[Funland] Nghỉ việc Nhà nước, 1 năm nhìn lại

BMV_HN

Xe điện
Năm nay và đầu tết ntn là tròn 7 năm em nghỉ việc ở Nhà nước. Ngày đó đợi ra tết làm cái đơn tiện thể chia tay anh em lúc họp giao ban lãnh đạo và liên hoan đầu năm luôn.
Can đảm bước qua vòng xoay lệ thuộc nếp nghĩ cũ, thói quen cũ và một mớ ràng buộc mơ hồ rối rắm / Có tài năng và một chút may mắn thì thành công thôi.
Chúc tất cả các cụ nghỉ việc nhà nước mạnh dạn bước qua vùng an toàn của bản thân mà phát triển. Em đã làm 18 năm, lúc nghỉ là người đứng đầu một doanh nghiệp nhà nước. Tự mình kí các quyết định cho mình nghỉ, việc khó thế em còn làm được , nên sợ ngại gì nữa , sau khi nghỉ em tự do vô cùng tư tưởng , thời gian và đặc biệt mình làm mình hưởng sai mình chịu, mất tiền là cùng, nhưng làm công được là của công sai mình chịu, mất tiền chỉ để khắc phục hậu quả tù vẫn như thường sau này 2017-18 việc PvC hay PVN, hàng loạt tổng nhà nước ....đều chứng minh điều đó /
Tuy nhiên em cũng bị mất 2 năm vì lúc ra là 2015 doanh nghiệp xây dựng khó khăn, ngân hàng cũng khó vô cùng vì BĐS vỡ nên nhận vị đắng và thành công chỉ bắt đầu ở năm thứ 3 sau khi bay cái nhà đầu tiên.
Thành công cũng + với việc nhờ có vợ xui mình không ham danh hão của chồng việc được biếu quà cáp cuối năm, những kì nghỉ tiền chùa...luôn bên cạnh tin tưởng và ủng hộ tự sách va li dọn đồ thuê nhà khi khi tất tay cái nhà mái ấm có được sau 15 năm làm thuê và lấy nhau.
Giờ vợ bảo e ưng ý có những cái mà cách đây mấy năm cũng không nghĩ mình có được. Nên không phải công anh nhiều mà là công của em tất. Thôi giờ hơi béo tí nhưng vừa là bạn lại là tri kỉ kèm đồng miu.

Em viết vậy để các cụ cứ tự tin nếu là người có khả năng thì nên thoát ra khỏi cái chuồng chung, tự thoát ra mà làm
Đừng tranh ăn với người kém hơn mình mà có thể còn thua vì độ quyết liệt.

Ps: đây là khu vườn nhỏ trên sân thượng. Ngôi nhà em đã xây được được 7 năm, sau 3 năm ra khỏi nhà nước. Em sẽ giữ lại, ngày làm nhà em còn làm một viên gạch xi măng ướt 30cmx30cm sau đó cả 3 bố con áp tay vào làm dấu vì nó là kỉ niệm là mốc đánh dấu rằng: mình đã may mắn thành công và con cũng là động lực chính. Vì trước đó, sau khi e nghỉ việc mỗi lần chúng hỏi bố làm nghề gì, chức vụ ra sao, làm ở đâu trong tờ khai, trong bài văn ...khá là áp lực .
Cũng may câu trả lời của vợ với con luôn thỏa đáng kể với ae bạn gì nội ngoại . nó cũng giúp mình được bình an mà tự tin làm việc.

Chỉnh sửa cuối:

Sad Man.

Xe hơi
Năm nay và đầu tết ntn là tròn 6 năm em nghỉ việc ở Nhà nước. Ra tết làm cái đơn tiện thể chia tay anh em lúc họp giao ban lãnh đạo và liên hoan đầu năm luôn.
Can đảm bước qua vòng xoay lệ thuốc nếp nghĩ cũ thói quen cũ và một mớ ràng buộc mơ hồ rối rắm / Có tài năng và một chút may mắn thì thành công thôi.
Chúc tất cả các cụ nghỉ việc nhà nước mạnh dạn bước qua vùng an toàn của bản thân mà phát triển. Em làm 18 năm lúc nghỉ là người đứng đầu một doanh nghiệp nhà nước. Tự mình kí các quyết định cho mình nghỉ việc khó thế em còn làm được nêu sau khi nghỉ em tự do vô cùng / Những cũng bị mất 2 năm nhận vị đắng và thành công chỉ bắt đầu ở năm thứ 3 sau khi bay cái nhà đầu tiên.
Thành công cũng + với việc nhờ có vợ sui mình nghỉ và luôn bên mình ủng hộ sách va li khi tất tay cái nhà mái ấm có được sau 15 năm làm thuê và lấy nhau.
Giờ thì cũng ưng ý có những cái mà cách đây mấy năm cũng không nghĩ mình có được.
Em viết vậy để các cụ cứ tự tin nếu là người có khả năng thì nết thoát ra khỏi cái chuồng chung tự thoát ra mà làm
Cụ làm em càng thêm quyết tâm, hết dịch là em cũng triển thôi :) Giàu có số mà cụ nhỉ :)

holland

Xe tăng
Năm nay và đầu tết ntn là tròn 7 năm em nghỉ việc ở Nhà nước. Ra tết làm cái đơn tiện thể chia tay anh em lúc họp giao ban lãnh đạo và liên hoan đầu năm luôn.
Can đảm bước qua vòng xoay lệ thuốc nếp nghĩ cũ thói quen cũ và một mớ ràng buộc mơ hồ rối rắm / Có tài năng và một chút may mắn thì thành công thôi.
Chúc tất cả các cụ nghỉ việc nhà nước mạnh dạn bước qua vùng an toàn của bản thân mà phát triển. Em làm 18 năm lúc nghỉ là người đứng đầu một doanh nghiệp nhà nước. Tự mình kí các quyết định cho mình nghỉ việc khó thế em còn làm được nêu sau khi nghỉ em tự do vô cùng / Nhưng cũng bị mất 2 năm vì lúc ra là 2015 doanh nghiệp xây dựng khó khăn vô cùng vì BĐS vỡ nên nhận vị đắng và thành công chỉ bắt đầu ở năm thứ 3 sau khi bay cái nhà đầu tiên.
Thành công cũng + với việc nhờ có vợ sui mình không ham danh hão của chồng việc được biếu quà cáp cuối năm, những kì nghỉ tiền chùa...luôn bên cạnh tin tưởng và ủng hộ tự sách va li dọn đồ thuê nhà khi khi tất tay cái nhà mái ấm có được sau 15 năm làm thuê và lấy nhau.
Giờ vợ bảo e ưng ý có những cái mà cách đây mấy năm cũng không nghĩ mình có được. Nên không phải công anh nhiều mà là công của em tất. Thôi giờ hơi béo tí nhưng vừa là bạn lại là tri kỉ kèm đồng miu.

Em viết vậy để các cụ cứ tự tin nếu là người có khả năng thì nết thoát ra khỏi cái chuồng chung tự thoát ra mà làm
Đúng là người tài thì rồi sẽ thành công. Chúc mừng cụ có cô vợ tốt, đồng cam cộng khổ cùng chồng.

Nhâm Dần

[Tịch thu bằng lái]
Năm nay và đầu tết ntn là tròn 7 năm em nghỉ việc ở Nhà nước. Ra tết làm cái đơn tiện thể chia tay anh em lúc họp giao ban lãnh đạo và liên hoan đầu năm luôn.
Chúc tất cả các cụ nghỉ việc nhà nước mạnh dạn bước qua vùng an toàn của bản thân mà phát triển. Em làm 18 năm lúc nghỉ là người đứng đầu một doanh nghiệp nhà nước. Tự mình kí các quyết định cho mình nghỉ việc khó thế em còn làm được nêu sau khi nghỉ em tự do vô cùng / Nhưng cũng bị mất 2 năm vì lúc ra là 2015 doanh nghiệp xây dựng khó khăn vô cùng vì BĐS vỡ nên nhận vị đắng và thành công chỉ bắt đầu ở năm thứ 3 sau khi bay cái nhà đầu tiên.
Thành công cũng + với việc nhờ có vợ sui mình không ham danh hão của chồng việc được biếu quà cáp cuối năm, những kì nghỉ tiền chùa...luôn bên cạnh tin tưởng và ủng hộ tự sách va li dọn đồ thuê nhà khi khi tất tay cái nhà mái ấm có được sau 15 năm làm thuê và lấy nhau.

Bác có gốc rễ chắc rồi, thì ra còn lăn tăn.
Chứ làm 2, 3 tháng, 2, 3 năm, ra đầy, mà lúc vào cũng phải con cháu, và nọ kia đấy, kể cả chỗ thu nhập không hề yếu..

BMV_HN

Xe điện
Cụ làm em càng thêm quyết tâm, hết dịch là em cũng triển thôi :) Giàu có số mà cụ nhỉ :)
Cụ cứ yên tâm. Cứ mua quyển lịch có các câu danh ngôn: Chuẩn bị làm điều gì đọc các câu trong đó sẽ có hướng dẫn để làm nếu cụ tin tưởng có tổ tiên mách bảo phù hộ.
Em khi chuẩn bị nghỉ vẫn còn lăn tăn: xé tờ lịch thấy ghi: Không có gì cũ hơn thành công của ngày hôm qua. Thế là quết tâm làm
Có lần lăn tăn tiếc việc không được : thì thấy thấy tờ lịch vợ xé để trên bàn có câu: Không được chưa chắc đã là họa, được chưa hẳn đã là phúc...
kiểu thế. Luôn có sự mách bảo theo một cách nào đó nếu tâm mình muốn làm việc lợi lạc
Các cụ nhà mình có câu: Đại phú do thiên tiểu phú do cần. Nếu mình không có số giầu tự làm việc chăm chỉ uy tín chắc chắn sẽ vẫn đạt tiểu phú.

superPDP

Xe điện
100 tr quy đổi sang đôla chỉ khoảng 4k thôi, trung bình 1 gia đình trung lưu ở HN hay SG mà 1k/tháng/người thì cũng bình thường thôi, có thể các cụ ngạc nhiên nhưng với dân thành thị thì em không ngạc nhiên với con số này. Chưa kể các cụ còn phải tích lũy mua xe cộ, nhà cửa, cổ phiếu hay tài sản # này nọ. Thêm các khoản lo cho bảo hiểm sức khỏe, chăm sóc nội ngoại hay ốm đau bất thường, du lịch đây đó, ăn uống ngon thỉnh thoảng thì có lẽ....thiếu ạ.
Trung lưu ở VN chiếm bao nhiêu % rồi cụ :O. Dân thành thị quanh em số tiêu đc 100 củ tháng là có nhưng cũng ko phổ cập đến mức như cụ gọi là thiếu =))

BMV_HN

Xe điện
Chỉnh sửa cuối:

Bigcat

Xe tải
Trung lưu ở VN chiếm bao nhiêu % rồi cụ :O. Dân thành thị quanh em số tiêu đc 100 củ tháng là có nhưng cũng ko phổ cập đến mức như cụ gọi là thiếu =))
Làm doanh nghiệp NN đâu phải lúc nào cũng lãnh 100tr/tháng đâu, có năm này, năm nọ. Tiêu đây có phải chỉ cho vào mồm đâu mà kêu nhiều hay ít. Do nhu cầu mỗi gia đình thôi cụ. Gắt thế...

landaumuaxe

Xe điện
đọc tâm sự các cụ, e cũng thích, mà em thì đang làm cổ phần, thu nhập cũng đủ sống mức trung bình, mọi cái đều đều, nhưng buồn nhất là đi làm mất thời gian nhiều, ít có ngày nghỉ đi chơi cùng gia đình, nên tiền k tiêu mấy, vợ thì tuyệt vời rồi, vì vợ e k phải ng ham tiền, có bn tiêu bấy nhiêu , chưa gây áp lực bao giờ, chỉ là e suy nghĩ, lo sợ tuổi 4x rồi nghỉ thì làm gì, làm gì có tiền đều đều hàng tháng, trong khi tích lũy thì chưa đủ, mà con thì còn quá nhỏ, thằng út mới 19 tháng, đang tập nói cha mẹ, nghĩ đến nó nhỏ thế, mà m thu nhập lại k ổn định nếu ra ngoài thì căng, nên nhiều lúc cứ dặn lòng cố vài năm nữa, vài năm nữa, thế mà cũng 13 năm rồi, vừa ngồi với ku em, nó vào sau e 1 năm, cũng viết đơn nghỉ, nhà 2vc trẻ hơn, vợ cũng việc bấp bênh, mà vẫn nghỉ, quan điểm sống chỉ cần đủ ăn, có thời gian đi chơi là ok, không cần giàu quá, em thấy cũng đúng, nhưng nghĩ nhà e con nhỏ, tiền học hàng tháng chưa free nên lại rét, thôi thì lại về làm việc, cố gắng lấy 10 năm nữa, hoặc tròn 50 rồi tính

quy la tien

Xe điện
Làm doanh nghiệp NN đâu phải lúc nào cũng lãnh 100tr/tháng đâu, có năm này, năm nọ. Tiêu đây có phải chỉ cho vào mồm đâu mà kêu nhiều hay ít. Do nhu cầu mỗi gia đình thôi cụ. Gắt thế...
Còm của cụ có nói ...TIÊU ÍT NHẤT 100 CỦ thì anh em nhà quê chúng iem mí lăn tăn,mí nói!

cao thanh hà

Xe tải
Cũng tham gia vào một CQ NN được Hơn chục năm công tác. Phụ cấp cũng được hưởng 0.5. Trước khi nghỉ mất mấy hôm không ngủ được. Đến bây giờ tự cảm nhận là ổn. Đi đúng hướng mình đã trọn.

omerta77

Xe điện
Trưởng Phòng Tập đoàn lớn mà lương Net có nhõn 50tr/tháng thì cũng nên nghỉ ra ngoài cho đỡ tâm tư nếu cụ...U50. Cụ nuôi 1 vợ + 2 con ở thành phố lớn tiêu tháng ít nhất cũng 100 tr rồi, lấy đâu ra tích lũy cho tuổi già sắp đến.
100 tr quy đổi sang đôla chỉ khoảng 4k thôi, trung bình 1 gia đình trung lưu ở HN hay SG mà 1k/tháng/người thì cũng bình thường thôi, có thể các cụ ngạc nhiên nhưng với dân thành thị thì em không ngạc nhiên với con số này. Chưa kể các cụ còn phải tích lũy mua xe cộ, nhà cửa, cổ phiếu hay tài sản # này nọ. Thêm các khoản lo cho bảo hiểm sức khỏe, chăm sóc nội ngoại hay ốm đau bất thường, du lịch đây đó, ăn uống ngon thỉnh thoảng thì có lẽ....thiếu ạ.
Cụ cho e hỏi thu nhập hiện nay của cụ bao nhiêu và gia đình cụ chi tiêu bao nhiêu 1 tháng??

Ga Leo Cay

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cứ yên tâm. Cứ mua quyển lịch có các câu danh ngôn: Chuẩn bị làm điều gì đọc các câu trong đó sẽ có hướng dẫn để làm nếu cụ tin tưởng có tổ tiên mách bảo phù hộ.
Em khi chuẩn bị nghỉ vẫn còn lăn tăn: xé tờ lịch thấy ghi: Không có gì cũ hơn thành công của ngày hôm qua. Thế là quết tâm làm
Có lần lăn tăn tiếc việc không được : thì thấy thấy tờ lịch vợ xé để trên bàn có câu: Không được chưa chắc đã là họa, được chưa hẳn đã là phúc...
kiểu thế. Luôn có sự mách bảo theo một cách nào đó nếu tâm mình muốn làm việc lợi lạc
Các cụ nhà mình có câu: Đại phú do thiên tiểu phú do cần. Nếu mình không có số giầu tự làm việc chăm chỉ uy tín chắc chắn sẽ vẫn đạt tiểu phú.
Đêm khuya đọc còm cụ hay quá. Mời cụ ly vodka cho ấm bụng. Đúng là chăm chỉ làm ăn và có đầu óc thì không thể nghèo được. Tiền tỷ bây giờ nói thì to chứ vợ chồng chịu khó không cờ bạc bóng bánh thì cũng chẳng mấy.

Nhâm Dần

[Tịch thu bằng lái]
Làm ở đâu, làm gì rồi cũng đến lúc quay vào nhà đất.
Trừ những bác chuyên về bds, còn thì vào nhà đất xong thì coi như hưu
Hưu cao hay thấp từng người tự vẽ ra và tự chấp nhận cho mình lúc đó rồi

pooka

Xe container
Trưởng Phòng Tập đoàn lớn mà lương Net có nhõn 50tr/tháng thì cũng nên nghỉ ra ngoài cho đỡ tâm tư nếu cụ...U50. Cụ nuôi 1 vợ + 2 con ở thành phố lớn tiêu tháng ít nhất cũng 100 tr rồi, lấy đâu ra tích lũy cho tuổi già sắp đến.
So với mặt bằng chung XH thì thu nhập 50 củ / tháng là trên mức trung bình một chút rồi cụ. Còn số người thu nhập 100 củ/ tháng thì không nhiều đâu.

pooka

Xe container
Đêm khuya đọc còm cụ hay quá. Mời cụ ly vodka cho ấm bụng. Đúng là chăm chỉ làm ăn và có đầu óc thì không thể nghèo được. Tiền tỷ bây giờ nói thì to chứ vợ chồng chịu khó không cờ bạc bóng bánh thì cũng chẳng mấy.
1 tỉ bây giờ không chắc mua nổi mảnh đất ngoại thành mà.

C0c0

Xe tải
So với mặt bằng chung XH thì thu nhập 50 củ / tháng là trên mức trung bình một chút rồi cụ. Còn số người thu nhập 100 củ/ tháng thì không nhiều đâu.
Việt Nam đã thu nhập cao thế này sao cụ?