Thảo luận Nghị định 116 ảnh hưởng tới xe Toyota ra sao

lapin

Xe container
1 phần e rất ủng hộ 116; vì ai cũng biết là rồi 1 loạt xe Toy có túi khí như không; VN xe giá trị thật nhưng mạng người còn giá trị hơn nhiều;
Đề nghị Toy k nhập về mấy xe lộn 2 vòng mà túi như không nữa; bên đăng kiểm phải thử kỹ cái túi khí xe Toy
Nôm na là lô nào cũng phải thử túi khí:))

Hien van

Xe tải
Cái này e thấy có tiền lệ từ lâu là gạch nhập khẩu. Cũng phải lấy mẫu đi kiểm tra. Thủ tục nhập, thời gian và chi phí nên khá nhiều. Có điều là giấy chứng nhận đó được dùng cho các lô sau trong suốt 1 năm.Còn ở đây bắt buộc phải lấy mỗi lô. Thì e thấy chắc chi phí phát sinh nên chắc khá nhiều.

formen

Xe lăn
CRV mới có kế hoạch ra mắt vào 13 tháng 11 và các lô xe này đều đã được thông quan từ lâu mà cụ, giống như Toyota cũng về lô Prado VX new và Hilux new trong tháng 11 này và cung cấp đến khách hàng bình thường.
Cái ảnh hưởng là những xe ở tháng 1 /2018 kia, như Fortuner diesel 2018, Wigo all new... và các xe Toyota nhập khác nói chung và tất cả xe nhập của các makers khác nói chung, thời điểm đó khác hoàn toàn cụ ạ. Nếu không có thông tư gì đó bổ sung thì những chiếc xe này, hay những chiếc Crv hay Civic tháng 1 sẽ bị đình đến khoảng Quý 3/2018. Nhanh nhất thì tháng 4. Một khoảng thời gian quá dài.
1. em sửa chính tả cụ ôm chút: tháng 3 chứ không phải quý 3 phải không cụ?

tháng 1 sẽ bị đình đến khoảng Quý 3/2018

2. Vậy em hiểu như sau có đúng không cụ:

2.1. nói riêng về crv của anh honda: anh ảnh chỉ có lô xe đầu tiên này nhập về và bán dần cho đến khi nhập được lô s
=> toy khi nhập tủn lô đầu tiên có số lượng xe bằng đúng 1 tháng bán hàng
anh honda cũng sẽ nhập lô đầu tiên bằng 1 tháng bán hàng crv trước khi giảm giá ~ 300 con max
và bây giờ anh ảnh phải bán dè trong khoảng 3 tháng cho đến khi có lô mới.
= > Các cụ sale tha hồ nói câu xe cực kỳ hiếm từ giờ đến hết tết âm => đồng nghĩa giá xe sẽ tăng theo độ hiếm hiểm.

* thay honda bằng các hãng khác cũng tương tự

2.2. nói chung về các xe nhập của các hãng khác: tình trạng diễn ra tương tự với những hãng, dòng xe có số lượng nhập xe đủ lớn để về theo lô lớn.

+ các xe có số lượng bán ít, còn để dành bán, hết thì bỏ thôi chứ nhập một lô về bán cả năm không hết, chi phí và ĐẶC BIỆT LÀ THỜI GIAN kiểm này nọ thì giá cao bán cho hổ.

kết luận:
Vậy doanh số bán xe của thị trường sẽ bị ảnh hưởng nghiêm trọng = > ai đó bị ảnh hưởng nghiêm trọng đến túi tiền sẽ không chịu để như vậy => điều chỉnh nghị định để không bị ảnh hưởng => huề.

vậy giá xe sẽ bị làm giá và xáo trộn từ giờ đến tết âm, sau đó sẽ bình thường trở lại.

Khá là lạ khi đòi hỏi Chứng nhận kiểu loại áp dụng cho xe của nước xuất khẩu cụ ạ.
Ví dụ: Thái Lan hiện đang chứng nhận xe họ tay lái nghịch, xe xuất sang Việt Nam là lái thuận, giờ đòi hỏi cái giấy chứng nhận kiểu loại đúng theo kiểu tay lái thuận ấy theo nghị định của Vn nó liên quan đến cả hệ thống luật và phải chờ thông qua, mà chưa chắc quốc hội họ bao giờ thông qua cho :D
lôgic của aeql nhà ta là: xe xuất sang vn được sản xuất riêng theo đặt hàng của các hãng ở ta, có truyền thống là cắt đủ mọi thứ, mà bên ta lại không có đủ đồ để kiểm xem có ngon không. Chi bằng bảo bên kia làm luôn cái giấy chứng nhận đúng kiểu, thế là bên này nếu không biết kiểm, kiểm sai, kiểm lỗi nếu mà vỡ ra thì có căn cứ bẩu: đấy bên kia nó kiểm rồi, nó gửi chứng nhận kiểu loại đúng rồi nhé. lỗi do thèng bên kia không phải bên mình. hehe. còn luật bên đó ntn bên ta biết đâu. các hãng tìm hiểu tự và kêu thôi.

cccm góp ý cho em với ợ.

OmegaO9

Xe container
@ cụ Formen: "1. em sửa chính tả cụ ôm chút: tháng 3 chứ không phải quý 3 phải không cụ?"
Cụ có tin được không, Quý III tức khoảng tháng 7 trở đi ấy cụ. Với quy định nhặt mỗi xe một chiếc để thử ==> cái này có thể bàn bạc với đăng kiểm ở ta, có thể rút ngắn thời gian.
Nhưng với Chứng nhận kiểu loại ==> coi như yêu cầu nước xuất sang ta ban hành dự luật mới ==> gần như không tưởng với doanh nghiệp nhỏ==> phải có tác động từ nhiều bên==> Cp nước xuất đồng ý....
Chứng nhận kiểu loại này thì ví dụ như xe từ Đức là đã có rồi và không mất thời gian cho vấn đề này nữa.

Chỉnh sửa cuối:

formen

Xe lăn
vâng, cảm ơn cụ ôm. khổ cả hãng xe nhập và ng mua . => đây là cái n định của hãng xe lắp ráp trong nc. hehe.

Pon_pot

Xe hơi
Khá là lạ khi đòi hỏi Chứng nhận kiểu loại áp dụng cho xe của nước xuất khẩu cụ ạ.
Ví dụ: Thái Lan hiện đang chứng nhận xe họ tay lái nghịch, xe xuất sang Việt Nam là lái thuận, giờ đòi hỏi cái giấy chứng nhận kiểu loại đúng theo kiểu tay lái thuận ấy theo nghị định của Vn nó liên quan đến cả hệ thống luật và phải chờ thông qua, mà chưa chắc quốc hội họ bao giờ thông qua cho :D
TOY VN sắp tới có kế hoạch gì ứng phó với quy định mới ko cụ?

OmegaO9

Xe container
TOY VN sắp tới có kế hoạch gì ứng phó với quy định mới ko cụ?
Không thể trở tay kịp cụ ạ, tất nhiên là Toyota họ sẽ kết hợp với Vama và các makers khác để có những kiến nghị với CP, sau đó là chờ đợi thôi,
song cái trước mắt là kế hoạch xe đầu năm sẽ bị tạm hoãn hết, và với cá nhân bán hàng như chúng em thì cái trước mắt sẽ phải xin lỗi và hoàn lại những khoản khách hàng đã ký chờ, và tất cả những xe nhập hiện dừng ký,,,rất tiếc cụ ạ.

formen

Xe lăn
Em hết r mời cụ ôm rồi, các tt của cụ rất rõ ràng và hữu ích.

formen

Xe lăn
Anh honda hẳn rất ân hận vụ bán tháo 1000 chiếc crv. Bây giờ k có xe bán. Mà bán tháo mất 100tr / c x 1000 bao tỷ cc nhỉ.

Vừa mất tiền vừa bị ăn chưởi.

Pon_pot

Xe hơi
Không thể trở tay kịp cụ ạ, tất nhiên là Toyota họ sẽ kết hợp với Vama và các makers khác để có những kiến nghị với CP, sau đó là chờ đợi thôi,
song cái trước mắt là kế hoạch xe đầu năm sẽ bị tạm hoãn hết, và với cá nhân bán hàng như chúng em thì cái trước mắt sẽ phải xin lỗi và hoàn lại những khoản khách hàng đã ký chờ, và tất cả những xe nhập hiện dừng ký,,,rất tiếc cụ ạ.
Chia
Rất tiếc, chia sẻ cùng cụ.

luckysevenx

Xe tải
Website
www.toyota-phapvan.net
Vụ 116 này đúng là cú đau với các hãng. Chỉ có cụ Hải với cụ Vin đã "nắm bắt" xu thế chuyển sang lắp ráp trong nước 100% kịp thời trước nghị định mới ra đời.

lapin

Xe container
Chạy xe lắp trong nước cũng đâu có sao? Vấn đề là ít mẫu mã và chậm update:P

cuncon

Xe điện
Vụ 116 này đúng là cú đau với các hãng. Chỉ có cụ Hải với cụ Vin đã "nắm bắt" xu thế chuyển sang lắp ráp trong nước 100% kịp thời trước nghị định mới ra đời.
a Hải a Vin đang dc cho là "tác giả" của 116; sắp tới mazda bị vu cho 1 đống phốt, dạo e thấy bài nêu phốt mazda ghê quá;

namdong

Xe máy
Cái trò mèo của cơm sườn chỉ áp dụng được với dân thôi, như mình đi làm cái bìa đất nó đòi them cái giấy chứng tử của ông ngoại, ông ngoại thì mất từ năm tám mấy rồi lấy đâu ra giấy nữa, nhưng mình vẫn xoay ra dc thì nó lại giở trò khác. Đẻ thêm giấy khó không lạ, mình chỉ thắc mắc là lỡ các nước kia nó đồng ý thì cs lại giở tiếp trò gì đây

Huanbql

Đi bộ
Xe demo, chạy thử, làm chương trình... mà cụ. Xe này sử dụng xong kế hoạch sẽ thanh lý nội bộ, nhưng kể cả CBNV trong nhà máy cũng khó mua được cụ ạ.
đang có kế hoạch mua altis G2018, cụ chủ inbox giá và thông số kỹ thuật giúp!

thanh040506

Xe trâu
Thực tế mà cụ, các bài báo, các nhà phân tích và các hãng cứ tung tin không có thay đổi gì thậm chí tăng giá, giảm cái này tăng cái kia bla.bla..để đòn vọt người mua. Nhưng 1 thực tế là các hãng đang giảm rất nhiều phá cả lệ truyền thống (ra bản mới tăng giá) tất cả cũng vì 1 lý do giảm giá là tất yếu.
Chuẩn rồi.

Nhon Nguyen

Xe đạp
bên box hònda vẫn nhận đặt crv 5+2 ầm ầm.

k lẽ anh honda lại có chiêu giỏi hơn anh toy để qua đc nghị định này ?

k lẽ anh toy bày chiêu này để dồn doanh số bán cuối năm kiểu khan hàng?

e hóng xem các hãng xoay sở ntn từ nay đến tết âm.
Sale của Toy đã hoàn tiền cọc Phò Tũn bản tự động máy dầu cho khách rồi nha cụ, còn Honda lo được thì hên xui vì em ko nghĩ Honda qua dc Toyota :))

formen

Xe lăn
Sale của Toy đã hoàn tiền cọc Phò Tũn bản tự động máy dầu cho khách rồi nha cụ, còn Honda lo được thì hên xui vì em ko nghĩ Honda qua dc Toyota :))
vâng theo cụ ôm ở trên thì chuẩn cụ ợ:

1. phò tủn at máy dầu và wigo hoãn ra mắt, về tiền.
đã hết phò tủn at 4x2 xăng, chỉ còn dầu, số sàn và xăng 4x4.
đợt hang ttếp theo chưa biết.

2. honda về được lô crv 5+2 đầu tiên k bít bao xe( e dự 300 xe). nên vẫn nhận đc cọc bán. lô tiếp giống a toy là k bít khi nào.

Nhon Nguyen

Xe đạp
vâng theo cụ ôm ở trên thì chuẩn cụ ợ:

1. phò tủn at máy dầu và wigo hoãn ra mắt, về tiền.
đã hết phò tủn at 4x2 xăng, chỉ còn dầu, số sàn và xăng 4x4.
đợt hang ttếp theo chưa biết.

2. honda về được lô crv 5+2 đầu tiên k bít bao xe( e dự 300 xe). nên vẫn nhận đc cọc bán. lô tiếp giống a toy là k bít khi nào.
Đúng rồi, theo qui tắc của sale thì khi KH có nhu cầu mua thì cứ hốt tiền cọc đã, còn giao xe thì ưu tiên KH nào thanh toán sớm, còn hết xe thì hoàn tiền xin lỗi thôi chứ làm sao được