[Funland] Ngôi nhà nhỏ thân thương

SubaruLover

Xe tăng
2 lần Art & Craft Fair trước ngày vào học thì không có gì đặc biệt hơn . Dĩ nhiên mỗi nơi có một gì đó khác lạ hoặc có kèm thêm event nào đó khiến cho khách đông hơn . Mục đích của chúng tôi vẫn là bán và bán chứ không có nghĩ đến nghệ thuật . Vẫn còn 3 cái fair sau ngày nhập học vì mùa lạnh chưa thật sự đến sau tháng 9.

Trước khi vào học thì Thy cho tôi xem cái nhà mà Thy nói thích hợp với gia đình tôi .

Nhìn bên ngoài hơi đổ nát, cầu thang nhỏ lên cửa trước nát, cửa sổ bong sơn, driveway sức mẻ, v.v.

Mới xem tí xíu trời đổ mưa . Lâu quá mới thấy mưa lớn . Thường thì mưa nhỏ và ngắn . Ngạc nhiên hơn là tôi chưa gặp mưa ở fair nào cả . Hên quá .

Thế là vào nhà xem . Vách thạch cao bên trong bung bét . Nói chung cái nhà đang bị phá lớn để đại tu hay sao đó vì nhiều thứ hình như chưa xong . Thy nhìn tôi như thách thức một chút và nói:

- Em có xem trước ngôi nhà này rồi . Những cái chính như cấu trúc còn tốt . Anh chỉ cần làm từ từ trong mấy tháng là xong . Anh cũng khéo tay mà . Có mấy thứ cần thuê thợ license chứ như anh thì làm từ từ cũng xong .

Trời mưa lớn thì quá tốt vì có thể xem basement có bị thấm hay không . Cả hai xuống xem thì thấy khô ráo . Thy nói thêm người ta đang làm máy mát và sưởi trung tâm (HVAC), các ống và vent làm xong rồi nhưng chưa có máy . Đường ống nước sắt đã thay bằng ống đồng theo chuẩn mới và đã xong, hệ thống dây điện chưa thay đang làm theo chuẩn mới . Máy nước nóng cần mua mới ráp vào, cái này anh cũng tự làm được nhưng chịu khó cẩn thận .

Thy nói thêm:

- Em đấu giá giùm anh từ $15K, tối đa $35K. Gia đình anh mua trả đứt và chịu khó ở thuê tiếp 3-6 tháng làm từ từ . Tính ra gia đình anh không nợ nần gì cả mà 6 tháng sau có được ngôi nhà mới trị giá $120K, bán lại cũng có lời sau khi làm xong .

Tôi nhủ thầm là Thy bỏ túi ít nhất $5K under table . Kệ, tư vấn như Thy khá hay . Anh em tôi túc tắt làm sơ sơ rồi dọn vào ở .

Trở lên nhà đứng trước cửa chính thì mưa lớn bụi nước mịt mù bởi gió làm chúng tôi lạnh nên vào trong . Thy và tôi đứng gần ngại quá nên tôi đi tùm lum cầm đèn pin soi sét (đi xem nhà phải có nó để thấy những góc tối) . Thy giữ khoảng cách đi theo và có ý kiến . Một trai một gái trong nhà hoang thì thấy hơi ... rơm với lửa khi bên ngoài mưa lớn . Tôi nghĩ vậy .

Đúng là nhà trống trơn . Bếp chưa có, tủ bếp cũng không, tủ lạnh không có, sàn bị bóc, vách đục lỗ hay mở ra tùm lum để chạy ống nước và dây điện .

Tôi hỏi Thy:

- Nhà chỉ có 2 phòng, gia đình 4 người . Anh muốn làm thêm 1 phòng ở basement có phiền đến đăng ký bản vẻ mới với county về sao không ?

Thy cùng tôi xuống basement xem xét . Thy chỉ chổ làm phòng và nói làm đơn giản và nhỏ thì dễ và nói thợ chạy dây điện với ổ điện nhiều hơn vị trí làm phòng nhưng đừng cho họ biết vì họ đòi bản vẽ . Thy suy nghĩ rồi nói:

- Nhà có 1 bathroom ở trên hơi bất tiện . Anh có thể làm thêm 1 bathroom nhỏ ở đây . Máy giặt máy sấy ở cùng phía luôn . Cái nền đập ra thì không được, anh có thể cơi 1 phần nền để dẫn ống thoát các loại về 1 mối . Cái bathroom này anh phải thuê thợ làm, chừng $3000 có đường nước thoát cho máy giặt cặp bên ngoài .

Thy chỉ dẫn bố trí . Tôi bất ngờ hỏi:

- Em còn trẻ quá sao em rành về nhà vậy ?

Chỉnh sửa cuối:

SubaruLover

Xe tăng
- Ex xã của em là thầu thợ sửa nhà, em đi theo nhiều lần .

Tôi trợn mắt:

- Em đã có chồng ?

Cách đây không lâu, tôi chở Duyên dừng trước văn phòng 1 nha sĩ để kể về chị nha sĩ lấy chồng rất sớm nhưng vẫn học xong cử nhân và nha sĩ . Giờ đây tôi đối diện với 1 cô gái trẻ có chồng sớm .

Thy kể:

- Em quen với ex năm 17 tuổi . Ra trường em mê ex quá theo ex . Thế là gia đình em cho cưới vì sợ mang tiếng gái theo trai sống chung . Được 2 năm tụi em chia tay và mới chia tay gần đây và em bỏ văn phòng làm riêng . Chứ lúc trước ex thì sửa nhà, em thi lấy license làm agent, chị bà con của ex là loan officer, ... Làm chung với nhau cho đến khi chia tay .

Tôi đoán ex của Thy chắc lớn tuổi hơn Thy nhiều . Tôi không hỏi gì thêm và nói:

- Anh nghe lời em! Quyết định căn nhà này . Em phiền ghi dùm anh từng step làm cái gì để anh làm , em estimate số tiền mấy thứ đó để anh chạy tiền từng phần .

Thy cười:

- Chưa biết mua được không, nhưng em giúp anh đấu giá . Nhà này của băng release ra và đấu giá cho người mua để sửa và ở . Người mua đầu tư thì không được mua .

Tôi thầm nghĩ không biết Thy bắt cá mấy tay đang mua nhà này đây . Làm sao Thy chỉ chọn gia đình tôi . Hoặc là Thy đang chơi trò gì đây . Thương trường hiểm ác khó lường :)

Tôi chợt mĩm cười và Thy hỏi tại sao, tôi nói đại:

- Tại em đẹp, anh bị sét . Em nhớ giúp anh . Gặp em nhiều lần anh ngại quá . Chỉ sợ mua nhà không xong thì anh đã si em rồi .

Thy cười lớn nói tôi cũng vui tính . Thy cũng nói những gia đình như tôi thì có thể có thêm 2 nhà nữa (ý nói tôi và em tôi cũng sẽ mua nhà riêng trong tương lai gần) cho nên Thy sẽ giúp hết mình .

Chúng tôi lại đi lên và ngồi trước cửa trước . Thy chỉ cầu thang nói:

- Nếu mua được thì anh phải làm cái cầu thang này trước, không khó . Anh vào HomeDepot đưa nó kích thước thì nó đưa anh đủ gỗ và mọi thứ . Nếu anh chụp thêm hình càng tốt . Anh hỏi luôn step by step để làm . Bất cứ cái gì anh hỏi mấy người đó, họ sẽ chỉ cho . Đồ nghề thì anh mua loại tốt, làm cả nhà này chưa hư .

Gần 1 giờ trời mưa chưa dứt mà ở ngoài không có ai . Tôi cũng hơi xiêu viêu với Thy vì nàng chỉ cách tôi 40cm và hương thơm của nàng đang tỏa . Ước gì có Ce hay Duyên thì ... Nhưng mà tôi nghĩ từ chỗ này đến xe chỉ khoảng 50 bước chân, Thy chạy ra xe và vào xe không bị ướt bao nhiêu . Hay là nàng cũng đang chán đi về nơi đâu đó ...

Thy nói thêm:

- Anh làm xong nhà này thì anh có thể đi mua nhà cũ sửa lại bán .... À mà thôi ... Anh đừng có làm nghề này

Thy ngừng lại và ứa nước mắt:

- Ex của em có đám thợ, đa số từ VN mới qua . Đi sửa nhà để bán và em làm agent . Tưởng ngon lành . Ai ngờ đám thợ làm cho ảnh hư vì nhậu nhẹt và bỏ bê gia đình . Rồi lại cặp bồ với chị của 1 đứa thợ mới qua nữa . ... Em sorry anh em kể mấy chuyện không đâu của em cho anh nghe .

Tôi an ủi:

- Không sao đâu . Em cứ trải lòng cho nhẹ nhàng hơn ...

Chỉnh sửa cuối:

hiennn83

Xe tăng
Ui! cứ nghĩ cái khung cảnh lúc thì ngoài cánh đồng ngô, lúc thì trong căn nhà cũ vắng bóng người mà :P:P:P=P~=P~

SubaruLover

Xe tăng
E hèm. Câu chuyện lại kịch tính 😩
Ui! cứ nghĩ cái khung cảnh lúc thì ngoài cánh đồng ngô, lúc thì trong căn nhà cũ vắng bóng người mà :P:P:P=P~=P~
Đời là vở kịch

Cũng may tôi ở thành phố nhỏ và người nghèo đông cũng như học hành làng nhàn . Do đó mình chịu khó thì tuy không bằng ai, cũng hơn một số dân bản địa . Tâm lý ai cũng thích nhìn lên cho nên có nhiều cơ hội .

Mr met

Xe tăng
Cụ chủ thật là đào hoa!? Cơ mà bắt cá ba bốn tay thế này có áy náy gì không ạ?!

SubaruLover

Xe tăng
Xem nhà build bằng gỗ ở Mỹ như thế nào (sẽ tồn tại hơn 100 năm)

SubaruLover

Xe tăng
Cụ chủ thật là đào hoa!? Cơ mà bắt cá ba bốn tay thế này có áy náy gì không ạ?!
Tôi đâu có bắt cá nhiều tay đâu . Với Thy chỉ là sự "lửa" & "rơm" có thể bén trong cái khung cảnh "trớ trêu" đó chứ cả hai chưa đủ quen thân mà đi qua mức bình thường . Với Ce thì có mấy bạn khác đã phân tích rất hay :)

ngoài lề: một biệt thự nhỏ ruột bằng gỗ được xây:

alkali

Xe máy
Cụ chủ ngắt truyện làm độc giả ai cũng háo hức chờ đợi

danang194

Xe tăng
Tôi đâu có bắt cá nhiều tay đâu . Với Thy chỉ là sự "lửa" & "rơm" có thể bén trong cái khung cảnh "trớ trêu" đó chứ cả hai chưa đủ quen thân mà đi qua mức bình thường . Với Ce thì có mấy bạn khác đã phân tích rất hay :)

Hôm nay cụ cố gắng biên nốt diễn biến trong căn nhà "hoang" giúp tụi em nhé...hiu hiu

mazda3_pro

Xe lăn
Xem nhà build bằng gỗ ở Mỹ như thế nào (sẽ tồn tại hơn 100 năm)

Khí hậu ở đó ôn hòa nên mới được lâu vậy, chứ nhà gỗ tạp kiểu đó làm ở VN chắc chỉ được 1 năm là mối mọt nó hốt sạch :D
Bê tông cốt thép là ngon nhất, nhưng nghe nói bên đó mà xây bê tông cốt thép thì giá rất đắt :D gỗ tạp thì có sẵn và rẻ vì họ trồng thu hoạch thành rừng :D

cha biet chi

Xe điện
cụ chỉ quá cẩn thận chu đáo nên số hưởng.em dk một lần như cụ thì hay

Mr met

Xe tăng

Cụ không bắt nhiều tay mà toàn hoàn cản đưa đẩy thôi đúng không ah!? Em fun cụ tẹo thôi chứ thực ra mạch truyện phải có nhiều tình tiết và tình huống gợi cảm xúc và trí tò mò thì mới hấp dẫn mà cụ!? Cụ cố gắng đều tay nhé!?

ChalyHue

Xe máy
Thật sự mà nói là em rất ngóng bài từ bác chủ thread, 1 câu chuyện rất hay về cuộc sống mưu sinh ở Mỹ, qua sự tô vẽ bằng ngòi bút của bác nó trở nên mượt mà, lôi cuốn.
Tôi vẫn thích Ce hơn những cô gái bác đang kể 😜😜

SubaruLover

Xe tăng
Cụ không bắt nhiều tay mà toàn hoàn cản đưa đẩy thôi đúng không ah!? Em fun cụ tẹo thôi chứ thực ra mạch truyện phải có nhiều tình tiết và tình huống gợi cảm xúc và trí tò mò thì mới hấp dẫn mà cụ!? Cụ cố gắng đều tay nhé!?
Thế là quá hiểu nhau rồi :) :) :)

SubaruLover

Xe tăng
Thật sự mà nói là em rất ngóng bài từ bác chủ thread, 1 câu chuyện rất hay về cuộc sống mưu sinh ở Mỹ, qua sự tô vẽ bằng ngòi bút của bác nó trở nên mượt mà, lôi cuốn.
Tôi vẫn thích Ce hơn những cô gái bác đang kể 😜😜
Thanks!

Mỗi nơi và mỗi gia đình đều rất khác .

Ở Mỹ thì vùng quê và các city nhỏ ở các tiểu bang ít nghe nói đến cũng rất khác .

Do đó tôi ráng gom lại nhiều chi tiết thật của quá khứ và lãng mạn hóa lên để gọi là "Life is beautiful" :)

Phương HF

Xe máy
Em cũng chỉ thèm 1 căn nhà nhỏ thân thương như này thôi