[Thảo luận] Ngẫm về chữ "NHẪN" ...

thangdv

Xe tải
Đọc bài của cụ chủ thớt thật ý nghĩa. Vodka cụ

cuop

Xe buýt
Sống trong xã hội bon chen, ngẫm về chữ nhẫn nhiều khi khó quá các cụ ơi.
Có hôm đi em 2b dừng xe trước đèn đỏ, thằng đằng sau còi toe toe quát "ông kia đi đi chứ, nhà quê à mà dừng đèn đỏ, có léo ai đâu". Moá, định đá con mèo nhà nó cho đỡ bực, nhưng cố nuốt cục tức xuống họng, em từ tốn quay đầu lại trả lời "Ừ, bố mày nhà quê đấy". Các cụ thấy em có nhẫn không?>:)

jupiterMX

Xe tải
Hic, chuyện này thì em gặp thường xuyên. Bực nhất là lúc đường đông, đèn đỏ chuẩn bị sang đèn xanh, có đi được đâu mà mấy ông 4b đằng sau cứ còi inh ỏi. Lúc đấy, trong bụng nghĩ thầm: ***, ông lên xe tôi mà lái còn để tôi ngồi xe ông bóp còi cho :))

bmw74

Xe buýt
Em đã đọc hết tất cả các cmt của các cụ ở thớt này, ngẫm ra thấy em cũng có chữ nhẫn
:):):)

MaxMax

Xe tải
Ra đường, không mang theo chữ " Nhẫn " là có chuyện ngay:D

Thuxe

Xe tải
Cụ nào đi bộ trên vỉa hè chỗ ngã tư Kim mã - Nguyễn Chí Thanh đối diện Đai U thì toàn phải nhường xe máy 2B lao lên vỉa hè, thản nhiên nối đuôi nhau cứ như chay dưới lòng đường vậy, chả thèm để ý đến người đi bộ phải nép vào mà tránh. Cảnh này là hàng ngày.8-x
Mà phục các cụ đi bộ ở đây, trình NHẪN phải nói là PHI THƯỜNG.:)>-

lenamhung83

Xe tăng
Đồng ý với bác chủ thớt. Hôm nọ chở gấu qua phố Phủ Doãn, thấy 1 ông santafe có gắn logo OTOFUN to đùng sau đít, dừng xe giữa phố nói chuyện với 1 em dưới đường, hình như là mua đề hay cá độ gì đấy. Em còi xin đi nhờ nhưng ông ấy ngoái lại 1 cái rồi vẫn nói chuyện như không có chuyện gì xảy ra, xe vẫn dừng giữa đường. Xe em vẫn phải dừng lại để chờ, tức lắm nhưng gấu bảo thôi nhà nó ở đây rồi, đừng dây vào... thế là chờ cho ông ấy nói xong mới đi được:((

Ngoc Phan XLS

Xe container
Nhẫn!!!???
Khổ lắm các cụ ạ! Chiều nay em đi làm về, đang xếp hàng ở làn xe rẽ trái từ Đại Cồ Việt về Giải Phóng thì em bị một loạt các bác 4B ép từ làn đi thẳng sang cướp đường để rẽ trái trước em và các cụ đi đúng đường sau em làm em phải mất thêm một lượt đèn đỏ nữa! Hóa ra đi sai còn nhanh hơn đi đúng!!!:((
Em tức lắm nhưng vì cái thằng, xin lỗi các cụ em phải gọi như vậy, ép sát trước mũi em là Matiz của Mai Linh taxi chứ nếu nó đi xe đẹp là em sẵn sàng cho nàng Ếch nhà em hấp diêm ngay cho nó chừa cái thói bon chen vô học ấy!!!

PHU CUONG

Xe tải
Xã hội bây giờ nói chung, giao thông nói riêng ai mà Nhẫn được đúng nghĩa thì em chịu . Bài của bác chủ thớt hay. Vote bác

LuckyCar

Xe container
Em đọc không sót một chữ nào của tất cả các comments, phải nói là em cũng nhẫn. Cảm ơn cụ chủ thớt, bài viết rất hay, rất ý nghĩa, lời văn rất hay, dễ đọc, dễ cảm nhận.

Phải nói là cụ nói được hết các bức xúc của em khi tham gia giao thông. Các câu chuyện của cụ cũng là các trường hợp điển hình mà xảy ra hàng ngày, ngày giờ ở khắp đất Hà Nội ngàn năm văn hiến với địa linh nhân kiệt này.

Nếu nói về công dân hạng 3 thiểu năng trí tuệ, thì có lẽ em bị thiên hạ chửi cũng khá nhiều, nhưng em bao giờ cũng AQ tự coi như người ra say rượu chửi bố mẹ người ta không biết dạy con thôi, nên cũng chưa có chuyện xấu gì xảy ra với em. Nhưng cách đây vài hôm em (đi 2b) dừng đèn đỏ ở cái chỗ đường Giải Phóng, bị 2 thằng (bình thường em gọi là bác) đi khá nhanh, vượt đèn từ đằng sau quệt tay lái vào tay em. Phải nói là đau, may mà thằng đấy nó không ngã, không thì nó cũng toi rồi. Thằng ngồi sau quay lại nhìn em cứ như em là thằng ăn cắp đường của nhà nó ấy. Cũng may là lúc đó nó đi luôn chứ nó đứng lại chắc em không nhẫn nổi. Mà em không nhẫn nổi với 2 thằng thì dễ em phải nghỉ đi làm vài ngày để điều trị chấn thương mất. Mà em nghỉ làm ngày nào, F1 nhà em sẽ đói sữa ngày đấy. Lúc đấy, Gấu nhà em không nhẫn nổi thì em tèo. Chung quy lại là em may quá, và từ giờ trở đi em biết làm gì khi gặp đèn đỏ đây các cụ ơi.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Em đọc không sót một chữ nào của tất cả các comments, phải nói là em cũng nhẫn. Cảm ơn cụ chủ thớt, bài viết rất hay, rất ý nghĩa, lời văn rất hay, dễ đọc, dễ cảm nhận.

Phải nói là cụ nói được hết các bức xúc của em khi tham gia giao thông. Các câu chuyện của cụ cũng là các trường hợp điển hình mà xảy ra hàng ngày, ngày giờ ở khắp đất Hà Nội ngàn năm văn hiến với địa linh nhân kiệt này.

Nếu nói về công dân hạng 3 thiểu năng trí tuệ, thì có lẽ em bị thiên hạ chửi cũng khá nhiều, nhưng em bao giờ cũng AQ tự coi như người ra say rượu chửi bố mẹ người ta không biết dạy con thôi, nên cũng chưa có chuyện xấu gì xảy ra với em. Nhưng cách đây vài hôm em (đi 2b) dừng đèn đỏ ở cái chỗ đường Giải Phóng, bị 2 thằng (bình thường em gọi là bác) đi khá nhanh, vượt đèn từ đằng sau quệt tay lái vào tay em. Phải nói là đau, may mà thằng đấy nó không ngã, không thì nó cũng toi rồi. Thằng ngồi sau quay lại nhìn em cứ như em là thằng ăn cắp đường của nhà nó ấy. Cũng may là lúc đó nó đi luôn chứ nó đứng lại chắc em không nhẫn nổi. Mà em không nhẫn nổi với 2 thằng thì dễ em phải nghỉ đi làm vài ngày để điều trị chấn thương mất. Mà em nghỉ làm ngày nào, F1 nhà em sẽ đói sữa ngày đấy. Lúc đấy, Gấu nhà em không nhẫn nổi thì em tèo. Chung quy lại là em may quá, và từ giờ trở đi em biết làm gì khi gặp đèn đỏ đây các cụ ơi.
Đấy là lý do Gấu nhà em cứ nhất định bắt em mua 4B cho em trước, mặc dù em đề nghị mua cho Gấu trước! Gấu bảo cả nhà trông chờ vào mỗi mình Bố thôi nên bố phải an toàn trên mọi phương diện! Gấu dặn em cứ đúng đường mà đi, ai đâm vào thì mình không sao là được! Yêu quá!:-*

Thuxe

Xe tải
Các cụ bàn hay quá, cháu lại xin góp chuyện. Ấy là nhà cháu bị MẤT... KIÊN NHẪN.
Số là ngõ nhà cháu nhiều 4B, lại hẹp chỉ đủ cho 1 xe 4B ra vào nên ai về phải chui vào gara ngay. Có ông hàng xóm nhà có đến 3 xe, con gái, con trai đều có xe riêng. Còn 1 xe cho 2 ông bà, thuê hẳn một chú lái xe. Bực nỗi thi thoảng chú này đỗ xe trước cửa, đút nút lối đi mà bỏ đi đâu đó. Khi đi làm về cháu đành phải đỗ ngoài đường, mà ngay đưới cái biển cấm đỗ, xuống xe đi bộ vào bấm chuông gọi cửa bảo đánh xe đi để cháu đánh xe vào. Việc này diễn đi diễn lại cháu đã nhắc nhở chú lái xe nhưng vẫn tính nào tật ấy làm cho nhà cháu bắt đầu cảm thấy NHẪN là HƠI DỞ. Gần đây nhất lại như vậy. Cháu lại phải đỗ xe ngoài đường, để nổ máy phòng khi xxx hỏi thăm còn phân bua, đi bộ vào bấm chuông. Cô Ô SIN ra mở cửa cháu bẩu:
- Chú lái xe đâu ? đánh xe ra để tôi vào.
Cô ta thản nhiên trả lời:
- Ông đi mà tìm !
Nhà cháu hết NHẪN nên cao giọng quát:
- Đi tìm là việc nhà cô !Cô vào gọi ông chủ ra đây, sao để xe chắn lối đi thế này ? Vào gọi ông chủ ra đây.
Cô Ô SIN đóng cửa cái rầm rồi đi vào. Nhà cháu tiếp tục la lối thì thấy chú lái xe hớt hải chạy đâu về hối hả nổ máy lùi xe ra đường để lối cho cháu đánh xe vào.
Từ hôm đấy không thấy bỏ xe trước cửa đút nút lối đi của ngõ nưa. Nhà cháu MẤT KIÊN NHẪN lại hóa ra được việc các cụ ạh.

lexus_ldn

Xe tải
Câu chuyện 6: Giờ tan tầm. Đường đông, rất đông. Một chiếc xe cứu thương biển tỉnh hú còi đến tuyệt vọng (e lại phải dùng lại từ này để thể hiện sự bế tắc ngôn ngữ đến tuyệt vọng của em). Nhưng những chiếc ô tô đỗ phía trước vẫn lạnh lùng, không nhúc nhích. Cả cái biển xe máy đang chiếm từng cái ngách trống cũng không nhúc nhích. Thảng thoặc có người ngoái đầu nhìn chiếc xe cứu thương rồi quay đi ... vô cảm. Người nhà bệnh nhân, y tá, lái xe đều nhoài người ra khỏi kính xe, khản tiếng và không còn nước mắt nữa. “Em cắn rơm cắn cỏ lậy các bác dích ra cho xe đưa ông em ra viện”. Đại loại van xin thế. Cái xe cứu thương nhích lên từng chục mm. Một bác già già, tóc hoa “dâm”, kính đồi mồi, đạo mạo đi chiếc Psi kiểu “trống bỏi” bên cạnh em khẽ lẩm bẩm “Bố bọn nhà quê, cho chết, ai bảo cấp cứu giờ này”. Con lạy bố ... Thật ... Còn các bác, thái độ của các bác sẽ thế nào? Người lớn còn thế thì trẻ con nó vác nhau ra vườn hoa phác nhau hội đồng âu cũng là sự tất ngẫu phỏng các bác?
Đọc câu chuyện số 6 của bác mà em thấy buồn cho ý thức của dân mình quá. Em đang công tác ở nước ngoài (Israel) em rất nhiều lần gặp cứu thương trên đường, ở đây mỗi khi nghe tiếng còi và đèn cứu thương là các xe họ tự động chạy chậm lại và rẽ dẹp vào một bên để xe cứu thương tiến lên. Nhiều lần đang đứng chờ đèn đỏ, xe cứu thương chạy sau, các sẽ lại chậm rãi rẽ đường, thậm chỉ leo cả lên giải phân cách, hay vỉa hè để đủ lối thoát cho xe cứu thương đi. Và tất cả khoảng thời gian đó có lẽ chưa đầy 1 phút. Em cũng học được nhiều và cũng đã đôi ba lần.............cho xe lên vỉa hè các cụ ạ.

DuongNV

Xe buýt
Không NHẪN không gần được ĐẠO. Kính cụ chủ thớt một ly !

Con_Ra_Ga_Vao

Xe tăng
Đọc câu chuyện số 6 của bác mà em thấy buồn cho ý thức của dân mình quá. Em đang công tác ở nước ngoài (Israel) em rất nhiều lần gặp cứu thương trên đường, ở đây mỗi khi nghe tiếng còi và đèn cứu thương là các xe họ tự động chạy chậm lại và rẽ dẹp vào một bên để xe cứu thương tiến lên. Nhiều lần đang đứng chờ đèn đỏ, xe cứu thương chạy sau, các sẽ lại chậm rãi rẽ đường, thậm chỉ leo cả lên giải phân cách, hay vỉa hè để đủ lối thoát cho xe cứu thương đi. Và tất cả khoảng thời gian đó có lẽ chưa đầy 1 phút. Em cũng học được nhiều và cũng đã đôi ba lần.............cho xe lên vỉa hè các cụ ạ.
Có lần em thấy xe cứu thương rú còi ầm ĩ chở bệnh nhân đang nguy kịch bị mọi người đứng hết tất cả các làn ở trước cổng bệnh viện Bạch Mai. Em đứng sau xe cứu thương thấy ở trong các bác sỹ tập trung hô hấp nhân tạo cho bệnh nhân mà không ai chịu nhường đường hoặc vượt qua vạch 1 chút để xe cứu thương đi. Nhìn mà thấy thương bệnh nhân trong xe quá. Bác tài và rất nhiều người đứng sau như em cùng hô ầm ĩ lên là tránh ra nhưng họ quay lại nhìn bọn em như những thằng hâm :((

sleepdriver

Xe buýt
Kính cảm ơn các bác đã quan tâm đến vài dòng lẩn thẩn; viết ra trong lúc tâm trạng hỗn mang ... Em các bác cũng đang nghiên cứu thêm vài hiện tượng xã hội nữa để tổng kết thành loạt bài ... cũng gọi là cố kịp Kỷ niệm 1.000 năm Thăng Long Hà Nội ... Hic hic ...
Viết đến đây, em thật, lòng đau như cắt các bác ợ ... chua đến mức không thể xót hơn ...