[Funland] Ngô Đình Diệm với những sự kiện chính biến

Trạng thái
Thớt đang đóng

be bư

Xe ngựa
em hóng tiếp . cụ ngao có đoạn nào kể về lúc bắt và giết đc tổng thống ko

Truongsonnam_37

Xe tăng
Cụ cứ từ từ cái đã
Đến đoạn sau em sẽ đưa thêm tư liệu về đám tướng lĩnh đảo chính
Chỉ tiết lộ cho cụ một điều: trước khi đảo chính CIA đã nhắm chọn cẩn thận và "quy hoạch" sắn cả rồi
Trần Văn Đôn, Lê Văn Kim, Dương Văn Minh... chỉ là những con tốt thí trong đảo chính và là những viên gạch lát đường
Đỗ Mậu thì dưới tầm, CIA coi là tên sai vặt
Em đố các cụ: Ba người được CIA "quy hoạch" là ai?
Em sẽ giải đáp ở đoạn sau
Chuyện còn dài dài ạ
Kính
Nhà cháu đoán Nguyễn Văn Thiệu, Nguyễn Cao Kỳ ah! Nguyễn Văn Thiệu lúc này hình như đang là Sư trưởng Sư đoàn 5!

MaxMax

Xe tải
Hiện có 87 cụ đang hóngthớt này. (48 lái chính và 39 lái phụ)

Truongsonnam_37

Xe tăng
Nhân thớt này em đề nghị cụ Ngao5 làm thớt về Hiệp định Giơ ne vơ nữa nhé! Cháu cũng muốn hóng cái này ah! Muốn hỏi cụ có phải đó cũng là cái cớ để Mỹ làm cho đất nước ta "chia thành 2 miền" rồi có cái thớt này không ah?
Nhờ cụ Ngao5 đoạn này được không ah?

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
VÌ SAO TƯỢNG HAI BÀ TRƯNG BỊ ĐẬP PHÁ NGAY SAU CUỘC ĐẢO CHÍNH?
Chỉ hai ngày sau khi lật đổ chính quyền Ngô Đình Diệm
Nhân dân Sài gòn kéo đến giật đôt tương đài Hai Bà Trưng, trên quảng trường Mê Linh, đầu đường Hai Ba Trưng, trông ra Bến Bạch Đằng

Chỉnh sửa cuối:

xuanlucvks

Xe tải
Cụ cứ từ từ cái đã
Đến đoạn sau em sẽ đưa thêm tư liệu về đám tướng lĩnh đảo chính
Chỉ tiết lộ cho cụ một điều: trước khi đảo chính CIA đã nhắm chọn cẩn thận và "quy hoạch" sắn cả rồi
Trần Văn Đôn, Lê Văn Kim, Dương Văn Minh... chỉ là những con tốt thí trong đảo chính và là những viên gạch lát đường
Đỗ Mậu thì dưới tầm, CIA coi là tên sai vặt
Em đố các cụ: Ba người được CIA "quy hoạch" là ai?
Em sẽ giải đáp ở đoạn sau
Chuyện còn dài dài ạ
Kính
Nguyễn Văn Thiệu, Nguyễn Cao Kỳ là 2 cái tên em nghĩ đến

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Phạm Ngọc Thảo nghe bảo là về sau cũng mất liên lạc với bên ta, do leo lên quá cao rồi. Mà leo lên đó được thì làm luôn tổng thống thủ tướng, việc gì phải phục vụ ai
Đợi em mở thớt mới để cụ nhìn rõ hơn
Cụ Thảo không phải trong diện "quy hoạch" cụ ạ

Lalalalala

Xe máy
Nhà cháu đoán Nguyễn Văn Thiệu, Nguyễn Cao Kỳ ah! Nguyễn Văn Thiệu lúc này hình như đang là Sư trưởng Sư đoàn 5!
3 người này nếu có đều là giới quân sự vì lúc đó đang cần leo thang chiến tranh. Theo em thì là Nguyễn Khánh, Trân Thiên Khiêm, Thiệu. Một số sách truyện bảo có cả Phạm Ngọc Thảo nhưng e ko tin lắm vì bác Thảo lúc đó cấp bậc thấp, ko nắm quân sự mạnh trong Tay

Gcar

Xe container
Phạm Ngọc Thảo nghe bảo là về sau cũng mất liên lạc với bên ta, do leo lên quá cao rồi. Mà leo lên đó được thì làm luôn tổng thống thủ tướng, việc gì phải phục vụ ai
bên ta là bên nào thế cụ, nhìn nick cụ thì nghi quá!:D

thinhduybao

Xe điện
17:15 PM,

Để chứng tỏ lời đe dọa là thật, Tướng Minh ra lệnh tấn công vào Dinh. Lý do Tướng Minh chần chừ không tấn công là vì muốn giảm thiểu sự đổ máu của hai bên. Hơn nữa, Tướng Minh và các tướng đảo chính không có ý định tấn công vào Dinh là vì cho là khi thấy lực lượng đảo chính hùng hậu như vậy thì anh em Tổng thống Diệm tất ra đầu hàng. Sự từ chối giải pháp đầu hàng của Tổng thống Diệm đã làm Tướng Minh và các tướng ngạc nhiên, bực tức vô cùng.
Em xin phép chen ngang cụ Ngao.
Năm 1975 Tướng Minh ra làm tổng thống để tránh đổ máu cho cả hai bên.
Cũng mục đích như vậy, tướng Nguyễn Khoa Nam thì tự sát.
Cá nhân em rất kính phục những vị tướng này.

pain

Xe ba gác
VÌ SAO TƯỢNG HAI BÀ TRƯNG BỊ ĐẬP PHÁ NGAY SAU CUỘC ĐẢO CHÍNH?
Chỉ hai ngày sau khi lật đổ chính quyền Ngô Đình Diệm
Nhân dân Sài gòn kéo đến giật đôt tương đài Hai Bà Trưng, trên quảng trường Mê Linh, cuối đường Hai Ba Trưng, trông ra Bến Bạch Đằng

Thấy đồn là lấy khuôn mặt của 2 mẹ con bà Nhu làm mẫu tạc tượng nên bị phá, đúng không cụ Ngao5 ơi?

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Đoạn này sử cung lờ mờ có lẽ vì dính đến cái ngành lờ mờ là ngành cụ Bond.
Nhưng mà đồn thì vẫn là đồn. Nếu đưa ra giả thiết, cụ Thảo có thành một kiểu Fujimori có được không?Chắc chắn không vì cụ kia toàn quyền xứ Peru, cụ Thảo làm sao mà đợc thế khi cả bộ máy võ trang để thống nhất TQ đã vận hành ầm ầm. Có chi tiết trên báo Thê gioi mới thì phải, cụ Kiệt có nói trước đoạn cụ Thảo nhảy xe tăng đi đánh đổ Khánh râu dê thì có gặp cụ Kiệt và đợc hỏi có rút ra không nhưng cụ Thảo vẫn quyết làm cú chốt, có lẽ vì thế sau khi đổ bể cụ toàn loanh quanh bên giáo chứ không lên xanh vào cứ chi cả. Những nhân vật tầm cỡ như vậy có lẽ phải gặp những đại văn hào hiểu sâu sắc về con ngời mới làm cho họ bộc lộ tâm tưởng.
Bây giiờ xứ mình văn ba xu còn hiếm (tiểu thuyết trinh thám kiểu dao găm súng lục, phi mô tô, cưởi phi cơ có quyển nào đâu), nói gì đến văn hào, cụ Thảo lại tịch rồi, thế thì cái nhân cách và suy nghĩ của cụ thế nào chả bao giờ thấu được, hậu thế chỉ còn biết vài dòng sự kiện là hết

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Có chứ
Em sẽ tả tỉ mỉ sau
Chẳng quên cái gì đâu
Kể cả việc chôn xác anh em Diệm-Nhu bi hài ra sao
Xin nhhớ là chúng ta mới đi được 2/3 đường thôi ạ
Em lo nhất là số trang lên gần ba chục rồi

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
3 người này nếu có đều là giới quân sự vì lúc đó đang cần leo thang chiến tranh. Theo em thì là Nguyễn Khánh, Trân Thiên Khiêm, Thiệu. Một số sách truyện bảo có cả Phạm Ngọc Thảo nhưng e ko tin lắm vì bác Thảo lúc đó cấp bậc thấp, ko nắm quân sự mạnh trong Tay
Cụ nói đúng

tuvitara

Đi bộ
Ba nhân vật Si Ai Ây quy hoạch không có Tướng Kỳ râu kẽm, có thể sau này Ông ta có vài trò vì vị trí trong lực lượng KQ và cá tính thôi, e lại võ đoán ah, Có Thiếu tướng mới thăng hàm, Sư trưởng Sư 5 Bb khét tiếng và... E chịu

Gcar

Xe container
1 cụ khác khá đáng tiếc là Nguyễn Văn Bông. Bị an que đa ám sát trên đường phố sg khi dừng đèn đỏ sau khi có nhận định cụ ấy sẽ lên làm thủ tướng và thay thế các thành phần quân sự do cụ ấy là giáo sư, có nhiều học trò bên quân đội kính nể. Người có khả năng đem lại sự ổn định cho miền Nam. Cách đây mấy năm có bài báo tả chi tiết vụ ám sát cụ ấy
Hồi đó người ta gọi mấy chú như Bông là "tay sai" thôi, còn từ sau đảo chính thì chính quyền luôn là của phe quân sự, gọi là "đả ng kaki". Dân sự chỉ làm màu! từ tổng thống cho đến tỉnh trưởng, quận trưởng đều là quân đội.

pain

Xe ba gác
Em có, trong " Hồi ký của tướng lĩnh Sài gòn" và em đã còm trong thớt " Đánh bom sứ quán Mỹ" của cụ Ngao5 đã bị xóa.

cogangmuaxe

Xe tăng
Hồi đó người ta gọi mấy chú như Bông là "tay sai" thôi, còn từ sau đảo chính thì chính quyền luôn là của phe quân sự, gọi là "đả ng kaki". Dân sự chỉ làm màu!
Không, lúc đó phe quân sự cũng mệt mỏi rồi, nhận thấy ko đủ sức. Ông Bông là giám đốc học viện hành chính quốc gia, nhiều tướng lĩnh là học trò nên nể nang ít phần. Mấy cụ du kích chắc chả biết ông Bông nhưng bên phân tích tình báo nói về sự nguy hiểm khi ông ấy lên nắm quyền nên thịt trước. Có lẽ là kết quả từ phân tích chính trường của ông Ẩn. Cũng phải ám sát mấy lần mới giết đươcn ông ấy.

tuvitara

Đi bộ
Số trang lên 3 chục là dễ bị quy hoạch à các cụ! Thế thì mệt, sắp đến đoạn ly kỳ nhất rồi

UnitedKondoms

Xe điện
Trạng thái
Thớt đang đóng