[Funland] Nghề kiến trúc?

Binhan.4ever

Xe buýt
Thời 93 94 em cũng hâm mộ mấy anh kiến trúc với xây dựng lắm. Tóc dài, quần bò rách đạp xe cuốc đeo bị cói. Ngồi cafe Đinh bờ hồ nghe nhạc rock. Cũng ti toe học vẽ thầy Hào với thầy Bảo trần nhật duật (cụ nào từng học vẽ lứa này chắc biết). Cuối cùng nghiệm ra mình không có năng khiếu nên rẽ sang ngang. Giờ mấy ae quen biết theo nghề đều khá trở lên. Đặc biệt là phất từ thời 2007-2012. Giờ toàn tay to cả.

haisactigon

Xe tải
Các cụ đánh đồng hầu hết chủ nhà rồi. Người ta đã có ý thuê KTS chứng tỏ họ muốn công trình phải thật ổn. Nhiệm vụ của KTS đầu tiên phải bảo vệ được phương án của mình không 100% thì cũng phải 70%. Những tiểu tiết có thể chỉnh sửa. Nếu họ đưa ý kiến bất hợp lý thì phải giải thích được bất hợp lý chỗ nào. Một ông đã dám bỏ tiền ra thuê thiết kế thì cũng không đến mức bảo thủ cực đoan

TÔN

Xe container
E có thằng cu con đang lớp 7 thích vẽ vời, chắc tốn cả chục triệu hơn cho cái Lỗ store rồi.
Hỏi sau thích làm nghề j thì nó chắc như cua gạch: kiến trúc!

Tay nó khá khéo và quan sát tốt. E cho tham gia clb vẽ Kỷ Hiểu Lam, tuy nhiên từ vụ covid thì đamg off.

Nếu thi 3 môn Toán or Văn !+ Anh + Vẽ thì e thấy ko khó cho bạn ấy sau này vì nó học nhanh.

Cậu nhóc nhà thì cá tính, e thấy khó làm việc kiểu nhân viên văn phòng lắm. Vậy nếu thích và theo nghề kiến trúc đc thì cũng tốt, vì e thấy nghề này có vẻ tự do đc. Kiểu mở 1 văn phòng kiến trúc của riêng mình ấy.
E có cậu bạn học năm xưa có học đh kt và nay là gđ 1 cty xd có mã ny trên sàn. Nói chung khá thành công rồi.

Trên of có cụ nào từng học hay đang làm nghề ko cho e ít đánh giá trải nghiệm nghề nghiệp với.

Tks cccm!
Mới lớp 7,đến lúc thi đại học còn 5 năm nữa.ở cái tuổi hiện nay của các cháu thì nay thích cái này nhưng mai lại thích cái khác là chuyện bình thường.giờ các cháu chỉ nghỉ đơn giản là thích,chứ chưa nhận thức hiểu biết đc cái sâu xa hơn
E luôn nói là đừng ép con học và làm theo ý muốn của bố mẹ mà hãy để tự con đc làm cái con muốn,như thế thì con nó mới đam mê và yêu nghề.nhưng bên cạnh đó thì cha mẹ tư vấn hướng nghiệp cho con cũng là cái rất quan trọng,chỉ ra những cái ko phù hợp hoặc phù hợp với hoàn cảnh của gia đình.ví dụ như con nó thích học những ngành mà sức học của con ko với tới,học phí cao tốn kém gia đình ko có điều kiện,ko có quan hệ thì cũng nên tư vấn cho con nó biết,tránh trường hợp tốn thời gian lao vào những cái quá khả năng,ko có khả thi.đến lúc ko đạt đc thì chán nản dẫn đến những tiêu cực ko đáng có

TÔN

Xe container
Ngày xưa e học ngành xây dựng với cái suy nghĩ rất đơn giản : đi làm các công trình ở các tỉnh nên phải đi nhiều.như vậy tức là đc đi chơi nhiều nên em thích :)) rồi học xd thì bác e làm hiệu trưởng,mẹ e lại cũng học xd và làm trong ngành.sau đấy e muốn ra trường thì về bên TTXD,nhưng do cái sát nhập hà tây vào hà nội nên thay đổi lãnh đạo ngành,ko về đc TTXD nên lại chuyển về bên cty thoát nước HN làm

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Mới lớp 7,đến lúc thi đại học còn 5 năm nữa.ở cái tuổi hiện nay của các cháu thì nay thích cái này nhưng mai lại thích cái khác là chuyện bình thường.giờ các cháu chỉ nghỉ đơn giản là thích,chứ chưa nhận thức hiểu biết đc cái sâu xa hơn
E luôn nói là đừng ép con học và làm theo ý muốn của bố mẹ mà hãy để tự con đc làm cái con muốn,như thế thì con nó mới đam mê và yêu nghề.nhưng bên cạnh đó thì cha mẹ tư vấn hướng nghiệp cho con cũng là cái rất quan trọng,chỉ ra những cái ko phù hợp hoặc phù hợp với hoàn cảnh của gia đình.ví dụ như con nó thích học những ngành mà sức học của con ko với tới,học phí cao tốn kém gia đình ko có điều kiện,ko có quan hệ thì cũng nên tư vấn cho con nó biết,tránh trường hợp tốn thời gian lao vào những cái quá khả năng,ko có khả thi.đến lúc ko đạt đc thì chán nản dẫn đến những tiêu cực ko đáng có
5 năm xa thì cũng xa đấy, mac cũng chẳng mấy đâu. Nhóc nhà e thì nó hay hí hoáy mọi thứ trên mạng, nhiều kiến thức bà hiểu biết tầm tuổi nó cưa cha mẹ ko có đc. E ko nghĩ nó thic vu vơ đâu và việc thic vẽ vời là từ khi chưa vào lớp 1.
Thôi, đến đâu hay đó. Giờ thíc KT thì cứ ủng hộ con đã.

TÔN

Xe container
5 năm xa thì cũng xa đấy, mac cũng chẳng mấy đâu. Nhóc nhà e thì nó hay hí hoáy mọi thứ trên mạng, nhiều kiến thức bà hiểu biết tầm tuổi nó cưa cha mẹ ko có đc. E ko nghĩ nó thic vu vơ đâu và việc thic vẽ vời là từ khi chưa vào lớp 1.
Thôi, đến đâu hay đó. Giờ thíc KT thì cứ ủng hộ con đã.
Thích vẽ thì sau này có nhiều nghề liên quan đến vẽ,tha hồ toả đam mê chứ ko riêng gì ngành kiến trúc.đến lúc gần thi cho cháu tìm hiểu về các nghề liên quan đến vẽ rồi cháu quyết định cũng chưa muộn,cái nghề này điều kiện cần và đủ của nó phải là : có năng khiếu và lòng đam mê yêu nghề,chứ nếu chỉ thích ko thì chưa đủ.cụ cũng nên hướng cháu đến những nghề mà bất cứ thời điểm nào,ở bất cứ nơi nào cũng đều cần thì như vậy nó mới bền mới tốt.chứ có những nghề có thể bây giờ hot,kiếm nhiều tiền nhưng đến vài năm nữa nó suy thoái,ko còn hot nữa,ko kiếm đc như thời hoàng kim của nó.e nhớ trước có thời gian thi nhau xin vào bưu điện và ngân hàng.nhà e có người làm ngân hàng nên mới biết làm ngân hàng ko phải là đơn giản mà còn còn rất nhiều yếu tố cần và đủ đi kèm,thiếu 1 cái cũng ko làm đc

Khánh Ngọc

Xe container
Mợ dạy ở trường ĐHKT mà mợ lại hỏi khó. Trường nào chả có vài khoa. Chả lẽ trường kiến trúc dạy vẽ mỗi nhà.
Chuyên ngành thì nhiều. Nhưng Khoa thì không lắm thế đâu ạ. Hihi. Em fun Cụ tí thôi.

Khánh Ngọc

Xe container
Thời 93 94 em cũng hâm mộ mấy anh kiến trúc với xây dựng lắm. Tóc dài, quần bò rách đạp xe cuốc đeo bị cói. Ngồi cafe Đinh bờ hồ nghe nhạc rock. Cũng ti toe học vẽ thầy Hào với thầy Bảo trần nhật duật (cụ nào từng học vẽ lứa này chắc biết). Cuối cùng nghiệm ra mình không có năng khiếu nên rẽ sang ngang. Giờ mấy ae quen biết theo nghề đều khá trở lên. Đặc biệt là phất từ thời 2007-2012. Giờ toàn tay to cả.
Cụ sau em 1 khóa. Em cũng lò thầy Hào ra. Vẫn đam mê như thủa ban đầu ạ.

Khánh Ngọc

Xe container
Các cụ đánh đồng hầu hết chủ nhà rồi. Người ta đã có ý thuê KTS chứng tỏ họ muốn công trình phải thật ổn. Nhiệm vụ của KTS đầu tiên phải bảo vệ được phương án của mình không 100% thì cũng phải 70%. Những tiểu tiết có thể chỉnh sửa. Nếu họ đưa ý kiến bất hợp lý thì phải giải thích được bất hợp lý chỗ nào. Một ông đã dám bỏ tiền ra thuê thiết kế thì cũng không đến mức bảo thủ cực đoan
Cụ lại hơi lý thuyết quá. Lắm thằng chủ có tý tiền cứ tưởng mình cứu cả thế giới. Vẽ xong cái nhà hoạnh đủ kiểu. Tầm năm 95 có thằng nhất quyết bắt em ốp mấy viên gạch men tàu hình 2 con cá vàng ở phòng khách rồi đóng khung xung quanh như treo tranh. Thối không tả nổi Cụ ạ.

Sonduong.BMV

Xe container
Cụ lại hơi lý thuyết quá. Lắm thằng chủ có tý tiền cứ tưởng mình cứu cả thế giới. Vẽ xong cái nhà hoạnh đủ kiểu. Tầm năm 95 có thằng nhất quyết bắt em ốp mấy viên gạch men tàu hình 2 con cá vàng ở phòng khách rồi đóng khung xung quanh như treo tranh. Thối không tả nổi Cụ ạ.
Nhiều thằng không biết chữ còn ra đề nài oái ăm hơn nhiều. Nhà 5 tầng thì 4 làn cầu thang. Nó bảo số bậc trong làn phải đứng chữ sinh và tổng số bậc phải lẻ.

Khánh Ngọc

Xe container
Tks mợ.
E sẽ đứng giữa cổng kiến trúc dùng loa pin gọi: mợ Khánh Ngọc otofun ơi :)).
Ha ha. Cả Trường ra oánh Cụ ngay. He he
Em fun vậy thôi.Nếu đến lớp 10 cháu nó vẫn còn đam mê Cụ ib em, em gửi đi học đúng Thầy ạ.

Khánh Ngọc

Xe container
Nhiều thằng không biết chữ còn ra đề nài oái ăm hơn nhiều. Nhà 5 tầng thì 4 làn cầu thang. Nó bảo số bậc trong làn phải đứng chữ sinh và tổng số bậc phải lẻ.
Có thằng bắt em mở cửa 2 phòng ngủ vào chung 1 toilet ở giữa. Bảo thế cho tiện. He he

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Ha ha. Cả Trường ra oánh Cụ ngay. He he
Em fun vậy thôi.Nếu đến lớp 10 cháu nó vẫn còn đam mê Cụ ib em, em gửi đi học đúng Thầy ạ.
Vâng, cảm ơn mợ lắm. E cảm nhận đc sự chân thành và ấm áp từ tấm lòng của mợ. Hy vọng là dù sớm nhưng con sẽ giữ đc sở thic và định hướng để có ngày đc chào cô giáo.
Chúc mợ vạn sự như ý và thành công với nghề nghiệp của mình!

haisactigon

Xe tải
Trên nói đấy cụ bảo vệ tầm 70% ý tưởng tiểu tiết bỏ qua. Mình cũng dân tk nên mới nói vậy. Tôi thì ngay từ đầu nói chuyện luôn là phải thế nọ thế kia. Xong nếu ko thuê tiếp thi công thì kệ mợ bọn noá. Trả tiền đầy đủ là đc thích làm thế nào thì làm :))