[Funland] Ngô Đình Diệm với những sự kiện chính biến

Trạng thái
Thớt đang đóng

huy123123

Xe hơi
Theo dõi từ đầu đến cuối.Cảm ơn Cụ Ngao

Ndchung

Xe buýt
Sau này cứ nói là sai lầm, cơ mà đưa quân vào VN là ý của bọn tài phiệt Mẽo , có phải của chính quyền Mẽo hay tổng thống Mẽo méo đâu. Kennedy phản đối đưa quân vào VN nên mới bị ám sát. Chính quyền Mỹ do bọn tài phiệt vũ khí Mỹ chi phối, ai trái ý chúng là chúng khử ngay, quốc gia nào trái ý chúng là chúng lật đổ, đến tổng thống nước chúng mà trái ý chúng là chúng cũng thanh toán nữa là.

Thời điểm đó bọn Tài phiệt vũ khí Mẽo nhất quyết phải đưa quân vào VN, phải mở rộng hoá chiến tranh VN bằng mọi giá, để có thể thu lợi nhiều trăm tỷ đô la từ ngành công nghiệp vũ khí quân trang. Kennedy chống lại nên bị ám sát.
E cũng không hiểu Cụ nữa. Mặc dù mới Vod cho Kuj

Harvard

Xe tải
Giờ em mới dám còm vì sợ loãng thớt, cảm ơn cụ chủ, nội dung rất hay và bổ ích, hiếm có.

aquatichung

Xe tải
Hết thật ạ. Cảm ơn cụ Ngao5, em hóng thớt tiếp theo của cụ.

MaxMax

Xe tải
Cháu cám ơn cụ ngao, cháu chờ thớt mới của cụ

tieulyphidao

Xe tăng
Những cuộc càn quét bằng "trực thăng vận" và "thiết xa vận" hai năm đầu gây khó khăn cho phong trào nổi dậy ở Đồng bằng Cửu Long
nhưng đến đầu năm 1963 Việt Cộng đã bẻ gẫy được chiến thuật này, bằng một trận thắng vang dội mang tên:
ẤP BẮC

Ấp Bắc thuộc Huyện Cai Lậy, tỉnh Mỹ Tho, cách Sài gòn chừng 50 km
Được tin mật báo biết Tiểu đoàn 502 Việt Cộng (chừng 180 người) đang đóng ở đây.

2-1-1963, Trung tá John Paul Vann chỉ huy quân đội VNCH "úp sọt" Việt Cộng tại đây
(thực ra Việt Cộng đông hơn, có 2 Tiểu đoàn với tổng số 320)

Mỹ và Nam Việt Nam tung lực lượng vào trận 1400 lính, chỉ riêng trực thăng đổ 330 lính, chưa kể hai gọng kìm đại đội xe bọc thép M-113 và bộ binh.

Chưa đầy nửa ngày chiến đấu, Việt Cộng đã chiến thắng ngoạn mục "không tưởng tượng nổi"

Phía VNCH tổn thất nặng nề:86 chết, 108 bị thương, 5 trực thăng bị bắn rơi

Phía Việt Cộng: 18 chết, 39 bị thương.
Theo Tướng Lý Tòng Bá thuật lại, thì khi chiếm được ấp, Việt Cộng chỉ để lại 8 xác chết

Chiến thắng này vang dội, trên mắt báo Hoa Kỳ với những dòng chữ

Một thất bại thảm hại, tồi tệ, nhục nhã nhất của phía Sài Gòn”

“Ấp Bắc - một chiến thắng lạ kỳ và tuyệt vời của Việt cộng, đã đẩy cuộc chiến đến đỉnh cao của sự tủi nhục cho quân Nam Việt Nam…”

Còn “Ngô Đình Diệm và gia đình cùng phe cánh của họ nổi cơn thịnh nộ vì cảm thấy bị mất thể diện” đã đổ hết lỗi cho các cố vấn Mỹ...

Trung tá John Paul Vann, năm 1972 tử nạn ở Tây Nguyên khi trực thăng bị rơi

Những hình ảnh rất hiếm về trận Ấp Bắc

Hồi xưa em học em nhớ là ta chỉ có 1 tiểu đội 9 người thôi chứ nhỉ.

The Man who ESC

Xe tăng
Em thấy bà Nhu không đẹp, thấp lùn đầu to vai hẹp tay ngắn. Mặt bà này dữ và sắc quá.
Trong vụ giết ông Diệm ông Nhu, em ấn tượng nhất tay Nhung đại úy. Khó kiếm ra một gã máu lạnh cỡ này, đúng là ngẫu nhiên trong một sự kiện dã man hàng đầu thế giới. Cụ Ngao có ít thông tin về lai lịch ông này thì mở mang thêm cho em với. Em cám ơn cụ trước. Tay này chắc cũng giết VC nhiều lắm rồi.
Khen bà Xuân đẹp vs sang là theo phong trào thôi :D chứ bà này đc cái sắc sảo nhưng tướng xấu, chân ngắn người lùn, gò má cao...mắt dữ...nhan sắc trên trung bình thôi.

Chỉnh sửa cuối:

NQHU

Xe điện
Hồi xưa em học em nhớ là ta chỉ có 1 tiểu đội 9 người thôi chứ nhỉ.
:)):)):)) 9 thằng superman cũng không chiến nổi với từng đấy lính đâu cụ! chưa kể hỏa lực của dàn trực thăng, thiết giáp.
Lực lượng của phía Bắc trong trận Ấp Bắc là tiểu đoàn 261 chính quy với 320 quân + 30 dân quân (tin tình báo của cộng hòa bị sai khi báo có 1 đại đội 120 quân), bên phía cộng hòa khoảng hơn 1000 quân phối thuộc.
Trận này hình như ông Ẩn tuồn tin ra cho biết trước để bẫy sẵn thì phải.

Chỉnh sửa cuối:

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com

Vịtcỏ73

Xe Cứu Trợ

Những bằng khen và huân chương....

Khi nào chuyển sang thớt mới bác Ngao5 báo em khóa thớt và để em chuyển lên mục thông tin hữu ích bác nhé!

@ All Em vừa ngó lại thấy thớt không đi chệch chủ đề, không bị lái sang vấn đề khác ( Lúc đầu cũng khá nhiều bài bị dọn dẹp ). Cá nhân em cũng như BDH cám ơn các bác đã hợp tác, em mong các thớt sau nói về những chủ đề tương tự cũng sẽ được như thớt này.

redflame

Xe tăng
Trân trọng cảm ơn cụ Ngao5. Nhiều thông tin hay và hình ảnh chân thực quá.
Nhà cháu mạo muội đề xuât khi nào có thời gian (khi nào cụ rảnh ạ), cụ cho ít thông tin về tình hình chính trị Nam VN hậu đảo chính. Lẽ ra chính phủ mới cần tận dụng sự oán ghét chế độ Diệm để củng cố lực lượng, như giới Phật Giáo và sinh viên mới bị đàn áp. Tuy nhiên dường như họ lại quay ra tiếp tục đấu đá nên chính trị khá hỗn loạn, tạo điều kiện cho Mặt trân DTGP miền Nam VN mở rộng vùng kiểm soát. Lý tưởng chính trị của đám tướng tá đảo chính vốn cũng không đồng nhất nên thất bại 30/4 của họ là điều phải tới

Tử Thi

Xe máy
Phần ảnh thì không phải bàn rồi nhưng phần text (mô tả vụ đảo chính) để thêm phần chuyên nghiệp em đề xuất cụ Ngao5 nên dẫn thêm những tài liệu tham khảo của cụ, có được thế sau này ai muốn trích dẫn cũng tiện và tăng tính thuyết phục hơn ạ :)

rollers

Xe tải
Em nhớ đâu đó câu ông Diệm mắng ông Dương văn Minh, đại ý : ông Giáp thắng trận Điện biên phủ mới được Đại tướng, mi đánh trận chi mô mà cũng đòi Đại tướng vậy mà vẫn còn sân xi....

The Man who ESC

Xe tăng
Em nhớ đâu đó câu ông Diệm mắng ông Dương văn Minh, đại ý : ông Giáp thắng trận Điện biên phủ mới được Đại tướng, mi đánh trận chi mô mà cũng đòi Đại tướng vậy mà vẫn còn sân xi....
Dương Văn Minh là kẻ cơ hội, thời VNCH chỉ có 2 tướng được đánh giá cao về uy tín là Đại tướng Lê Văn Tỵ (thời Diệm) và Đại tướng Cao Văn Viên ( thời Thiệu) ...2 ông này nói Tổng thống đều phải nghe nhưng ko bh lạm quyền.

Trạng thái
Thớt đang đóng