[Funland] Nghỉ hưu sớm ở tuổi 34. Xin ý kiến cccm?

cabin

Xe buýt
Chúc mừng cụ chủ trẻ tuổi mà đã tự chủ tài chính và làm được những điều mà phần lớn các cụ trên này dù gần lục tuần vẫn mong muốn. Như cụ chỉ là sống chậm lại thôi chứ chưa phải nghỉ hưu vì vẫn phải dùng trí tuệ để kiếm thu nhập, khác nhiều người làm công ăn lương là cụ làm chủ có khả năng chủ động kiểm soát thời gian và công việc của mình.
Nhiều cụ cũng sân si quá, lúc đầu cụ chủ chỉ chia sẻ cuộc sống hiện tại thôi chứ đâu có khoe khoang gì, tại các cụ cứ tò mò điều tra cụ chủ mới tiết lộ để cung cấp thông tin thôi :D.
Bản thân mình thì hơn cụ chủ nhiều tuổi nhưng không được bằng cụ chủ cả về vật chất lẫn thời gian, còn nhiều vướng bận quá, chỉ muốn chúc mừng cụ chủ, ngưỡng mộ và mong muốn sau này cũng được như cụ chủ thôi =D>

Vu Triet

Xe máy
Cụ chủ thớt là mơ ước của em :)))

PCX2018

Xe buýt
Em phục mợ nhà cụ , vì đồng ý chuyện cụ nghỉ hưu mà không ý kiến ý cò. Thuận vợ thuận chồng là điều tuyệt vời nhất.

Dancingwiththewind

Xe điện
Chỗ em làm, ai mà kinh tế tốt, đi làm với tâm thế khác hẳn không bị lo âu cau có như bọn em. Giờ làm sao để em không có tiền mà đi làm cứ như mình đang có rất nhiều tiền ấy nhỉ? Cứ dồn việc, báo cáo, thanh tra, kiểm toán... là em bị căng thẳng:-B

PCX2018

Xe buýt
Cuộc đời là của mỗi ng. Miễn cụ chủ cảm thấy hạnh phúc là được

alceste

Xe điện
Tầm năm 90 em đã đi cùng anh em lên nhà một ông ở trên Hoà Bình. Ông đó cho thuê cái nhà ở Hàng Đào rồi lên trên đó làm cái nhà sàn và ở một mình vì vợ con chỉ thỉnh thoảng mới lên... Toàn thuê người dân quanh đó làm nên nhà cửa vườn tược ao cá phải nói là cực thích.... Đến bữa ông ấy bắt con gà thịt rồi kéo lưới làm dăm con cá nướng trên bếp củi nhà sàn.... Ít thịt trâu treo gác bếp kéo xuống... Xong uống rượu rồi cuối cùng là húp bát canh rau vặt ngoài vườn. Ngồi trên nhà sàn nhìn xuống ao xung quay vườn cây mướt mải đúng là thần tiên cũng không bằng... Mà lúc đó ông ấy chỉ tầm hơn 40. Ngẫm lại đời lắm ông biết hưởng thụ thật.
Nó tùy góc nhìn từng người thôi. Chứ cuộc sống thế này, thì dân Sơn La, Điện Biên, Hòa Bình chắc chục nghìn người có, mà cảnh đảm bảo là đẹp hơn cảnh từ nhà sàn xuống Ao nhà cụ ý. Có điều bác ý thấy vui thấy tiên chứ như mình thấy bùn thúi ruột.

lta500

Xe buýt
Cụ chủ nghỉ hưu sớm thế thì theo em nên tranh cử chức trưởng thôn hay tổ trưởng dân phố. Có thời gian lo cho bà con nên cũng không có thời gian buồn đâu.

phucphat86

Xe hơi
Cụ ấy vẫn nói biết đủ là đủ như vậy cũng đủ hiểu là cụ ấy cảm thấy an lòng với những gì đang có rồi. Còn chuyện phấn đấu rồi làm việc không dừng nó tuỳ vào từng người vì như vậy xã hội mới phát triển đươc. 300tr/tháng nghe thì nhiều đổi sang tiền nước ngoài thì cũng tầm 15k USD/ tháng (180k/năm) là mức thu nhập cao nhưng không phải là hiếm trong môi trường làm việc quốc tế như bây giờ.
Tuy nhiên còn trẻ mà ko làm gì sẽ thấy đời vô nghĩa và buồn chán như cụ ấy nói là đôi lúc thấy vậy, với cá nhân em thì với hoàn cảnh như vậy nên rèn luyện sức khoẻ và tìm những gì mình mong muốn làm nhất dù có là kiếm ra tiền nhưng hãy phi lợi nhuận công việc đó đi để cống hiến cho đời và được làm điều mình đam mê. Muốn trồng cây trông hoa thì hay làm thật tốt nghiên cứu thật sâu về lĩnh vực đó, muốn đánh cờ thì hãy học đánh thật giỏi để dậy người khác cũng như tìm đối thủ để thử thách bản thân biết đâu sau này mình sẽ thành chuyên gia về lĩnh vực đó, khi người ta thoát khỏi vấn đề cơm áo gạo tiền thì tư duy người ta sẽ vô cùng bay bổng.

Idemitsu

Xe tăng
Đúng là mỗi người 1 mong muốn, mục tiêu. E mà kể cả lắm tiền đến đâu thì vẫn thích làm cái gì đó vì e thích mình có một doanh nghiệp của riêng mình. Thích việc tạo dựng giá trị và thay đổi cái gì đó lớn lao. Chưa kể giờ có đống nhân viên sai việc nọ việc kia quen rồi giờ bảo ở nhà để vợ sai thì cũng hơi chán :))

hungmic

Xe điện
E sn 1989. Năm nay 34t và đã nghỉ hưu được 2 năm. Sống bằng tiền cho thuê nhà và cổ đông của vài công ty nhỏ ( cty người nhà và ae bạn bè). Cuộc sống chỉ suốt ngày chu du đó đây và lúc ở nhà thì trồng cây nuôi cá. Đôi khi thấy cô đơn vì k có ai đi chơi cùng mình. ( e có 1 vợ và 1 con gái 3 tuổi)
E k giàu có hơn ai cũng k bần cùng. Nhưng quan điểm cá nhân e là sống cho mình cho xã hội. K lo cho con nhiều cũng như k vay bank và k có tiền gửi bank :)). E dùng hàng thương hiệu chứ k dùng hàng sa sỉ, xe cộ là phương tiện chứ k phải thứ để ra oai.
K biết trong này có cụ mợ nào như e k. Xin cùng nhau chia sẻ 1 chút ạ.
Các cụ trong đây cũng chỉ mong được như cụ :) ,

Vô đề

Xe máy
E sn 1989. Năm nay 34t và đã nghỉ hưu được 2 năm. Sống bằng tiền cho thuê nhà và cổ đông của vài công ty nhỏ ( cty người nhà và ae bạn bè). Cuộc sống chỉ suốt ngày chu du đó đây và lúc ở nhà thì trồng cây nuôi cá. Đôi khi thấy cô đơn vì k có ai đi chơi cùng mình. ( e có 1 vợ và 1 con gái 3 tuổi)
E k giàu có hơn ai cũng k bần cùng. Nhưng quan điểm cá nhân e là sống cho mình cho xã hội. K lo cho con nhiều cũng như k vay bank và k có tiền gửi bank :)). E dùng hàng thương hiệu chứ k dùng hàng sa sỉ, xe cộ là phương tiện chứ k phải thứ để ra oai.
Hai năm rồi cụ thấy cuộc sống thế nào, có thấy vui, hài lòng không? Nếu cụ thấy vui, ổn, thì thử hình dung 10 năm/ 20 năm nữa cụ muốn mình trở thành người như thế nào, các mục tiêu trong cuộc sống có gì thay đổi không? Nếu cụ vẫn thấy không có gì thay đổi thì cứ tiếp tục duy trì thôi.

thongoc2020

Xe hơi
cụ biết đủ là hạnh phúc rồi, tiền bạc vật ngoài thân, quan trọng gia đình vui vẻ và hài lòng với cuộc sống hiện tại là đc, chứ hưu hay đi làm ko quan trọng

victory_1980

Xe điện
Cụ chủ nghỉ hưu sớm thế thì theo em nên tranh cử chức trưởng thôn hay tổ trưởng dân phố. Có thời gian lo cho bà con nên cũng không có thời gian buồn đâu.
2 thớt 34t, một ông thì nghỉ hưu, 01 ông thì muốn sang CANADA, có khoảng 10ty.

dpl

Xe lăn
Em cố gắng về hưu đc như cụ :D

cưỡi chổi

Xe lăn
Em hơn cụ 4y, vì vài lý do cũng gần như nghỉ hưu từ đợt covid, chỉ tham gia rất ít vào công việc kd và làm cầm chừng vài thứ mình thích. Cảm giác sống chậm, già đi trong tâm hồn, lười và trì trệ. Nhưng có nhiều thời gian chăm lo gia đình con cái, enjoy nghệ thuật hoa lá cành, suy nghĩ vẩn vơ kiểu triết lý, hoài niệm quá khứ, đọc truyện tranh như hồi con nít, … và co thời gian đi chửi nhau cà khịa trên mạng nữa. Người đời gọi là rảnh háng. Tạm thời vẫn thấy ổn :))
Làm gì để được như vậy thì 2 cụ lại chẳng nói.
Chỉ biết ước 8->

Dung TOYOTA

Xe tăng
Sống bằng tiền cho thuê nhà và tiền cổ đông vài Cty..
Nếu nhà của cụ và tiền góp cty là do cụ làm ra thì quá tuyệt vời. Nghỉ hưu là đúng
còn nếu không thì e nghĩ chưa nên nghỉ hưu ạ

hoanptp

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
EM nghĩ cụ chủ thớt nên dành thời gian cho cộng đồng, nhất là cho thế hệ trẻ nơi cụ đang sinh sống, đơn cử như thành lập hội nhóm phát triển kinh tế gia đình, định hướng học tập cho các bạn trẻ nơi đây, với khả năng và kiến thức của cụ chủ em tin chắc cụ sẽ làm được.

• Vodka
Reactions: Qtv