[Funland] Nghĩa vụ nhường đường trên cao tốc

BMW X11

Xe điện
Em vào Nam 10 năm rồi, nói thật, đường cao tốc của Việt Nam, ít nhất là ở trong này, em chả thấy ai dí vào đít đòi các cụ phải chuyển sang làn phải để nhường trái cho vượt. Ai muốn đi nhanh hơn thì chuyển làn trống và đi nhanh hơn thôi. Trong này, cao tốc chỉ có 2 làn đồng cấp, muốn vượt nhiều khi phải chuyển làn liên tục, còn không thì đi từ tốn thôi, đường sao thì đi vậy.

Nói thật, e thấy đường chỉ có 2 làn, ví dụ cao tốc cho phép các cụ 90km/h, đang đi 85 km/h rồi có cụ dí bào mày tránh ra cho tao vượt, làn bên phải thì nhiều xe với các tốc khác nhau, lại phải tùy chỉnh cho xe chạy chậm lại rồi để nhường đường, cảm giác khá là phiền. Mà văn hóa giao thông Việt Nam thì các cụ cũng biết rồi, như l*n :), cướp đường chứ có phải xin đường đâu.Trong Nam thì em ít bị vậy, nhưng chắc ngoài Bắc thì nhiều.
Nó nằm ở chỗ " làn trống và đi nhanh hơn" và "làn bên phải thì nhiều xe với các tốc khác nhau, lại phải tùy chỉnh cho xe chạy chậm lại rồi để nhường đường" của chính bác đấy thôi:
Yêu cầu Sang phải chỉ phát sinh khi bên đó trống.
Bên đó mà đông vui như bác miêu tả, thì sang làm gì.

Còn cái sự "Ai muốn đi nhanh hơn thì chuyển làn trống và đi nhanh hơn thôi": Theo bác, đi nhanh hơn về bên phải và đi nhanh hơn về bên trái, cái gì an toàn hơn - đối với người đi nhanh hơn và người bị đi nhanh hơn?

Phỗng new

Xe điện
Bác tạt sang phải và đi làm việc của mình (và đây không phải là NHƯỜNG ĐƯỜNG, mà là TRẢ LẠI LÀN TRÁI CHO AI CÓ NHU CẦU).

Thế thì bác có thiệt hại gì không - thiệt hại gì nhiều không?
Thiệt chứ bác: "Nhường" hoặc "trả lại" đều thiệt nhiều chứ :))

phamhungbs

Xe điện
Nói thì dễ bị nhiều đứa nâng quan điểm. Nhưng phải nhìn thẳng vấn đề: ý thức lái xe và ý thức cộng đồng do đâu mà ra.

Cái quyết định ý thức tốt hay ko là cần đảm bảo công bằng Xh.
Cụ xếp hàng, bọn mất dạy ko xếp cứ thế đi tắt qua cụ. Cụ chả thấy nó làm sao.
Lần 1 cụ chửi, chụp ảnh, bóc.
Lần 2 chửi, chụp.
Lần 3 chửi, chán chụp vì chụp chả để làm gì....
Lần n cụ bắt đầu suy nghĩ về việc đi giống bọn nó.
Lần n+m cụ đi như nó.
Kết quả chả sao thì cứ thế cụ đi.

Ông khác thấy cụ đi, cũng lại vòng xoay lần 1, 2....
Rồi lần lượt.

Cụ nào ít đi đoạn đó, chưa đủ số lần n, m n+m thì vẫn giữ đưocj mình. Đi nhiều thì lại cũng thế.

Vấn đề gốc rễ là tại sao họ đi đến n,m lần mà ko ai xử phạt. Sao ko đảm bảo trật tự từ đầu. Họ đc trả công để đảm bảo trật ự Xh mà.
Em đồng ý cụ ah. Mình đơn lẻ hoặc chỉ chửi mình nghe nên tất cả chờ xxx có chế tài, có đủ nhân lực, vật lực để phạt đúng quy định như làm với nồng độ cồn.

BMW X11

Xe điện
Nói thì dễ bị nhiều đứa nâng quan điểm. Nhưng phải nhìn thẳng vấn đề: ý thức lái xe và ý thức cộng đồng do đâu mà ra.

Cái quyết định ý thức tốt hay ko là cần đảm bảo công bằng Xh.
Cụ xếp hàng, bọn mất dạy ko xếp cứ thế đi tắt qua cụ. Cụ chả thấy nó làm sao.
Lần 1 cụ chửi, chụp ảnh, bóc.
Lần 2 chửi, chụp.
Lần 3 chửi, chán chụp vì chụp chả để làm gì....
Lần n cụ bắt đầu suy nghĩ về việc đi giống bọn nó.
Lần n+m cụ đi như nó.
Kết quả chả sao thì cứ thế cụ đi.

Ông khác thấy cụ đi, cũng lại vòng xoay lần 1, 2....
Rồi lần lượt.

Cụ nào ít đi đoạn đó, chưa đủ số lần n, m n+m thì vẫn giữ đưocj mình. Đi nhiều thì lại cũng thế.

Vấn đề gốc rễ là tại sao họ đi đến n,m lần mà ko ai xử phạt. Sao ko đảm bảo trật tự từ đầu. Họ đc trả công để đảm bảo trật ự Xh mà.
Chuẩn bác.
Cái sự "cần đảm bảo công bằng xã hội" là cần thiết nhất.

beSuSu

Xe điện
Em đồng ý cụ ah. Mình đơn lẻ hoặc chỉ chửi mình nghe nên tất cả chờ xxx có chế tài, có đủ nhân lực, vật lực để phạt đúng quy định như làm với nồng độ cồn.
Ko xử phạt dẫn đến ya thức đã đánh.
Xử lại còn ng bị ng ko. Ng thì xin xỏ được, nó lại dẫn ra nhiều thứ lằng nhằng khác.

Trật tự Xh nát bét vì những thứ ko nghiêm minh.
Đấy là lý do tại sao Tây sang ta 1 thời gian cũng nát ý thức. Và ngược lại ta mất dạy nhưng sang tây cũng tém tém lại khá nhiều.

BMW X11

Xe điện
Ko xử phạt dẫn đến ya thức đã đánh.
Xử lại còn ng bị ng ko. Ng thì xin xỏ được, nó lại dẫn ra nhiều thứ lằng nhằng khác.

Trật tự Xh nát bét vì những thứ ko nghiêm minh.
Đấy là lý do tại sao Tây sang ta 1 thời gian cũng nát ý thức. Và ngược lại ta mất dạy nhưng sang tây cũng tém tém lại khá nhiều.
Lại chuẫn ạ:
Cái vụ "Và ngược lại ta mất dạy nhưng sang tây cũng tém tém lại khá nhiều", tôi thấy ở Singapore.
Nghe đích danh cậu guide giảng bài cho quần chúng: Đợi đèn xanh hãy đi cô bác ạ, nó tông vô là mình phải đền đấy.
Còn các Cô và Bác cứ mắt chữ O mồm chữ A.
Khổ thế.

Phỗng new

Xe điện
Nhân đây, có bác nào trên này đã/đang/sẽ ôm làn trái nhưng chạy chậm lý giải giúp tại sao mình lại thích/cố đi như vậy không?

Ví dụ: đường 5B có hẳn 1 làn (ngoài cùng bên phải) cho các bác thích đi chậm, nhưng toàn ông thích đi nhanh phải đi vào đó để tránh các vị quyết liệt nhưng lại rất "điềm đạm" ôm làn trái :D

• Vodka
Reactions: _AQ

beSuSu

Xe điện
Nhân đây, có bác nào trên này đã/đang/sẽ ôm làn trái nhưng chạy chậm lý giải giúp tại sao mình lại thích/cố đi như vậy không?

Ví dụ: đường 5B có hẳn 1 làn (ngoài cùng bên phải) cho các bác thích đi chậm, nhưng toàn ông thích đi nhanh phải đi vào đó để tránh các vị quyết liệt nhưng lại rất "điềm đạm" ôm làn trái :D
Nhàn thân là 1.
Thói quen từ đầu là 2.
Tâm lý chỉ có lấy thêm chứ đừng hòng nhường/chia sẻ cái gì là 3.
Ko quan tâm đến ng xung quanh, km mọi ng là 4.
Ko bao giờ nghĩ mình sai, xem xét lại việc làm của mình, auto mình là nhất, luôn đúng là 5.

Đi thế có sao đâu là 6.

Với nhóm ng đấy thì 6 cái trên làm họ thấy chả lý do gì phải thay đổi.

Dép tổ ong.

Xe tăng
Nhàn thân là 1.
Thói quen từ đầu là 2.
Ko bao giờ nghĩ mình sai, xem xét lại việc làm của mình, auto mình là nhất, luôn đúng là 5.

Đi thế có sao đâu là 6.

Em bổ sung:
- Lái mới là 7 (đặc biệt là các mợ)
- Sử dụng điện thoại là 8 (em gặp rất nhiều từ xe con tới xe tải, từ liền ông tới liền bà), dễ phát hiện ra vì đi sau sẽ thấy xe rất hay liếm vạch, thi thoảng mít lại đỏ 1 phát.
- Do những anh thợ dạy lái nhồi cái tư tưởng "cứ đi đi, kệ cmn chúng nó đèn/còi" (cái này giống mục 2 của cụ).

Em đi 5B được duy nhất 1 cụ xe con cho vượt ở làn sát dải phân cách cứng, còn lại toàn phải xào chẻ.

Phỗng new

Xe điện
Nhàn thân là 1.
Thói quen từ đầu là 2.

Đi thế có sao đâu là 6.

Em cần người trong cuộc kiến giải cơ cụ ạ :D

thichlexus

Xe điện
Cao tốc đẹp nhất đến giờ chắc vẫn là 5B các cụ nhỉ.
Hơi tiếc là đoạn nối tiếp từ Hải Phòng sang Quảng Ninh thu hẹp lại còn 2 làn.
Nếu đoạn cao tốc Hải Phòng-Quảng ninh cũng 3 làn như đoạn HN-HP thì tuyến HN -Hạ Long không còn gì để chê nữa

Phỗng new

Xe điện
Để tìm ng câu trả lời cụ phải qua bước 1, tìm đc người nhận mình đang ôm làn :D.
Khó đấy, cụ đánh đề chắc dễ trúng hơn :))
Chạy cao tốc thấy nhiều lắm, chả nhẽ trong số đó ko vị nào là ọp phơ hả cụ? :))

formen

Xe lăn
Nhàn thân là 1.
Thói quen từ đầu là 2.

Đi thế có sao đâu là 6.

Em cần người trong cuộc kiến giải cơ cụ ạ :D
Ngồi xe với 1 anh già ôm làn trái em có hỏi và câu tl chính xác là như vậy cụ ợ. Ảnh đi rất tốt, tuân thủ ng đèn biển vạch. Tuổi lái chắc bằng tuổi em. Nhưng ôm làn trái và k hề thấy có gì sai ở đó cả.
Nên
1. Và duy nhất: phải chế tài đc nx ng ôm làn trái. K có ý thức gì ở đây cả.

beSuSu

Xe điện
Ngồi xe với 1 anh già ôm làn trái em có hỏi và câu tl chính xác là như vậy cụ ợ. Ảnh đi rất tốt, tuân thủ ng đèn biển vạch. Tuổi lái chắc bằng tuổi em. Nhưng ôm làn trái và k hề thấy có gì sai ở đó cả.
Nên
1. Và duy nhất: phải chế tài đc nx ng ôm làn trái. K có ý thức gì ở đây cả.
Tiền phạt quyết định ý thức. Chả có lòng vòng, diễn giải gì cả.

tongphe

Xe tải
Đoạn đường đi từ Quỳnh Phụ đi cầu Thái Hà, làn trái 70 - 90, làn giữa 50-70. Thằng xe trc đi < 70 bám làn trái, e đang đi 90 gặp mấy thằng này chỉ muốn xuống vả cho 1 cái.
Đường 5b thì ông đi 80 bám làn trái, xi nhan chuyển sang làn giữa để vượt thì gặp ông đi 70. Thật sự là ko hiểu nổi luôn. Em lúc nào cũng đi 120 nhưng nếu làn giữa thoáng thì em luôn đi làn này.
Em cũng gặp 1 số ông cho vợ lái dặn vợ cứ đi làn trái, đỡ phải chuyển làn nhiều. Tư tưởng kiểu này rất nguy hiểm.
Trường hợp 2 làn mà mình đi 85 mượn làn giữa tí để vượt có bị tính quá tốc độ không các cụ nhỉ? mượn tí thôi. Vượt được lại đi vào làn trái. vạch đứt mà.

Trường hợp đường 5b thì 3 làn nên em cũng ít gặp. Bí quá đi luôn vào làn trong cùng max 100 là cũng đủ vượt rồi.

Pigwalk

Xe container
Vấn đề này thực sự khó kiểm soát và xử lý, nó đòi hỏi ý thức tự giác của người lái xe và tuần tra xử lý quyết liệt của xxx. Chứ cứ cái kiểu a chào tôi chưa, rồi chuyên đề của a đâu, bla bla,... thì còn khướt mới dẹp được vấn nạn bám làn trái trên cao tốc.