[Funland] Ngành IT bao giờ thoái trào?

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Các cụ bảo IT có mặt tất cả các thiết bị
Nhưng tùy mức độ liên quan
Ví dụ Oto, xe máy, có trên 150 ECU thì việc lập trình các ECU đấy thường do kỹ sư cơ khí hoặc điện tử tự học thêm code để làm
" There is a huge number of people working on all those different pieces of software. Many of them are not pure SW/"computer" people, but had to learn to program simply because writing code has become part of their job. "
Screenshot (2).png

Chỉnh sửa cuối:

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Em ví dụ em là dân điện tử, giờ em code bình thường
Hay thằng bạn em dân vật lý, cấp 3 đã code kiếm tiền. Giờ nó lại chả code gì.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Ý em là Tranh luận sản phẩm cụ thể thuộc lĩnh vực nào là khó cụ ạ. Ngày nay, các sp nó là kết quả của nhiều công nghệ khác nhau. IT xuất hiện cũng phải thừa hưởng công nghệ từ các ngành khác. Không có điện/ năng lượng, không có truyền dẫn, không có điều khiển thì IT lại thành cục sắt.
Em thì cho là đến lúc bão hòa tức là nó cũng như các ngành khác
Chỉ cần số ít đỉnh cao
Còn những cái đơn giản thì ai cũng làm được
Ví dụ đau đầu cảm cúm tự ra hiệu thuốc mua về uống

doctor103

Xe điện
Năm nay e mới 35, 20 năm nữa về hưu cũng được rồi cụ nhỉ. Năm e thi vào CNTT cách đây 16 năm thì CNTT cũng là ngành cao điểm nhất và hót nhất khối A.
Em cũng thấy là từ đầu thế kỷ này, suốt hơn 20 năm qua thì ngành CNTT chưa bao giờ hết hot và có lẽ khi nào con người không cần quan tâm đến sử sụng máy tính có khi ngành thoái trào

lookyoung

Xe tăng
Em ví dụ em là dân điện tử, giờ em code bình thường
Hay thằng bạn em dân vật lý, cấp 3 đã code kiếm tiền. Giờ nó lại chả code gì.
IT đâu chỉ là code. Cụ nhìn cái ngành này như vậy thì đơn giản quá.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
IT đâu chỉ là code. Cụ nhìn cái ngành này như vậy thì đơn giản quá.
À vầng en nói hot hiện nay 90% code
Chứ các ngành khác cũng vô biên
Nên em bảo ngành nào cũng chỉ cần đỉnh cao
Chứ phổ thông lao vào thì rồi như hình sin thôi
Có ngành nào đơn giản đâu cụ
Tại em thấy nâng tầm IT quá
Đời đâu chỉ có IT không thì cụ nhìn đời đơn giản quá

minh0075

Xe điện
Hôm qua mình đếm được cả nước có 28 đại học đào tạo bs đa khoa mới khiếp, coi như 2 tỉnh có 1 trường y

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Hôm qua mình đếm được cả nước có 28 đại học đào tạo bs đa khoa mới khiếp, coi như 2 tỉnh có 1 trường y
Sợ nhất là bác sĩ học mà không có hành cụ nhờ

PhongFood

Xe điện
em thấy những VD như cụ nói thì ngành tự động hoá hay là DTVT sẽ làm tốt hơn. Cá nhân em thấy sv ngành tự động hoá hay đtvt trông khôn ngoan hơn sv dân it tưởng giỏi nhưng nhìn như gà công nghiệp ấy
Em xem clip cũng thấy vậy :D

lookyoung

Xe tăng
À vầng en nói hot hiện nay 90% code
Chứ các ngành khác cũng vô biên
Nên em bảo ngành nào cũng chỉ cần đỉnh cao
Chứ phổ thông lao vào thì rồi như hình sin thôi
Có ngành nào đơn giản đâu cụ
Tại em thấy nâng tầm IT quá
Đời đâu chỉ có IT không thì cụ nhìn đời đơn giản quá
Tôi không ý định nâng tầm ngành nào hay dìm ngành nào xuống cả, chỉ muốn kéo nhẹ cụ là IT không phải mỗi code và code cũng không phải là nhánh được trả lương cao trong IT.

Thị trường việc làm sẽ phản ánh nhu cầu thực sự của nó nên có muốn cũng ko dìm hay nâng được.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Tôi không ý định nâng tầm ngành nào hay dìm ngành nào xuống cả, chỉ muốn kéo nhẹ cụ là IT không phải mỗi code và code cũng không phải là nhánh được trả lương cao trong IT.

Thị trường việc làm sẽ phản ánh nhu cầu thực sự của nó nên có muốn cũng ko dìm hay nâng được.
Vầng, sorry cụ
Em thấy bảo project manager với product manager của tây lông vẫn mó tay vào code
Và cũng từ coder đi lên
Giống như nhiều khi đi chợ em cũng ngại tính nhầm mấy cái x:+- đấy, nhưng vẫn phải tính cụ ạ.
Nhưng suốt ngày ngồi tính thì lại chán :D

ruby_eagle

Xe điện
Nghề IT nói chung, developer nói riêng vẫn sống tốt các cụ ạ, các công ty lớn vẫn mở dự án đều đều ở Vn, nếu sv mới ra trường giỏi thì vào hẳn những công ty top thế giới luôn. Với tình hình người người học cntt như Vn hiện nay thì sẽ phải cạnh tranh rất cao, cơ hội tốt vẫn ở đấy nhưng không dành cho số đông.

viet7500

Xe buýt
IT nó xuất hiện trong quá nhiều mặt của cuộc sống, nên khó mà thoái trào được. Những thứ càng hiện đại, càng phát triển thì hàm lượng "IT" càng nhiều. Cụ thấy cái xe oto đầu tiên chỉ thuần cơ khí, đến giờ hệ thống máy tính điều khiển xe gần như can thiệp vào mọi hành động khi lái xe rồi. Sau này em ko biết lương IT có còn cao không, nhưng khó mà thất nghiệp được.
Không hết việc, nhưng việc ko “ngon” thôi cụ ạ. Thế cũng gọi là thoái trào ạh!

Từ cổ chí kim tới bây giờ, ai chả cần nhà để ở, cần đường để đi, mà sao ngành XD và GT vẫn được coi là thoái trào!

Thoái trào là khi “cung” vượt “cầu”, chứ không chỉ là do không có “cầu” nữa!

Chỉnh sửa cuối:

ruby_eagle

Xe điện
Các cụ bảo IT có mặt tất cả các thiết bị
Nhưng tùy mức độ liên quan
Ví dụ Oto, xe máy, có trên 150 ECU thì việc lập trình các ECU đấy thường do kỹ sư cơ khí hoặc điện tử tự học thêm code để làm
" There is a huge number of people working on all those different pieces of software. Many of them are not pure SW/"computer" people, but had to learn to program simply because writing code has become part of their job. "
Screenshot (2).png
Em embedded developer (lập trình nhúng) đây, lập trình cho ngành automotive (ô tô) được hơn chục năm rồi ạ. IT là tên gọi chung, nhưng có nhiều nhánh, ngành embedded này là con lai của điện tử và máy tính, mục đích để lập trình cho các con vi xử lý, phục vụ đa ngành nghề: từ ô tô, máy bay, robot trong nhà máy, các loại máy móc nông nghiệp v.v
Không biết ở Hn ngành kỹ thuật máy tính có từ khi nào nhưng ở miền nam thì trường bktphcm năm 2006 mới bắt đầu mở ngành này theo xu hướng thế giới, có thể coi là khá non trẻ ở Vn.

kienvinh

Xe lăn
Hoặc ngược lại chứ bác:
Đang giũa móng thì có 1 tay IT nào đó nhè ra cái Hợp đồng lao động hấp dẫn, thế là vứt giũa.
Phải không ạ?

Tôi biết 1 bác, bếp trưởng thôi, cũng tình trạng y hệt: Lắc chảo chán chê, rồi dỗi và bỏ về quê nuôi gà trồng rau gì đó; tự nhiên có thằng tử tế rủ, thế là lại lên phố lắc chảo.
Anh ta là chủ quán mà. > 1 quán.

Câu chuyện nói lên rằng nhân sự ngành này dù nhiều tuổi vẫn đắt hàng. Tất nhiên đó là ở nước ngoài.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Em embedded developer (lập trình nhúng) đây, lập trình cho ngành automotive (ô tô) được hơn chục năm rồi ạ. IT là tên gọi chung, nhưng có nhiều nhánh, ngành embedded này là con lai của điện tử và máy tính, mục đích để lập trình cho các con vi xử lý, phục vụ đa ngành nghề: từ ô tô, máy bay, robot trong nhà máy, các loại máy móc nông nghiệp v.v
Không biết ở Hn ngành kỹ thuật máy tính có từ khi nào nhưng ở miền nam thì trường bktphcm năm 2006 mới bắt đầu mở ngành này theo xu hướng thế giới, có thể coi là khá non trẻ ở Vn.
Vâng cụ, ai làm IT cũng bảo nó như biển
Xong em thấy họ tự chết đuối trong cái biển đấy luôn
Chứ các ngành khác ví dụ ngành dược cũng thế
Em đã nghe có bác sĩ trẻ nói bác sĩ về hưu không cập nhật được các loại thuốc mới
Đào tạo theo nhu cầu thị trường là đúng rồi
Công việc chán, lương giảm, mặc dù vẫn cần nhiều người, thì cũng nửa thoái trào nửa cần nhân lực nhưng ở số lượng chứ không phải chất lượng

BMW X10

Xe điện
Vâng cụ, ai làm IT cũng bảo nó như biển
Xong em thấy họ tự chết đuối trong cái biển đấy luôn
Chứ các ngành khác ví dụ ngành dược cũng thế
Em đã nghe có bác sĩ trẻ nói bác sĩ về hưu không cập nhật được các loại thuốc mới
Đào tạo theo nhu cầu thị trường là đúng rồi
Công việc chán, lương giảm, mặc dù vẫn cần nhiều người, thì cũng nửa thoái trào nửa cần nhân lực nhưng ở số lượng chứ không phải chất lượng
Đúng là nhiều bác sĩ già, tiếng ngắn, thì không cập nhật được các loại thuốc thật, bác ạ.
Bù lại, đội trẻ thì lại hơi non, nhất là khi ban đầu bị giam chết ở 1 cấp huyện lìu tìu nào đó, nơi có những 1.0 - 1.5 bệnh nhân mỗi ca.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Đúng là nhiều bác sĩ già, tiếng ngắn, thì không cập nhật được các loại thuốc thật, bác ạ.
Bù lại, đội trẻ thì lại hơi non, nhất là khi ban đầu bị giam chết ở 1 cấp huyện lìu tìu nào đó, nơi có những 1.0 - 1.5 bệnh nhân mỗi ca.
Tóm lại thừa vẫn thừa thiếu vẫn thiếu phỏng cụ :D

fanmu12345

Xe điện
XD chưa bao giờ là top1. Em thế hệ 7x thi những năm 9x thì xây dựng điểm thấp đến đáng thương
Tự dát vàng vào mặt à?

Theo thông báo điểm chuẩn xét tuyển đợt 1 ĐH chính quy năm 2017 của Trường ĐH Xây dựng, trong số 19 ngành của trường, chỉ có 4 ngành có điểm chuẩn trên mốc 20, còn lại là dưới mốc này. Trong khi đó, theo ký ức của những cựu sinh viên Trường ĐH Xây dựng, giai đoạn hoàng kim (1998 - 2012), điểm chuẩn của trường này luôn ngang ngửa Trường ĐH Bách khoa Hà Nội. “Tôi thi vào Trường ĐH Xây dựng năm 1998, điểm chuẩn ngành cầu đường hồi ấy là 25 (năm nay 18,75 điểm - PV). Cho tới khoảng mười năm về sau, điểm sàn vào trường ít nhất vẫn phải là 20 - 21, các ngành "hot" phải là 26 - 27”, ông Nguyễn Nghĩa Lâm, cựu sinh viên Trường ĐH Xây dựng (K44), hiện là chủ một doanh nghiệp chia sẻ.