[Funland] Ngô Đình Diệm với những sự kiện chính biến

Trạng thái
Thớt đang đóng

Truongsonnam_37

Xe tăng
Nhân thớt này em đề nghị cụ Ngao5 làm thớt về Hiệp định Giơ ne vơ nữa nhé! Cháu cũng muốn hóng cái này ah! Muốn hỏi cụ có phải đó cũng là cái cớ để Mỹ làm cho đất nước ta "chia thành 2 miền" rồi có cái thớt này không ah?

ZynZyn

Xe lăn
E quá tuổi để thích mạo hiểm rồi, thật thôi chứ ko thử đâu. :D :D :D
CHỉ giật chết dân không chuyên thoai, còn dân chuyên điên-nặng như iem giật quen roài, không tin mợ thử xem :P

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
DÂN CHÚNG ỦNG HỘ LỰC LƯỢNG ĐẢO CHÍNH (tiếp)

redflame

Xe tăng
trích wiki:

Các cơ quan do Ngô Đình Diệm lập ra như **** Cần Lao, Sở Nghiên cứu Chính trị, Lực lượng Đặc biệt, 4 cơ quan Mật vụ Công an, Phong trào Cách mạng Quốc gia, Thanh Niên Cộng hòa, Phụ nữ Liên đớì, các xóm Đạo võ trang… tất cả đều tê liệt rồi tan rã không một phản ứng. Cả cấu trúc chính trị mà hộ Ngô xây dựng trong 9 năm đã sụp đổ trong 24 tiếng đồng hồ
Xin phép cụ Ngao5 em vào sì pam 1 tý
Nhiều nguyên nhân dẫn đến sự sụp đổ của anh em D-N. Tuy nhiên cụ Minh Lớn cũng đáng mặt anh hùng khi quy tụ được đám tướng tá lòng dạ khó lường lúc đó. Bài mời họp để thịt đám thuộc hạ thân tín của nhà Diệm chứng tổ cụ Minh dùng được cái uy tín đang có. Nhân vật cỡ đó mà phản, đám dưới chỉ có té. VNCH vốn không có mục đích xả thân như CS nên đám này tan rã để theo kẻ mạnh là tất yếu

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
DÂN CHÚNG ỦNG HỘ LỰC LƯỢNG ĐẢO CHÍNH (tiếp)

Chỉnh sửa cuối:

trangvuduc

Xe buýt
Nhân thớt về Ngô Đình Diệm, em rất mong cụ Ngao5 thông tin thêm những tư liệu chân thực về bà Trần Lệ Xuân. Em nghĩ độc giả rất cần cái nhìn khách quan về người phụ nữ quyền lực và đầy tai tiếng này. Em cảm ơn cụ trước.
E cũng muốn như cụ, cụ Ngao5 đồng ý đê.

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Nhiều nguyên nhân dẫn đến sự sụp đổ của anh em D-N. Tuy nhiên cụ Minh Lớn cũng đáng mặt anh hùng khi quy tụ được đám tướng tá lòng dạ khó lường lúc đó. Bài mời họp để thịt đám thuộc hạ thân tín của nhà Diệm chứng tổ cụ Minh dùng được cái uy tín đang có. Nhân vật cỡ đó mà phản, đám dưới chỉ có té. VNCH vốn không có mục đích xả thân như CS nên đám này tan rã để theo kẻ mạnh là tất yếu
Cụ cứ từ từ cái đã
Đến đoạn sau em sẽ đưa thêm tư liệu về đám tướng lĩnh đảo chính
Chỉ tiết lộ cho cụ một điều: trước khi đảo chính CIA đã nhắm chọn cẩn thận và "quy hoạch" sắn cả rồi
Trần Văn Đôn, Lê Văn Kim, Dương Văn Minh... chỉ là những con tốt thí trong đảo chính và là những viên gạch lát đường
Đỗ Mậu thì dưới tầm, CIA coi là tên sai vặt
Em đố các cụ: Ba người được CIA "quy hoạch" là ai?
Em sẽ giải đáp ở đoạn sau
Chuyện còn dài dài ạ
Kính

Chỉnh sửa cuối:

MaxMax

Xe tải
Cụ chủ có thông tin thêm gì về nhân vật Phạm Ngọc Thảo không ạ???
Theo các sự kiện được ghi lại, nhân vật này khá nổi bật bên cạnh các tướng lĩnh chủ mưu đảo chính trong cuộc đảo chính và chỉnh lý sau này. Em nhớ Nguyễn Cao Kỳ khi đã lưu vong có nói lại là nếu không ngăn cản Phạm Ngọc Thảo có thể là tổng thống???

Phạm Ngọc Thảo được bên Việt Nam Dân Chủ coi như anh hùng nhưng thông tin khó kiểm chứng vì anh ta là điệp viên đơn tuyến chỉ liên lạc với 1 người (theo tài liệu bên VNDC). Trong khi đó anh này lại là tỉnh trưởng Bến Tre lúc phong trào đồng khởi, sử bên phía Bắc ghi lại đoạn này rất khiên cưỡng về vai trò của Phạm Ngọc Thảo, anh này từng bị bên phía Bắc ám sát gây ra nhiều hoài nghi????
Quan điểm cá nhân: em rất thích nhân vật này!
Cụ ngao quan tâm xem xét giải quyết ý kiến của cụ này, cháu cũng rất muốn tìm hiểu về nhân vật Phạm Ngọc Thảo này, cháu hâm mộ bộ phim Ván bài lật ngửa

walking

Xe máy
Súng đạn thế mà dân ta vẫn ra hóng đầy đường. Truyền thống...

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Cụ chủ có thông tin thêm gì về nhân vật Phạm Ngọc Thảo không ạ???
Theo các sự kiện được ghi lại, nhân vật này khá nổi bật bên cạnh các tướng lĩnh chủ mưu đảo chính trong cuộc đảo chính và chỉnh lý sau này. Em nhớ Nguyễn Cao Kỳ khi đã lưu vong có nói lại là nếu không ngăn cản Phạm Ngọc Thảo có thể là tổng thống???
Cụ ngao quan tâm xem xét giải quyết ý kiến của cụ này, cháu cũng rất muốn tìm hiểu về nhân vật Phạm Ngọc Thảo này, cháu hâm mộ bộ phim Ván bài lật ngửa
Đồng ý
Em sẽ mở thớt riêng về cụ này

MaxMax

Xe tải

cogangmuaxe

Xe tăng
Phạm Ngọc Thảo nghe bảo là về sau cũng mất liên lạc với bên ta, do leo lên quá cao rồi. Mà leo lên đó được thì làm luôn tổng thống thủ tướng, việc gì phải phục vụ ai

silverstar0211

Xe tải
Xem thông tin của cụ Ngao5 thì cảm thấy miền Nam thời điểm này không khác bàn cờ tướng và Mỹ là người chơi cờ (gần như một mình) thích bên nào thắng là bên đấy thắng, thích chiếu hết lập ván mới lúc nào là chiếu hết lúc đấy.

MaxMax

Xe tải
Phạm Ngọc Thảo nghe bảo là về sau cũng mất liên lạc với bên ta, do leo lên quá cao rồi. Mà leo lên đó được thì làm luôn tổng thống thủ tướng, việc gì phải phục vụ ai
Thông tin về Phạm Ngọc Thảo sau khi D-N bị đảo chính hiện nay rất mù mờ, chờ cụ Ngao mở thớt đề hóng thông tin cụ ạ, Phạm Ngọc Thảo theo cháu tìm hiểu thì có nhiều giai thoại gắn liền với Trần Kim Tuyến, nhân vật này đến nay cực ít thông tin.

tuvitara

Đi bộ
E võ đoán, nhân vật trong tầm qh kiện toàn của Si Ai Ây sau đảo chánh là Tân thiếu tướng - Tư lệnh Sư 5 Bb.

cogangmuaxe

Xe tăng
1 cụ khác khá đáng tiếc là Nguyễn Văn Bông. Bị an que đa ám sát trên đường phố sg khi dừng đèn đỏ sau khi có nhận định cụ ấy sẽ lên làm thủ tướng và thay thế các thành phần quân sự do cụ ấy là giáo sư, có nhiều học trò bên quân đội kính nể. Người có khả năng đem lại sự ổn định cho miền Nam. Cách đây mấy năm có bài báo tả chi tiết vụ ám sát cụ ấy

Bóng Chày

Xe lừa
Chế độ độc tài cuối cùng cũng bị bà con xa gần bức xúc lật đổ phỏng cụ Ngao?

Sent from my iPhone using Forum Runner

Trạng thái
Thớt đang đóng