[Funland] Nghỉ việc Nhà nước, 1 năm nhìn lại

Huongchimai

Xe buýt
Hãy làm công việc mình yêu thích quan điểm của em là vậy,

Trieu Man co nuong

[Tịch thu bằng lái]
Vậy là cái thớt này cũng được 3 năm rồi. Cũng là 3 năm em rời nhà nước. Sướng

Mangcau1911

Xe máy
Cụ có mấy bé rồi 😂
E bé thứ 2 rồi. Đợt này chuyển xong chắc thôi.
Vừa sáng nay sếp lại alo hỏi có suy nghĩ lại không nữa. Cảm giác vẫn hơi tiếc nuối tẹo.

Nhân đây có cụ nào nghỉ bank không lập hội cái nào

Được gửi từ iPhone - Otofun

Yingyong

Xe máy
Trong đây có cụ nào nghỉ NN xong bị yêu cầu đền bù ko ạ. Có cụ nào có kinh nghiệm gì chia sẻ e chút. Cơ bản e đi DH về xong được phân công công việc ko đúng chuyên môn bí bách quá nên e xin nghỉ. Cũng dứt gánh hơn chục năm CC.

Được gửi từ iPhone Xs Max - Otofun

TrDuc

Đi bộ
Em cũng đứng giữa ngã ba đường, làm tiếp thì đang cảm thấy mệt mỏi, nghỉ thì bơ vơ. Theo dõi thớt này lấy động lực vậy 😁

BMW R60

Xe tăng
Em cũng đứng giữa ngã ba đường, làm tiếp thì đang cảm thấy mệt mỏi, nghỉ thì bơ vơ. Theo dõi thớt này lấy động lực vậy 😁
Em cũng đang giống cụ. Nhưng em không làm nhà nước mà em làm DN tư nhân. Công việc của em mệt mỏi, stress, đi làm không cong niềm vui nữa. Muốn nghỉ luôn. Mà giờ ngoài 40 rồi. Nghỉ thì chưa có định hướng là sẽ làm gì. Mà không nghỉ thì kéo dài mãi sẽ không ổn. Em cũng đang ngã 3 đường đây. Haiz!

cuong.kts

Xe máy
20 năm nay, năm nào e cũng trăn chở như cụ mà vẫn chưa thoát được. Đã thế e lại làm chỗ khỉ ho cò gáy chẳng có vị trí, chẳng có xiền, quan hệ thì càng không. Ko hiểu sao e vẫn tồn tại được L-)

HoaMaudon

Xe tăng
Các Cụ Mợ chia sẻ trong topic này là đã ra ngoài, có thể chia sẻ tiếp là 3 năm qua, các Cụ Mợ đã phát triển như thế nào được không ạ? 3 năm dịch dã để làm lại, làm mới quả thực không dễ dàng ạ

Trieu Man co nuong

[Tịch thu bằng lái]
Các Cụ Mợ chia sẻ trong topic này là đã ra ngoài, có thể chia sẻ tiếp là 3 năm qua, các Cụ Mợ đã phát triển như thế nào được không ạ? 3 năm dịch dã để làm lại, làm mới quả thực không dễ dàng ạ
3 năm từ số vốn 70tr đồng nhờ lĩnh trợ cấp thất nghiệp và trợ cấp thôi việc đã lên thành con số 4-5 tỉ lưu động. Tháng đều đều 70 củ, 3 năm tổng 2.4 tỉ. Tổng 3 năm kiếm được khoảng 7-8 tỉ

minhnguy

Xe hơi
3 năm từ số vốn 70tr đồng nhờ lĩnh trợ cấp thất nghiệp và trợ cấp thôi việc đã lên thành con số 4-5 tỉ lưu động. Tháng đều đều 70 củ, 3 năm tổng 2.4 tỉ. Tổng 3 năm kiếm được khoảng 7-8 tỉ
Nếu cụ gặp may thì xin chúc mừng cụ. Nhưng em nói thật các cụ trong này đừng tưởng ai ra ngoài cũng ngon như 1-2 cụ trong này. Các cụ ấy là có sẵn quan hệ, năng lực, mối lái rõ ràng rồi nên nhảy ra cái là ok luôn. Có khi trước khi nghỉ các cụ ấy đã có mối làm ăn rồi, nghỉ chỉ là để tập trung 100% phát triển tiếp thôi.
Như em đến tầm 3x đời cuối cũng chán công việc hiện tại thế là nghỉ, nghỉ xong khá hụt hẫng vì chưa xác định được cừa làm gì để duy trì chi tiêu gia đình, thế là đành tặc lưỡi quay về đi làm thuê. Cái máng mới còn lởm hơn cái máng cũ.

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Nếu cụ gặp may thì xin chúc mừng cụ. Nhưng em nói thật các cụ trong này đừng tưởng ai ra ngoài cũng ngon như 1-2 cụ trong này. Các cụ ấy là có sẵn quan hệ, năng lực, mối lái rõ ràng rồi nên nhảy ra cái là ok luôn. Có khi trước khi nghỉ các cụ ấy đã có mối làm ăn rồi, nghỉ chỉ là để tập trung 100% phát triển tiếp thôi.
Như em đến tầm 3x đời cuối cũng chán công việc hiện tại thế là nghỉ, nghỉ xong khá hụt hẫng vì chưa xác định được cừa làm gì để duy trì chi tiêu gia đình, thế là đành tặc lưỡi quay về đi làm thuê. Cái máng mới còn lởm hơn cái máng cũ.
Đa số là như này, nếu chưa có gia đình thì nhảy cũng được.

HoaMaudon

Xe tăng
Tuyệt vời, Mợ đã có 1 thành công không thể tuyệt vời hơn 🌹🌹🌹
Mợ có thể chia sẻ thêm thông tin không ạ?

Yingyong

Xe máy
Thực ra công việc của e k có vấn đề gì lớn ạ. Quan hệ với đồng nghiệp thì lại rất tốt. Nhưng e chỉ thấy k có gì đột phá trong chục năm qua. Chủ yếu là khá bí bách vì công việc k quá đúng chuyên môn (nhưng cũng k lệch quá :D) cũng k quá đam mê cv :D. Mà giờ bảo e nghỉ ra ngoài thì cũng k ai ủng hộ và thực sự em cũng k tự tin cơ :D
cụ như vậy được gọi là thuận đấy chứ.

Được gửi từ - Otofun

BMW R60

Xe tăng
Định rót cho cụ mấy chén nữa mà không được! Cụ chia sẽ rất thực tế. Em ngoài bốn chục. Cũng đã, đang chán cảnh làm thuê. Tính nghỉ để làm cái gì đấy mà chưa có định hướng, đường đi rõ ràng và vốn thì quá ít. Nên vẫn còn đang chưa dám quyết định. Mà không nghỉ thì không có thời gian để nghiên cứu, tìm hiểu... Đi làm thì chán nản, áp lực... Rồi ngày tháng qua đi đến lúc nào 50 không hay. Lúc đấy thì còn mần ăn gì nữa. Suy nghĩ quá!

minhnguy

Xe hơi
Định rót cho cụ mấy chén nữa mà không được! Cụ chia sẽ rất thực tế. Em ngoài bốn chục. Cũng đã, đang chán cảnh làm thuê. Tính nghỉ để làm cái gì đấy mà chưa có định hướng, đường đi rõ ràng và vốn thì quá ít. Nên vẫn còn đang chưa dám quyết định. Mà không nghỉ thì không có thời gian để nghiên cứu, tìm hiểu... Đi làm thì chán nản, áp lực... Rồi ngày tháng qua đi đến lúc nào 50 không hay. Lúc đấy thì còn mần ăn gì nữa. Suy nghĩ quá!
Mỗi người 1 số phận, 1 khả năng cụ ạ. Đừng nhìn thiên hạ hay những gì hào nhoáng trên mạng, tất nhiên ai cũng có quyền mong muốn 1 cuộc sống tốt đẹp hơn nhưng em muốn nói để các cụ trên topic này tỉnh táo. Biết đủ cũng là hạnh phúc đấy cụ, nhiều ông chủ suốt ngày phải lo cho cả doanh nghiệp chưa chắc đã happy hơn các cụ đi làm thuê đâu.

prado2012

Xe điện
Em cũng đang giống cụ. Nhưng em không làm nhà nước mà em làm DN tư nhân. Công việc của em mệt mỏi, stress, đi làm không cong niềm vui nữa. Muốn nghỉ luôn. Mà giờ ngoài 40 rồi. Nghỉ thì chưa có định hướng là sẽ làm gì. Mà không nghỉ thì kéo dài mãi sẽ không ổn. Em cũng đang ngã 3 đường đây. Haiz!
Câu chuyện của cụ là của đại đa số chúng ta mà bọn lông nó gọi là mid life crisis. Đứng trước ngã rẽ cuộc đời, băn khoăn nên thay đổi không. Em tặng cụ một câu: you can only change when the pain of change is less than the pain of staying the same. Đa số chúng ta dù chán ghét và ngập ngừng trước thay đổi sẽ chỉ thay đổi khi nỗi đau của việc thay đổi ít hơn nỗi đau khi vẫn đứng yên, bởi sự đứng yên phần nhiều là an toàn.

HoaMaudon

Xe tăng
Cụ rất thật ạ, và cuộc sống đúng là như Cụ nói ạ

Em gái em, từ 1 single mom làm 1 cái nail spa nhỏ ngoại thành, từ 2017 bắt đầu kinh doanh, và hiện nay vợ chồng em ấy (vợ chồng quen nhau trong kinh doanh, đều tự thân đi buôn) đã có tài sản trăm tỷ, doanh nghiệp đã xuất hàng đi nhiều nước, hai VC đã tháp tùng lãnh đạo cấp Bộ đi nước ngoài ...
Thế nên em hoàn toàn tin Mợ chia sẻ là thực
Mong mợ cho thêm thông tin cụ thể, cũng có khi là cơ hội giúp cho các Cụ mợ trung niên như em

Em cảm ơn Mợ