[Funland] Nghiện Cờ bạc trên 10 năm có bỏ được không các Cụ?

vuongcongtu

Xe máy
Con người ai cũng ít nhất nghiện 1 thứ hoặc có 1 thứ làm người ta tập trung và mất thời gian vào nhiều nhất như tiền, gia đình, con cái, các loại tứ đổ tường.... Em thấy phần lớn đàn ông ít nhiều đều nghiện ít nhất 1 trong tứ đổ tường: cờ bạc, rượu chè, gái gú, ma túy. Phần lớn là dính 1 hoặc nhiều hơn. Nên mình phải phân tích mức độ nghiêm trọng từng thứ để chọn lựa cái đáng bị dính.
1) cờ bạc : nghiện nặng thứ này chắc chắn tán gia bại sản. Em chưa thấy ai dính vào thứ này mà cuộc đời khắm khá cả kể cả có làm ra tiền. Có ít tiền thì chơi ít tiền, có nhiều tiền thì chơi theo nhiều tiền, kể cả vay nóng để chơi rùi cầm cố nhà đất, tài sản. Nói chung kết cục là mạt.
2) ma túy: không phải nói nhiều, chơi thứ này nhiều thì đầu óc lú lẫn khó làm việc được, nghiện rồi thì mạt nhanh lắm.
3) rượu chè: nói chung thứ này đàn ông việt nam khi làm việc hoặc ngoại giao đều dính. Uống nhiều thì hại sức khỏe và gây ung thư. Nói chung thì phải kiềm chế vì ko tránh thứ này dc.
4) gái gú: với đàn ông thì có gái gú thì động lực làm việc nâng lên thấy rõ luôn. Dính thứ này thì hơi hao của tí chứ không chết được. Vì ko có tiền thì chả có gái nào theo. Mà dính thứ này cũng ko hại sức khỏe lun 💪.Có khi dính gái thì có động lực kiếm tiền. Chỉ có cụ nào có gia đình con cái thì em khuyên nên bớt lại hoặc kín kẽ để cho gia đình yên ấm.
Bởi vậy nếu phải dính vào 1 thứ thì em chọn gái gú là chắc ăn nhất nếu có khả năng làm ra tiền.
Em thì tuyệt đối không dính cờ bạc, ma túy. Rượu chè bia bọt cũng có tí để xã giao làm ăn thôi, tửu lượng của em cũng kém lắm. Em chỉ bị dính gái gú thôi 😂 hehe. Có cụ nào giống em thì vỗ tay ủng hộ em phát nhé.

diboduoimua

Xe tăng
Nghiện gì cũng khó bỏ, nhưng không phải không bỏ được. Chẳng đâu xa, em đây, đánh bạc từ cấp 2, xuyên cấp 3, lên ĐH, rồi đi làm, chơi không thiếu món gì từ đánh bài với hội quen rồi mở rộng ra tứ xứ, xong đi sới chuyên nghiệp, rồi chuyển sang cả Fx, Chứng khoán... Mất với cờ bạc nhiều lắm: Tiền bạc, Sức khỏe, Công danh - sự nghiệp, Tình cảm gia đình, cách nhìn XH... Nhưng đến giờ em bỏ tiệt, nhìn cái gì cũng dửng dưng... Giờ tập sống kiểu bình an, thư thả... Nhìn lại lại thấy mấy tay cờ bạc thật đáng thương :D

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Con người ai cũng ít nhất nghiện 1 thứ hoặc có 1 thứ làm người ta tập trung và mất thời gian vào nhiều nhất như tiền, gia đình, con cái, các loại tứ đổ tường.... Em thấy phần lớn đàn ông ít nhiều đều nghiện ít nhất 1 trong tứ đổ tường: cờ bạc, rượu chè, gái gú, ma túy. Phần lớn là dính 1 hoặc nhiều hơn. Nên mình phải phân tích mức độ nghiêm trọng từng thứ để chọn lựa cái đáng bị dính.
1) cờ bạc : nghiện nặng thứ này chắc chắn tán gia bại sản. Em chưa thấy ai dính vào thứ này mà cuộc đời khắm khá cả kể cả có làm ra tiền. Có ít tiền thì chơi ít tiền, có nhiều tiền thì chơi theo nhiều tiền, kể cả vay nóng để chơi rùi cầm cố nhà đất, tài sản. Nói chung kết cục là mạt.
2) ma túy: không phải nói nhiều, chơi thứ này nhiều thì đầu óc lú lẫn khó làm việc được, nghiện rồi thì mạt nhanh lắm.
3) rượu chè: nói chung thứ này đàn ông việt nam khi làm việc hoặc ngoại giao đều dính. Uống nhiều thì hại sức khỏe và gây ung thư. Nói chung thì phải kiềm chế vì ko tránh thứ này dc.
4) gái gú: với đàn ông thì có gái gú thì động lực làm việc nâng lên thấy rõ luôn. Dính thứ này thì hơi hao của tí chứ không chết được. Vì ko có tiền thì chả có gái nào theo. Mà dính thứ này cũng ko hại sức khỏe lun 💪.Có khi dính gái thì có động lực kiếm tiền. Chỉ có cụ nào có gia đình con cái thì em khuyên nên bớt lại hoặc kín kẽ để cho gia đình yên ấm.
Bởi vậy nếu phải dính vào 1 thứ thì em chọn gái gú là chắc ăn nhất nếu có khả năng làm ra tiền.
Em thì tuyệt đối không dính cờ bạc, ma túy. Rượu chè bia bọt cũng có tí để xã giao làm ăn thôi, tửu lượng của em cũng kém lắm. Em chỉ bị dính gái gú thôi 😂 hehe. Có cụ nào giống em thì vỗ tay ủng hộ em phát nhé.
Gái gú cũng hên - xui Cụ.Trong nhiều trường hợp khả năng toang về sự nghiệp và gia đình cũng cao đấy Cụ.

maihuu

Xe tải
Xem 1 trận đá banh mà cược vào đội mình thích 1-2 triệu thì cảm giác xem khác hẳn, phấn khích hơn nhiều. Không hiểu sao nhiều ông không thể kiềm chế cứ phang vài chục triệu hay thậm chí cả trăm triệu rồi mang nợ hay tệ hơn là chủ bóng không chung tiền

RaptorHoang

[Tịch thu bằng lái]
Em trả lời cái tít:
50/ 50.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Cái gì cũng có thể bỏ được. Quan trọng là muốn bỏ hay không.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Cách đây 3 ngày có một khách hàng gọi cho em lúc 11h đêm muốn tìm mua một chiếc xe Wave tặng một người em ( chính xác là em của một người bạn học đã mất). Anh ấy bảo cậu em này cờ bạc đã hơn 10 năm rồi. Giờ không còn gì cả nợ nần chồng chất. Anh mua tặng cho Cậu ấy chiếc xe máy để chạy Grap. Thôi thì hên - xui nếu mà cậu ấy tu chí chạy xe ôm kiếm sống đỡ đần cho vợ con thì tốt còn cậu ấy cắm mất xe thì đành chịu.
Em có nói với Anh ấy là những thứ làm cho người ta bị nghiện như cờ bạc, rượu chè, gái gú, hút chích... phần lớn đều là do Tâm lôi kéo.Em cũng đã giúp một vài trường hợp bị nghiện rượu hoặc nghiện điện thoại ( mức độ rất nặng) đã bỏ được nhưng còn nghiện cờ bạc thì em chưa thử. Anh cứ để em nói chuyện với cậu ấy xem sao..
Ngày hôm sau em đến gặp và nói chuyện với cậu ấy. Em hỏi thẳng vào vấn đề luôn: Khó khăn lớn nhất của em bây giờ là gì? Cậu ấy nói là khó khăn bây giờ là cần một công việc để kiếm tiền nhưng cái cậu ấy sợ nhất chính là bản thân mình. Cậu ấy nói em như bị ma làm, cứ có tiền là em lại cờ bạc. Em ko biết chiếc xe này em có thể giữ được bao lâu?
Em hỏi cái em cần bây giờ là muốn làm chủ được Tâm không bị Tâm lôi kéo phải không? Cậu ấy nói đúng như vậy. Rất nhiều lần em đã muốn về nhà nhưng ko hiểu sao Tâm nó lại dẫn đến sới bạc. Chỉ đến lúc hết sạch tiền mới trở về nhà. Về đến nhà lại chìm trong đau khổ và dằn vặt nhưng hôm sau lại tìm cách vay mượn, xoay tiền để chơi. Nhiều hôm chơi được tiền nhưng cũng chỉ giữ được vài hôm.
Em đã chia sẻ cho cậu rất khoảng 1 tiếng về cái Tâm. Kể ra thì dài nhưng rút ngắn lại thì em có nói mấy thứ căn bản:
Tâm của Ta nó ko hoàn toàn là của Ta. Nó là một thực thể độc lập có lúc Ta điều khiển nó nhưng nhiều lúc nó lại điều khiển Ta. Nếu ta bắt Tâm làm những việc tích cực như Tập thể dục, ăn chay, hướng thiện.. thì rất lâu nó mới có thể quen nhưng nếu ta thiết lập thói quen tiêu cực khác như chơi cờ bạc, nhậu nhẹt, hút chích thì chỉ sau 2-3 lần là nó quen ngay lập tức và điều khiển ngược lại ta. Do vậy biết đc nguyên lý này của Tâm ta sẽ thận trọng hơn khi thiết lập những thói quen không có lợi cho bản thân.
Việc nữa là khi bị Tâm điều khiển thì có một phương pháp là theo dõi hơi thở ( Cái này rất dễ nhưng để chú Tâm tập thường xuyên thì ko dễ) việc tập thở là phương pháp gắn Tâm với Thân ( đinh Tâm) ko để Tâm không nghĩ ngợi lung tung và khống chế Tâm nó điều khiển Thân.
Nói thì dễ nhưng trên thực tế người mới tập thở cần người có kinh nghiệm hướng dẫn và đẩy năng lượng thì mới có thể làm đc thường xuyên và kiên trì.
Câu chuyện là một người chưa bao giờ biết thở. Cậu ấy đã thực hành rất chăm chỉ. Chỉ trong hai ngày đã khuất phục được Tâm không bị nó lôi kéo. Cậu ấy chia sẻ đó là cảm giác hạnh phúc thực sự vì 10 năm rồi chưa bao giờ có được cảm giác chiến thắng được bản thân. Ngày nào cũng nghĩ về bài bạc và chìm đắm trong cảm xúc được - mất.
Chặng đường phía trước vẫn còn dài để đoạn tuyệt được 1 thói quen lâu năm ko phải dễ dàng. Nhưng em vẫn tự tin là cậu ấy làm được giống như mấy học viên trước em đã từng cai nghiện rượu và điện thoại thành công.
Nếu tập luyện duy trì được 1 tháng liên tục không còn nghĩ đến chơi và cờ bạc nữa thì coi như thành công 70%.( Cần thêm 1-2 tháng để duy trì thói quen)
Hiện tại em và cậu ấy rất cần những lời động viên và chia sẻ của các Cụ trong thời gian này. Xin trân thành cảm ơn các Cụ!

Câu chuyện buổi tối nay sau 5 ngày chia sẻ.
1. Vẫn kiên trì tập thở.
2. Không còn nhớ đến cờ bạc ( trước đó thì ngày nào cũng nghĩ về chuyện đó)
3. Tâm tính thay đổi ko còn thích hơn thua, lý do và lý lẽ.
4. Bắt đầu phát triển được thân năng lượng. Dù chạy khách cả ngày nhưng đến tối vẫn hoạt bát, vui vẻ và đầy quyết tâm.
5. Bắt đầu có niềm tin là mình có thể thay đổi theo hướng tích cực và làm chủ được cái Tâm ( trước đó thì luôn cảm thấy tự ti, bất lực và luôn nghĩ bản thân tệ bạc và vô dụng).
Đây là điều cực kỳ quan trọng giúp cậu ấy về lâu dài để có thể trở thành người bình thường.
Ps: Sau 5 ngày đầu tiên tạm yên tâm và có hy vọng các Cụ ạ. Em yêu cầu 3-5 ngày phải qua chỗ em "sạc pin" một lần. Sẽ cập nhật thường xuyên cho các Cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Tập Lái 2019

[Tịch thu bằng lái]
1. Vẫn kiên trì tập thở.
2. Không còn nhớ đến cờ bạc ( trước đó thì ngày nào cũng nghĩ về chuyện đó.
4. Bắt đầu phát triển được thân năng lượng. Dù chạy khách cả ngày nhưng đến tối vẫn hoạt bát, vui vẻ và đầy quyết tâm.
5. Bắt đầu có niềm tin là mình có thể thay đổi theo hướng tích cực và làm chủ được cái Tâm ( trước đó thì luôn cảm thấy tự ti, bất lực và luôn nghĩ bản thân tệ bạc và vô dụng).
Đây là điều cực kỳ quan trọng giúp cậu ấy về lâu dài để có thể trở thành người bình thường.
Ps: Sau 5 ngày đầu tiên tạm yên tâm và có hy vọng các Cụ ạ.
Cụ sắp tới còn đóng vai xx nữa ko ?

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
Nghiện gì cũng khó bỏ, nhưng không phải không bỏ được. Chẳng đâu xa, em đây, đánh bạc từ cấp 2, xuyên cấp 3, lên ĐH, rồi đi làm, chơi không thiếu món gì từ đánh bài với hội quen rồi mở rộng ra tứ xứ, xong đi sới chuyên nghiệp, rồi chuyển sang cả Fx, Chứng khoán... Mất với cờ bạc nhiều lắm: Tiền bạc, Sức khỏe, Công danh - sự nghiệp, Tình cảm gia đình, cách nhìn XH... Nhưng đến giờ em bỏ tiệt, nhìn cái gì cũng dửng dưng... Giờ tập sống kiểu bình an, thư thả... Nhìn lại lại thấy mấy tay cờ bạc thật đáng thương :D
Chúc mừng cụ đã bỏ được cờ bạc :)

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
1. Vẫn kiên trì tập thở.
2. Không còn nhớ đến cờ bạc ( trước đó thì ngày nào cũng nghĩ về chuyện đó.
Ps: Sau 5 ngày đầu tiên tạm yên tâm và có hy vọng các Cụ ạ.
Kết quả quá tốt. Xin chúc mừng!

Sao cụ không mở TT cai nghiện giúp đời?

Tập Lái 2019

[Tịch thu bằng lái]

Chuẩn cụ , thành công mở cái TT cai nghiện là siêu start-up luôn, khách hàng nhiều ko đuổi hết. Lại còn tích bao nhiêu công đức giúp đời.

VietPx91

Xe máy
dù biết cứ dính từ "nghiện" thì cái gì cũng khó bỏ, chúc cậu ấy bỏ đc cái "nghiện" này

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}

Cảm ơn Cụ. Ý tưởng của Cụ cũng là mong muốn của em cách đây 4 năm khi bắt đầu chuyển sang tu tập và ăn chay trường. Nhưng hiện tại cần thời gian phát triển thân năng lương và tích lũy kinh nghiệm.

Chỉnh sửa cuối:

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Chuẩn cụ , thành công mở cái TT cai nghiện là siêu start-up luôn, khách hàng nhiều ko đuổi hết. Lại còn tích bao nhiêu công đức giúp đời.
Cảm ơn Cụ! Cai nghiện điện thoại và game thì em xử lý cho nhiều người rồi, kể cả trẻ con và người lớn nhưng cai nghiện cờ bạc thì đây là lần đầu tiên. Tuy nhiên nguyên lý thì nó giống nhau, đều là do vô tình ( hoặc cố tình) Thân gây nghiện cho Tâm và bị nó điều khiển ngược lại. Tùy khả năng mỗi người bứt ra khác nhau nhưng phần lớn là đều không tự bỏ được.
Công việc chính của em bây giờ là kinh doanh Ôto - Xe máy đây vừa là công việc vừa là đam mê. Cũng là giúp cho mình tiếp cận nhiều số phận cần giúp.
Hiện tại em đang nhận thêm mấy trường hợp bị nghiện cờ bạc và bị thất tình. ( Chia tay nhưng rất đau khổ vì không quên được người mình yêu, bỏ bê công việc, sống vật vờ, vài người còn có suy nghĩ tự tử, đây cũng là một bệnh về Tâm nó làm cho nhớ nhung ko dứt ra được).
Năng lượng hiện tại của em không đủ lớn để giúp số đông hàng chục người nên mở trung tâm cai các loại "nghiện" cũng là một ý tưởng hay để giúp nhiều người nhưng chắc em cần thêm thời gian Kongfu và tu tập để tích lũy năng lượng. Cảm ơn Cụ đã có ý tưởng.

Chỉnh sửa cuối:

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
dù biết cứ dính từ "nghiện" thì cái gì cũng khó bỏ, chúc cậu ấy bỏ đc cái "nghiện" này
Thời công nghệ số ai cũng sở hữu cho mình một chiếc Smarphone. Cái tiện lợi thì ai cũng biết nhưng cái mặt trái nó làm cho mọi người bị phóng tâm và tiêu hao năng lượng tự thân. Thói quen dùng điện thoại dễ bị nghiện và kéo theo những thứ nghiện khác. Nói chung thời 4.0 và 5.0 ngày càng nhiều người bị "nghiện" Cụ à.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}

Hạnh Lux

Xe buýt
Em thấy những người nghiện cờ bạc là những người có khát vọng lớn.
Vì họ muốn giàu nhanh. Muốn an nhàn nhưng vẫn có nhiều tiền và thật nhiều tiền.