[Funland] Nghề kiến trúc?

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Em là kts, sau này e ko muốn con đi theo nghề này. Thức đêm nhiều chạy theo tiến độ, làm nhà tư thì nhiều khi phải bỏ hđ vì chủ nhà muốn xây theo ý họ dù ko hợp lý, ko làm ko có tiền mà làm thì thành thợ vec ko phải kts.
E nghĩ nghề nào cũng có cái khó.
Các bác sĩ phải vất vả đem hôm cũng nhiều ng ko muốn con theo nghề.

Khánh Ngọc

Xe container
Cháu nó mới lớp 7 thôi ạ. Cụ cứ xác định cho cháu học vẽ vì đam mê đi. Còn sau này thi vào đâu thì tính sau. Bọn trẻ mỗi năm một khác ạ. Đến sv trường em, học gần hết 5 năm rồi mới nhận ra là mình ko phù hợp với nghề Kiến trúc. He he

Chỉnh sửa cuối:

Sonduong.BMV

Xe container
Em là kts, sau này e ko muốn con đi theo nghề này. Thức đêm nhiều chạy theo tiến độ, làm nhà tư thì nhiều khi phải bỏ hđ vì chủ nhà muốn xây theo ý họ dù ko hợp lý, ko làm ko có tiền mà làm thì thành thợ vec ko phải kts.
Vẽ theo ý chủ nhà xong chủ nhà cũng chửi mà thiên hạ cũng chửi.

sinichit52

Xe container
E thấy đầy ca mà bố mẹ muốn con học 1 đằng, xong nó trả bằng cho bố mẹ rồi theo cái nó thic.
Mà thằng nhóc nhà e thì ko bắt thế đc và e cũng ko muốn bắt. Nên nghe nó bảo thic thì e ok thôi.
Cụ mà làm thế gặp đứa có cá tính khi đk thi đại học nó lẳng lặng làm không thèm tham khảo ý kiến bố mẹ nữa đâu. Thậm chí cí khi nó kiếm tiền bằng nghề vẽ từ trước khi thi đh rồi ấy chứ.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Cháu nó mới lớp 7 thôi ạ. Cụ cứ xác định cho cháu học bẽ vì đam mê đi. Còn sau này thi vào đâu thì tính sau. Bọn trẻ mỗi năm một khác ạ. Đến sv trường em, học gần hết 5 năm rồi mới nhận ra là mình ko phù hợp với nghề Kiến trúc. He he
Vâng, e cũng nghĩ thế.
Sang năm lại thic cái khác thì chưa biết chừng.

OTheAh

Xe tăng
Nhóc nhà e tay nó viết vẽ như múa.
Khi mới 4-5 tuổi, chú nó giơ ra cái lọ cắm hoa giấu luôn bảo nó vẽ. Mà nó vẽ lại sinh động, sắc màu phết.
Cá tính thic theo ý mình, thic tự do mới là cái e mong con theo cái nó muốn.
Tự do thì theo Mĩ Thuật Yết Kiêu

rubytran2

Xe buýt
Chuẩn, nỗi khổ của nhiều kts, cũng như dân design! Làm nghề tất nhiên để kiếm tiền, nhưng nhiều lúc ức chế kinh khủng khi gặp phải chủ đầu tư can thiệp đưa những ý tưởng ngược mô tuýp, phong cách kiến trúc vào bản vẽ. Sản phẩm kiến trúc cũng như đứa con tinh thần, khi bị lai ghép khiên cưỡng chỉ muốn cancel :(

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn, nỗi khổ của nhiều kts, cũng như dân design! Làm nghề tất nhiên để kiếm tiền, nhưng nhiều lúc ức chế kinh khủng khi gặp phải chủ đầu tư can thiệp đưa những ý tưởng ngược mô tuýp, phong cách kiến trúc vào bản vẽ. Sản phẩm kiến trúc cũng như đứa con tinh thần, khi bị lai ghép khiên cưỡng chỉ muốn cancel :(
Thế khộ thật. Kts nào cá tính chắc bỏ luôn công trình đó chứ sao làm đc.

Pumzen

Xe ba gác
Thời nhà cháu, sv trường này toàn đc gọi là "chất nghệ gặp khó khăn", giờ ko biết dư lào ? :D

Mr. Toàn

Xe điện
Em xếp dép nghe các cụ. Thằng nhóc nhà em cũng thích KT, suốt ngày đấy ngắm tượng để vẽ. Mà cái này em không giúp được.
Học KT thì có đi du học được không ạ? Hay phải học ở VN trước?

arch.zung

Xe tăng
Cháu nó mới lớp 7 thôi ạ. Cụ cứ xác định cho cháu học bẽ vì đam mê đi. Còn sau này thi vào đâu thì tính sau. Bọn trẻ mỗi năm một khác ạ. Đến sv trường em, học gần hết 5 năm rồi mới nhận ra là mình ko phù hợp với nghề Kiến trúc. He he
thế nên e mới bảo cụ ấy cứ bình tĩnh đợi hihi

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
E có thằng cu con đang lớp 7 thích vẽ vời, chắc tốn cả chục triệu hơn cho cái Lỗ store rồi.
Hỏi sau thích làm nghề j thì nó chắc như cua gạch: kiến trúc!

Tay nó khá khéo và quan sát tốt. E cho tham gia clb vẽ Kỷ Hiểu Lam, tuy nhiên từ vụ covid thì đamg off.

Nếu thi 3 môn Toán or Văn !+ Anh + Vẽ thì e thấy ko khó cho bạn ấy sau này vì nó học nhanh.

Cậu nhóc nhà thì cá tính, e thấy khó làm việc kiểu nhân viên văn phòng lắm. Vậy nếu thích và theo nghề kiến trúc đc thì cũng tốt, vì e thấy nghề này có vẻ tự do đc. Kiểu mở 1 văn phòng kiến trúc của riêng mình ấy.
E có cậu bạn học năm xưa có học đh kt và nay là gđ 1 cty xd có mã ny trên sàn. Nói chung khá thành công rồi.

Trên of có cụ nào từng học hay đang làm nghề ko cho e ít đánh giá trải nghiệm nghề nghiệp với.

Tks cccm!
Em cũng thích nghề này, thấy sang chảnh gì đâu :)
Con gái em cũng có hoa tay, đầu tiền định hướng nó theo nghề, mà nó học toán hài quá. Chỉ sợ sau này nó vẽ nhà, lại ko có đường xuống :) chủ nhà tẩn chết :))
Bạn học c3 em có 1 bạn theo nghề này, sống tốt với nghề, vợ bạn cũng nghề này... Đến nhà bạn ấy mê tít :)

ford focus 2010

Xe điện
Các cụ đọc cho vui, câu chuyện cụ thể, để thấy được tình trạng chung đang diễn ra trên chợ mua bán thiết kế giữa kts và chủ đầu tư

Khánh Ngọc

Xe container
thế nên e mới bảo cụ ấy cứ bình tĩnh đợi hihi
Mai cháu nó lại thích làm người mẫu thì sao. He he
Con đứa bạn em. Học chuyên Pháp. Đỗ thủ khoa gì đó. Giờ sắp tốt nghiệp mà suốt ngày chỉ cắt tỉa lông chó. Và nhất quyết bảo mẹ sẽ mở Spa chăm chó chứ ko Pháp gì nữa.

OTheAh

Xe tăng
E cancel xuốt nên đói dài răng

Khánh Ngọc

Xe container
Muốn có tiền phải nhịn nhục. He he