[Thảo luận] Nghịch lý, đi làn giữa lại nhanh hơn làn sát dải phân cách !

Lê Chon goang

Xe tải
Nghị định 34, Các Cụ xem và chuẩn bị cãi nhau nhé:
[FONT=&quot]2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với người điều khiển xe vi phạm một trong các hành vi sau đây:[/FONT]
[FONT=&quot]a) Chuyển làn đường không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước, trừ các hành vi vi phạm quy định tại điểm i khoản 4 Điều này;[/FONT]
[FONT=&quot]b) Điều khiển xe chạy tốc độ thấp mà không đi về bên phải phần đường xe chạy;[/FONT]

Trần Điện

Xe tăng
đường có 3 làn đường làm gì có khái niệm vượt phải hả cụ, 2 làn ngoài cùng dành cho ô tô nói chung, cụ phải có tín hiệu chuyển làn là được, ko vượt quá tốc đọ qui định nữa. Thằng nào bắt....cho nghỉ việc luôn.

mr.ken_no1

Xe container
Về cái cung đường này em đã lập 1 thớt nhờ các cụ tư vấn rồi
http://www.otofun.net/threads/363778-nho-cac-cu-tu-van-cao-toc-1b-chieu-ha-noi-lang-son
Và em đã tổng kết lại như này:
Hôm nay là ngày nghỉ, em mới có time để tổng kết về việc này như sau
Có gì cần bổ sung thì các cụ bổ sung thêm nhé

Trước tiên là ảnh biển báo, để các cụ tiện hình dung.

Vấn đề đặt ra là chúng ta đi vào làn "giữa" bị xxx tuýt còi thì sẽ ra sao???
Câu trả lời là: (Ở đây em xin phép chốt đối với xe con các cụ nhé)

xxx bắt sai làn là sai, vì:
Nếu bắt sai làn thì biển phân làn sẽ là hình chữ nhật màu xanh hình các phương tiện được lưu thông trên làn đường đó màu trắng chứ ko phải bằng chữ. Biển này chỉ là biển hướng dẫn khuyến khích đi vào làn đường như trên biển thôi chứ ko phải là biển phân làn ko cấm loại xe nào lưu thông trong làn xe đấy cả.
Mặt khác: Cứ cho là 3 cái biển đó là biển chỉ dẫn trong hệ thống biển báo thì: Hiệu lực của các biển chỉ dẫn có giá trị trên tất cả các làn đường của một chiều xe chạy. Do vậy chúng ta có thể đi trên cả 2 làn đường.
Tuy nhiên: Chúng ta muốn đi làn giữa thì lên đi cố định, không lên lấn sang làn này để vượt xe trước và lại trở về làn ngoài bên trái luôn thì sẽ bị coi là vượt phải.
Trong trường hợp đi trên tuyến này bị xxx dừng thì chúng ta có thể áp dụng kinh nghiệm của cụ NgocPhanXLS, cụ thể:
Hỏi xxx:

1. Xe tôi có được đi vào làn này ko? xxx bảo là ko thì chúng ta sẽ dậy xxx biết về biển chỉ dẫn như trên
  2. Tôi có đi quá tốc độ ko? xxx bảo có thì xin xem hình ảnh, nếu đúng thì chấp nhận BB các bác nhé, còn sai thì bắt xxx xin lỗi.
Em vẫn mong các cụ tư vấn tiếp ạ

mr.ken_no1

Xe container
Em cũng đã nhiều lần thí điểm rồi
P/s:
- Xe đằng trước em bị cháy đèn phanh bên phải, chứ ko phải là bác ấy xinhan trái để em vượt phải đâu nhé
- Khi em em bắt đầu đá nhan chuyển làn thì xxx vàng đã lườm em rồi, khi em đi đến thì nó quay mặt đi, chứ ko phải là nó ko nhìn thấy đâu nhé.
Em vẫn còn 2 cờ líp nữa chưa cóp vào máy đoạn em đi làn giữa qua mặt xxx
[video=youtube;oTgyplGtPTQ]http://www.youtube.com/watch?v=oTgyplGtPTQ&feature=youtu.be[/video]

cwise

Xe container
Em biết ngay cụ Ken Số 1 đã vào giải thích và thớt này có đóng lại được rồi. TSB bọn áo vàng mất dạy, cố tình hiểu sai luật để ăn tiền.

donkihote78

Xe tải
Vấn đề cụ nói đang rất đau đầu với nhiều lái xe chấp hành luật GTDB một cách nghiêm túc, nhưng bên cạnh đó còn rất nhiều con lợn hoặc những con có hình giống người nó lái xe mà không hiểu hoặc cố tình không hiểu biển báo, luật GTDB, chim mồi xxx bãy vượt phải ... nó hàng ngày, hàng giờ vẫn diễn ra. Em gặp những trường hợp đi làn ngoài mà không đúng tốc độ, xin vượt bằng tín hiệu còi, đèn (phạm vi cho phép là 1km) mà không cho vượt thì kiểu gì cũng ăn chai nước (nếu có người ngồi bên phụ) hoặc kiểu gì cũng bị em vượt phải tạt đầu, nhẹ thì hoảng loạn, nặng thì ăn vỉa. Em thề là em cực ghét những con có hình giống người nó lái xe trong những trường hợp như vậy
Chuẩn theo cụ nói ! mời cụ ly rượu mạnh , nhà cháu là nhà cháu cũng cực ghét cái bọn đấy

Lê Chon goang

Xe tải

Các Cụ xem biển 417 b xem nó dư thế lào???

mr.ken_no1

Xe container

Các Cụ xem biển 417 b xem nó dư thế lào???

Nó chỉ là biển chỉ dẫn thôi mà cụ.
Và: Hiệu lực của các biển chỉ dẫn có giá trị trên tất cả các làn đường của một chiều xe chạy

Lê Chon goang

Xe tải
Nó chỉ hướng đường cho từng loại xe. Chú thích to thế còn gì. Như vậy Nếu các Cụ đi xe con vào những làn ấy, xxx nó bắt là không cãi được đâu.:(

Lê Chon goang

Xe tải
Biển chỉ dẫn đường bộ Việt Nam

Nhóm biển chỉ dẫn gồm có 48 kiểu được đánh số thứ tự từ biển số 401 đến biển số 448 để báo cho người sử dụng đường biết những định hướng cần thiết hoặc những điều có ích khác trong hành trình

yamaki

Xe buýt
Cái xe đi lờ đờ đằng trước mà biết xi nhan trái thì đã tốt !
thường thì xe đi lờ đờ nó chả bao giờ xi nhan trái, cũng chả nhường đường để mình vượt. Mà ban ngày còi đèn vô tác dụng, chỉ có buổi tối thì nhá pha mới có tác dụng cụ ạ. Nên đi sau mấy con lờ đờ không thể không vượt phải, vì đi cả mấy chục cây rùa bò thế ức chế lắm, ko khéo rúc mít nó.

Lê Chon goang

Xe tải
Cụ ltgbau chuẩn đới

Lê Chon goang

Xe tải
mr.ken_No01 ơi. xxx nó đang thịt chú xe tải, vả lại Cụ đi nhanh thế, trừ khi xxx muốn đi buôn hoa quả tươi thì mới ra vịn xe Cụ thôi.

emeraldflagon

Xe buýt
e thi thoảng qua bắc ninh, thấy hay bắn tốc độ ở chỗ gần khu công nghiệp tiên sơn bắc ninh đấy ợ. nhìu cụ bị vịn phết:)

vuint90

Xe đạp
Mỗi lần về quê em thường đi đường này ( em quê BN ợ ) . pic này lâu lắm rồi nay e đào mộ lên cái. Giờ e đi chú ý không còn biển phân làn nữa. Phải không các cụ?

chinhatm

Xe container
Hôm nay em đi Quảng Ninh, qua đường cao tốc Bắc Ninh thì thấy khá nhiều xe tải và xe khách bị bắt vì tội sai làn. Biển báo ở đường này đề rõ:
Làn 1 (sát trái): cho xe con, xe du lịch, tốc độ max=80
Làn 2 (giữa): cho xe tải, xe khách, tốc độ max cũng = 80
Làn 3: 2b, không tính.
Vấn đề là ở chỗ: nếu các xe tải, xe khách đi làn giữa, họ gặp một chú lờ đờ, họ có thể xi nhan trái và vượt một cách dễ dàng. Việc lấn làn tạm thời như vậy coi như ko có lỗi.
Nhưng các xe con, nếu cứ phóng đều đều 80 thì ko nói làm gì, nhưng đôi khi gặp 1 chú chỉ 60 thôi thì rất ức chế bởi vì nếu các cụ xin đường bằng mọi cách, hầu như họ không bao giờ cho ! Giải pháp đặt ra là: vượt nhờ làn giữa. Nhưng như vậy có thể sẽ bị vịn bởi lỗi vượt phải. Cho dù có thể cãi xxx, nhưng em vẫn không thích vượt phải.
Như vậy, rõ ràng với một xe khách, đi làn giữa sướng hơn nhiều, vì họ có thể đi thoải mái, cần vượt cũng vượt thoải mái, trong khi xe con chỉ được đi 1 làn, và khi vượt (phải) thì luôn luôn cảm thấy bị mắc lỗi vậy. Chính em đã thử đi vào làn trong 1 đoạn và thấy thật là sung sướng, vì có thể vượt qua một loạt các xe con nhưng cứ lờ đờ 5-60km/h. Chán.
Nghịch lý vì không chịu học luật đến đầu đến đũa và ai cũng ngại rắc rối nên để cho xxx lộng hành:
- Cái biển phân làn trên đường HN-BN hoàn toàn không có hiệu lực bắt buộc tuân thủ, vì nó không có trong quy chuẩn nên không ai biết ý nghĩa của nó là gì, chỉ có ý nghĩa khuyến cáo.
- Xxx ở VN có mục đích chính là kiếm tiền nên hễ có cơ hội là họ phải kiếm. Những ai không chịu học luật, tưởng cái biển ấy là chuẩn thì mất tiền "ngu" là phải thôi
- Nếu như có nhiều người lái xe nhận thức đúng vấn đề thì xxx không bao giờ dám làm láo như thế. Tiếc rằng bây giờ có quá ít lái xe hiểu luật, xxx vẫn kiếm ăn tốt

*Tôi cũng hay đi lại trên con đường này, tôi đi bất cứ làn nào phù hợp, làn trong, làn ngoài tùy ý và chưa bao giờ có xxx nào hỏi thăm, dù đã có 1-2 lần đi làn phải ngay trước mặt xxx rồi

pnew

Xe điện
*Tôi cũng hay đi lại trên con đường này, tôi đi bất cứ làn nào phù hợp, làn trong, làn ngoài tùy ý và chưa bao giờ có xxx nào hỏi thăm, dù đã có 1-2 lần đi làn phải ngay trước mặt xxx rồi
Cụ nói như đúng rồi. Phân làn theo phương tiện trên đường này đã được bỏ cả năm nay rồi. Giờ chỉ phân làn theo tốc độ thôi. THớt này có lâu rồi (từ 2012)

chinhatm

Xe container
Cụ nói như đúng rồi. Phân làn theo phương tiện trên đường này đã được bỏ cả năm nay rồi. Giờ chỉ phân làn theo tốc độ thôi. THớt này có lâu rồi (từ 2012)
Thì đúng thế mà. Tôi thường đi lại con đường này từ 2008, và vẫn đi lại như thế, chẳng quan tâm đến biển phân làn phương tiện hay tốc độ, bởi kể cả biển phân làn theo tốc độ cũng không đúng luật

anhtho

Xe ngựa
Nghịch lý vì không chịu học luật đến đầu đến đũa và ai cũng ngại rắc rối nên để cho xxx lộng hành:
- Cái biển phân làn trên đường HN-BN hoàn toàn không có hiệu lực bắt buộc tuân thủ, vì nó không có trong quy chuẩn nên không ai biết ý nghĩa của nó là gì, chỉ có ý nghĩa khuyến cáo.
- Xxx ở VN có mục đích chính là kiếm tiền nên hễ có cơ hội là họ phải kiếm. Những ai không chịu học luật, tưởng cái biển ấy là chuẩn thì mất tiền "ngu" là phải thôi
- Nếu như có nhiều người lái xe nhận thức đúng vấn đề thì xxx không bao giờ dám làm láo như thế. Tiếc rằng bây giờ có quá ít lái xe hiểu luật, xxx vẫn kiếm ăn tốt

Nói như cụ thì Ô phờ phải toàn là luật sư hết, và các luật sư thật thất nghiệp hết cụ ạ. Phép vua thua lệ làng, người lái xe đường xa không thể nắm mọi thứ, nhất là biển báo như vậy thì không phải ai cũng biết nó đúng luật hay không. Bị gọi xuống, có thể cãi được, nhưng việc đầu tiên là mất time, chưa kể họ bới lông tìm vết, tìm ra các lỗi khác. Nếu cụ thực sự muốn thay đổi thì hãy viết nhiều trên báo, hãy chuột bạch, ghi âm để có bằng chứng, hãy làm để hết bất công, đừng trách lái xe bọn em thiếu kiến thức luật pháp nữa đi.

chinhatm

Xe container
Nói như cụ thì Ô phờ phải toàn là luật sư hết, và các luật sư thật thất nghiệp hết cụ ạ. Phép vua thua lệ làng, người lái xe đường xa không thể nắm mọi thứ, nhất là biển báo như vậy thì không phải ai cũng biết nó đúng luật hay không. Bị gọi xuống, có thể cãi được, nhưng việc đầu tiên là mất time, chưa kể họ bới lông tìm vết, tìm ra các lỗi khác. Nếu cụ thực sự muốn thay đổi thì hãy viết nhiều trên báo, hãy chuột bạch, ghi âm để có bằng chứng, hãy làm để hết bất công, đừng trách lái xe bọn em thiếu kiến thức luật pháp nữa đi.
Bác đừng tự ái. Tất cả những cái hỗn loạn hiện nay đều có lỗi của mỗi người lái xe đã vô tình hoặc cố ý dung túng cho cái sai (tôi cũng nhiều lúc như thế).