[Funland] Ngoại tình có nên tha thứ??

hoviba

Xe container
Nếu nói về việc ngoại tình thì có lẽ người Việt Nam đi làm kinh tế ở nước ngoài (có lẽ người các nước khác cũng vậy) đều khá công khai và coi đó là chuyện không thể tránh khỏi.

Việc sống xa gia đình lâu ngày, cùng hoàn cảnh một thân một mình nơi đất khách quê người, khiến mọi người dễ đồng cảm và chấp nhận nương tựa vào nhau, dù biết rằng như vậy là trái với luân thường đạo lý. Em chứng kiến rất nhiều hoàn cảnh ngoại tình công khai như vậy, và cũng chẳng đánh giá gì về vấn đề này. Những người trong cuộc họ đều nhận thức rõ và chấp nhận cái giá phải trả cho chuyện ngoại tình.

Theo quan sát và cảm nhận của em thì việc ngoại tình của các cặp sống xa gia đình này có một số đặc điểm giống nhau như sau:

- kinh tế khá sòng phẳng, nghĩa là thu nhập hàng tháng của ai thì người đó giữ và gửi về cho gia đình của mình.
- người đàn ông thường là người nhận trả chi phí ăn ở và sinh hoạt cơ bản hàng tháng cho cả hai.
- người đàn ông thường là người nấu nướng và chăm sóc phụ nữ trong mối quan hệ này (đa phần chị em sẽ lựa chọn để tìm cặp kè với những người đàn ông chấp nhận điều kiện này).
- dù ở bên này có tình cảm thế nào đi nữa thì khi về Việt Nam, họ vẫn quay về với gia đình và hạn chế làm ảnh hưởng tới gia đình riêng của nhau.
- khá hợp tác với nhau để dấu diếm mối quan hệ ngoại tình này với cả hai bên gia đình ở Việt Nam.

P/S: có một lần em và mẹ tụi nhỏ nhà em khá sốc khi nghe một phụ nữ ít tuổi hơn chia sẻ là ở bên này em cặp bồ là cũng vì nghĩ cho chồng. Tụi em không hiểu vì sao, thì được cô ấy giải thích như sau: người phụ nữ nào cũng có ham muốn tình dục dù ít hay nhiều, và nếu lâu ngày không quan hệ thì sẽ dẫn tới lãnh cảm. Cho nên em cặp bồ với anh kia để duy trì sự hưng phấn, sau này có về VN thì vẫn còn ham muốn để chiều và đáp ứng cho chồng. Nghe xong thì em cũng á khẩu luôn :)

Bang lang

Xe điện
Làm thế nào để được ck yêu thương hả mợ? Mà đàn ông yêu thương vợ vẫn chơi gái, cặp bồ nhé
Mợ hỏi em câu này khó quá! Ko có câu trả lời chung cho mọi đối tượng. Quan sát, đúc kết là giải pháp chung mợ ạ. Nhận thức sai thì dẫn đến hành vì sai. Yêu thương vợ con nhưng nhận thức cặp bồ chỉ là qua đường, đàn ông thế là thường thì sẽ như mợ nói thôi.

The Peace

Xe tăng
Mợ nhận định một số vấn đề đúng đó.
Thứ nhất, coi đây là 1 vận hạn, còn nếu đã thuộc về bản chất thì tính đó phải bộc lộ ra lâu rồi chứ ko chờ đến giờ sau gần 15 năm chung sống.
Thứ 2, năm nay hắn thất bại trong cv sinh ra chán đời mới dính đến đi chơi giải sầu nên em tạm tha chờ theo dõi thêm. Em vẫn động viên tâm lý hãy nhìn vào 3 đứa trẻ, còn số nợ từ ăn chơi kia em đã trả hộ các món gấp, món nặng lãi để hắn ko bị stress về tiền bạc và qua đợt này hắn nhận ra ko ai tốt bằng vợ, chỉ có vợ mới sẵn sàng cứu hắn, bạn bè chơi bời kia nói đến tiền là chúng lượn, còn kv hết tiền nó nói say goodbye.
Thứ 3, về nâng hình ảnh vợ và hạ thấp hình ảnh con kv kia em ko cần phải dùng thủ đoạn là nhồi bằng lời lẽ làm gì tự mn nhìn nhận và ngẫm thôi.
Là người pn bản lĩnh, dứt khoát, tự tin … chồng em cũng kiêng nể và biết sợ em đã nói gì là làm dc cái đó nên hôm em phi xe lên toà xin cái đơn thuận tình li hôn chụp gửi cho hắn đang chờ ở nhà để chuẩn bị xách vali bỏ nhà đi khiến hắn ko dám bỏ đi nữa.
Em vươn lên từ khó khăn, từ tay trắng, 3 lần sinh đẻ gián đoạn sự nghiệp hy sinh cho gia đình. Em mở cty năm 30 tuổi, quản lý hơn 10 nv thì cccm làm CEO sẽ hiểu pn vậy có bản lĩnh ko? Hình ảnh em trong mắt chồng, em ko phải tô vẽ cũng ăn đứt con kv kia rồi. Chồng em nói sao vợ lại đi so sánh vợ với nó. Nó ko đáng để vợ phải so sánh, vợ thanh cao chứ nó là cái gì đâu, vừa rồi mất ít tiền với nó vậy thôi, chồng nhận sai rồi giờ hứa ko tái phạm nữa. Em tạm coi đây là 1 tai nạn do say nắng cho nhẹ nhàng để sống tiếp.

Em đọc bài của mợ và thấy rất nể phục mợ đó, phụ nữ mấy người bản lĩnh được như mợ.

Chắc mợ rất yêu chồng và thương con nên mới làm được vậy.

Tuy nhiên, em nghĩ mợ cũng nên xác định lại 1 số điểm, nếu không cái vòng luẩn quẩn này sẽ khó dứt, và mợ sẽ luôn trong tâm thế phải lo lắng, ngờ vực, đề phòng và sẽ là 1 cú shock còn lớn hơn nhiều nếu sự việc còn có thêm lần nữa.

1. Qua câu chuyện, em hình dung mợ là người hiện tại khá thành công và "hơi" bận bịu, tập trung vào công việc quá mức so với tiêu chuẩn bình thường của 1 người vợ do đặc thù công việc và vị trí của mình.

Ngược lại, chồng mợ chắc hiện tại trong tâm trạng chán nản do làm ăn k tốt, k có phương hướng gì nữa. Thêm nữa em đoán ổng cũng k phải chất đàn ông bản lĩnh, máu mê công việc lắm, thuộc diện chém giỏi hơn làm - như đa số các cụ OF :)) Ở nhà "lêu lổng", lại có tiền do gia đình có điều kiện nên đi chơi bời, giao du với ban bè, mà đen lại là bạn "xấu" để giết thời gian (vì bạn "tốt" không có rảnh để suốt ngày tiếp, đi chơi cùng 1 ông vô công rồi nghề, hay có tâm sự nên dần sẽ ngãng ra).

Đây là hậu quả do quá rảnh, chán, không biết làm gì mà lại có tiền, kèm theo 1 chút khó chịu, mặc cảm do cảm giác "nấp dưới váy vợ" :( Chỉ có ra ngoài hít thở bầu không khí khác mới cảm thấy như mình đang sống, đang có ý nghĩa để tồn tại - rất tiếc đây là suy nghĩ của mẫu hình 1 số đàn ông "thất bại" em đã gặp.

2. Câu chuyện chênh lệch về vị thế, công việc, thời gian như này chắc chắn sẽ dần đẩy chồng mợ ra khỏi gia đình, không có niềm hp của 1 người đàn ông đúng nghĩa.

1 thằng đàn ông "thất bại" như thế đi tìm bạn bè, thú vui ngoài xã hội là rất cao, rồi sa ngã và bị bạn xấu dẫn lối, nghiện cs đó lúc nào k biết. Mợ rất khó có thể dễ dàng lôi về, hy vọng ổng chịu làm 1 ng đàn ông loanh quanh trong ngôi nhà của mình. Nhất là khi vợ đi làm, con đi học thì thấy mình như người thừa - nhịn 1 thời gian là bức bối rồi lại tìm ra ngoài thôi.

3. Giải pháp của Mợ hiện tại là tạm ổn nhất trong giai đoạn này, nhưng em lo là không được lâu dài. Em có mấy gợi ý mợ thử ngẫm xem nhé:

- PA 1: như đa số khuyên, đau 1 lần rồi thôi - giải tán cho nhẹ đời. Nhiều ng đã làm và thành công, thậm chí sau này ngẫm lại thấy đó là 1 trong số quyết định sáng suốt nhất đời.
Cách này có mấy vấn đề, 1 là ảnh hưởng danh tiếng phụ nữ - bản lĩnh như mợ chắc vượt qua được. 2 là ảnh hưởng đến tâm lý con cái - cái này mợ cân nhắc được và mất nhé. 3. Gia đình nội ngoại 2 bên cũng là vấn đề cần đưa lên bàn cân.
Mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh nên không khuyên được, người trong cuộc mới biết thôi.

- PA 2: Chấp nhận và chịu đau.
Thường người chọn PA này đa phần chính vì không vượt qua được mấy vấn đề em nêu trên. Chấp nhận chịu đựng và cố gắng sống chung với lũ, lúc nào không chịu nổi thì lại là 1 lần đứng trước sự suy nghĩ, lựa chọn con đường nào.
Đại loại là 1 vòng xoáy, lặp đi lặp lại cho đến khi không thể chịu nổi nữa - ra quyết định dù quá muộn, hoặc khi trong lòng cạn kiệt cảm xúc, kệ cmn luôn.

Cái này đòi hỏi ng phụ nữ có sức chịu đựng khủng khiếp, cực kỳ mệt mỏi và đau khổ.

Em không ủng hộ lắm, chỉ thấy thương thôi.

- PA3: Ta thay đổi để đời thay đổi. PA này cực khó, và chỉ dành cho ng rất yêu chồng và gia đình. Tính hy sinh cao và nhẫn nại, nhưng kết quả lại khá đẹp nếu người chồng còn có lương tâm và biết suy nghĩ.

Em kể 1 câu chuyện để Mợ nghe, gia đình bạn em cũng đã từng rơi vào hoàn cảnh tương tự. Em rất thân với nó nên biết quá trình, và nghe kể lại cơ bản câu chuyện từ nó.

Bạn thân em đã từng là đầu tàu gia đình, cho đến khi cô vợ bất ngờ làm ăn tốt, kinh doanh đột phá và cho đến lúc tháng thu nhập 3-400tr và càng ngày càng tốt hơn. Cùng lúc ấy công việc của bạn em lại hỏng be bét, chán quá bỏ lại hết tâm huyết và quyết định nghỉ ngơi 1 thời gian để suy nghĩ. Sau đó làm laj, và lại thất bại nặng nề ... rồi lại làm lại, lại hỏng đâm chán nản nên nằm nhà.
Bạn em khá tài năng, đẹp trai, tính nghệ sỹ ... nói chung là ổn nhưng đó cũng là điểm nguy hiểm. Do ở nhà nhiều, vợ thì mải kinh doanh nên cũng k quan tâm được quá nhiều, lâu lâu có du lịch, ăn uống này nọ nhưng dù sao cũng k thể quá nhiều được.
Vì thế nên cu cậu chán, lại cảm giác ngày càng yếu thế dù vợ tâm lý không nói bao giờ. Bắt đầu hành trình đi chơi, giao lưu với nhóm này, nhóm kia cho đỡ chán, giết thời gian và quên đi cảm giác thất bại.
Rồi chuyện gì phải đến cũng đến, xuất hiện người có cùng đam mê, từ câu chuyện này dẫn đến chuyện khác, từ đam mê chung dẫn đến đam mê nhau. Vợ vẫn k để ý và mải mê với làm ăn, chồng thì như tìm thấy chân trời mới, quấn quít nhau ....
Sau 1 thời gian thì vợ nghi ngờ, thuê thám tử và phát hiện ra mọi chuyện. Nếu như bt thì làm tanh bành lên, ty tỷ thứ xuất hiện .. nhưng vợ bạn em k làm thế, mà xử lý khiến em thấy nể.

Vợ bạn em giữ im lặng, nhân ngày đẹp sắp xếp rủ chồng đi du lịch 2 ngày riêng với nhau.
Tối ở đó vợ nó đột nhiên nói biết mọi việc, nhưng lại quay ra xin lỗi do mải việc k quan tâm chồng, để chồng lạc đường 😁 và hứa thay đổi để bù đắp. Cu cậu choáng váng, mất ngủ cả đêm luôn. Sau chuyến đó về, suy nghĩ nhiều và thêm vợ động viên nên dừng mọi chuyện lại được.
Vợ nó sau lần đó k nhắc lại 1 lần, chủ động buông bỏ bớt việc, giao cho ng khác gánh 1 phần, rủ chồng lên Sóc Sơn mua đất xây trang trại, cứ cuối tuần cả nhà về ở với nhau, làm vườn, vui chơi quây quần, rủ bạn bè đến cùng .... giờ được 3 năm rồi, gia đình cực êm ấm, cho bọn em ăn cơm tró suốt, chồng thì quay lại phụ giúp phát triển công việc cùng vợ. Cơ bản là ổn hơn cả trước khi bắt đầu, chuyện như film luôn, khó tin có ở đời thật.

Em kể chuyện này để Mợ nghe thôi, k xúi mợ làm theo vì mỗi ng mỗi tính, mỗi nhà mỗi cảnh.

Hôm nay CN, nhân dịp rảnh rỗi, lại buồn đời vì máu mê cá độ WC, bắt nhầm cửa nên ngựa bị thịt hết đang k biết làm sao :( em viết hơi dài các cụ, mợ lượng thứ.

Chỉnh sửa cuối:

Bang lang

Xe điện
Tất cả những gì mợ nói chỉ là lý thuyết thôi. PN ngốc nghếch cũng k hạnh phúc. Em nói ở trên rồi, mở mồm so sánh đc vợ với cave, dùng đc từ “thanh cao” là thuộc nhóm văn vở rồi, với đội này mà ở nhà chăm sóc gia đình thì chồng ra ngoài với dì cũng bị chồng chửi là do vô dụng thôi :). Thêm nữa kiểu ông chồng này là có tuổi mà vẫn thích ăn chơi thác loạn rồi. Dù là người rất lạc quan nhưng em k bg tin hội này với cả hội cờ bạc, bóng bánh báo nhà :).
Muốn có hạnh phúc thì phải rất nỗ lực và phải rất may mắn mới có. Nhưng phụ nữ thông minh thì xác suất hạnh phúc vẫn cao hơn phụ nữ ngốc :)
À, về vận hạn, em thấy ông kia vẫn may, ăn chơi sa đoạ chỉ thần hồn nát thần tính 1 tí còn vẫn có người gánh thiệt hại về kinh tế cho :D
Vâng, lý thuyết cũng được đúc kết từ thực tế mợ ạ. Và em nói phụ nữ giỏi thường ko hạnh phúc ko có nghĩa là phụ nữ ngốc nghếch hạnh phúc. Ko suy diễn thế được.
Em và mợ đều là người ngoài, ko biết ông kia ngoài những lỗi lầm trên thì lịch sử hành vi của ông ấy ra sao. Em dựa trên lời kể của mợ dâu tây thì thấy mợ ấy vẫn yêu chồng, vẫn muốn níu giữ, vẫn muốn hy vọng. Nếu ông kia tệ từ đầu đến cuối, hành hạ mợ ấy thì với cá tính mạnh thế kia, mợ ấy đã xử xong rồi. Nếu đã là vợ chồng thì vận hạn sẽ là gánh chung, đánh vào chồng thì vợ cũng phải chịu chứ ko thể vận ai người đấy tránh mợ ạ.
Em vẫn nhắc lại, ông kia chỉ nhất thời sai do sa cơ lỡ vận thôi nên có thể sửa được. Do vậy em rất muốn mợ dâu Tây chinh phục được ông chồng, đưa được ông ấy về lại như cũ. Bỏ qua những thành kiến, những giả định và biết chấp nhận đôi khi cũng là một giải pháp để có được hạnh phúc.

cỏ và mây

Xe điện
Vâng, lý thuyết cũng được đúc kết từ thực tế mợ ạ. Và em nói phụ nữ giỏi thường ko hạnh phúc ko có nghĩa là phụ nữ ngốc nghếch hạnh phúc. Ko suy diễn thế được.
Em và mợ đều là người ngoài, ko biết ông kia ngoài những lỗi lầm trên thì lịch sử hành vi của ông ấy ra sao. Em dựa trên lời kể của mợ dâu tây thì thấy mợ ấy vẫn yêu chồng, vẫn muốn níu giữ, vẫn muốn hy vọng. Nếu ông kia tệ từ đầu đến cuối, hành hạ mợ ấy thì với cá tính mạnh thế kia, mợ ấy đã xử xong rồi. Nếu đã là vợ chồng thì vận hạn sẽ là gánh chung, đánh vào chồng thì vợ cũng phải chịu chứ ko thể vận ai người đấy tránh mợ ạ.
Em vẫn nhắc lại, ông kia chỉ nhất thời sai do sa cơ lỡ vận thôi nên có thể sửa được. Do vậy em rất muốn mợ dâu Tây chinh phục được ông chồng, đưa được ông ấy về lại như cũ. Bỏ qua những thành kiến, những giả định và biết chấp nhận đôi khi cũng là một giải pháp để có được hạnh phúc.
Văn vở thôi mợ. Một người thực sự biết lỗi k quay ra đổ lỗi cho nạn nhân.

Xedochoi

Xe tải
Chuyện của em: U40 dạo này đầu óc cứ luẩn quẩn một cô bé cùng chỗ làm, chuyện thì chưa có gì! Khi nhận ra em đã chủ động lặng im và rời xa! Dường như cô bé cũng biết được và hỏi sao cháu ít gặp chú thế, chú chủ động tránh gặp cháu à? Làm em khó quá! Công việc thì vẫn phải gặp nhau! Cô bé thường xuyên hay trêu đùa em! Giờ em phải làm sao ạ? Thật sự em không muốn ngoại tình và chưa bao giờ nghĩ đến chuyện ngoại tình!!!

Maihong_

Xe điện
Chuyện của em: U40 dạo này đầu óc cứ luẩn quẩn một cô bé cùng chỗ làm, chuyện thì chưa có gì! Khi nhận ra em đã chủ động lặng im và rời xa! Dường như cô bé cũng biết được và hỏi sao cháu ít gặp chú thế, chú chủ động tránh gặp cháu à? Làm em khó quá! Công việc thì vẫn phải gặp nhau! Cô bé thường xuyên hay trêu đùa em! Giờ em phải làm sao ạ? Thật sự em không muốn ngoại tình và chưa bao giờ nghĩ đến chuyện ngoại tình!!!
Làm sao mà cũng phải hỏi ạ. Trước mắt cụ là cô bé ấy, nhưng sau lưng là vợ con, gia đình, hạnh phúc của cụ đấy

Xedochoi

Xe tải
Làm sao mà cũng phải hỏi ạ. Trước mắt cụ là cô bé ấy, nhưng sau lưng là vợ con, gia đình, hạnh phúc của cụ đấy
Vâng em vẫn biết thế mà! Nhưng đầu óc cứ luẩn quẩn không thoát ra được??? Em không biết phải làm sao bây giờ!???? Buồn quá!!!

Maihong_

Xe điện
Vâng em vẫn biết thế mà! Nhưng đầu óc cứ luẩn quẩn không thoát ra được??? Em không biết phải làm sao bây giờ!???? Buồn quá!!!
Là cụ k muốn thoát thôi. Mà cụ ở bên vợ k cảm thấy vui vẻ yên bình ạ. Hay vốn dĩ đàn ông đều có thể cùng lúc có tình cảm với nhiều người. Mà cô bé ấy hỏi như thế chứng tỏ là có loại tình cảm với cụ trên mức đồng nghiệp rồi. Mà biết đàn ông có gđ vẫn chủ động quan tâm thì cũng chẳng phải tốt đẹp gì

xukthal.

Xe lăn
Nên tha thứ L-)
Lần này còn lần khác :-s

dautay158

Xe tải
Toà Eurowindow, Số 27 Trần Duy Hưng, Cầu Giấy, HN
Website
ketoanthuehanoi.vn
Em đọc bài của mợ và thấy rất nể phục mợ đó, phụ nữ mấy người bản lĩnh được như mợ.

Chắc mợ rất yêu chồng và thương con nên mới làm được vậy.

Tuy nhiên, em nghĩ mợ cũng nên xác định lại 1 số điểm, nếu không cái vòng luẩn quẩn này sẽ khó dứt, và mợ sẽ luôn trong tâm thế phải lo lắng, ngờ vực, đề phòng và sẽ là 1 cú shock còn lớn hơn nhiều nếu sự việc còn có thêm lần nữa.

1. Qua câu chuyện, em hình dung mợ là người hiện tại khá thành công và "hơi" bận bịu, tập trung vào công việc quá mức so với tiêu chuẩn bình thường của 1 người vợ do đặc thù công việc và vị trí của mình.

Ngược lại, chồng mợ chắc hiện tại trong tâm trạng chán nản do làm ăn k tốt, k có phương hướng gì nữa. Thêm nữa em đoán ổng cũng k phải chất đàn ông bản lĩnh, máu mê công việc lắm, thuộc diện chém giỏi hơn làm - như đa số các cụ OF :)) Ở nhà "lêu lổng", lại có tiền do gia đình có điều kiện nên đi chơi bời, giao du với ban bè, mà đen lại là bạn "xấu" để giết thời gian (vì bạn "tốt" không có rảnh để suốt ngày tiếp, đi chơi cùng 1 ông vô công rồi nghề, hay có tâm sự nên dần sẽ ngãng ra).

Đây là hậu quả do quá rảnh, chán, không biết làm gì mà lại có tiền, kèm theo 1 chút khó chịu, mặc cảm do cảm giác "nấp dưới váy vợ" :( Chỉ có ra ngoài hít thở bầu không khí khác mới cảm thấy như mình đang sống, đang có ý nghĩa để tồn tại - rất tiếc đây là suy nghĩ của mẫu hình 1 số đàn ông "thất bại" em đã gặp.

2. Câu chuyện chênh lệch về vị thế, công việc, thời gian như này chắc chắn sẽ dần đẩy chồng mợ ra khỏi gia đình, không có niềm hp của 1 người đàn ông đúng nghĩa.

1 thằng đàn ông "thất bại" như thế đi tìm bạn bè, thú vui ngoài xã hội là rất cao, rồi sa ngã và bị bạn xấu dẫn lối, nghiện cs đó lúc nào k biết. Mợ rất khó có thể dễ dàng lôi về, hy vọng ổng chịu làm 1 ng đàn ông loanh quanh trong ngôi nhà của mình. Nhất là khi vợ đi làm, con đi học thì thấy mình như người thừa - nhịn 1 thời gian là bức bối rồi lại tìm ra ngoài thôi.

3. Giải pháp của Mợ hiện tại là tạm ổn nhất trong giai đoạn này, nhưng em lo là không được lâu dài. Em có mấy gợi ý mợ thử ngẫm xem nhé:

- PA 1: như đa số khuyên, đau 1 lần rồi thôi - giải tán cho nhẹ đời. Nhiều ng đã làm và thành công, thậm chí sau này ngẫm lại thấy đó là 1 trong số quyết định sáng suốt nhất đời.
Cách này có mấy vấn đề, 1 là ảnh hưởng danh tiếng phụ nữ - bản lĩnh như mợ chắc vượt qua được. 2 là ảnh hưởng đến tâm lý con cái - cái này mợ cân nhắc được và mất nhé. 3. Gia đình nội ngoại 2 bên cũng là vấn đề cần đưa lên bàn cân.
Mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh nên không khuyên được, người trong cuộc mới biết thôi.

- PA 2: Chấp nhận và chịu đau.
Thường người chọn PA này đa phần chính vì không vượt qua được mấy vấn đề em nêu trên. Chấp nhận chịu đựng và cố gắng sống chung với lũ, lúc nào không chịu nổi thì lại là 1 lần đứng trước sự suy nghĩ, lựa chọn con đường nào.
Đại loại là 1 vòng xoáy, lặp đi lặp lại cho đến khi không thể chịu nổi nữa - ra quyết định dù quá muộn, hoặc khi trong lòng cạn kiệt cảm xúc, kệ cmn luôn.

Cái này đòi hỏi ng phụ nữ có sức chịu đựng khủng khiếp, cực kỳ mệt mỏi và đau khổ.

Em không ủng hộ lắm, chỉ thấy thương thôi.

- PA3: Ta thay đổi để đời thay đổi. PA này cực khó, và chỉ dành cho ng rất yêu chồng và gia đình. Tính hy sinh cao và nhẫn nại, nhưng kết quả lại khá đẹp nếu người chồng còn có lương tâm và biết suy nghĩ.

Em kể 1 câu chuyện để Mợ nghe, gia đình bạn em cũng đã từng rơi vào hoàn cảnh tương tự. Em rất thân với nó nên biết quá trình, và nghe kể lại cơ bản câu chuyện từ nó.

Bạn thân em đã từng là đầu tàu gia đình, cho đến khi cô vợ bất ngờ làm ăn tốt, kinh doanh đột phá và cho đến lúc tháng thu nhập 3-400tr và càng ngày càng tốt hơn. Cùng lúc ấy công việc của bạn em lại hỏng be bét, chán quá bỏ lại hết tâm huyết và quyết định nghỉ ngơi 1 thời gian để suy nghĩ. Sau đó làm laj, và lại thất bại nặng nề ... rồi lại làm lại, lại hỏng đâm chán nản nên nằm nhà.
Bạn em khá tài năng, đẹp trai, tính nghệ sỹ ... nói chung là ổn nhưng đó cũng là điểm nguy hiểm. Do ở nhà nhiều, vợ thì mải kinh doanh nên cũng k quan tâm được quá nhiều, lâu lâu có du lịch, ăn uống này nọ nhưng dù sao cũng k thể quá nhiều được.
Vì thế nên cu cậu chán, lại cảm giác ngày càng yếu thế dù vợ tâm lý không nói bao giờ. Bắt đầu hành trình đi chơi, giao lưu với nhóm này, nhóm kia cho đỡ chán, giết thời gian và quên đi cảm giác thất bại.
Rồi chuyện gì phải đến cũng đến, xuất hiện người có cùng đam mê, từ câu chuyện này dẫn đến chuyện khác, từ đam mê chung dẫn đến đam mê nhau. Vợ vẫn k để ý và mải mê với làm ăn, chồng thì như tìm thấy chân trời mới, quấn quít nhau ....
Sau 1 thời gian thì vợ nghi ngờ, thuê thám tử và phát hiện ra mọi chuyện. Nếu như bt thì làm tanh bành lên, ty tỷ thứ xuất hiện .. nhưng vợ bạn em k làm thế, mà xử lý khiến em thấy nể.

Vợ bạn em giữ im lặng, nhân ngày đẹp sắp xếp rủ chồng đi du lịch 2 ngày riêng với nhau.
Tối ở đó vợ nó đột nhiên nói biết mọi việc, nhưng lại quay ra xin lỗi do mải việc k quan tâm chồng, để chồng lạc đường 😁 và hứa thay đổi để bù đắp. Cu cậu choáng váng, mất ngủ cả đêm luôn. Sau chuyến đó về, suy nghĩ nhiều và thêm vợ động viên nên dừng mọi chuyện lại được.
Vợ nó sau lần đó k nhắc lại 1 lần, chủ động buông bỏ bớt việc, giao cho ng khác gánh 1 phần, rủ chồng lên Sóc Sơn mua đất xây trang trại, cứ cuối tuần cả nhà về ở với nhau, làm vườn, vui chơi quây quần, rủ bạn bè đến cùng .... giờ được 3 năm rồi, gia đình cực êm ấm, cho bọn em ăn cơm tró suốt, chồng thì quay lại phụ giúp phát triển công việc cùng vợ. Cơ bản là ổn hơn cả trước khi bắt đầu, chuyện như film luôn, khó tin có ở đời thật.

Em kể chuyện này để Mợ nghe thôi, k xúi mợ làm theo vì mỗi ng mỗi tính, mỗi nhà mỗi cảnh.

Hôm nay CN, nhân dịp rảnh rỗi, lại buồn đời vì máu mê cá độ WC, bắt nhầm cửa nên ngựa bị thịt hết đang k biết làm sao :( em viết hơi dài các cụ, mợ lượng thứ.
Cảm ơn cụ đã rất tâm huyết chia sẻ, hoàn cảnh gđ bạn cụ giống vc em quá. Em đã và đang chọn Phương án 3: Tự thân thay đổi để mn xung quanh thay đổi. Em đã gác lại việc kinh doanh và đang hướng sang làm 1 mảng mới cùng nghề với chồng em để 2 vc có tiếng nói chung, cùng song hành hỗ trợ nhau và dành nhiều thời gian chăm sóc gđ, con cái.
Giờ em nghe nhiều bài giảng của Phật pháp, học làm vợ làm mẹ hy vọng gđ em sẽ quay lại thời kỳ hp như ngày xưa. Chồng em giờ thấy em buông bỏ nhiều thứ, em đang tạm buông bỏ việc phát triển cty để lùi về làm hậu phương, em đang chuyển sang mảng mới cùng làm với chồng. Giờ em tập trung làm đẹp, trưng diện, ở nhà hay đi đâu luôn gọn gàng sức nước hoa thơm, đi spa, tập Gym… Chồng em thấy tò mò sao giờ vợ thay đổi nhiều thế, ông đi đâu vợ ko gọi về như trước lại đang lo giữ vợ đây :D, chồng giờ đi đâu trong ngày cũng tự khai báo trước và hay gọi facetime cho con hoặc cho vợ để hỏi thăm “mẹ đâu, mẹ có đấy ko?”

6 lô

Xe máy
Em cũng có câu chuyện hao hao giống cụ.

Có cô bé làm cùng, trước giờ em không hề để ý đến, vì em chưa từng có ý nghĩ lằng nhằng, đặc biệt là với gái cơ quan với cả chênh tuổi. Đầu năm vừa rồi em giúp bạn ấy chút việc riêng, sau có nhận lời đi uống nước, nói chuyện thấy khá hợp. Sau đấy trùng hợp có nhiều việc chung nên tiếp xúc nhiều dần.

Hôm rồi, ngồi cùng mâm liên hoan cơ quan, cả 2 đều uống nhiều, em có ỡm ờ vài câu đĩ mồm cho vui. Tự nhiên bạn ấy dí điện thoại cho xem nội dung tin nhắn đang soạn "e nho anh" rồi nhìn em theo kiểu anh có dám nhảy cầu cùng em không...

Tất nhiên là em chưa say đến mức mất lí trí, nhưng mà em cũng đực ra mất mấy phút mà không biết nói gì. Ngoảnh đi ngoảnh lại thì bạn ấy về mất. Ngay lúc đấy, em nghĩ mình vừa mất của.

Nhưng hôm sau khi tỉnh rượu, em nghĩ may là chuyện chỉ dừng ở đó. Em chủ cũng như cụ chủ động lảng ra. Bạn ấy thì vẫn bình thường. Nhưng vì em cũng để ý hơn nên cho là bạn này thích mình thật, có việc gì chung là kiểu gì cũng đánh mắt tìm nhau trước...

Em xin thề là đến giờ em vẫn nhớ nguyên ánh mắt của bạn ấy tối hôm liên hoan đó, sóng sánh men say, long lanh chờ đợi, thách thức, buông lơi.

Chỉnh sửa cuối:

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Em không ôm ấp được thứ chồng lăng nhăng ở ngoài, nghĩ đến cảnh 2 thân xác trần truồng ấy bên cạnh nhau, về lại sờ vào người mình, thấy gớm không chịu được.
Em hỏi khí ko phải: Mợ cưới ngay mối tình đầu, và chưa bao giờ ôm ấp ai ngoài ck phỏng ạ?

sắt con

Xe điện
bác lên đây hỏi thế này chứng tỏ không tha thứ được rồi, vậy hỏi làm chi nữa, về viết đơn thôi, sắp ông công ông táo tơi nơi rồi

dlbk2019

Xe hơi
em cũng không tha thứ dù cho có phải trả cái giá nào đi nữa =))

mabu44

Xe điện
Nói thì dễ chứ thủ tục nhiều vấn đề lắm cụ à. Bây giờ chán nhau thì tốt nhất rõ ràng, mỗi thằng một chỗ, gia đình duy trì cho con cái đỡ khổ thôi. Chứ ly hôn rồi lại cảnh con anh con em thì khổ nhất lại vẫn là bọn trẻ.

Maihong_

Xe điện
Em hỏi khí ko phải: Mợ cưới ngay mối tình đầu, và chưa bao giờ ôm ấp ai ngoài ck phỏng ạ?
Cưới người k phải mối tình đầu thì người chồng hoặc người vợ được phép đi ngoại tình phỏng cụ?