[Funland] Nghiện Cờ bạc trên 10 năm có bỏ được không các Cụ?

vieteuro

Xe container
Tình hình em cụ sao rồi
Cắm xe tiếp hay vẫn đi làm chăm chỉ

Ceramicstile

Xe tăng
Cầu chúc bạn ý bỏ được thói cờ bạc!
Nhưng để em nói thẳng thì bạn này chưa bỏ đc đâu, cái xe này sẽ bay thôi. Bỏ được phải tự bản thân cố gắng chứ vẫn còn lăn tăn chuyện có bỏ đc hay k thì còn khướt mới bỏ đc. Một số trường hợp em biết, hứa lên hứa xuống, tự chặt vào đốt ngón tay rồi mà mãi sau mới bỏ được cụ ạ.
Ngày trước chỗ em cũng có anh nghẹo. Tự kê ngón út lên thớt bập một đoạn hứa bỏ. Thế mà từ lúc bỏ chả nghiện gì luôn mới tài, ấy là em nói bỏ vào áo quan

kduc

Xe Cứu Trợ
Cháu cũng có máu hay nghiện. Nhưng cứ thấy cái gì gây nghiện là cháu tránh xa 1km :)) . Vì biết chỉ cần chớm thử,là sẽ sa ngã ngay. Đến giờ cháu ko gái gú,bỏ đc thuốc,ko biết cờ bạc,lô đề,bóng bánh,rươu ko,bia hạn chế.
nhiều lúc thấy cũng lạc lõng với bọn bạn. Nhưng nghĩ đến cảnh sa vào ko rút ra đc lại sợ.
Chúc cụ chủ và người anh em trong ảnh cùng nhau vượt qua hoàn cảnh khó khăn hiện tại và sắp tới ạ.
Thế tật nói khoác cụ đã bỏ được phần nào chưa :))

chiko90

Xe đạp
Nếu tập luyện duy trì được 1 tháng liên tục không còn nghĩ đến chơi và cờ bạc nữa thì coi như thành công 70%

wildcat74

Xe điện
Cờ bạc lâu năm có khi nó cũng như ma túy; ăn sâu vào nếp nhăn trong não. Em có ông bạn lên voi và xuống rệp vì cờ bạc. Mất hết cả vợ con nhà cửa, phải nói là rệp chứ ko thể là chó mấy lần rồi. Giờ U60 vẫn không cai được; mà trí thức xịn tầm quốc tế, tài năng đã từng đi đánh thuê cho tài phiệt Tây ở nước ngoài, không phải giai làng!

Mrfox87

Xe buýt
Cờ bạc lâu năm có khi nó cũng như ma túy; ăn sâu vào nếp nhăn trong não. Em có ông bạn lên voi và xuống rệp vì cờ bạc. Mất hết cả vợ con nhà cửa, phải nói là rệp chứ ko thể là chó mấy lần rồi. Giờ U60 vẫn không cai được; mà trí thức xịn tầm quốc tế, tài năng đã từng đi đánh thuê cho tài phiệt Tây ở nước ngoài, không phải giai làng!
Kinh nhờ cụ nhờ,đã nghiện thì nó chả tha ai. Đến như cụ 1 trăm cũng kiểu nghiện quyền lực đấy cụ nhờ. Thiếu nó cứ bứt rứt,khó chịu,nàng nghiện lại đưa đường dẫn lối.
Thiết nghĩ chắc chỉ cho biệt giam 3 năm. Khi về thì chuyển chỗ ở thì may ra.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Cách đây 3 ngày có một khách hàng gọi cho em lúc 11h đêm muốn tìm mua một chiếc xe Wave tặng một người em ( chính xác là em của một người bạn học đã mất). Anh ấy bảo cậu em này cờ bạc đã hơn 10 năm rồi. Giờ không còn gì cả nợ nần chồng chất. Anh mua tặng cho Cậu ấy chiếc xe máy để chạy Grap. Thôi thì hên - xui nếu mà cậu ấy tu chí chạy xe ôm kiếm sống đỡ đần cho vợ con thì tốt còn cậu ấy cắm mất xe thì đành chịu.
Em có nói với Anh ấy là những thứ làm cho người ta bị nghiện như cờ bạc, rượu chè, gái gú, hút chích... phần lớn đều là do Tâm lôi kéo.Em cũng đã giúp một vài trường hợp bị nghiện rượu hoặc nghiện điện thoại ( mức độ rất nặng) đã bỏ được nhưng còn nghiện cờ bạc thì em chưa thử. Anh cứ để em nói chuyện với cậu ấy xem sao..
Ngày hôm sau em đến gặp và nói chuyện với cậu ấy. Em hỏi thẳng vào vấn đề luôn: Khó khăn lớn nhất của em bây giờ là gì? Cậu ấy nói là khó khăn bây giờ là cần một công việc để kiếm tiền nhưng cái cậu ấy sợ nhất chính là bản thân mình. Cậu ấy nói em như bị ma làm, cứ có tiền là em lại cờ bạc. Em ko biết chiếc xe này em có thể giữ được bao lâu?
Em hỏi cái em cần bây giờ là muốn làm chủ được Tâm không bị Tâm lôi kéo phải không? Cậu ấy nói đúng như vậy. Rất nhiều lần em đã muốn về nhà nhưng ko hiểu sao Tâm nó lại dẫn đến sới bạc. Chỉ đến lúc hết sạch tiền mới trở về nhà. Về đến nhà lại chìm trong đau khổ và dằn vặt nhưng hôm sau lại tìm cách vay mượn, xoay tiền để chơi. Nhiều hôm chơi được tiền nhưng cũng chỉ giữ được vài hôm.
Em đã chia sẻ cho cậu rất khoảng 1 tiếng về cái Tâm. Kể ra thì dài nhưng rút ngắn lại thì em có nói mấy thứ căn bản:
Tâm của Ta nó ko hoàn toàn là của Ta. Nó là một thực thể độc lập có lúc Ta điều khiển nó nhưng nhiều lúc nó lại điều khiển Ta. Nếu ta bắt Tâm làm những việc tích cực như Tập thể dục, ăn chay, hướng thiện.. thì rất lâu nó mới có thể quen nhưng nếu ta thiết lập thói quen tiêu cực khác như chơi cờ bạc, nhậu nhẹt, hút chích thì chỉ sau 2-3 lần là nó quen ngay lập tức và điều khiển ngược lại ta. Do vậy biết đc nguyên lý này của Tâm ta sẽ thận trọng hơn khi thiết lập những thói quen không có lợi cho bản thân.
Việc nữa là khi bị Tâm điều khiển thì có một phương pháp là theo dõi hơi thở ( Cái này rất dễ nhưng để chú Tâm tập thường xuyên thì ko dễ) việc tập thở là phương pháp gắn Tâm với Thân ( đinh Tâm) ko để Tâm không nghĩ ngợi lung tung và khống chế Tâm nó điều khiển Thân.
Nói thì dễ nhưng trên thực tế người mới tập thở cần người có kinh nghiệm hướng dẫn và đẩy năng lượng thì mới có thể làm đc thường xuyên và kiên trì.
Câu chuyện là một người chưa bao giờ biết thở. Cậu ấy đã thực hành rất chăm chỉ. Chỉ trong hai ngày đã khuất phục được Tâm không bị nó lôi kéo. Cậu ấy chia sẻ đó là cảm giác hạnh phúc thực sự vì 10 năm rồi chưa bao giờ có được cảm giác chiến thắng được bản thân. Ngày nào cũng nghĩ về bài bạc và chìm đắm trong cảm xúc được - mất.
Chặng đường phía trước vẫn còn dài để đoạn tuyệt được 1 thói quen lâu năm ko phải dễ dàng. Nhưng em vẫn tự tin là cậu ấy làm được giống như mấy học viên trước em đã từng cai nghiện rượu và điện thoại thành công.
Nếu tập luyện duy trì được 1 tháng liên tục không còn nghĩ đến chơi và cờ bạc nữa thì coi như thành công 70%.( Cần thêm 1-2 tháng để duy trì thói quen)
Hiện tại em và cậu ấy rất cần những lời động viên và chia sẻ của các Cụ trong thời gian này. Xin trân thành cảm ơn các Cụ!

Bảo nó chơi chứng thế vào là cai nghiện cờ bạc được ngay :))

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Tình hình em cụ sao rồi
Cắm xe tiếp hay vẫn đi làm chăm chỉ
Vẫn đi làm bình thường. Em đang bảo cậu ấy viết Nhật ký trong tháng đầu tiên. Sau giữ làm kỷ niệm.

Cude

[Tịch thu bằng lái]
Những người mà em biết toàn bỏ vô thôi, có bỏ ra đâu.

ubisapro

Xe trâu
Cái gì đã nghiện thì e thấy đều ko tốt. :D

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Nếu tập luyện duy trì được 1 tháng liên tục không còn nghĩ đến chơi và cờ bạc nữa thì coi như thành công 70%
Cũng hy vọng bạn ấy thực hành nghiêm túc. Kiên trì và chăm chỉ Cụ ạ

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}

davata

Đi bộ
Không bỏ được đâu, chỉ có nhảy cầu là bỏ được

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Tôi cũng biết 1 tay.
Đang ngồi tù rồi bác, án chữ.
Cũng vì cờ bạc bác ạ.
Cậu này lừa đảo khách hàng, Đại lý, vay cả xã hội đen.
Tất cả chỉ đập vào Đá bóng và Đánh bạc nói chung, hồi đó toàn offline.

Gia đình gỡ cho 3 phát, thì phá sản, và cậu này bị cơ quan + đại lý kiện, án chung thân, được độ 7-8 năm rồi.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Cụ có thể hướng dẫn cách thở được không ?
Viết thì hơi dài dòng. Đọc ko hiểu có khi lại gây tranh luận. Cụ rảnh qua em văn phòng em hướng dẫn cho Cụ khoảng 30 phút. Hoặc bận thì video call zalo cũng được. Số em 0966944848 ( đt + zalo)

GaVang

Xe đạp
"chọc mù đôi mắt thì em bỏ được"- câu nói từ một người máu cờ bạc phát biểu như vậy;)) cho nên em nghĩ nghiện cờ bạc thì cực kỳ khó bỏ ạ

letrungdungcz

Xe tăng
Cách đây 3 ngày có một khách hàng gọi cho em lúc 11h đêm muốn tìm mua một chiếc xe Wave tặng một người em ( chính xác là em của một người bạn học đã mất). Anh ấy bảo cậu em này cờ bạc đã hơn 10 năm rồi. Giờ không còn gì cả nợ nần chồng chất. Anh mua tặng cho Cậu ấy chiếc xe máy để chạy Grap. Thôi thì hên - xui nếu mà cậu ấy tu chí chạy xe ôm kiếm sống đỡ đần cho vợ con thì tốt còn cậu ấy cắm mất xe thì đành chịu.
Em có nói với Anh ấy là những thứ làm cho người ta bị nghiện như cờ bạc, rượu chè, gái gú, hút chích... phần lớn đều là do Tâm lôi kéo.Em cũng đã giúp một vài trường hợp bị nghiện rượu hoặc nghiện điện thoại ( mức độ rất nặng) đã bỏ được nhưng còn nghiện cờ bạc thì em chưa thử. Anh cứ để em nói chuyện với cậu ấy xem sao..
Ngày hôm sau em đến gặp và nói chuyện với cậu ấy. Em hỏi thẳng vào vấn đề luôn: Khó khăn lớn nhất của em bây giờ là gì? Cậu ấy nói là khó khăn bây giờ là cần một công việc để kiếm tiền nhưng cái cậu ấy sợ nhất chính là bản thân mình. Cậu ấy nói em như bị ma làm, cứ có tiền là em lại cờ bạc. Em ko biết chiếc xe này em có thể giữ được bao lâu?
Em hỏi cái em cần bây giờ là muốn làm chủ được Tâm không bị Tâm lôi kéo phải không? Cậu ấy nói đúng như vậy. Rất nhiều lần em đã muốn về nhà nhưng ko hiểu sao Tâm nó lại dẫn đến sới bạc. Chỉ đến lúc hết sạch tiền mới trở về nhà. Về đến nhà lại chìm trong đau khổ và dằn vặt nhưng hôm sau lại tìm cách vay mượn, xoay tiền để chơi. Nhiều hôm chơi được tiền nhưng cũng chỉ giữ được vài hôm.
Em đã chia sẻ cho cậu rất khoảng 1 tiếng về cái Tâm. Kể ra thì dài nhưng rút ngắn lại thì em có nói mấy thứ căn bản:
Tâm của Ta nó ko hoàn toàn là của Ta. Nó là một thực thể độc lập có lúc Ta điều khiển nó nhưng nhiều lúc nó lại điều khiển Ta. Nếu ta bắt Tâm làm những việc tích cực như Tập thể dục, ăn chay, hướng thiện.. thì rất lâu nó mới có thể quen nhưng nếu ta thiết lập thói quen tiêu cực khác như chơi cờ bạc, nhậu nhẹt, hút chích thì chỉ sau 2-3 lần là nó quen ngay lập tức và điều khiển ngược lại ta. Do vậy biết đc nguyên lý này của Tâm ta sẽ thận trọng hơn khi thiết lập những thói quen không có lợi cho bản thân.
Việc nữa là khi bị Tâm điều khiển thì có một phương pháp là theo dõi hơi thở ( Cái này rất dễ nhưng để chú Tâm tập thường xuyên thì ko dễ) việc tập thở là phương pháp gắn Tâm với Thân ( đinh Tâm) ko để Tâm không nghĩ ngợi lung tung và khống chế Tâm nó điều khiển Thân.
Nói thì dễ nhưng trên thực tế người mới tập thở cần người có kinh nghiệm hướng dẫn và đẩy năng lượng thì mới có thể làm đc thường xuyên và kiên trì.
Câu chuyện là một người chưa bao giờ biết thở. Cậu ấy đã thực hành rất chăm chỉ. Chỉ trong hai ngày đã khuất phục được Tâm không bị nó lôi kéo. Cậu ấy chia sẻ đó là cảm giác hạnh phúc thực sự vì 10 năm rồi chưa bao giờ có được cảm giác chiến thắng được bản thân. Ngày nào cũng nghĩ về bài bạc và chìm đắm trong cảm xúc được - mất.
Chặng đường phía trước vẫn còn dài để đoạn tuyệt được 1 thói quen lâu năm ko phải dễ dàng. Nhưng em vẫn tự tin là cậu ấy làm được giống như mấy học viên trước em đã từng cai nghiện rượu và điện thoại thành công.
Nếu tập luyện duy trì được 1 tháng liên tục không còn nghĩ đến chơi và cờ bạc nữa thì coi như thành công 70%.( Cần thêm 1-2 tháng để duy trì thói quen)
Hiện tại em và cậu ấy rất cần những lời động viên và chia sẻ của các Cụ trong thời gian này. Xin trân thành cảm ơn các Cụ!
*Cập nhật :
- Đến ngày 1/12 ( sau 5 ngày ) vẫn rất chăm chỉ thở. Em phải ghi lên mặt Taplo xe chữ THỞ để nhắc cậu ấy khỏi quên. Bắt đầu có thể làm chủ được Tâm. Khi nó gợi nhớ đến những hình ảnh và cảm xúc của cuộc chơi thì cậu ấy có thể dùng lý trí lấn át và đẩy ra ngoài suy nghĩ. Thứ mà bao lâu nay Cậu ấy không làm được.
- Tin vui : Đã nhận được ảnh chụp nhật ký cậu ấy viết từ mấy ngày đầu tiên. Cậu ấy chưa bao giờ viết. Tuy nhiên để dịch ra phải mất khá lâu thời gian vì chữ khó đọc. Hẹn các Cụ tối nay 5/12 sẽ đăng.

Nhờ cụ chia sẻ kinh nghiệm cai rượu với ạ.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Nhật ký của bạn ấy mới gửi!
Tôi đã trải qua rất nhiều khổ đau trong cuộc đời đó là sự chán nản, tuyệt vọng, bất cần, buông xuôi, ra đường chỉ cúi mặt xuống không dám ngẩng lên, không công ăn việc làm, hàng ngày chỉ tìm chỗ chơi, tôi cứ lang thang như vậy trong một thời gian rất dài, tôi không lo được gì cho gia đình, vợ con tôi. Tôi còn là gánh nặng cho gia đình của mình. Vợ coi thường, mẹ và chị thì buồn tủi vì tôi. Đã đôi lần tôi nghĩ đến cái chết vì tôi đã quá vô dụng. Thời gian vẫn trôi đi và tôi vẫn cứ thế, vẫn sa ngã, chơi bời không nghĩ đến ngày mai. Tôi luôn sống trong sự chán trường, tủi nhục, mọi người xung quanh luôn coi thường, không dám tiếp xúc với tôi, gia đình họ hàng hoàn toàn mất niềm tin với tôi, không dám gặp tôi hay nghe điện thoại của tôi. Tôi luôn sống trong sự tuyệt vọng không muốn đứng lên...