[Funland] Ngày lễ Vu Lan các cụ cúng chay hay cúng mặn ạ

conco1978

Xe điện
Cụ có nguồn dẫn chứng nào cho thấy nó của Đạo giáo không cụ ?
Vì theo em thấy thì Đạo giáo coi ngày rằm tháng 7 là lễ Trung Nguyên chứ không gọi là "Xá tội vong nhân".
Hơn nữa ở VN thì không còn Đạo giáo từ rất lâu rồi.
"Vì sao tháng 7 âm lịch lại được gọi là tháng cô hồn?
Tên gọi tháng cô hồn được bắt nguồn từ Đạo Giáo của người Trung Quốc. Họ quan niệm rằng: Bắt đầu từ 2/7 âm lịch thì Diêm Vương sẽ bắt đầu mở quỷ môn quan cho quỷ đói được quay về dương gian. Và cánh cửa sẽ đóng lại vào giữa đêm ngày 14/7 âm lịch. Cũng vì thế mà mọi người trên dương thế cần cúng cháo, gạo,... Để quỷ đói không quấy phá đời sống của mình cũng như những người thân trong nhà."
Tục "dâng sao giải hạn" cũng từ Đạo giáo...Nhiều thứ nữa cũng xuất phát từ đó cụ ạ.Mặc dù VN ko còn Đạo giáo nhưng ảnh hưởng khá nhiều từ Phật giáo "Đại thừa" của TQ mà họ lại có chủ trương "Tam giáo đồng quy" nên nó hầm bà làng các thứ🙂

Chỉnh sửa cuối:

AHDA

[Tịch thu bằng lái]
Cúng chay là tốt nhất mợ nhé

buicongchuc

Xe ba gác
Nhà em 2 ban thờ thì ban Phật em làm 1 mâm chay và ban Gia tiên em làm mâm mặn, ngoài sân nhà thờ thì em làm mâm cúng chúng sinh...tâm an 🙏🙏🙏
Sân nhà cụ chắc đêm nay đông vui - chí choé lắm đấy :)) :))

Dungha

Xe điện
Nói thật với cụ sư sãi nào mà giảng kiểu này thì cụ nói với họ đóng cửa mà tu tập , sám hối cho tử tế. Làm nhà sư mà toàn giảng những chuyện gây hoang mang doạ người thế nào bảo sao Phật pháp ngày càng bị xa rời với lời Phật dạy
Nghe sư giảng chối thật. Em cũng rất tín phật, hay đi chùa cho thanh thản nhưng thời đại nào rồi mà sư còn kể những chuyện hão huyền thế. Con người giờ họ có ngu muội nữa đâu.

phuongmit

Xe cút kít
Nghe sư giảng chối thật. Em cũng rất tín phật, hay đi chùa cho thanh thản nhưng thời đại nào rồi mà sư còn kể những chuyện hão huyền thế. Con người giờ họ có ngu muội nữa đâu.
Có ông ộp phơ đấy cứ toàn lượm nhặt đâu toàn chuyện trên giời, thớt nào có tí liên quan lễ bái tôn giáo là đều có mặt post bài dài như bờ đê, có khi đọc lại còn chả hiểu mình viết cái gì :))

PVN.OTF

Xe tải
E thấy mấy cái Vu Lan Vu lủng với xóa tội vong nhân này toàn hão huyền, tự mấy ông nào đó nghĩ ra rồi truyền giáo vớ vẩn. Về báo Hiếu thì sống hiếu thảo là đc, cần gì phải lễ này lễ nọ, còn xóa tội vong nhân thì lại càng hoang đường hơn, e nghĩ mấy cái tục lệ vớ vẩn ko nên suy nghĩ nhiều quá.

xukthal

Xe lăn

tica

Xe điện
Rằm tháng 7 chỗ mình vẫn là xoá tội vong nhân nên mọi nhà đều cháo trắng + đồ chay.
Hồi nhỏ ở quê em cũng không biết Vu Lan là gì, chỉ biết là ngày xá tội vong nhân, đền chùa hay lấy lá mít cuốn lại rồi cắm dọc đường, đổ cháo trắng vào. Em cảm giác hình như 15 năm gần đây mới xuất hiện khái niệm Vu Lan báo hiếu. Rằm tháng 7 em vẫn theo lệ cũ ở quê, thắp hương hoa bình thường như các rằm mùng một khác.

jazzzzz

Xe lăn
Hồi nhỏ ở quê em cũng không biết Vu Lan là gì, chỉ biết là ngày xá tội vong nhân, đền chùa hay lấy lá mít cuốn lại rồi cắm dọc đường, đổ cháo trắng vào. Em cảm giác hình như 15 năm gần đây mới xuất hiện khái niệm Vu Lan báo hiếu. Rằm tháng 7 em vẫn theo lệ cũ ở quê, thắp hương hoa bình thường như các rằm mùng một khác.
Ngày Vu Lan là theo đạo Phật, xuất phát từ tích Mục Kiều Liên tầm mẹ (tích này hồi trước hay diễn trong các đám ma ở quê)
Còn xá tội vong nhân theo đạo giáo.
Kể rằng các cô hồn thường xuyên quấy nhiễu dân chúng nên một đạo sỹ cao tay đã bắt nhốt chúng lại, ngày rằm tháng 7 hàng năm ông mở cửa 1 ngày để ân xá cho chúng. Để tránh bị quấy nhiễu nên mọi nhà chỉ nấu cháo trắng, bỏng ngô để cho chúng ăn, (không cho ăn thì chúng quậy, mà cho ăn ngon thì lần sau lại tới, phương án tốt nhất là chỉ cúng đạm bạc thôi). Ngày này quê em không nhà ai làm cỗ mặn cả.

Chỉnh sửa cuối:

Minmatday

Xe tải
Có ông ộp phơ đấy cứ toàn lượm nhặt đâu toàn chuyện trên giời, thớt nào có tí liên quan lễ bái tôn giáo là đều có mặt post bài dài như bờ đê, có khi đọc lại còn chả hiểu mình viết cái gì :))
vang nhầm. Xin lỗi cụ!