[Funland] Nghỉ việc Nhà nước, 1 năm nhìn lại

Xuân Bách

Xe buýt
Cụ nói đúng quá, mọi sự đều do mình chọn cả, chọn lựa thì có cả đúng đắn và sai lầm, nếu cứ trách cứ quá khứ mãi thì cuộc đời sẽ là bi kịch. Tuy nhiên thực tế trong cuộc sống mấy ai học hết được những điều này đâu, có khi học mãi ấy.
Trước khi e nghỉ việc e có đọc được bài này sau 10 năm công chức

MotoG

Xe tăng
Em thì chẳng biết làm việc gì khác vì từ ngày ra trường chỉ biết ngồi thiết kế 1 thời gian ngắn sau đó thì đi thi công xa nhà, sau đó làm tvgs cũng xa nhà, rồi level cuối cùng với thâm niên 19 năm thì làm QLDA đầu tư, cũng xa nhà. Giờ về hn he he chưa biết nên làm cái gì.
Cụ vào SG sớm thế thì chắc cũng có đất cát hay gì đó chứ, đa phần dân Bắc vào đó nếu biết thu vén thì đều khá.

ttvnol.com

Xe tăng
Em thì chẳng biết làm việc gì khác vì từ ngày ra trường chỉ biết ngồi thiết kế 1 thời gian ngắn sau đó thì đi thi công xa nhà, sau đó làm tvgs cũng xa nhà, rồi level cuối cùng với thâm niên 19 năm thì làm QLDA đầu tư, cũng xa nhà. Giờ về hn he he chưa biết nên làm cái gì.
Vì lí do gia đình nên em quay ra Hà Nội thử 1 thời gian . Nếu chấp nhận đc thì em mới tính ở an cư . Ko thì lại tính quay lại miền Nam . Em kinh tế trung bình , cũng ko giỏi kiếm tiền nhưng lựa chọn nơi an cư vì yếu tố cộng đồng , môi trường là chính .

landaumuaxe

Xe điện
Không cờ bạc lô đề bóng bánh thì 2 vợ chồng tiết kiệm 5 năm cũng có 1 tỷ cụ ạ.
không đơn giản, cọc chèo nhà e , chồng phó phòng đào tạo trường nghề, có thi thoảng làm dự án, lương hơn chục củ tháng, vợ công chức trường, lương hơn 3tr tháng, mấy năm nay dịch bệnh, sv nghỉ, ít, nên em thấy 6 năm lấy nhau cũng chỉ ra gần nửa chỗ 500tr

TungThoc

Xe điện
không đơn giản, cọc chèo nhà e , chồng phó phòng đào tạo trường nghề, có thi thoảng làm dự án, lương hơn chục củ tháng, vợ công chức trường, lương hơn 3tr tháng, mấy năm nay dịch bệnh, sv nghỉ, ít, nên em thấy 6 năm lấy nhau cũng chỉ ra gần nửa chỗ 500tr
Chốn NN chính là nơi có cách biệt thu nhập cực lớn. Phần nhiều viên chức và công chức chỉ có lương+ thưởng sống rất thanh đạm, chỉ có số ít có vị trí béo mỡ.

The Silent

Xe tăng
Cụ vào SG sớm thế thì chắc cũng có đất cát hay gì đó chứ, đa phần dân Bắc vào đó nếu biết thu vén thì đều khá.
Toang sạch năm từ cuối 2015 kéo dài tới 2017 cụ ạ. Coi như của đi thay người. Bà cụ nhà em an ủi vậy.

MotoG

Xe tăng
Toang sạch năm từ cuối 2015 kéo dài tới 2017 cụ ạ. Coi như của đi thay người. Bà cụ nhà em an ủi vậy.
Làm e nhớ 2015 vô SG nhiều, thấy cơ hội đầu tư bds nhưng xiền chả có :D
Chúc cụ sớm ổn định đc lại cuộc sống!

Nhâm Dần

[Tịch thu bằng lái]
Các bác ko thích nói ông anh, nhưng đúng có ông anh hàng xóm tôi, nghỉ NN ra lăn lộn đủ kiểu, mở xưởng co khí, xong cũng thức thời, xoay sang đất, giờ riêng 1 sàn ở làng nghề Triều Khúc, ông ý đã thu 40tr/tháng mùa covid

Ga Leo Cay

[Tịch thu bằng lái]
Cũng tùy chỗ cụ nhỉ. Thằng cu em mới vào làm BQLDA 5 năm đã mua được nhà ở quận ngoại thành, nó bảo em mới mua thêm mảnh đất. Mà tiền của nó từ đâu ra thì em cũng đoán được. Vợ nó đi làm lương cũng bèo bọt.
Như trường hợp cọc chèo nhà cụ tổng thu nhập hơn 2 chục củ thì khó thật.

Ga Leo Cay

[Tịch thu bằng lái]
Bạn bè em vào đó chục năm thằng nào cũng khá cả. Nhà cửa, đất cát vài mảnh dắt lưng hết. Chắc cụ số đen nên vậy.

Nhâm Dần

[Tịch thu bằng lái]
Nhà nước phân hóa kinh.
Nhân viên làng nhàng kêu oai oái.

landaumuaxe

Xe điện
Cũng tùy chỗ cụ nhỉ. Thằng cu em mới vào làm BQLDA 5 năm đã mua được nhà ở quận ngoại thành, nó bảo em mới mua thêm mảnh đất. Mà tiền của nó từ đâu ra thì em cũng đoán được. Vợ nó đi làm lương cũng bèo bọt.
Như trường hợp cọc chèo nhà cụ tổng thu nhập hơn 2 chục củ thì khó thật.
vâng , thì cc bình thường chỉ vậy thôi cụ, tiền đó với 2 đứa con ăn học, nội ngoại thì được bn đâu, coi như đủ ăn thôi ạ, mỗi năm để ra độ 50 chục là mừng rồi, k phải ai cũng giàu có đủ ăn mua nhà đất ạ,

BMV_HN

Xe điện
Bổ xung cho còm trên của em:
đây là khu vườn nhỏ trên sân thượng. Ngôi nhà em đã xây được được 7 năm, sau 3 năm ra khỏi nhà nước. Em sẽ giữ lại, ngày làm nhà em còn làm một viên gạch xi măng ướt 30cmx30cm sau đó cả 3 bố con áp tay vào làm dấu vì nó là kỉ niệm là mốc đánh dấu rằng: mình đã may mắn thành công và con cũng là động lực chính. Vì trước đó, sau khi e nghỉ việc mỗi lần chúng hỏi bố làm nghề gì, chức vụ ra sao, làm ở đâu trong tờ khai, trong bài văn ...khá là áp lực .
Cũng may câu trả lời của vợ với con luôn thỏa đáng kể với ae bạn gì nội ngoại . nó cũng giúp mình được bình an mà tự tin làm việc.
Đầu năm nhắc truyện nghỉ việc làm em nhớ lại nhiều kỉ niệm cách đây 7 năm quá.
Chúc các cụ quyết tâm nếu thấy chán cv hiện tại chính là thời điểm nhắc nhở mình phải vượt qua mốc cũ rồi đó.
Càng về sau gánh nặng càng nhiều cha mẹ già,con lớn , tuổi cao nhiệt huyết giảm càng khó thay đổi...
Nên bắt đầu ngay khi có thể, bắt đầu bằng cái gì mình có thế mạnh, ngã đâu đứng đó...hãy vận động và vận động tích cực sẽ có thành quả tốt.
Đại phú do thiên tiểu phú do cần. Cứ chăm chỉ sẽ có thành quả. Hãy tin như thế.

landaumuaxe

Xe điện
đây là khu vườn nhỏ trên sân thượng. Ngôi nhà em đã xây được được 7 năm, sau 3 năm ra khỏi nhà nước. Em sẽ giữ lại, ngày làm nhà em còn làm một viên gạch xi măng ướt 30cmx30cm sau đó cả 3 bố con áp tay vào làm dấu vì nó là kỉ niệm là mốc đánh dấu rằng: mình đã may mắn thành công và con cũng là động lực chính. Vì trước đó, sau khi e nghỉ việc mỗi lần chúng hỏi bố làm nghề gì, chức vụ ra sao, làm ở đâu trong tờ khai, trong bài văn ...khá là áp lực .
Cũng may câu trả lời của vợ với con luôn thỏa đáng kể với ae bạn gì nội ngoại . nó cũng giúp mình được bình an mà tự tin làm việc.
Chúc các cụ quyết tâm nếu thấy chán cv hiện tại chính là thời điểm nhắc nhở mình phải vượt qua mốc cũ rồi đó.
Càng về sau gánh nặng càng nhiều cha mẹ già,con lớn , tuổi cao nhiệt huyết giảm càng khó thay đổi...
Nên bắt đầu ngay khi có thể, bắt đầu bằng cái gì mình có thế mạnh, ngã đâu đứng đó...hãy vận động và vận động tích cực sẽ có thành quả tốt.
vâng, đọc mà vui, cụ chắc về kt vậy là yên tâm rồi, e vẫn đi làm hàng ngày, chả vui gì, nhưng chưa dám nghỉ, vẫn phải cố làm, con còn nhỏ quá cụ ạ, nghỉ giờ mà mất nguồn thu nhập là đói ngay

The Silent

Xe tăng
Bạn bè em vào đó chục năm thằng nào cũng khá cả. Nhà cửa, đất cát vài mảnh dắt lưng hết. Chắc cụ số đen nên vậy.
Vâng em biết chứ. Nhưng mà giày dép còn có số nữa là con người. Em biết số em đen, nhưng kệ. Thôi thì số cả. Tử vi của em là " Tiến Vi Quan, Thối Vi Sư". Nhiều luc` nnghi4 cũng thấy cũng nản, nhưng rồi lại nghĩ thôi kệ.

Ga Leo Cay

[Tịch thu bằng lái]
Vâng em biết chứ. Nhưng mà giày dép còn có số nữa là con người. Em biết số em đen, nhưng kệ. Thôi thì số cả. Tử vi của em là " Tiến Vi Quan, Thối Vi Sư". Nhiều luc` nnghi4 cũng thấy cũng nản, nhưng rồi lại nghĩ thôi kệ.
Như cụ BMW còm trên đi cụ
Cứ chịu khó trời không phụ. Vợ chồng đồng lòng thì không việc gì phải sợ.

Altis 2011

Xe điện
Không cờ bạc lô đề bóng bánh thì 2 vợ chồng tiết kiệm 5 năm cũng có 1 tỷ cụ ạ.
Nếu là Cc đúng nghĩa, nuôi con còn khó đấy Cụ ah, đừng nói để ra cái nọ cái kia. Nếu thu nhap tu CV cong chuc, Tầng lớp siêu giàu Cc chiếm khoảng 5%, đủ sống thoải mái khoảng 10%, còn lại là sống lắt lay. Nhiều nguoi lạ khi đọc số liệu này VÌ thấy nhiều Cc sống vẫn khá thoải mái VÌ đa phần muốn gắn bó lâu dài với nghiệp cc là gia đình phải kte vững: có tài sản bố mẹ cho, có vo/chong thu nhập ổn, hoặc có công ty riêng. Họ vẫn làm Cc dù thu nhập kém VÌ mấy lý do sau: công việc quen rồi ngại thay đổi, cũng ko quá áp lực, có thời gian cho con cái.
Cơ quan em đang làm có rất nhiều Cc đi du học tự túc A, M về, thu nhập 3 tr đủ tiền gửi xe o tô, nghe phi lý nhưng là sự thật, cũng ko phải cháu nào muốn vào Cc cũng đc, thi cũng tướp bơ ra.

Chỉnh sửa cuối:

Altis 2011

Xe điện
Thế là tiết kiệm giỏi, đôi bên cho nhà cửa ròii đấy cụ ah, chứ thuê nhà thủ đô thì có khi hết.

Altis 2011

Xe điện
Mỗi nhân viên nó quản lý hàng trăm đầu mối đơn vị trên cả đất nước này đấy cụ à. Những vụ như kế hoạch tài chính, tổ chức cán bộ....thì cũng chả dễ dàng mà vào và tồn tại ở đó đâu.
Tuỳ thôi Cụ ơi. Có vụ nghe tên cực hoành tráng nhưng lại chẳng có gì. Có Vụ nghe vớ vẩn nhưng lại rất ngon. Nói chung phải làm lâu năm o đó mới biết đc,chứ nguoi ngoài cũng khó biết ah.

holland

Xe tăng
Kết gia đình cụ quá, vừa tài giỏi, dũng cảm, may mắn và hiểu nhau.