[Funland] Ngày lễ Vu Lan các cụ cúng chay hay cúng mặn ạ

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Chỗ em rằm tháng 7, không nhà ai CÚNG vu lan, chỉ là ngày xá tội vong nhân, mọi người đều cúng cháo trắng với quan điểm ngày đó các vong hồn đc thả ra, sẽ đi quấy nhiễu dân lành. Cúng cháo trắng để lần tới nó không đến nữa (do đồ ăn dở).
Còn đạo hiếu không phải để cúng và cũng không có một ngày mà là muôn đời, trong hương ước làng có quy định rõ về tội bất hiếu, ai vi phạm các dòng họ sẽ xử: tuỳ theo mức độ nặng nhẹ,có thể là các cụ nhắc nhở, nặng nhất là bị cô lập: nhà đó mà có công có việc cả họ không ai đến, khi nào đến tạ tội mới đc tha. Cá nhân em thấy vậy hay hơn là chọn một ngày để cúng (cả cúng Facebook nữa).
Đó là vì tiêu đề thớt là Vu Lan nên nói vậy thôi :) còn nếu không nói đến Vu Lan thì tuỳ ý theo phong tục từng nơi

"Cúng" Vu Lan theo nghĩa là "lễ" thì đúng hơn, cầu siêu cho người đã khuất, tri ân người đang sống. Có một dịp như vậy cũng hay là dịp nhắc nhở các nước đều có ngày Cha Mẹ

theanh90

Xì hơi lốp
Vu lang báo hiếu la của miền nam theo phật. Còn xóa tội vong nhân của niềm bắc theo tàu. Tây ta du nhập vào loạn hết cả lên. Nên ai nghĩ cái gì đúng thì theo cái đó.
Vu lan là lễ chung của phật từ thời phật tổ, nam hay bắc đều có ngày lễ này. Xá tội vong nhân thì em không rõ là của đạo nào hoặc nó là đời sống tâm linh bình dân. Văn hoá bình dân nói chung thì người ta học hỏi du nhập dựa trên cảm tình, chưa phân tích sâu sắc lại truyền miệng nên nó dễ lạc đi.
Còn vu lan cúng chay là hợp nhất, cúng mặn cũng không sao cả

a2z

Xe hơi
Mồng 1 hôm rằm nhà em cúng chay
Riêng Lế Tết lớn thì em cúng mặn
Năm ngoái 1 Tết cả nhà rủ nhau cúng chay và ăn chay, đúng nửa đêm cả nhà dậy luộc gà ăn vì đói không chịu được

conco1978

Xe điện
Có điều kiện và thời gian thì cúng 1 mâm xong cả nhà quây quần vui vẻ, ko thì bánh chưng khoanh giò nhẹ nhàng hơn nữa thì hoa quả

Nhà các cụ cầu kỳ phết nhỉ? nhà em các cụ cúng như những ngày cúng khác, đều có bát canh, con gà, đĩa xôi. có chăng thì hóa nhiều tiền vàng hơn chút. Chứ như em đây, cả năm chắc cắm được nén hương thôi.

hm.tuan

Xì hơi lốp
Ông ngoại em làm con lợn xong chia mỗi cháu 1 phần về cúng nhé :x Lợn nhà nuôi = bã rượu nên nó cứ say xỉn suốt ngày nên thịt thơm mùi rượu nếp ngâm đòng đòng lắm :>

Lợn nuôi bằng bã rượu nhạt thịt lắm, em chả thích.

Koạt mo

Xe điện
Có nhiều quan điểm về việc cúng, giỗ tùy theo phong tục từng vùng và cách tiếp cận của từng người.
Người Việt chịu ảnh hưởng của quan điềm Phật giáo (PG) và phong tục dân gian (thờ cúng tổ tiên), tuy nhiên phong tục dân gian và quan điểm PG chưa hoàn toàn đồng nhất.
* Quan điểm PG cho rằng sau khi chết, con người tái sinh vào cảnh giới khác, cảnh giới nào do nghiệp của người đó quyết định.
Vì vậy, những người theo quan điểm PG sẽ làm mọi việc để người chết vui vẻ và chấp nhận rời bỏ cuộc sống hiện tại để tái sinh.
Việc cúng giỗ bằng các món ăn, hay đồ vật mà khi sống người đó thích bị cho rằng sẽ càng làm cho người đã chết càng thêm lưu luyến cuộc sống hiện tại, không dứt được để đi tái sinh.
* Phong tục dân gian cho rằng những người đã chết sống ở cõi âm, tồn tại đồng thời với cuộc sống trần gian (trần sao, âm vậy). Do vậy, thường tổ chức cúng, giỗ và "gửi" đồ cho những người thân đã chết.
Tranh luận về những quan điềm này sẽ không có hồi kết, do đó, chỉ có cách là làm theo cách tiếp cận của mình.
Cá nhân em cho rằng, tổ chức cúng, giỗ cho người thân để tưởng nhớ công ơn của họ để lại cho thế hệ sau, con cháu tiếp tục các giá trị tốt của họ để lại (những việc xấu cũng nên được nhắc lại để thế hệ sau không tái phạm), như vậy cái tốt được duy trì, cái xấu sẽ giảm.
Đây mới là ý nghĩa sâu xa của việc tổ tiên phù hộ.
Chứ người chết theo cả quan điểm PG và dân gian thì không biến thành thần thánh được, nên không có quyền năng để làm cho con cháu đạt được mọi nhu cầu, nếu con cháu không nỗ lực.

Chỉnh sửa cuối:

lamhuy34

Xe hơi
Cúng cái gì thì cúng, cứ làm sao thấy phù hợp. Chuyện tâm linh thì làm gì có đúng, sai., chỉ có hợp với đạo đức thuần phong mỹ tục hay ko thôi.
Với lại phải hiểu: Vu lan báo hiếu, Xá tội vong nhân như thế nào. Báo hiếu tức là báo đáp, đền ơn cha mẹ, mà cái này thì nên làm khi cha mẹ còn đang sống. Thế nên ai còn cha mẹ thì hãy đối xử cho tốt, còn cha mẹ mất rồi thì cúng cao lương mĩ vị cũng chả để làm gì.
Xá tội vong nhân, cúng cô hồn, bố thí các vong hồn vất vưởng thì cứ trần sao âm vậy. Cúng đồ mặn cho người ta hưởng. Đặt địa vị các cụ đang đói há mồm ra, được ăn 1 bữa thịt thà cá mú đầy đủ thì thích hay là cho các cụ mấy món chay khô nhạt.

phucsminh

Xe tăng
Cụ mợ cho em hỏi, ngày mai e muốn lên chùa làm lễ vu lan nhưng ở ngoài HN e cũng k biết nên đi chùa nào. Vì bố em mới mất, ở quê thì đã có mẹ lo công việc, còn em ở ngoài này cũng muốn lên chùa theo lễ cho tâm thanh thản.
Có cụ/mợ nào đang là phật tử có thể cho em thêm thông tin để mấy ngày này e góp tý công đức được k ạ?

agrimeco

Xe lăn
Cụ mợ cho em hỏi, ngày mai e muốn lên chùa làm lễ vu lan nhưng ở ngoài HN e cũng k biết nên đi chùa nào. Vì bố em mới mất, ở quê thì đã có mẹ lo công việc, còn em ở ngoài này cũng muốn lên chùa theo lễ cho tâm thanh thản.
Có cụ/mợ nào đang là phật tử có thể cho em thêm thông tin để mấy ngày này e góp tý công đức được k ạ?
Cụ cứ tìm chùa gần nhà mà nhờ sư thầy viết sớ đến hôm rằm lên ngồi trước tam bảo đợi lễ xong là được.

haivanphe

Xe container
Em chả bao giờ cúng chay vì nhà em toàn ăn mặn. Mời các cụ xơi xong thì con cháu lại đánh chén.

838383

Xe tăng
Chốt lại mợ bán đồ chay hay đồ mặn để em biết mà đặt?:D

Langthang_Mercedes

Xe container
Nhà em luôn cúng chay.

Nhưng nhậu mặn.

Doun

Xe điện
Vấn đề là ngày đó các cụ cúng ai? Và:
- Sao lại phải cúng chay?
- Sao lại phải cúng mặn?

+ Cúng phật em xin không bàn do quan niệm tôn giáo chính thống cần nghiên cứu kỹ trước khi phát biểu. Tuy nhiên nghe đọc nhiều tựu chung các thầy đều nói: Lễ lạt là ở tâm mỗi người.

+Cúng tổ tiên, thân nhân nhà mình thì cứ các cụ lúc còn sống xơi cái gì, sắp lễ cúng cái đó. Sao cứ phải bắt các cụ ăn chay trong khi sinh thời các cụ vẫn xơi mặn. Chờ cả năm con cháu mời về chén cỗ nó lại bày ra mấy đồ chay nhạt thếch, các cụ buồn các cụ lại bỏ đi.

+ Cúng cô hồn, chúng sanh thì chay hay mặn kiểu gì cũng có hồn ăn được, chả sợ ế lễ đâu. Ngày xưa các cụ khó khăn cúng cô hồn, chúng sinh không có điều kiện bày lễ lạt tươm tất nên cũng những đồ lễ bình dân kiểu như cháo loãng, bỏng ngô, bỏng gạo, bánh đúc, bánh đa.... Bây giờ nhà nào có điều kiện cúng mời cô hồn chúng sinh đồ ăn tươm tất như giò chả, gà, heo... càng tốt chứ sao nhỉ? Đâu phải cô hồn chỉ thích xơi cháo loãng, bỏng ngô.

phuongmit

Xe cút kít
Cúng gì thì hỏi mồm ông sống vì trc cúng sau ăn chứ các cụ tèo rồi giả nhời sao dc :))

tototata

Xe buýt
Em chỉ biết Rằm tháng 7, xá tội vong nhân.

Tiết tháng Bảy mưa dầm sùi sụt,
Toát hơi may lạnh buốt xương khô,
Não người thay buổi chiều thu,
Ngàn lau nhuốm bạc, lá ngô rụng vàng.
Đường bạch dương bóng chiều man mác,
Ngọn đường lê lác đác sương sa,
Lòng nào là chẳng thiết tha,
Cõi dương còn thế nữa là cõi âm...

Ngày này xưa các cụ cúng cháo múc vào lá đa cắm ở Quán mà giờ em chưa thấy lại.

Chỉnh sửa cuối: