[Thảo luận] Nghịch lý, đi làn giữa lại nhanh hơn làn sát dải phân cách !

anhtho

Xe ngựa
Hôm nay em đi Quảng Ninh, qua đường cao tốc Bắc Ninh thì thấy khá nhiều xe tải và xe khách bị bắt vì tội sai làn. Biển báo ở đường này đề rõ:
Làn 1 (sát trái): cho xe con, xe du lịch, tốc độ max=80
Làn 2 (giữa): cho xe tải, xe khách, tốc độ max cũng = 80
Làn 3: 2b, không tính.
Vấn đề là ở chỗ: nếu các xe tải, xe khách đi làn giữa, họ gặp một chú lờ đờ, họ có thể xi nhan trái và vượt một cách dễ dàng. Việc lấn làn tạm thời như vậy coi như ko có lỗi.
Nhưng các xe con, nếu cứ phóng đều đều 80 thì ko nói làm gì, nhưng đôi khi gặp 1 chú chỉ 60 thôi thì rất ức chế bởi vì nếu các cụ xin đường bằng mọi cách, hầu như họ không bao giờ cho ! Giải pháp đặt ra là: vượt nhờ làn giữa. Nhưng như vậy có thể sẽ bị vịn bởi lỗi vượt phải. Cho dù có thể cãi xxx, nhưng em vẫn không thích vượt phải.
Như vậy, rõ ràng với một xe khách, đi làn giữa sướng hơn nhiều, vì họ có thể đi thoải mái, cần vượt cũng vượt thoải mái, trong khi xe con chỉ được đi 1 làn, và khi vượt (phải) thì luôn luôn cảm thấy bị mắc lỗi vậy. Chính em đã thử đi vào làn trong 1 đoạn và thấy thật là sung sướng, vì có thể vượt qua một loạt các xe con nhưng cứ lờ đờ 5-60km/h. Chán.

ndkhoivtv

Xe tăng
Ơ hay, ấy là "nguyên tắc vòng xuyến" mà. Giờ cụ mới luận ra... e hơi muộn! :D

vietdungth

Xe buýt
Số 2/167,phố Gia Quất,Thượng Thanh, Long Biên, Hà
Website
www.truongduongsat.edu.vn

vihali

Xe container
Làn giữa mà không có biển cấm xe con là em cứ đi vào. Xxx gọi em vào là em mắng ngay.

FujiS5200

Xe điện
Em thấy cái phân làn theo loại phương tiện là dở hơi nhất, trừ phân làn ô tô # xe máy để an toàn cho chính xe máy. Sao không phân làn theo tốc độ nhỉ? Xe tải không tải có thể ra làn ngoài mà phi nhanh với tốc độ tối đa cho phép, xe con có vấn đề thì phi tà tà thì có sao đâu.

seadogs

Xe tăng
Đi trong thành phố làn giữa bao giờ cũng nhanh nhất, cụ cứ để ý mà xem, làn ngoài có cụ đi lờ đờ, các xe đều vượt phải hết, chẳng ai chờ để được vượt trái. Kết luật làn giữa là làn tốc độ nhanh nhất :D

QUYNHCHI

Xe buýt
Hôm nay em đi Quảng Ninh, qua đường cao tốc Bắc Ninh thì thấy khá nhiều xe tải và xe khách bị bắt vì tội sai làn. Biển báo ở đường này đề rõ:
Vấn đề là ở chỗ: nếu các xe tải, xe khách đi làn giữa, họ gặp một chú lờ đờ, họ có thể xi nhan trái và vượt một cách dễ dàng. Việc lấn làn tạm thời như vậy coi như ko có lỗi.
Nhưng các xe con, nếu cứ phóng đều đều 80 thì ko nói làm gì, nhưng đôi khi gặp 1 chú chỉ 60 thôi thì rất ức chế bởi vì nếu các cụ xin đường bằng mọi cách, hầu như họ không bao giờ cho ! Giải pháp đặt ra là: vượt nhờ làn giữa. Nhưng như vậy có thể sẽ bị vịn bởi lỗi vượt phải. Cho dù có thể cãi xxx, nhưng em vẫn không thích vượt phải.
Như vậy, rõ ràng với một xe khách, đi làn giữa sướng hơn nhiều, vì họ có thể đi thoải mái, cần vượt cũng vượt thoải mái, trong khi xe con chỉ được đi 1 làn, và khi vượt (phải) thì luôn luôn cảm thấy bị mắc lỗi vậy. Chính em đã thử đi vào làn trong 1 đoạn và thấy thật là sung sướng, vì có thể vượt qua một loạt các xe con nhưng cứ lờ đờ 5-60km/h. Chán.
Vấn đề cụ nói đang rất đau đầu với nhiều lái xe chấp hành luật GTDB một cách nghiêm túc, nhưng bên cạnh đó còn rất nhiều con lợn hoặc những con có hình giống người nó lái xe mà không hiểu hoặc cố tình không hiểu biển báo, luật GTDB, chim mồi xxx bãy vượt phải ... nó hàng ngày, hàng giờ vẫn diễn ra. Em gặp những trường hợp đi làn ngoài mà không đúng tốc độ, xin vượt bằng tín hiệu còi, đèn (phạm vi cho phép là 1km) mà không cho vượt thì kiểu gì cũng ăn chai nước (nếu có người ngồi bên phụ) hoặc kiểu gì cũng bị em vượt phải tạt đầu, nhẹ thì hoảng loạn, nặng thì ăn vỉa. Em thề là em cực ghét những con có hình giống người nó lái xe trong những trường hợp như vậy

Hoathanhtao

Xe điện
Em thấy cái phân làn theo loại phương tiện là dở hơi nhất, trừ phân làn ô tô # xe máy để an toàn cho chính xe máy. Sao không phân làn theo tốc độ nhỉ? Xe tải không tải có thể ra làn ngoài mà phi nhanh với tốc độ tối đa cho phép, xe con có vấn đề thì phi tà tà thì có sao đâu.
Ý kiến của cụ thật chuẩn,xe su 7 chỗ thì được tính là xe con (100km/h) ở đường pháp vân- cầu giẽ. xe ford,merc 16 lại tính là xe khách (80km/h).ĐCM mấy cái thằng ngồi ở BGTVT chắc đầu chúng toàn mứt.

anhtho

Xe ngựa
Làn giữa mà không có biển cấm xe con là em cứ đi vào. Xxx gọi em vào là em mắng ngay.
Thưa cụ, nó ko có biển cấm, nhưng có biển chỉ dẫn: làn đó chỉ dành cho xe tải và xe khách. Cụ có dám hôm nào cứ đi một mạch ở làn giữa từ HN tới BN không?
Rõ ràng phân làn như vậy rất chuối và hầu như ai đi đường này đều bị ức chế mỗi khi cả dòng xe con bị đùn lại chỉ vì một chú lờ đờ. Thực ra chú lờ đờ đó cũng không hẳn có lỗi. Chú đó mới tập lái, ko đi nhanh được, và tuân thủ biển báo triệt để. Chuyện sang làn cho xe sau vượt thì có mà suốt ngày, chú ấy làm sao mà tập trung vào tay lái được? (em ko nói chim mồi)

ndkhoivtv

Xe tăng
Sao đang cao tốc lại có ý kiến :"Vòng xuyến" ở đây nhỉ ? Nói như đúng rồi
Ơ, thế các xe chạy men theo làn sát giải phân cách rồi có phải quay đầu, rẽ trái không? Khi xe cụ vào vòng xuyến thì cụ đi thế nào? Hơ hơ... về cơ bản thì khác quái gì cái vòng xuyến phóng to nhỉ!?! Có khác chăng là phải chạy ở tốc độ cao hơn và có phân làn theo phương tiện. Cụ có vẻ kém "vận dụng" nhỉ?

SantaFe_MLX

Xe buýt
Đúng là ở nước ngoài nó phân làn theo tốc độ, chẳng bít mấy ông VN học ở đâu cái này ko biết? Nước ngoài nó áp dụng thế rồi chỉ việc theo mà cũng ko biết :(

onglao_danhca

Xe buýt
Đúng là ở nước ngoài nó phân làn theo tốc độ, chẳng bít mấy ông VN học ở đâu cái này ko biết? Nước ngoài nó áp dụng thế rồi chỉ việc theo mà cũng ko biết :(
Nhưng luật GT ở VN ra đời từ khi toàn dân đang còn đi xe đạp cụ ạ.

blackpaint

Xe container
H
Hơ hơ lại có định nghĩa xe du lịch nữa nhỉ??? Cháu hỏi khí không phải chứ mấy anh GTCC gọi những xe nào là xe du lịch ợ??? Xe nào mà chả đi du lịch được nhờ... Ở đây các cụ cứ đi thoải mái trên hai làn nhé... ng ta chỉ dẫn khuyến cáo thôi, không cấm. Đơn cử nếu tránh xe sau xin vượt thì tránh vào dải phân cách à???

doicodon223

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi nếu đã phân làn rồi thì làm gì còn lỗi vượt phải nữa nhỉ ? làn ai người nấy đi miễn là không vượt quá tốc độ của làn chứ

Móp

Xe tăng
Nói chung là cũng khó chịu khi xin vượt mà thằng đằng trước không nhường:(, nhiều lúc đành vượt phải thôi, gặp xxx thì phải chịu:D

su30mkk

Xe buýt
Theo các cụ thì vận dụng luật GT trong tình huống này thế nào?
- Theo biển chỉ dẫn? (Oto tải đi làn trong, xe con làn ngoài)
- Nếu theo luật thì xe tải đi được oto con có đi được không?
- Trường hợp vượt thì thế nào? Có cụ nào tìm xem cái quy chế khai thác QL18 nó có không?

Tribute

Xe container
Cứ đi qua một cái ngã tam nào đó thì "lách luật" mà đi làn giữa thôi, quan tâm gì đến quy chế, vì quy chế có dành cho mình quái đâu, dành cho mấy ông lắp biển cơ mà.

mockba123

Xe hơi
luật GTĐB của VN lằng nhằng quá nên mới có cơ hội cho xxx kiếm cơm của các bác nhẹ dạ run tay :D

coolpix8700

Xe ngựa
Ở nước ngoài họ chỉ phân làn theo tốc độ ở đường cao tốc có nhiều hơn 2 làn cho 1 hướng thôi bác ạh!
Bình thường, không kể trên đường cao tốc chỉ 2 làn trên một hướng hay trong phố họ quy định làn ngoài cùng chỉ được sử dụng để vượt, sau khi vượt phải trở về làn trong. Nếu đi một mình, phía trước không có phương tiện khác hay chướng ngại vật mà diễu làn ngoài những người đi sau có thể gọi xxx ở trạm tiếp theo và xxx phải can thiệp (người đi sau sẽ đứng ra làm chứng, người chiếm giữ làn ngoài không thích chịu phạt có thể ra tòa mà khả năng kháng lại được gần như=0).
Ở VN mình, phân làn cho các phương tiện trong thành phố có thể được do đặc thù lượng 2B tham gia giao thông rất lớn và cách đi của người tham gia giao thông quá đặc biệt. Nhưng trên các đường cao tốc cách phân làn như vậy và việc xxx chỉ nhăm nhăm bắt phạt các xe du lịch vượt phải làm cho giao thong ngày càng xấu đi. Xe tải to, kồng kềnh họ cũng rất sợ phải đi làn trong do dễ vướng, gây tai nạn cho 2B cùng chiều và là xe lớn, chở nặng họ cũng ngại chuyển làn trong khi chẳng mấy khi bị chặn khi bám làn ngoài cho nên kệ những cái xe nhỏ khác đằng sau tức hay bực, cứ bám làn ngoài với họ an toàn cho chuyến đi hơn rất nhiều!
Nhiều bác lái 4B khi nhảy lên xe vẫn chưa bao giờ đọc qua luật, nhiều lần em xin đường thì cái xe phía trước còn giảm tốc độ, nép sát vỉa ngoài cùng "nhường" phía phải cho em???

Chỉnh sửa cuối: