[Thảo luận] Ngẫm về chữ "NHẪN" ...

roro

Xe tăng
Ôi, em cứ nghĩ lại những lúc em nổi nóng, sự việc nó chả ra sao cả, lại ngồi hối hận giá như mình bình tĩnh hơn.

STARIUS

Xe buýt
Thông cảm hộ cụ chủ thớt. kính cụ.

sleepdriver

Xe buýt
Câu chuyện 5: Đường trong phố. Đèn đường sáng choang. Con Camry LE đi sau giương pha sáng quắc. Bật cả đèn sương mù. Bố tổ. Chói mắt và cả khoang xe mình cứ như “bừng sáng”. Đến ngã tư, kéo kính, nói với sang cái anh lái xe tre trẻ đang nghển cổ ngó mũi xe kiểu “mình trẻ, mình đi ô tô và mình là đàn ông thành đạt”: “Đại ka ui, đi trong phố, bác em hạ cái pha xuống cho anh em đi trước dịu mắt cái”. Gắt gỏng “Cái giề, pha á, pha thì làm sao?”. “Công dân hạng 3 và thiểu năng” là em, lại co lại, lấm lét nhìn thẳng như chưa hề mở mồm. Nói thế chứ nghĩ bụng, bố mày đi sau quét pha vào mặt mày để xem mày thế nào nhá. Là lẩm bẩm, nghĩ thoáng vậy thôi. Nhưng Gái can ngay “Thôi thôi mình ơi, có khi nó cũng có biết thế nào là pha là cốt đâu mà đòi hỏi nó quá ... Đi với em mình phải biết nhịn chứ” (he he ... thế là lại kìm lại được ... May cho mình chưa, biết đâu anh ấy có tuýp nước trong xe). Có khi em phải xăm thêm chữ NHẪN vào cổ tay để xem như xem giờ mất hic hic ... Sao mà mình khâm phục mình thế vì mình đã NHẪN được lần nữa.
Câu chuyện 6: Giờ tan tầm. Đường đông, rất đông. Một chiếc xe cứu thương biển tỉnh hú còi đến tuyệt vọng (e lại phải dùng lại từ này để thể hiện sự bế tắc ngôn ngữ đến tuyệt vọng của em). Nhưng những chiếc ô tô đỗ phía trước vẫn lạnh lùng, không nhúc nhích. Cả cái biển xe máy đang chiếm từng cái ngách trống cũng không nhúc nhích. Thảng thoặc có người ngoái đầu nhìn chiếc xe cứu thương rồi quay đi ... vô cảm. Người nhà bệnh nhân, y tá, lái xe đều nhoài người ra khỏi kính xe, khản tiếng và không còn nước mắt nữa. “Em cắn rơm cắn cỏ lậy các bác dích ra cho xe đưa ông em ra viện”. Đại loại van xin thế. Cái xe cứu thương nhích lên từng chục mm. Một bác già già, tóc hoa “dâm”, kính đồi mồi, đạo mạo đi chiếc Psi kiểu “trống bỏi” bên cạnh em khẽ lẩm bẩm “Bố bọn nhà quê, cho chết, ai bảo cấp cứu giờ này”. Con lạy bố ... Thật ... Còn các bác, thái độ của các bác sẽ thế nào? Người lớn còn thế thì trẻ con nó vác nhau ra vườn hoa phác nhau hội đồng âu cũng là sự tất ngẫu phỏng các bác?
...
Em hứa, em thề, em đảm bảo ... các bác em sẽ cùng em kể ra được hàng trăm, hàng ngàn những ví dụ dư lày để chia sẻ cùng em. Và rồi sẽ có bác vào ve vuốt thằng em: Đã tham gia giao thông thì phải chập nhận cái chai cái lọ ... etc ... không đi sai thì chả đi được ... etc ... kệ chúng nó, ngu cho chết, mình biết phận mình ... Thôi thì em cũng có nhời cảm ơn các bác. Nhưng bao giờ em mới biết đến chữ VĂN MINH??? Các bác trả lời cho em với, em khắc khoải quá ... không phải để cho em đâu (em bên kia con Dốc Đời rồi) chỉ là để cho con em và con các bác thôi .... Thế nhưng, em cũng mới chỉ biết mỗi chữ, lại là chữ NHẪN.
(còn tiếp)

@: Thực ra em cũng không rỗi việc, đêm thì ngủ muộn cũng hơi quen rồi, nhẩn nha thì gõ vài dòng để chia sẻ. Âu cũng là thể hiện niềm tin vào "thiểu số" ... Sau "iếp ảnh" gần đây em các bác dở chứng ti toe "tập viết", tìm vui trong "viết" ... he he ... so với F1 nhà em chắc cũng là muộn ... nhưng Tây nhợn nó bẩu "Muộn còn hơn không", phỏng các bác? Rôm rả thế này là em vui lắm rồi ợ

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Bao dồn nén cụ xả ra sướng thế còn gì, e đây chả có chỗ mà xả cơ, hihi, vấn đề nó như bác nói đấy, nó là cái gốc rễ rồi, nền giáo dục lởm khởm thì làm sao mong sự văn minh, tiến bộ trên toàn XH được

sleepdriver

Xe buýt
Bao dồn nén cụ xả ra sướng thế còn gì, e đây chả có chỗ mà xả cơ, hihi, vấn đề nó như bác nói đấy, nó là cái gốc rễ rồi, nền giáo dục lởm khởm thì làm sao mong sự văn minh, tiến bộ trên toàn XH được
E rất khoái style của ông bạn Cantona; đầy chất Pháp + Catalant; kiêu kiêu, cuồng cuồng nhưng rất đàn ông. Chú này cũng đã cố NHẪN, nhưng rồi cũng có lúc phải song phi 1 phát cho "xả lũ" để rồi lại NHẪN tiếp.
Còn nhớ, xưa em xem phim chưởng Tầu "Hồng Hy Quan" - Jet Lee đóng vai chính cùng 1 cậu nhỏ đầu trọc (diễn viên Đài Loan, hình như tên là Tiểu Long gì đó, hay đóng phim võ thuật) - cậu này thủ vai con trai của Hồng Hy Quan. Hai bố con cùng rất giỏi võ. Bố đi đâu đó có việc, dăn con dù có sự gì cũng phải đứng yên 1 chỗ mà NHẪN; tuyệt đối không manh động để che dấu thân phận. Lúc về, thấy con mình khoanh tay, máu đầu chảy be bét, nước mắt ngắn dài nhưng vẫn bặm môi đứng yên để bọn trẻ con làng trêu trọc, ném đá ... Bố hỏi con "Sao con để chúng đánh ra nông nỗi này". Con trả lời: "Vì bố đã dặn phải NHẪN". Bố nói: "NHẪN được đến đâu max thì NHẪN thôi, đến mức không chịu nổi thì phải động thủ cho người đỡ khó chịu". Chưa dứt lời, ông con đã nhảy ra đạp cho bọn kia mỗi thằng mỗi đạp bắn lung tung.
Cuối phim, Hông Hy Quan được 1 em trẻ đẹp đem lòng thương mến, nhưng vợ mới chết, con còn nhỏ đâm ra trong lòng nghĩ lung lắm, không biết làm sao. Ông con ra vỗ vai ông bố bảo nguyên văn: "NHẪN NHỊN được đến đâu thì hay tới đó, đừng để lòng mình khó chịun cha ạ". Ha ha, em nhớ mãi đoạn này ...
Mấy phim chưởng lẻ (phim nhựa) ngày xưa Lý Liên Kiệt đóng công nhận hay thật ... ngoài võ có cả tý triết ở trong ... Cám ơn các bác đã quan tâm

vungoctu

Xe hơi
Đọc bài của cụ xong em thấy đúng thật, dù đi xe 2b hay 4 b cái chữ "Nhẫn ' luôn luôn phải để bên mình, nó giúp mình,giúp xã hội, giúp gấu nhà mình khỏi phải lo lắng mỗi khi mình bon bon trên đường.Để làm gương cho F1 học tập
Em vote cho cụ can voka nè

new_farmer

Xe container
Hôm nọ, đi xe máy qua ngã tư gặp đèn đỏ, em cẩn thận dừng lại chờ một cách điềm tĩnh. Một bà béo phóng xe vèo qua quay lại chửi em: Đồ điên .... có bác nào bị như em chưa?

5599

Xe buýt
Đọc bài này, em thêm hiểu chữ Nhẫn.
Lúc 5h chiêù hôm qua( 31.3), em về đến đoạn đèn xanh đỏ Ngọc Khánh - Vạn bảo. Chẳng hiểu sao các xe 4b lại đi chậm thế, mãi tiến gần được thì hiểu được nguyên nhân. Có 1 em trẻ , xinh đẹp đi xe 2b dừng ngay trên làn dành cho 4 bánh. Cứ tưởng chắc là xe hỏng chưa đi được....hoá ra không phải. Đi đến gần thì thấy em đand bỏ đôi dép mới mua ra ngắm.... Bực quá, em hạ kính xuống hỏi: Điên ah????
Em cười và lắc đầu.
Theo các Bác thì có phải điên không ?????

taothao70

Xe hơi
Bác chủ thread ơi, bài của bác rất hay, chỉ cần mọi thành viên OF đọc, suy ngẫm và nhìn lại cách đi đứng của mình chút thì cũng đã rất tốt rồi. Tôi hiểu nỗi bức xúc của bác và vừa vote cho bác rồi. Tham gia giao thông thì ai cũng phải nhẫn thôi, như sáng nay tôi vừa phải ra khỏi xe dựng xe máy cho một chị lăn kềnh khi cố len lên khi đèn đỏ và táng vào tai vợ hai tôi (tôi đỗ đèn đỏ sát mép vạch liền giữa đường H.T. Trí), vợ 2 mình thì tai xếch ngược đau thương mà cũng chỉ giám trách yêu chị ấy là không cẩn thận mà thôi. Phải nhẫn bác ạ, ai cũng nên nhẫn một chút sẽ tốt hơn.

cuongnguyen

Xe hơi
Em ở SG và thấy tình hình giao thông cũng chả hơn HN gì cả. Cảnh bác gặp cũng là cảnh em thường xuyên gặp. Có lúc cũng lẩm bẩm chửi ( chả nhẫn được tý nào ). Có lúc thì lại ngao ngán cho con dân của nòi giống con rồng cháu tiên. Toàn những mỹ từ đi tắt đón đầu, văn minh, hiện đại nhưng chúng ta ( những người tham gia giao thông ) thì lại mơ bao giờ cho đến ngày xưa chứ chả dám nhìn về tương lai 5, 10 năm nữa thì lấy đâu đường mà đi và chúng ta khi tham gia giao thông biến thành những cá thể quái dị gì...hic hic. Năm 87 em vào SG cứ tấm tắc khen dân trong này. Đêm vắng vẫn đứng ở đèn đỏ, chờ đèn xanh mới đi. Còn bây giờ thì ôi thôi, chỉ kiên nhẫn chờ đèn xanh khi có mấy chú xxx bên kia ngã tư, còn không thì rất đông mạng cũng mắc chứng mù mầu tuốt

thanhduong

Xe tải
Từ sáng đến giờ em đọc đi đọc lại bài của bác đến 3 lần, xem mình có mắc lỗi nào như bác nói không! em up hộ bác cho đồng bào ta vao OF này đọc

appco

Xe buýt
chiều tối Hôm qua em cũng bị thiểu năng trí tuệ khi cố gắng xếp hàng 1 để đi qua đám tắc ngã 3 Đông mỹ- Ngọc hồi .7h30 PMmới về tới nhà còn được tặng thêm một vết xước sườn bên phụ do 2B dí vào. Em có nên học theo ÔNG BẠN vượt phải, tạt ngang về sớm hơn em 1tiếng lại còn cười chê em tai lái non không các cụ

binbong

Xe hơi
Bác ạ, nếu ra đường ai cũng thực hành được chữ NHẪN thì câu hỏi về văn hoá giao thông của bác đã có câu trả lời rồi. Nhưng khổ cái văn hoá đất nước mình, con nguời mình phát triển không kịp với "tầm vóc" nên nó ra nông nỗi này đấy. Cái tâm lý không chịu thua thiệt ai, "nó làm được thì mình cũng làm được" của đa số người cũng đóng góp đáng kể vào "bản sắc" giao thông của ta.

Chắc chắn là có nhiều người cũng chia sẻ chữ NHẪN với bác, nếu không thì mọi tuyến đường đã trở thành "mặt trận".

Thôi thì môi trường sống nó vậy rồi thì ta phải học cách thích nghi thôi. Tôi hoàn toàn đồng ý với bác là thà làm kẻ "thiểu năng" còn hơn là theo số đông "thông thái" làm bậy, như vậy mới làm gương được cho F1, cho dù F1 có thấy thưcj tế trái với những gì nó được học, dần dần tự nó sẽ hiểu.

bagiahuhu

Xe buýt
Em cũng xin góp một chuyện với các cụ
Câu chuyện số 7: Đường về nhà em thường là đông và tắc trong khoảng từ 17 h đến gần 19 h, hôm qua cũng như mọi hôm em NHẪN nại ngồi lại CQ đến gần 19 giờ (mặc dù chả biết làm gì, chỉ đọc báo thôi) thì xuất hành ra về, mọi việc xuôn xẻ cho đến khi em lùi xe vào cổng, chỉ còn 2 m nữa là đến cửa nhà em rồi, mặc dù lùi rất chậm vừa lùi vừa dừng nghe ngóng xem sao, bên phải em một xe máy dừng lại nhường chờ em đi qua nhưng bên trái thấy lấp lóa ánh đèn rồi thấy ooaạp một cái đằng sau, chưa kịp mở cửa ra xem thì thấy 1 bác cỡ U 60 đi 2B chở cái gì đó ở giữa xe lách lên và vù mất. Nghĩ là chắc cũng đến chạm vào cái mông tí thôi, em lùi tiếp xe vào cổng, xuống để mở cổng thì anh bạn 2B đang chờ tránh đường phía bên phải nói "bác ơi ông kia tông vỡ mất cái đèn hậu của bác rồi..." huhu quả thật cái đèn hậu bên lái bây giờ trông thật trống vắng, thảm hại... vậy đấy cũng có người nhường nhịn ta, nhưng nhiều người thì chỉ nghĩ đến được việc của họ thôi, chạy được là chạy, gây sự cố rồi lại chạy tiếp ...chạy làng mà. Trông thì cũng xót nhưng lại tự an ủi may mà mới vỡ cái vỏ ngoài thôi còn bộ chóa vẫn tốt ...huhu lại khổ các cụ bảo hiểm thôi.

sleepdriver

Xe buýt
@all đã ghé qua thăm: Thanks nhiều. Nói như một số bác ở trên thậm đúng: em chỉ mong có nhiều các bác vào lướt lát rồi dành 60s để nghĩ về thực tế bức xúc này và định hình một cách hành xử hợp lý. Không ai dám nói là mình không bao giờ sai (Iem cũng thế, ít nhất là cũng thi thoảng làm dăm ba vại bia vẫn lái xe ... sai lè). Vấn đề là có ý thức được cái sai ấy không và có tự chủ được bản thân để hạn chế những điều sai trái ấy hay không thôi. Một thực tế bức xúc dành cho tất cả những người đang hàng ngày tham gia giao thông (chứ không phải em chia sẻ chuyện bức xúc của mình em đâu nhé). Một câu chuyện chung mà em mạo muội chấp bút bằng mấy dòng văn thô thiển (đã đội mũ bảo hiểm full face roài he he).
Điều cực kỳ quan trọng: Thực chất, ngẫm ra câu chuyện của em nói về cái đức "NHẪN" chỉ là mượn cái "vỏ" thôi ợ; nội hàm của nó chính lại là "ĐỪNG NHẪN NỮA". Hãy "NHẪN" trong hành xử nhưng "ĐỪNG NHẪN NỮA trong Ý THỨC". Thông điệp của em là vậy (l)
Chả lẽ cứ để cái sai "iếp" cái đúng mãi sao? Cứ phải "NHẪN" với những cái chướng tai gai mắt hàng ngày mãi sao, phỏng các bác? Vợ con gia đình cũng ta hàng ngày vẫn tham gia giao thông, lo lắng tăng theo từng phút từng giây về muộn? Có những câu chuyện thảm lắm các cụ ợ ...
(còn tiếp)

Chỉnh sửa cuối:

mê xe đẹp

Xe tăng
Website
vn.360plus.yahoo.com
Em cũng như cụ chủ thớt và các bác post bài trên này. Em ủng hộ cách đi đường không chen lấn. Có thể các bác không tin nhưng em chưa bao giờ vượt phải, hay chạy làn nọ làn kia trong phố (ngoài Quốc lộ thì cũng có tí ạ). Khi có xe trước rẽ, hay dừng đèn đỏ em luôn cố gắng bám theo, nhưng đã nhiều lần hết hồn bởi các bác tài cho mình là tay lái lụa, chèn em cả bên trái, cả phải. Em chỉ biết phanh lại cho lành, vì nếu em cũng tỏ ra là tay lái lụa thì chắc chắn là vợ 2 lại trầy da (Em vưỡn còn non kinh nghiệm hì hì) Cụ nào mà đi lối rẽ qua Bưởi từ Nguyễn Khánh Toàn qua Đào Tấn thì rõ ngay. Thế đấy các bác ạ, làm muốn làm người tốt , muốn NHẪN mà họ đâu có cho. Thôi thì chia sẽ cùng cụ chủ thớt, em cũng nhận mình là tầng lớp thứ 3 vậy

Cu Bứng

Đi bộ
Xác định ra đường là phải thực hành chữ Nhẫn thôi. Hôm qua em đi về đến đoạn qua ngã tư Giảng võ-Đê La Thành, bịt ngã tư nên qua một chút có đèn xanh đèn đỏ.
Đường đông đang đèn xanh lò dò chuẩn bị qua thì một chú 2B phi vào mông rầm một phát , thôi đành học chữ nhẫn bỏ qua vì đường đông quá không dừng lại . Đang đi tiếp ( đèn vẫn xanh) thì 1 cháu bé đi xe đạp ruồi hồn nhiên tạt đầu phi vèo phát vuông góc với xe sang đường bên kia , phanh dúi dụi không tý nữa thì tèo cháu bé.
Cũng chỉ biết cười nhẫn nhịn :redface:

sleepdriver

Xe buýt
Số em bị Zời đầy nên đi cũng kha khá, xa xa, gần gần đủ cả ... ngẫm rằng trộm cắp, cướp bóc, giết người, hiếp dâm, lừa đảo, cờ bạc, rượu chè, ma tuý etc ... đâu cũng có (Thậm chí, còn oách hơn Việt Nam mình, ví dụ ở mình chưa thấy công bố có những vụ khủng bố bom mìn lớn, giết người hàng loạt bệnh hoạn etc ... VN mình thì oách oách cũng đến như vụ nổ súng ở Hang Kia là hết). Thế nên, một cách tổng quan (tổng quan nhé), em cũng ứ có tâm sự gì (cũng chưa đủ tuổi) để dám lăn tăn về triển vọng đất nước “đàng hoàng hơn, to đẹp hơn” như ông Kụ muôn vàn kính yêu đã dậy (hi hi).
Nhưng (vẫn có 1 chữ Nhưng) về Giao thông thì mình oách thật, không hổ danh là “Thượng thiên, hạ địa, duy ngã độc tôn”. Biến thái từ trong ý thức. Biết luật mà cố tình đi sai (vì lý do khách quan, chủ quan nào đó) thì cũng là 1 nhẽ (cái này, các nước khác cũng có) nhưng loạn đến mức không ý thức được đúng sai, coi tính mạng người khác cũng ... cỏ rác như của mình thì em thật cũng mới chỉ thấy ở ta.
Tính mạng con người là tối thượng. Vậy mà chủ ý day đi day lại con người ta dưới bánh xe container đến chết cũng chỉ có 8 năm tù. Có tý luật nên em dự là sau 3 năm ngoan ngoãn với các thầy, các Ban, chú em ấy sẽ lại tốt nghiệp trường đời và khả năng sẽ trở lại với tay lái thân yêu (Tin mới nhất là VKS đề nghị tăng án lên khoảng 15 năm ...). Tội phạm ít nghiêm trọng mà. Bọn Tây nhợn nó tổng kết, trên đường cao tốc với tốc độ hạn chế từ 90km/h đến 130 km/h (min – max) thì nếu dừng xe bất chợt ở dệ đường, người ta chỉ có khả năng sống sót trong vòng 10 phút. Thế nhưng, đường cao tốc ở ta thì thậm chí người ta còn dừng xe để đồng bào xuống tham quan, để test tốc độ tối đa, để vv và vv ... vì đây là cái sự lạ lần đầu hic hic... Không biết từ hôm ấy đến chừ đã có chết ai chưa? LÀ ai dại mồm hỏi thế. Thái độ nói không cần nghe, nghe không cần hiểu, hiểu thì cũng tặc lưỡi không làm theo dường như nó đã ăn sâu vào dân mình quá ... Không tư duy, không ngẫm nghĩ nó lợi hại dư lào ... Cứ có quy định là phải “bật” lại cái đã cho nó có phong cách ... Người thừa hành luật pháp thì không nghiêm hay thiếu trách nhiệm (chưa nói là blah blah). Ngược lại, dân thì nhờn, dân chủ quá trớn ... "Quốc có quốc pháp, gia có gia quy" ... cứ thế mà vận vào gia đình mình thì các bác sẽ thấy nó tệ dư lào?

cuuthuong

[Tịch thu bằng lái]
em cho rang tham gia GT o viet nam ngoai chu NHAN phai con co chu TAM nua tuc la NHAN TAM

sleepdriver

Xe buýt
Em vẫn cứ trăn trở với câu hỏi “Tại sao lại thế?”. Giật mình. Hệ quả của nhịp sống công nghiệp, hiện đại gấp gáp cần triệt để tận dụng tranh thủ thời gian chăng? Đếch phải, người ta còn công nghiệp gấp mình trăm năm ấy chứ. Vội thì có vội dưng có đến nỗi thế đâu. Tư duy văn hoá lúa nước chăng? Cũng đếch phải, quê em bà con thân ái với nhau lắm, đi sau con trâu thì cũng đủng đỉnh thôi, đi đâu mà sầm sập như đi ăn cướp thế. Nghĩ đến câu chuyện tiếu lâm dân gian, lại tủm tỉm “Hay Zời sinh ra thế?” ...
Một ông chú thì lại triết: “Đấy là hệ quả của tư duy CHỤP GIẬT, của tư duy ÍCH KỶ, BON CHEN chỉ muốn được việc mình ... Mày xem, bây giờ có cái gì tránh được kiểu CHỤP GIẬT không? Làm ăn CHỤP GIẬT, quan hệ CHỤP GIẬT, học hành CHỤP GIẬT, bằng cấp CHỤP GIẬT ... thì giao thông nó cũng phải CHỤP GIẬT là đúng rồi”. Chuyện khác, em một lần nữa khẳng định chả dám lạm bàn, em chỉ bàn chuyện Giao thông và chuyện ngày mai liệu em có phải chửi bậy đầu ngày nữa không thôi? Vầng, ngày mai, em không muốn chửi bậy khi ra đường nữa ... ít nhất là trước mặt vợ con em, nhưng chắc nó lại cứ “buột” ra thôi ... mà các bác phải ghi nhận là em đã nỗ lực đến tuyệt vọng nhá (bác nào bị em chửi với theo cũng đừng giận em – cái thứ “Công dân hạng 3” giun dẽ của xã hội, chẳng dám liều mình vì thiểu số).
16h27. Sắp hết giờ làm việc. Em lại sắp xuống đường. Và ... sắp phải chửi bậy. Các bác bảo em phải làm sao? Về online oto fun cho lành vậy, đỡ phải ra đường mà bức xúc ... À, em vừa gọi cho Gái, nhắn Gái thêu cho em cái chữ NHẪN lên vỏ gối rồi ... Ngủ cũng phải NHẪN đấy ạ.