[Thảo luận] Newbie xin hỏi cách thức khởi động xe ,phanh xe và bẻ tay lái

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
Có bác nào biết cách lúc khởi động, nhả côn ra để xe từ từ tiến tới một cách tốt nhất không , khi nào thì đạp ga vậy .
Muốn nhả con ra 1 cách từ từ thì cụ phải đi giầy ba-ta cho đế nó mỏng để cảm nhận tốt sự ...dịch chuyển của chân côn. Nhả côn khi máy bắt đầu ...lịm đi thì bồi thêm ga vào. (để ý độ rung của xe để biết máy lịm đi) Cứ nhớ - côn ra thì ga vào là được. Mới lái thì côn nhả và vào ga dần dần, có thể hại côn vì cảm giác chưa tốt, nhưng không sao.

Mà bác hỏi nhiều quá, anh em chỉ cho cũng chỉ là ...lý thuyết thôi. Bác cứ đem xe qua em + 1 chầu cafe ^_^ em chỉ hết cho, KM thêm cả đờ-ríp các kiểu nữa nhá =))

yamahafzs

Xe máy
Có bác nào biết cách lúc khởi động, nhả côn ra để xe từ từ tiến tới một cách tốt nhất không , khi nào thì đạp ga vậy .
cái này chú phải học dần dần vì đang đi xe máy quen sử dụng tay rồi, lái oto sẽ sử dụng thêm cả chân nữa nên chưa quen thôi.
trước tiên kiếm 1 cái xe vào tập trong bãi, học cách sử dụng chân côn ( ko dùng đến chân ga vội). về số 0, nổ máy, đạp hết chân côn, vào số 1 rồi bắt đầu từ từ nhả chân côn, cảm giác giống như dịch từng mm trên thước kẻ vậy, đến khi xe chuyển động rồi thì giữ nguyên chân côn ko nhả nữa nếu nhả thêm tiếp có thể xe sẽ chết máy nếu là những xe đã cũ. thời điểm xe chuyển động cũng là lúc tiếp thêm ga vào, việc tiếp thêm ga cũng cần từ từ thôi, đừng đạp mạnh quá nếu ko máy gầm lên dễ làm bản thân luống cuống hơn

yamahafzs

Xe máy
Chỉ cần bẻ vô lăng 2 độ thôi, cứ giữ nguyên thế kiểu gì cũng quay 360 độ (nếu bãi đủ rộng để nó quay) :))
bác này hài kinh, xe đời mới bây giờ độ rơ góc vào khoảng 3 độ, nếu là những chiếc xe cũ như chú chủ thớt đang học thì độ rơ góc có thể lên tới 10 độ, chắc 360 độ là vòng quanh trái đất :21::21::21:

Chỉnh sửa cuối:

TheSea

Xe tải
Em hình như có khiếu hay sao ấy.Việc học lái xe với em rất chi là dể dàng,mặc dù trước đó em kg biết gì về xe cộ cả:6:
Lúc đi học nóng quá em còn đi cả dép lào.Học xong chẳng cần thuê xe chạy thêm gì cả,nhà trường chỉ cho chạy 2 vòng bằng xe có chíp cả 2 vòng đều 100.Mấy hôm sau bình tĩnh tự tin lên thi đc 85 điểm do mắc lỗi ...quên tắt đèn sự cố,còn lại lái ngon vãi:69::69::69:

New newbie

Xe đạp
cái này chú phải học dần dần vì đang đi xe máy quen sử dụng tay rồi, lái oto sẽ sử dụng thêm cả chân nữa nên chưa quen thôi.
trước tiên kiếm 1 cái xe vào tập trong bãi, học cách sử dụng chân côn ( ko dùng đến chân ga vội). về số 0, nổ máy, đạp hết chân côn, vào số 1 rồi bắt đầu từ từ nhả chân côn, cảm giác giống như dịch từng mm trên thước kẻ vậy, đến khi xe chuyển động rồi thì giữ nguyên chân côn ko nhả nữa nếu nhả thêm tiếp có thể xe sẽ chết máy nếu là những xe đã cũ. thời điểm xe chuyển động cũng là lúc tiếp thêm ga vào, việc tiếp thêm ga cũng cần từ từ thôi, đừng đạp mạnh quá nếu ko máy gầm lên dễ làm bản thân luống cuống hơn
Thế thì khi xe đã lăn bánh mình vẫn giẫm côn xuống một ít ,khi nào thì thả ra hẳn vậy ,

Chỉnh sửa cuối:

salan

Xe máy
Thế thì khi xem đã lăn bánh mình vẫn giẫm côn xuống một ít ,khi nào thì thả ra hẳn vậy ,
Thả hẳn ra khi xe đã lăn bánh và đang vào ga
Mà thầy của cụ dạy không có bài bản gì cả, đầu tiên phải dạy cảm nhận chân côn chân ga chứ. Không dạy thì đi hay chết máy lắm:21:

New newbie

Xe đạp
Nếu lỡ làm máy nó nổ to quá thì mình phải làm nó nổ nhỏ đi bằng cách giẫm côn xuống phải không ạ ,hay là giẫm ga xuống

Chỉnh sửa cuối:

New newbie

Xe đạp
Có nhiều học viên lái xe lỡ làm xe chết máy ,nhìn bên ngoài thấy nó nhảy như con ngựa

Thêm nữa là khi dẫm ga để tăng tốc thì chỉ dẫm một lúc rồi thả ga ra hay là giữ chân dẫm ga luôn ,và ngớt ga nghĩa là gì

Chỉnh sửa cuối:

yamahafzs

Xe máy
Có nhiều học viên lái xe lỡ làm xe chết máy ,nhìn bên ngoài thấy nó nhảy như con ngựa

Thêm nữa là khi dẫm ga để tăng tốc thì chỉ dẫm một lúc rồi thả ga ra hay là giữ chân dẫm ga luôn ,và ngớt ga nghĩa là gì
cái này thì bắt đầu giống xe máy rồi nhé, khi vào số thì phải nhả hết ga, ngớt ga nghĩa là giảm ga đó.
việc xe nhảy như ngựa là do nhả côn quá nhanh khiến xe bị giật thôi.

New newbie

Xe đạp
Cho em hỏi ,sau khi giẫm ga thì mình từ từ thả chân giẫm ga ra hay là giữ chân giẫm lại vậy ạ

yamahafzs

Xe máy
Thế thì khi xe đã lăn bánh mình vẫn giẫm côn xuống một ít ,khi nào thì thả ra hẳn vậy ,
khi đã vào đến số 3 thì có thể nhả hết chân côn ra
khi vào số 1 tốc độ thấp nên chân côn chỉ cần nhả 1/2 hoặc 2/3 tùy từng loại xe nhé, đi khoảng 15m thì đạp hết côn vào số 2, lúc này côn nhả từ từ đến khoảng 2/3 hoặc 3/4, nếu ga đủ mạnh thì lúc này cũng có thể nhả hết côn đc, tuy nhiên máy sẽ hơi gằn.

yamahafzs

Xe máy
Cho em hỏi ,sau khi giẫm ga thì mình từ từ thả chân giẫm ga ra hay là giữ chân giẫm lại vậy ạ
câu hỏi này trí tuệ quá, :21::21::21:
thế khi đi xe máy, sau khi kéo ga chú giữ tiếp tay ga hay thả ga ra.
đối với những loại xe trên 50k $ thì khi đi trên đường bằng với tốc độ ổn định thì mình có nhả hết chân ga ra nó cũng vẫn chạy với tốc độ đó, còn với những loại xe khác thì thả chân ga ra có nghĩa là giảm tốc độ.

WHITE TIGER

Xe container
Tôi đang rất cần biết Muốn rẽ 90 độ thì bẻ lái bao nhiêu độ trước khi trả lái và bắt đầu bẻ lái từ khi nào khi gặp khúc rẽ .

Đôi khi bẻ lái khiến xe rẽ quá trớn hoặc quá ít ,hay gặp khúc rẽ bẻ lái quá sớm hoặc quá muộn khi gặp khúc rẽ
Cái này còn do cái định hình trong đầu nữa chứ không bài vở được.Chỗ rẽ to mở cua rộng đánh ít lái,chỗ rẽ nhỏ mở cua hẹp đánh nhiều lái.Khi rẽ về số phù hợp.Nói chung cứ lái nhiều và tập định hướng trong xe là được

Nhờ các bác giải thích rõ cho em bước nhả côn ra để xe từ từ tiến tới ,làm thế nào để xe không nổ ầm lên và rung rất lớn rồi dừng lại ,đứng ngoài thấy nó nhảy như con ngựa .
Nhả chậm,nhả đến 1/2 là bám nhiều rồi,nhả gần hết(còn khoảng 3cm) vào chút ga rồi nhả nốt.Xe đời ơ kìa thì khó nói.Ngoài ra đi giầy mỏng hoặc đi dép để cảm nhận được cảm giác

quy trình khởi động khi trước đó có thằng khác lên và làm chết máy thì đầu tiên là phải kiểm tra số xem nó còn hay không bằng cách lắc qua trái phải vài lần

sao hỏi nhiều thế nhờ.Chưa biết lái thì nhờ ai biết lái thuê cho rồi đi tập cùng là biết,chưa biết đi mà cứ hỏi lung tung để nhận được hàng tá câu trả lời có mà tàu hỏa nhập ma

Hai cang

Xe buýt
Em thì E cũng mới biết vặn cái vô lăng thôi, nhưng E xin góp tối kiến như sau:
1. Khi khởi động thì bác ko cần đạp côn làm gì, để chân đấy mà lúc tắc đường ghìm côn. Lưu ý là trước khi khởi động thì như bác gì trên kia nói, bác nhớ lắc cái cần số xem nó có ở số 0 không đã.
2. Bác mang con xe mà bác tập ra bãi tập, Bác khởi động, đạp phanh, đạp côn rồi vào số 1. (nhớ hạ phanh tay xuống nữa nhé) Bác lưu ý thứ tự các cái đạp như Em nói nhé. Sau khi Bác vào số 1 thì Bác giữ nguyên chân phanh, nhả côn ra thật chậm, thật chậm, thật chậm (vẫn giữ chân phanh nhé) trong quá trình nhả côn Bác để ý xem lúc nào thấy cái xe rùng rùng nhẹ thì có nghĩa là lúc đó côn đã bám rồi, Bác nhả chân phanh ra la xe lướt nhẹ nhàng êm ái. Bác có thể biết lúc nào xe rùng rùng nhẹ bằng cách cảm nhận cái mông của Bác có rung nhẹ nhẹ theo ghế không, mặt táp lô, nắp capo v.v..
cứ tập là quen ý mà (b)

ketpo

Xe điện
Em thì E cũng mới biết vặn cái vô lăng thôi, nhưng E xin góp tối kiến như sau:
1. Khi khởi động thì bác ko cần đạp côn làm gì, để chân đấy mà lúc tắc đường ghìm côn. Lưu ý là trước khi khởi động thì như bác gì trên kia nói, bác nhớ lắc cái cần số xem nó có ở số 0 không đã.
Bác nhầm về cái này, một số xe phải đạp hết côn mới để nổ xe được.

bluestar2006

Xe container
Có ai biết khi mình bẻ vô lăng 90 độ thì xe rẽ bao nhiêu độ không vậy

Cho hỏi quy trình khởi động xe em dự đoán có đúng không và bước nhả côn ra nên đạp ga bắt đầu khi nào .
Chỉ bẻ lái 5 độ thôi và giữ nguyên, xe cũng sẽ vẽ được 1 hình tròn rồi bác ạ.

U oát à, bác cứ mớm tý ga từ lúc bắt đầu nhả côn (ít thôi nhé)

Còn trong quá trình tập , cứ bình tĩnh và nghe theo hướng dẫn của thầy giáo nhé. Đừng quá lo lắng và nghĩ ngợi mà phải căn cứ vào thực tế đường đi.

Mr-Quadcore

Xe buýt
Sao xe em nó ko` có cái chân Côn :102:

khoavq

Xe điện
Giúp cụ chủ thớt tý xíu dư lày nhé:

Thường thì bẻ vô lăng 1 vòng rưỡi thì nghĩa là bánh lái được bẻ một góc khoảng 50 - 55 độ tùy theo từng loại xe khác nhau.

Nếu muốn rẽ tại 1 khúc cua 90 độ thì còn tùy vào tốc độ của xe, tùy vào tình hình giao thông, mật độ trên đường, chướng ngại vật cố định hoặc di động nữa cụ ạ.

Cái này không thể nói với cụ vì nhiều trường hợp khác nhau sẽ có nhiều cách xử lý khác nhau. Cụ cứ lái 1 thời gian rồi sẽ rút được kinh nghiệm dần dần.

Chúc cụ mau lái tốt.