[Funland] Nghi phạm Indonesia trong nghi án Kim Jong-nam được phóng thích

Vớ vẩn thôi

Xe điện
Nghĩ cảnh 1 người phụ nữ 1 mình tù tội ở nước ngoài,em k dám nghĩ tiếp. Là em em ko vượt qua được :(
Btw poor her
Thế thì Mợ cứ ở nhà với Bố Mẹ chờ một ngày đẹp giời có một giai đẹp túi đầy kim ngân tài vật , cao to như tài tử ôm một bó hoa hồng to tiến vào thỏ thẻ : Em êi , làm vợ anh nhé ?

Kodo autodoor

[Tịch thu bằng lái]
Vn nên can thiệp thả hàng trăm người Việt bị bắt vì ăn cắp, nhập cư trái phép, buôn lậu nhan nhản khắp thế giới nhỉ?

Nhớ thời Minh Béo nhờ ĐSQ giúp tìm luật sư, các con giời - cậu giời đồng loạt gào lên +sản vô liêm sỉ, định tháo khoán cho một đứa ấu dâm.

Cái trò can thiệp để thả tội phạm nuớc mình chỉ áp dụng cho các canh bạc chính trị hoặc trò nước lớn ra oai nước nhỏ.

Thực chất vụ này Hương chỉ là con chốt thí cho Malay làm rối nước. Diễn lộ liễu ngay từ khi các nghi can Triều Tiên được thả sạch, còn H kg hề hấn gì dù dính đến chất kịch độc Vx. Bắt ai, thả ai đều có kịch bản cả.
Vậy mới thấy cái vị thế của VN là như thế nào?
Thế mà dám lừa là sánh vai cùng các cường quốc 5 châu, rồi mới đây là Đã bao giờ được như thế này chưa?

hunggal

Xe tăng
Hãy xem Indo nó đã làm gì và Việt Nam đã làm gì:

"Tuy nhiên, dẫn thông tin từ chính phủ Indonesia cho biết việc cô Siti Aisyah được thả là kết quả của quá trình vận động cấp cao liên tục giữa Indonesia với Malaysia"
Bạn Indo kia tình huống nó khác bạn Hương nhé. Tôi thấy chính phủ Việt Nam làm thế là đủ. Hỗ trợ lãnh sự, tìm luật sư, yêu cầu tòa xử công bằng. Nếu em Hương có tội thì phải chịu tội. Không lẽ cứ người Việt nào bị bắt chính phủ cũng phải vận động cấp cao liên tục để đòi thả à?

nemesisgau

Xe buýt
Vụ này ngay từ đầu em đã thấy có mùi rồi. Anh zai nằm nhe răng ở đấy chả lấy gì khẳng định nổi là Kim Jong Nam - ơ kìa, gia đình anh ấy có xác nhận đâu. Đám to tướng ấy lắm chuyện lắm. Nhưng MỌI BÁO phương Tây đều khẳng định trước khi phía Malaysia có kết luận chính thức đó là Kim Jong Nam.
Thứ hai, tới giờ phía Malaysia vẫn chưa đưa ra được kết luận chính xác chất độc gì và cơ chế hoạt động thế nào. Công tố Mã bảo chất độc quân sự thì đám luật sư nó cười lăn ra đất, mà chắc các vị chuyên gia chất độc quân sự toàn cầu cũng té cả ghế vì mức độ đơn giản khi triển khai và khả năng kiểm soát đối tượng dính chất độc. Em Hương lẫn em gái Indo dùng tay trộn mà không nhe răng cũng quả là kì tích trong lịch sử chất độc quân sự. Tới nay phía Mã vẫn loanh quanh kiểu úp sọt.
Thứ ba, về phần Việt Nam, em thấy có 1 chi tiết đáng lưu ý. Đó là luật sư của em Hương này lần mò ra được những người Việt đang ở VN trước đây được mời "chơi" nhưng lại không tham gia, cũng như clip cắt từ video giám sát sân bay về việc em Hương này chơi thử ở Nội Bài. Việc dò tìm và copy clip em e là không dễ nếu không có gì đó đâu.
Cuối cùng, nghi phạm "người Triều Tiên" cũng chả có gì chứng minh là người Triều. Hê hê, nghi là một chuyện, chứng minh là chuyện khác. Mà ra tòa không chơi bài nghi, án tại hồ sơ, ít nhất ở Việt Nam còn không cho lập luận chụp mũ (thế nên có vụ mấy anh CA xã mới phải đi kiếm tạm con dao mua ở chợ thay cho chứng cứ, lởm quá nhưng cho thấy nói suông ko nghe được).
Và tèn ten, Malaysia thả em gái Indonesia một cách mập mờ, như chính cái vụ án này.

loibuivan0118

Xe tải
Đội lên kịch bản đúng là thầy của thầy. Mượn đao giết người, kế thứ 3 trong 36 kế binh pháp Tôn Tử.

Su Đình

Xe tăng
Ngu thì chết, em rất ghét mấy bọn chơi khăm rồi quay clip.
Em giống cụ. Rất ghét bọn chơi khăm quay clip, bên nước ngoài thoáng hơn mà đã thấy ghét, mấy thằng đú ở VN nhìn ngứa cả mắt.

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
"Tuy nhiên, dẫn thông tin từ chính phủ Indonesia cho biết việc cô Siti Aisyah được thả là kết quả của quá trình vận động cấp cao liên tục giữa Indonesia với Malaysia"
Theo ngu ý của em thì giờ bọn Malai nó cũng ko quá cần buộc tội Siti và em Hương nhà mình nữa, chỉ cần VN làm đúng như trên thì chắc nó cũng sẽ thả, chắc đúng như cụ nói, nhà mình đã "làm hết sức" bằng cách "thuê LS cho em Hương" ... chán chả buồn nói!
Anh muốn nhà nước mình phải làm gì? Bỏ tiền ra thuê luật sư cho cô Hương hay gây sức ép với Mã trả người?
Vấn đề ko phải cá nhân bạn Hương kia mà trách nhiệm bảo vệ công dân của mỗi quốc gia. Ví dụ Việt kiều quốc tịch Úc khi phạm tội kể cả buôn ma túy ở nước ngoài đối diện án tử nhà nước họ vẫn can thiệp đến chính sách ngoại giao cuối cùng để cứu.
Khi mọi chứng cứ đều chống lại cô ấy, không có chuyện ngoại giao của Việt Nam có thể bất chấp tất cả, trường hợp cô ấy dại dột, xét đến tận cùng thì ai cũng phải chịu trách nhiệm về hành vi của mình, không thể đổ lỗi cho ai khác được, mạng người chứ có phải chuyện chơi đâu.
Cụ nên xem lại đi, GG không mất phí đâu.

Về luật sư "Liên đoàn Luật sư Việt Nam và Đại sứ quán Việt Nam tại Malaysia đã hỗ trợ gia đình Đoàn Thị Hương thuê hai luật sư Hisyam Teh Poh Teik và Naran Singh (hai luật sư hàng đầu của Malaysia); bốn luật sư cộng sự Malaysia cùng với ba luật sư Việt Nam có kinh nghiệm đã và đang hỗ trợ hai luật sư trên trong việc chuẩn bị bào chữa cho Đoàn Thị Hương tại các phiên tòa sắp tới." (Theo ông Bùi Quốc Thành, phó ********** Cục lãnh sự VN)

Về Chính phủ:
- "Phó *********, ********* Ngoại giao Phạm Bình Minh đề nghị Malaysia xét xử công dân Đoàn Thị Hương công bằng và đảm bảo quyền lợi chính đáng cho công dân này." (Hội nghị BT ngoại giao ASEAN 2018)

- Nhiều tiếp xúc lãnh sự, hỗ trợ pháp lý... dẫn ra quá dài.
Trường hợp giả định:
Tin nhanh trên vnexpress: một công dân Việt Nam đang du lịch tại Kualalumper bị tấn công bằng chất độc tại ga tầu điện ngầm. Toàn bộ hành vi của kẻ thủ ác đã được Camera ghi lại và cảnh sát đã truy lùng và bắt được nghi phạm 5h sau đó.
Kẻ thủ ác là công dân Philippin, toà án Malay đã tuyên bố trả tự do cho nghi phạm sau khi Bộ ngoại giao Philipin lên tiếng và can thiệp, gây áp lực với toà án Malay.

Các ofer nghĩ sao? Nếu giả định trên là sự thực???
Tổng thống Indonesia Jokowi, đã gặp Th tướng Malaysia Mahathir hồi tháng 7 năm ngoái để trao đổi về vụ án của Siti, và sau đó còn gặp ông Mahathir một lần nữa, cùng với Tổng chưởng lý Malaysia Tommy Thomas và cảnh sát trưởng của nước này.
Vụ việc của Siti được đưa ra trong tất cả các "cuộc họp song phương Indonesia - Malaysia, ở cả cấp Tổng thống, phó Tổng thống và tại các cuộc gặp thường xuyên giữa Ngoại trưởng 2 nước cùng các B trưởng khác với người đồng cấp phía Malaysia.
Thư chấp thuận phóng thích Siti được Tổng chưởng lý Malaysia đích thân ký vào ngày 8/3. Theo đó, quyết định hủy bỏ cáo buộc nhằm vào Siti được đưa ra sau khi cân nhắc "mối quan hệ tốt đẹp giữa hai nước".
Sáng này e cũng có nghe qua bản tin ngắn trên đài truyền hình Nhật Bản.
Bạn PV Nhật bình luận thẳng: việc thả tự do nghi phạm Indo là kết quả của quá trình vận động ngoại giao giữa Indo và Malay, là Phán quyết mang tính chính trị.
Đến phần nghi phạm VN thì PV Nhật hoàn toàn ko nói gì, chỉ nói 14/3 này sẽ ra tòa.
P/S: Kể cả e Hương này thật sự vô tội thì cửa của em cũng hẹp rồi. Mã cần 1 câu trả lời cho TT nếu TT đòi hoặc ko đòi trả lời thì cũng phải tránh Chí phèo ăn vạ sau này

Civic to Merc.

Xe container
Bọn Mã đang tự bốc mức trát mặt chúng nó thôi. Có 2 nghi phạm vai trò tương đương mà thả 1, giữ 1 thì ko thể hiện điều j ngoài chuyện công lý là trò đùa.

Lemica

Xe tăng
Vụ này chỉ có Kim Jong Nam là thiệt thòi vì không có quốc gia nào đứng ra kiện giúp.

Thằng Mã nhân vụ này để trục lợi riêng. Phóng thích nghi phạm Indo không lý do để có lợi về mặt ngoại giao hoặc ưu đãi nào đó từ nước hàng xóm. Sau vụ này uy tín về pháp lý của Mã sẽ suy giảm nghiêm trọng. Đây là trò hề của người Mã.

Cái lão tổng thống của Indo cũng lợi dụng vụ việc để có lợi trong đợt tranh cử sắp tới. Lão ấy cũng vớ vẩn. Buổi họp song phương nào với mã cũng đem nữ nghi phạm ra đàm phán chứng tỏ lão ấy cũng chả tin gì sự công minh của luật pháp Mã.

Hai nghi phạm nữ thì ít hay nhiều đều phải chịu trách nhiệm về hành động của mình. Trực tiếp giết người mà mình không quen biết mà được phóng thích thì đâu là công bằng cho nạn nhân?

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Bạn PV Nhật bình luận thẳng: việc thả tự do nghi phạm Indo là kết quả của quá trình vận động ngoại giao giữa Indo và Malay, là Phán quyết mang tính chính trị.
Đến phần nghi phạm VN thì PV Nhật hoàn toàn ko nói gì, chỉ nói 14/3 này sẽ ra tòa.
P/S: Kể cả e Hương này thật sự vô tội thì cửa của em cũng hẹp rồi. Mã cần 1 câu trả lời cho TT nếu TT đòi hoặc ko đòi trả lời thì cũng phải tránh Chí phèo ăn vạ sau này
Mã mà trả tự do cho em Hương thì nó tự tay trét mứt vào nền tư pháp nó.

meotamthe

Xe cút kít
Cụ chắc không hiểu vận động ngoại giao thế nào nhỉ, mọi hoạt động giao tiếp ngoại giao để ra kết quả đều nằm trên cơ sở hơn thiệt, trên cơ sở mặc cả, đánh đổi, Indo và Malay có rất nhiều vấn đề có thể mặc cả, đánh đổi vì đặc thù giáp ranh của 2 nước này, cụ nên tìm hiểu rõ xem là họ đã mặc cả thế nào, điều kiện ra sao, tới lúc đó quay lại ngẫm xem Việt Nam có cái gì để mặc cả, đánh đổi với Malay. Nếu để phóng thích 1 người có liên quan đến án giết người ở nước ngoài mà Việt Nam phải chịu nhượng bộ về vấn đề gì đó với Malay, cụ thử nghĩ xem có bao nhiêu người đang chửi CP sao không tạo áp lực hay can thiệp giải cứu gì gì đó chấp nhận những nhượng bộ kia, hay là lúc đó lại nhảy lồng lên chửi nhượng bộ hèn nhát, bán nước, vv. Mà em thấy nhiều cụ trên này cứ kêu thượng tôn pháp luật, vậy tạo áp lực ngoại giao hoặc nhượng bộ gì gì đó để nghi can án giết người được trả tự do có phải là tư duy thượng tôn pháp luật ?

Mỗi người đều phải có trách nhiệm đối với hành vi của mình, không thể cứ bị bắt lại khóc lóc kiểu: em lỡ dính vào vụ giết người rồi Nhà nước hy sinh cái gì để cứu em !

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cụ chắc không hiểu vận động ngoại giao thế nào nhỉ, mọi hoạt động giao tiếp ngoại giao để ra kết quả đều nằm trên cơ sở hơn thiệt, trên cơ sở mặc cả, đánh đổi, Indo và Malay có rất nhiều vấn đề có thể mặc cả, đánh đổi vì đặc thù giáp ranh của 2 nước này, cụ nên tìm hiểu rõ xem là họ đã mặc cả thế nào, điều kiện ra sao, tới lúc đó quay lại ngẫm xem Việt Nam có cái gì để mặc cả, đánh đổi với Malay. Nếu để phóng thích 1 người có liên quan đến án giết người ở nước ngoài mà Việt Nam phải chịu nhượng bộ về vấn đề gì đó với Malay, cụ thử nghĩ xem có bao nhiêu người đang chửi CP sao không tạo áp lực hay can thiệp giải cứu gì gì đó chấp nhận những nhượng bộ kia, hay là lúc đó lại nhảy lồng lên chửi nhượng bộ hèn nhát, bán nước, vv. Mà em thấy nhiều cụ trên này cứ kêu thượng tôn pháp luật, vậy tạo áp lực ngoại giao hoặc nhượng bộ gì gì đó để nghi can án giết người được trả tự do có phải là tư duy thượng tôn pháp luật ?

Mỗi người đều phải có trách nhiệm đối với hành vi của mình, không thể cứ bị bắt lại khóc lóc kiểu: em lỡ dính vào vụ giết người rồi Nhà nước hy sinh cái gì để cứu em !
E cũng ko biết e có hiểu Vận động ngoại giao là gì không vì e vẫn nghĩ là e hiểu, ( mớ kiến thức hỗn độn cụ viết e biết từ hồi học cấp 3), còn cụ thì lại bảo là chắc e ko hiểu:))
Nhưng e chắc chắn 1 điều là cụ không hiểu cmt của e, dù cụ quote lại và viết rất dài:D
Nếu cụ còn chưa thông, vui lòng đọc lại cmt của e và suy nghĩ vài phút trước khi hạ phím:D
Đề phòng cụ vẫn ko hiểu, e xin trình bày ý của e: e chỉ nêu góc nhìn của ng Nhật: ( bạn PV Nhật chắc chả dám chém láo trên TV) về chuyện phóng thích nghi phạm Indo + nhận xét của e về tình cảnh của e Hương.

meotamthe

Xe cút kít
E cũng ko biết e có hiểu Vận động ngoại giao là gì không vì e vẫn nghĩ là e hiểu, ( mớ kiến thức hỗn độn cụ viết e biết từ hồi học cấp 3), còn cụ thì lại bảo là chắc e ko hiểu:))
Nhưng e chắc chắn 1 điều là cụ không hiểu cmt của e, dù cụ quote lại và viết rất dài:D
Nếu cụ còn chưa thông, vui lòng đọc lại cmt của e và suy nghĩ vài phút trước khi hạ phím:D
Đề phòng cụ vẫn ko hiểu, e xin trình bày ý của e: e chỉ nêu góc nhìn của ng Nhật: ( bạn PV Nhật chắc chả dám chém láo trên TV) về chuyện phóng thích nghi phạm Indo + nhận xét của e về tình cảnh của e Hương.

Em chỉ góp ý với cụ, ý tại ngôn ngoại, cụ viết vậy rồi cụ bảo không có ý đó, thì giải thích nhiều có ích gì ;))

Daiphong

Xe hơi
Hi vọng Đoàn Thị Hương cũng sớm được thả tự do