[Funland] Nghề kiến trúc?

haisactigon

Xe tải
E có thằng cu con đang lớp 7 thích vẽ vời, chắc tốn cả chục triệu hơn cho cái Lỗ store rồi.
Hỏi sau thích làm nghề j thì nó chắc như cua gạch: kiến trúc!

Tay nó khá khéo và quan sát tốt. E cho tham gia clb vẽ Kỷ Hiểu Lam, tuy nhiên từ vụ covid thì đamg off.

Nếu thi 3 môn Toán or Văn !+ Anh + Vẽ thì e thấy ko khó cho bạn ấy sau này vì nó học nhanh.

Cậu nhóc nhà thì cá tính, e thấy khó làm việc kiểu nhân viên văn phòng lắm. Vậy nếu thích và theo nghề kiến trúc đc thì cũng tốt, vì e thấy nghề này có vẻ tự do đc. Kiểu mở 1 văn phòng kiến trúc của riêng mình ấy.
E có cậu bạn học năm xưa có học đh kt và nay là gđ 1 cty xd có mã ny trên sàn. Nói chung khá thành công rồi.

Trên of có cụ nào từng học hay đang làm nghề ko cho e ít đánh giá trải nghiệm nghề nghiệp với.

Tks cccm!
Giờ nên thay đổi tư duy bọn trẻ làm gì cũng được miễn bọn nó thích. Từ thích nó sẽ phấn đấu để giỏi trong lĩnh vực đó. Giỏi thì sẽ kiếm được tiền. Ép nó theo ý mình thì nó mau chán và tư tưởng làm cho xong

Dr.MaxCare

Xe buýt
Nghề này bao gồm cả kỹ thuật + nghệ thuật, kiếm cơm bình thường thì cũng không khó. Còn để có những tác phẩm kiến trúc tầm cỡ để đời thì còn tùy theo khả năng phát triển.

Con gái lớn em chuẩn bị thi vào cấp 3 cũng muốn theo nghề này vì nó vẽ cũng khá, thi đầu vào lại toàn mấy môn sở trường nên cũng ủng hộ.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Giờ nên thay đổi tư duy bọn trẻ làm gì cũng được miễn bọn nó thích. Từ thích nó sẽ phấn đấu để giỏi trong lĩnh vực đó. Giỏi thì sẽ kiếm được tiền. Ép nó theo ý mình thì nó mau chán và tư tưởng làm cho xong
E thì có quan điểm.đó lâu rồi, nhất là gặp phải 2 đứa con rất cá tính. Khi mà chúng nó muốn thì vô cùng khó thay đổi cái đó nên cơ bản là chiều theo thôi. Cũng may cá tính nhưng cũng thic học hành và thày cô nói lại nghe.

Grandtouring

Xe điện
Vâng, cảm ơn cụ!
Ck cô bạn e cũng từng trưởng khoa bên đhkt, nay là 1 vụ trưởng trên bộ xd và đang làm hồ sơ lên thứ trưởng. Cô bạn thì làm ở khoa sau đh của đhxd, thấy suốt ngày hỗ trợ các bạn làm doctor.
Nhóc nhà e thì còn 5 năm nữa mới đến đh. Tuy nhiên e muốn hỗ trợ con theo đc đam mê của mình nên muốn tìm hiểu chút
Cụ N.A và mợ V ạ ☺

xemay_oto89

Xe điện
Em kiến bỏ nghề đây 😀

LinhNguyễn

Xe tăng
Em cũng kiến trúc đây, mà em ko hướng con em theo nghề :))

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Tại sao nghề kiến trúc mà các cụ lại chỉ nghĩ là vẽ giỏi là được?
Em nghĩ kiến trúc cần nhiều hiểu biết khác quan trọng hơn vẽ.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng kiến trúc đây, mà em ko hướng con em theo nghề :))
Thì tôn trọng và hỗ trợ đam mê và sở thích của bọn trẻ mà.
E cũng chỉ muốn con theo nghề bố mẹ để dễ hỗ trợ hơn, cơ mà chúng lại ko thic.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Tại sao nghề kiến trúc mà các cụ lại chỉ nghĩ là vẽ giỏi là được?
Em nghĩ kiến trúc cần nhiều hiểu biết khác quan trọng hơn vẽ.
Thì e thấy nặn và vẽ j đó cũng là 1 môn thi đầu vào mà.

sinichit52

Xe container
Thì tôn trọng và hỗ trợ đam mê và sở thích của bọn trẻ mà.
E cũng chỉ muốn con theo nghề bố mẹ để dễ hỗ trợ hơn, cơ mà chúng lại ko thic.
Tụi nhỏ hạnh phúc nhất khi được bố mẹ hỗ trợ, ủng hộ khi đi theo con đường mơ ước của mình.

dixelead

[Tịch thu bằng lái]
Nhóc nhà cụ đã muốn theo thì khỏe quá, vì đã có đam mê rồi thì tiếp thu kiến thức nó nhanh hơn nhẹ hơn; có thêm tiềm năng nghệ thuật lẫn các môn toán, lý, hóa thì ngon lành rồi. Con đường trau đồi, trải nghiệm còn dài lắm; kiến trúc nói chung vậy chứ cũng phân thành nhiều mảng, nhiều hướng để đi. Khi đã có được đủ kĩ năng, kiến thức rồi thì sự sáng tạo là rất quan trọng để tạo ra sản phẩm trí tuệ, lúc đó mới thật sự ăn nên làm ra đó cụ; chứ làm công cán cho người ta thì lúc đói lúc no.

thaiminh2022

[Tịch thu bằng lái]
Có năng khiếu hội họa thì nhiều hướng phát triển, kiến trúc chỉ là 1 hướng, thằng cháu em có khiếu hội họa nhưng bố cứ bắt học luật vì có quan hệ, cậu học xong tự đi học thêm đồ họa 3D...... gì đó rồi vào làm công ty games cũng có tiếng, kiếm khá, vừa tự mua con xe. bằng Luật treo góc nhà.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Có năng khiếu hội họa thì nhiều hướng phát triển, kiến trúc chỉ là 1 hướng, thằng cháu em có khiếu hội họa nhưng bố cứ bắt học luật vì có quan hệ, cậu học xong tự đi học thêm đồ họa 3D...... gì đó rồi vào làm công ty games cũng có tiếng, kiếm khá, vừa tự mua con xe. bằng Luật treo góc nhà.
E thấy đầy ca mà bố mẹ muốn con học 1 đằng, xong nó trả bằng cho bố mẹ rồi theo cái nó thic.
Mà thằng nhóc nhà e thì ko bắt thế đc và e cũng ko muốn bắt. Nên nghe nó bảo thic thì e ok thôi.

Tàu con thoi

Xe tải
Em là kts, sau này e ko muốn con đi theo nghề này. Thức đêm nhiều chạy theo tiến độ, làm nhà tư thì nhiều khi phải bỏ hđ vì chủ nhà muốn xây theo ý họ dù ko hợp lý, ko làm ko có tiền mà làm thì thành thợ vec ko phải kts.