[Funland] Nghỉ hưu sớm ở tuổi 34. Xin ý kiến cccm?

tung1311 .

Xe container
Hài mấy cụ ko tin tay trắng ko phạm pháp kiếm đc 100 tỏi :D em thấy bt mà, còn nói chi tiết về vấn đề thuế má, lách luật thì chắc ai cũng dính thôi.

Yeuaibaygio

Xe container
U40 với U34 nó khác nhau nhiều cụ nhé. Nếu thớt sn90 thì tối thiểu 2012 mới ra trường bdau từ con số 0.
Nhà đất hay bất cứ món j nếu ko được thừa kế cũng phải trích từ chính thu nhập của mình ra để mua. Lá mít trong rừng đâu mà thích mấy chục tỷ là có mấy chục tỷ.
Khổ quá, cụ không đọc kỹ còm em à:
1. Bạn em nó có nền tảng gia đình tốt. Ví dụ bố mẹ cũng có chút vị trí, được cho ăn học đầy đủ, được mua nhà ở HN từ lúc còn học ĐH. Sau đó nó tự làm ra tiền của nó từ lúc nó du học về, tầm 24-25 tuổi.
2. Bọn giàu và giỏi nó kín tiếng. Tức là như cụ thớt chỉ nói ra một phần nhỏ thôi (đấy là cho những gì cụ ấy kể trên đây là thật 100%).
Em kể những gì em biết về bạn em thôi. Tầm tuổi cụ thớt nó đã có thu nhập hàng tháng hơn cụ thớt vì giá trị đồng tiền 10 năm trước khác bây giờ. Chứ em không tranh luận trường hợp cụ thớt với cụ làm gì.

Yeuaibaygio

Xe container
Hài mấy cụ ko tin tay trắng ko phạm pháp kiếm đc 100 tỏi :D em thấy bt mà, còn nói chi tiết về vấn đề thuế má, lách luật thì chắc ai cũng dính thôi.
Lách được chắc ai cũng muốn lách tối đa. Như vợ chồng đứa bạn em kể trên, vợ nó tốt nghiệp loại giỏi Học viện tài chính, có kinh nghiệm làm kế toán trưởng doanh nghiệp, kinh nghiệm làm bank nên đủ khả năng kiểm soát món thuế má của cty chồng nó.

Trongxanh2022

Xe buýt
Em cũng tâm tư như cụ chủ thớt. Lăn tăn định nghỉ mấy lần nhưng thôi mà em cũng 4x rồi.

Xét cho cùng buồn lắm cụ ạ. Chắc cố đến 5x cho các cháu nó lớn hết thì nghỉ dần.

ducngoc_y

Xe tải
đành rằng nhiều người vẫn có thu nhập khi không phải lai động nhưng sống thế phí lắm em ạ. Nếu em ko có nhu cầu vật chất thì em cũng nên tìm một việc có ích đóng góp cho xã hội. Cuộc đời đâu chỉ là để tồn tại đâu

TorienT

Xe container
đành rằng nhiều người vẫn có thu nhập khi không phải lai động nhưng sống thế phí lắm em ạ. Nếu em ko có nhu cầu vật chất thì em cũng nên tìm một việc có ích đóng góp cho xã hội. Cuộc đời đâu chỉ là để tồn tại đâu
Cụ cho em hỏi thế nào là "sống phí" và "sống không phí" ạ

Khanhnho

Xe buýt
Cuộc sống muôn vẻ, mỗi người có một cách sống và tìm thấy ý nghĩa cuộc sống theo kiểu riêng. Cụ nên bớt bớt mấy cái khẩu hiệu rập khuôn sáo rỗng dạy đời lại, mở mắt xem bọn trẻ nó sống và làm việc ntn, cũng nhiều cái hay đấy.

ducngoc_y

Xe tải
Ví dụ mục đích "nằm ăn chờ chết" có tính là lý tưởng không ạ.
Nếu bạn sang Nhật sẽ thấy rất nhiều người già lái Taxi không phải là họ không đủ sống mà là họ làm việc để không bị coi là sống vô ích lúc đó mới hiểu mục đích là gì

badungc4

Xe tải
Ví dụ mục đích "nằm ăn chờ chết" có tính là lý tưởng không ạ.
Với cụ là nằm ăn chờ chết, với người khác nó là hưởng thụ cuộc sống thôi cụ, cụ nhìn vào thu nhập của người ta thì bảo ngta k làm gì, nhưng tiền vốn họ đầu tư để phát triển xã hội đó cụ. Nghĩ thoáng ra và đứng trên nhiều góc độ mà nhìn nhận vấn đề chứ

tomtomchát

Xe container
Cụ có vẻ có sở thích giống e. Nay e cũng vừa hoàn thành 2 tác phẩm gọi là đang học. Hi
h
Tác phẩm e ko bàn, nhưng e nghĩ tác giả nên đi làm :)) Viêc j đó cungc đc, tôt cho xh và tất nhiên, cho gđ mình.
Trên có cụ nói, nghỉ lâu sinh trì trệ, lười tư duy... tất yếu dẫn đến lạc hậu, lạc lõng...
XH hiện đại ngày nay, việc làm và môi trg công việc là thứ giúp con người cân bằng, nếu ko xét đến vđ kinh tế hay áp lực về thành quả.
Cụ ko nói rõ cv trước đây của cụ là gì. Tuy nhiên cách nghỉ của cụ ko phải nghỉ hưu. Hưu trí là khi con người đã cống hiến đủ (hết khả năng và mong muốn cống hiến tiếp), và nhận lại thành quả của việc cống hiến đó (lương hưu, bảo hiểm, phúc lợi xh khác...)
Kinh tế của cụ nó là nguồn lợi riêng, cụ tạo ra hoặc thừa kế, thừa hưởng, ko phải phúc lợi xã hội được hưởng do thành quả tích lũy trong quá trình cống hiến :D

Colza

Xe hơi
E sn 1989. Năm nay 34t và đã nghỉ hưu được 2 năm. Sống bằng tiền cho thuê nhà và cổ đông của vài công ty nhỏ ( cty người nhà và ae bạn bè). Cuộc sống chỉ suốt ngày chu du đó đây và lúc ở nhà thì trồng cây nuôi cá. Đôi khi thấy cô đơn vì k có ai đi chơi cùng mình. ( e có 1 vợ và 1 con gái 3 tuổi)
E k giàu có hơn ai cũng k bần cùng. Nhưng quan điểm cá nhân e là sống cho mình cho xã hội. K lo cho con nhiều cũng như k vay bank và k có tiền gửi bank :)). E dùng hàng thương hiệu chứ k dùng hàng sa sỉ, xe cộ là phương tiện chứ k phải thứ để ra oai.
K biết trong này có cụ mợ nào như e k. Xin cùng nhau chia sẻ 1 chút ạ.
Chúc mừng cụ. Tiền nong rủng rỉnh đầy túi là hạnh phúc rồi. Em mà trúng số em nghỉ ngay lập tức công việc em đang làm ấy chứ :D

wild nature

Xe điện
E sn 1989. Năm nay 34t và đã nghỉ hưu được 2 năm. Sống bằng tiền cho thuê nhà và cổ đông của vài công ty nhỏ ( cty người nhà và ae bạn bè). Cuộc sống chỉ suốt ngày chu du đó đây và lúc ở nhà thì trồng cây nuôi cá. Đôi khi thấy cô đơn vì k có ai đi chơi cùng mình. ( e có 1 vợ và 1 con gái 3 tuổi)
E k giàu có hơn ai cũng k bần cùng. Nhưng quan điểm cá nhân e là sống cho mình cho xã hội. K lo cho con nhiều cũng như k vay bank và k có tiền gửi bank :)). E dùng hàng thương hiệu chứ k dùng hàng sa sỉ, xe cộ là phương tiện chứ k phải thứ để ra oai.
K biết trong này có cụ mợ nào như e k. Xin cùng nhau chia sẻ 1 chút ạ.
Sống như cụ kể cũng buồn. Cảm giác người thừa của XH có bao giờ xuất hiện trong đầu cụ ko. Sống vô lo vô nghĩ e thấy vô nghĩa. Cô đơn thì chắc đúng rồi 😜
Nhất cụ! E gần 5 xọi mà giờ nghỉ ngày nào chết đói ngày ấy:((
E giống cụ. Nó là cái số. Ngừng làm là tèo. Đầu năm xem thầy TV cũng nói vậy

Batman

Xe điện
Cụ rảnh thế đến nhà em uống trà, em ngồi ngồi cả ngày chờ người đến uống trà mà ai cũng bận.
Em thì lại phải vác xe đi đánh cờ cho hết thời gian đây, chán quá, cụ có sang em đánh cờ không, trà em mời á.

tototata

Xe buýt
Em thì thấy được như cụ chủ thật tuyệt vời, nhiều người muốn không được. Như có cụ nói ở trên, khi sinh ra mỗi người một tính cách. Có người thích giao du hướng ngoại, đi như ngựa, ngồi ở nhà không chịu được (xưa các cụ chửi con: lúc nào nó cũng đi như c hó rá i ngoài đường) nhưng cũng có nhiều người huớng nội, ngại giao du (khi cần họ ngoại giao rất tốt nhưng do tính cách nên không thích tiếp xúc xã hội) hoặc chán chường với thói đời. Cơ bản cụ chủ không là gánh nặng cho gia đình, xã hội, sống đúng như bản thân, không hại ai đó hẳn là điều đáng mừng.

Jonykey

Xe tải
Cụ chủ thật đáng ngưỡng mộ, quan điểm sống thì mỗi người khác nhau, nhưng có tiền thì cũng nên hưởng thụ, xét cho cùng làm ra tiền cũng chỉ để phục vụ cuộc sống được tốt hơn.

Húp sụp sụp

Xe điện
Cụ có tiền nghỉ ngơi ăn tiêu cũng là giúp ích cho xh rồi!
Nếu ăn chơi tằng tằng tháng 100 củ thì 1 năm cụ cũng đóng góp cho ngân sách khoảng 100 củ, hơn rất nhiều ọp phơ roài
Có cụ nào cùng "cảnh ngộ" vào chia sẻ giúp cụ ấy tiêu tiền tốt hơn mau hơn chứ ọp pơ xoàng như em chỉ biết chúc mừng :)
P/s cụ đừng nghe xúi ra nước ngoài định cư nhé, cứ ở VN tiêu tiền giúp chúng em