[Thảo luận] Newbie xin hỏi cách thức khởi động xe ,phanh xe và bẻ tay lái

mimy

Xe tải
nhớ 1 điều trèo lên xe trước khi khởi động máy thì phải kiểm tra xe đã ra mo chưa

New newbie

Xe đạp
Mấy bác cho hỏi ,trong khi lái xe mà thầy giáo yêu cầu tăng số hoặc giảm số thì quy trình như sau phải không? :
đạp ga (đạp ở mức độ như thế nào vay5% hay 100% )
giẫm côn 100% kết hợp với nhả ga (tốc độ giẩm côn và nhả ga như thế nào vậy)
gạt cần số đến số mong muốn
sau đó từ từ nhả côn phải không vậy

Còn giảm số thì thế nào vậy

New newbie

Xe đạp
Có ai có đầy đủ về kiến thức số nóng truyền cho em cái được không ,trường cho tập số nóng có mấy buổi và có mấy buổi em bận việc nên chưa thu được nhiều lắm

khoavq

Xe điện
Tăng giảm số ô tô giống y chang như tăng giảm số xe máy cụ ạ.

Tăng số: Xe đạt được tốc độ nhất định thì giảm ga, đạp hết côn rồi vào số lớn hơn... cứ như vậy.

Giảm số: nhả ga, đạp côn, rồi về số thấp hơn. Nếu tốc độ vẫn lớn thì dồn về số thấp hơi khó, đặc biệt khó trong trường hợp máy chưa nóng. Về số thấp rồi thì nhả côn chầm chậm thôi để tiếp tục hành trình.

LamboghiniLp560

Xe máy
Em nhìn mấy cụ chỉ bảo cụ ấy mà em mún tẩu hỏa nhập ma lun akakka
P/S:Newbie : cụ cứ tập từ từ đừg nóg vội rồi sẽ cảm nhận đc tốt thôi chúc cụ học tốt :P
vok tinh thần cụ nhé :P

lookati

Xe tải
Bác này nhạy cảm quá nhảy :)
- Em xin góp trả lời câu nhả côn thế nào để ko bị chết máy hoặc xe giật chồm chồm lên:
Đơn giản là bác nhả chân côn từ từ thôi, vừa nhả côn vừa cảm nhận tốc độ của xe. Khi bác nhả côn, thấy xe bắt đầu di chuyển là có thể đệm thêm chân ga vào (chỉ sau khi xe di chuyển thì bác mới đệm thêm ga, nếu ko xe sẽ gào ầm lên đấy). Đối với người đang đi trong bãi tập thì chỉ cần dùng số 1 và sử dụng chân côn (ít khi dùng tới chân ga, bác lưu ý sau này đi thi sát hạch: tốc độ giới hạn trong sân là 20 hay 25km/h thôi đấy, vượt quá tốc độ này là bị trừ 5 điểm).
Bác cứ bình tĩnh nhả chân côn thật từ từ, nhả nhanh quá xe sẽ bị chết máy.

- Về cách rẽ vào góc cua: nguyên tắc là rẽ bên nào thì nhìn sang bên phía đấy. Đầu tiên là giữ cho xe thẳng lái (vuông góc với hướng rẽ, cách lề khoảng 50-100 cm), khi nào thấy vai mình thẳng hàng với góc vuông của ngã rẽ thì bắt đầu đánh lái rẽ, giữ chân côn chậm, vừa đánh lái vừa kiểm soát mũi xe. Khi thấy mũi xe bắt đầu song song với lề đường thì trả lái, chân côn vẫn giữ nguyên tốc độ.

Những vấn đề khác thì không quá phức tạp, bác cứ dũng cảm mà tiến lên, cùng lắm là xe chỉ chết máy hoặc nhảy cà tàng lên thôi.

Chúc bác mau công thành danh toại! (b)

lookati

Xe tải
Mấy bác cho hỏi ,trong khi lái xe mà thầy giáo yêu cầu tăng số hoặc giảm số thì quy trình như sau phải không? :

Bác đừng quá quan tâm tới mức độ đạp/nhả ga côn như thế nào, quan tâm nhiều quá nên khi ngồi lên xe tự nhiên bị ỳ ra đấy, mất hết cả phản xạ tự nhiên. Cứ thoáng thoáng chân tay lên, một vài lần sẽ nắm được cách đi ngon thôi mà :^)

New newbie

Xe đạp
Cho hỏi quy trình tăng số và giảm số trong thời gian đang đi nó như thế nào ???????

CBK

Xe đạp
Dồi ôi bác này mới ngồi xe một buổi mà bác muốn biết tuốt rồi ạ. Bác cứ bình tĩnh tập theo thầy đến khi có bằng là cũng có trình độ tạm tạm rồi. Cái này nó là kỹ năng nữa bác ạ, nó sẽ tiến bộ dần theo số giờ bác cầm vô-lăng. Các kỹ thuật căn bản đến bài nào thầy sẽ dạy bài đó, kết hợp với kinh nghiệm bác tự rút ra cho bản thân nữa. Côn-ga-số cũng vậy bác cứ đi dần rồi sẽ thành thạo mà.
Hồi em mới học cũng vã mồ hôi vì không quen, thế mà sau mấy tuần thầy cho đi dã ngoại Lạng Sơn, mới đầu nghĩ sợ vãi cả hàng, thế mà rồi đâu cũng vào đấy. Bác mới tập thì đừng ngại chuyện lóng ngóng hay chết máy...Ai chả thế.
Chúc bác chóng thành công.:41:

fytnet

Xe đạp

Em đến ạ cụ chủ thớt :77: Cụ biết đi xe máy chưa thế?

New newbie

Xe đạp
Mình đã nộp tiền đầy đủ rồi thì thế nào cũng phải có bằng (trừ khi chính mình tự ý bỏ học ) phải không ,thi trật thì thi lại ???????

ketpo

Xe điện
Em cũng ạ cụ chủ thớt cái, hỏi những câu ngờ nghệch quá :102:.

Mà cụ 88 thì ko nên xưng mình ở đây.

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Sợ quá, bên box nhiếp ảnh có dạy môn chụp bằng mồm gọi là Khẩu Công, bên này lại dạy lái xe bằng mồm có gọi là Khẩu Công không

MrBond203

Xe buýt
Cánh gà Nhà Hát lớn - Thành phố Hoa phượng đỏ
em :77::77: cụ chủ thớt
cụ chỉ biết hỏi và hỏi. ai chỉ dẫn cụ cũng chả thèm cảm ơn 1 câu
hỏi như lấy đc thế vậy cụ??
e cũng mới học lx, đến đầu tháng 12 thi đây mà có sao đâu.
E đang có 1 cảm giác là cụ có vẻ ko nghiêm túc lắm với cái thớt này
Vì nếu 1 người bt học lx đc thầy dạy căn bản sẽ ko bao h có kiểu hỏi "tau hỏa nhập ma" như vậy
E xin hết

New newbie

Xe đạp
Vậy thì cảm ơn tất cả những ai đã trả lời trong thread này nhé

Tui đang học lái xe nhưng bận nhiều việc nên nghỉ hay đến muộn hoài

CBK

Xe đạp
Cứ bình tĩnh bác ạ, rồi thầy sẽ dạy bác hết, trừ khi bác không chịu học.

10-3

Xe buýt
Sợ quá, bên box nhiếp ảnh có dạy môn chụp bằng mồm gọi là Khẩu Công, bên này lại dạy lái xe bằng mồm có gọi là Khẩu Công không
Cái này thì phải gọi là XỀ Công ( tức Xế cho thuận mồm):69:

Minolta

Xe đạp
- Bác mới được thực hành lái xe thì không nên lăng tăng nhiều quá bác ạ, mắc công sẽ bị thầy chửi cho là đòi đi trước thời đại đấy. Hiện tại thì bác đừng nghĩ nhiều quá, cố gắng thuần thục chân ga, ly hợp và phanh của chiếc xe mình đang học thôi, cứ xin phép thầy cho thử đạp chân ga thoải mái đi, tập đạp nhẹ, vừa và giữ nguyên chân ga ở đó một chút chứ không nhấp rồi buông, sau đó đạp lút cán 1 phát luôn, còn phần ly hợp muốn cho xe nhẹ nhàng lăn bánh mà không bị run mạnh hay tắt máy bằng cách buông từ từ ra cho đến khi xe bắt đầu nhít bánh thì ghìm chân ngay chổ đó và không buông nữa cho đến khi xe chạy được 2-3m thì buông ly hợp hẳn ra. Nếu muốn tự tin từ đầu về phần chân ga, thắng và ly hợp thì có thể xin thầy tập như thế này: đệm ga nhẹ rồi buông ly hợp từ từ cho đến khi xe lăn bánh chạy được 5-6m rồi buông ga đạp ly hợp+đạp thắng cho xe ngừng hẳn rồi chuyển sang đạp nhẹ chân ga+buông ly hợp cho xe chạy 5-6m rồi thắng dừng hẳn ... cứ như vậy đến khi trở thành phản xa tự nhiên một cách nhuần nhuyễn rồi thì em bảo đảm từ đây đến cuối khóa bác sẽ tự tin trong mọi trường hợp, nhất là khi cho xe dừng ngang dốc, thậm chí bác không cần kéo phanh tay hoặc đạp phanh chân rồi buông ly hợp từ từ chờ xe rung rồi đệm ga để qua dốc nữa, khi vừa dừng ngang dốc cầu là bác chuyển sang chân ga và buông ly hơp là đi ngay vì bác đã tập quen chân lắm rồi. :)
- (Em sn 74, nghĩa là lớn hơn bác những 14t đấy, nhưng vẫn xưng hô như vậy, bởi vì nghề tài xế còn được gọi với cái tên thân thương là BÁC TÀI, cho nên dù là ai và ở độ tuổi nào đi chăng nữa nếu sau này đã ra nghề và luôn giữ được lương tâm đạo đức nghề nghiệp cho bản thân thì chúng ta đều phải tôn trọng, trừ trường hợp bác nào trở thành giặc lái nhé.) :))