Nếu xe mới lấy mà có bị gỉ mấy chỗ thế này có dc coi là bình thường ko ạ????

FordAT

Xe tăng
Hì hì, tạm thời hết ảnh rồi đồng chí mình ạ, để lúc nào mà nắng ráo thì lại đi săn ảnh tiếp o:-).
Nhưng quay lại vấn đề kỹ thuật nhá, em thì nghĩ đơn giản thế này thôi (cảm nhận của riêng em, các cụ cho cao kiến nhá):

1. Cái vấn đề tang trống ở bánh sau thì em thấy hình như xe nào cũng thế thì phải. Cụ cứ áp thử 2 miếng inox 304 vào nhau, phun nước vào rồi để nguyên trong 2 tuần. Em đảm bảo sau khi bóc ra nó còn gỉ hơn như thế (nhưng lau đi là sạch).

2. Vấn đề của cái ống xả: Thực ra ở chỗ này chẳng làm gì được vì nó nóng lắm, cụ cứ xem cái ống bô xe máy í, cái đoạn nối từ chân máy đến bộ giảm thanh xem, nó cũng để y nguyên chứ có mạ kẽm gì đâu (xe xịn thì nó bọc ngoài bằng vỏ inox hoặc ống thép sơn đen, nhưng là vỏ được cách nhiệt một lớp rồi). Do vậy ở đây cứ dùng thép tốt là được rồi, vấn đề mỹ thuật không quan trọng lắm).

Mấy lị ống xả là bộ phận cũng không quan trọng lắm, hỏng thì thay cái khác. Chỉ có điều là không biết các chi tiết khác trong xe có khá hơn không thôi (hy vọng là không bị như thế). Ngày xưa em đi xe cỏ, bục bô lại quấn lại bằng vỏ hộp castrol, quấn đến khi không quấn được nữa thì mới nghiến răng thay cái khác.

Còn nếu lăn tăn về cái vụ sợ đến lúc nào đó nó ăn mòn gãy cái thanh thép néo kia? Xin thưa rằng cái cao su kia sẽ vỡ trước khi thép bị đứt, mà lúc đó cụ thay ống bô lâu rồi.
Cụ chủ tụt nói thế thì yên tâm rồi, cụ phân tích cũng phải. Còn nếu nó chỉ đơn giản bị có vậy thì xử lý tốt ko vấn đề gì đáng ngại.
Chỉ đợi hôm tới, em BD soi lại kỹ xem có vấn đề gì nữa ko thôi. Vì báo chí nó phọt thông tin + ảnh lên cũng phần nào làm ảnh hưởng tâm lý .
Cái 4B "em có 1 ước ao, em có 1 khat khao" từ lâu h mới sắm dc nên có vấn đề chút là em hãi.

Piesta

Xe tải
Mà xe mới em giữ rất cẩn thận + với phí rửa xe ở tỉnh rất rẻ nên em tắm cho nó thường xuyên. Luôn luôn sáng chói :D.
Tại bữa ko biết cái pô nó nằm vì trí nào nên mới ngó thử thì thấy rỉ hơi quá.

Em chỉ muốn biết các cụ cùng mua xe mới như em có vậy ko nếu cũng vậy thì em cũng cho là bt.
Có khi do rửa xe ở tỉnh dùng nước giếng khoan nên mới dễ han rỉ hơn đấy :)) . Đọc kỹ HDSD trước khi dùng nhé :P

Dân Nghệ

Xe tăng
Sao chẳng thấy có bác sale nào vào ý kiến nhỉ, nếu đây là topic của bác nào chuẩn bị mua xe thì chắc vào chém kinh hôn luôn đấy nhỉ. Có bác nào là sale hoặc kỹ thuật của Ford thì vào có ý kiến cho anh em yên tâm nào !!
E cũng có ý kiến như cụ!!! Mxx, đây mà thớt cụ chủ vào tham khảo nên mua xe nào thì nhảy vào chém loạn xị cả lên. Nhưng cũng chẳng phải nghĩ làm gì cho mệt, cái xh mình nó thế!!!

HamLong3.0V

Xe điện
Có khi do rửa xe ở tỉnh dùng nước giếng khoan nên mới dễ han rỉ hơn đấy :)) . Đọc kỹ HDSD trước khi dùng nhé :P
Nghệ sic nặn logo cho hội FFi đến đâu rồi ah, cẩn thận gạch đá ném vỡ đầu đấy ah ~X(

RAVA

Xe ba gác
Em thì làm đúng như cụ bảo nhưng biết làm sao hơn dc. Chỗ em gửi xe có dịch vụ rửa xe luôn, chả lẽ em rửa xe xong vác ra lượn lờ xong quay lại gửi ạ.....
Nhưng đáng nhẽ nó phải mạ hoặc nhuộm đen đi để tránh bị rỉ sớm hơặc trường hợp rỉ nó xảy ra muộn hơn. Chứ xe mới lấy đã rỉ be bét, ống pô thì vết hàn còn nguyên y như vác ra Nguyễn Công Trứ cho mấy bác thợ hàn dùm rồi vác về luôn ko đánh bóng lại gì cả. Em nói thật cái pô xe mà tháo dễ dàng em cũng chả cần nhờ hãng làm dùm. Em vác ra cho mấy ông thợ hàn đánh lại cho bóng.
Chứ để rỉ vậy ko xử lý lâu ngày nó càng nặng hơn.
-Bọn nước ngoài nó khuyên là sau khi rửa xe xong nên chạy 1 lúc bác ợ, em cũng hay chạy các tỉnh nhưng rất ít khi rửa ở đó vì em thấy phần lớn là ko chuyên nghiệp, lại rửa bằng nước giếng khoan nên em cứ kệ rồi về HN rửa cho nó yên tâm.~X(

zoro1970

Xe container
Oái, hóa ra kụ chủ thớt chưa có Lai sần mà đã sắm vợ 2 rồi ngồi ngắm nên em dự là bị rỉ sét do kụ chẳng " động phòng " em nó . Kụ mang về quê cho em nó làm việc 1 tuần là khác hẳn ngay !;))

FordAT

Xe tăng
Vâng, nhưng để bẩn ko rửa thì nhìn ko chịu dc nhất là xe trắng. Mấy hôm mưa nó bắn bùn nhìn bửn bửn.
Mấy cô em đi qua nhìn rồi chỉ chỉ em cứ tưởng nhìn xe, lại càng vênh bật nhạc to hơn, mở cửa kính ra cho nhạc vọng ra ngoài.

Cho nó oai tý ra cái điều dân Hà Lội đây - xe mới đấy , hô hô hô. Chứ lên Hà Lội nó lại chả tát cho cái tội làm ảnh hưởng người khác.....
hoặc chỉ cần có em Audi , Pót chê ,... lượn qua mặt cái là lại thấy tủi thân ngay....
Khi nhìn lại hóa ra 1 đống bùn má phải má trái.

Chỉnh sửa cuối:

HamLong3.0V

Xe điện
Vâng, nhưng để bẩn ko rửa thì nhìn ko chịu dc nhất là xe trắng. Mấy hôm mưa nó bắn bùn nhìn bửn bửn.
Mấy cô em đi qua nhìn rồi chỉ chỉ em cứ tưởng nhìn xe, lại càng vênh bật nhạc to hơn, mở cửa kính ra cho nhạc vọng ra ngoài.

Cho nó oai tý ra cái điều dân Hà Lội đây - xe mới đấy , hô hô hô. Chứ lên Hà Lội nó lại chả tát cho cái tội làm ảnh hưởng người khác.....
hoặc chỉ cần có em Audi , Pót chê ,... lượn qua mặt cái là lại thấy tủi thân ngay....
Khi nhìn lại hóa ra 1 đống bùn má phải má trái.
Làm gì mà tự ty thế bác. Kệ thiên hạ chứ, có xe 4b đi là oai rồi, sao phải lăn tăn. Em nhớ có câu chuyện hơi hâm thế này. Em với 1 đồng chí bạn trong OF rửng mỡ vác Wave ghẻ đi cafe lề đường với nhau, bỗng thấy 1 đội thanh niên đi SH phóng ầm đường, chú nào mặt cũng rất tinh tướng :D Đồng chí bạn bảo " tưởng gì, hóa ra mấy thằng đi SH " làm em buồn cười vãi cả lái bởi cái ngữ điệu rất...coi thường của đồng chí đó. SH là ông hoàng xe ga đường phố, giá gần đôi trăm mà nghe cái ngữ điệu của câu kia nó đầy vẻ coi thường. Chuyện hơi lan man, đại ý của em là chả may có ngày em nghe thấy có câu "ôi cái thằng đi FFi ấy mà " với ngữ điệu như thế thì em cũng chỉ cười trừ thôi, chả để tâm :D

luxury235

Xe buýt
Ở VN mình cụ đừng có lo, có 4 bánh là tốt lắm rồi cụ ợ!

luxury235

Xe buýt
Xe đi tầm nữa năm đến 1 năm thì em chả cần quan tâm luôn ạ. Nhưng mới 1 tháng nếu nói thời gian chính xác thì chưa đúng đâu ạ, vì ngay mấy ngày đầu vác về .

Em có ngó qua nhưng thực sự ko để ý quá và nghĩ là do bùn đất bám vào + tâm lý háo hức mua xe mới nên ko nhìn kỹ.
Và 1 phần vác xe vể tỉnh gửi nên thời gian đi lại ko tiện ko thể lôi ra ngắm ngía kỹ dc, vì cả tuần về dc 2-3 buổi chỉ muốn nhảy phốc lên xe lượn cho sướng. Chứ ai hơi đâu soi tỷ mỉ từng con ốc từng đoạn thép 1 làm gì.

Mà xe mới em giữ rất cẩn thận + với phí rửa xe ở tỉnh rất rẻ nên em tắm cho nó thường xuyên. Luôn luôn sáng chói :D.
Tại bữa ko biết cái pô nó nằm vì trí nào nên mới ngó thử thì thấy rỉ hơi quá.

Em chỉ muốn biết các cụ cùng mua xe mới như em có vậy ko nếu cũng vậy thì em cũng cho là bt.
Cụ nói đúng tâm lý e quá, e cũng thế, có xe là cưng xe lắm, e cũng có sân rộng nên sẽ rửa xe thường xuyên, hic kiểu này chắc e phải săm soi thật kỹ trc khi lấy xe mới dc, chứ thế này xót lắm, lo mất ăn mất ngủ. Chứ đi nửa năm 1 năm rồi thì sẽ khác, như mua đôi giầy mới đó, giữ cho bùn đất k bắn vào, đến khi hơi hơi bẩn rồi là phang tuốt, mưa gió gì cũng OK!

FordAT

Xe tăng
Cái câu " tưởng gì, hóa ra mấy thằng đi SH " là cái câu rất hay nghe : tưởng gì.... .

Em cũng nghe ông bạn bảo:"tưởng chú mua xe gì, hóa ra mua Ford sao ko mua Vios cho lành." trong khi bác ý chưa có cái xe lào :(. Em cũng học tập 1 cụ trên OF nói lại:"VIos nó lành nhưng đi Fo nó sướng ạ". Bác ý chả nói gì nữa.

xaydungbg

Xe tải
Cần xem lại chất lượng của hãng này - hôm qua cũng đọc tháy hãng này bán phụ tùng gỉ - thật chán các cụ nhỉ

puremoon

Xe buýt
Cụ ơi , sao cái thanh treo Pô của xe cụ nó gỉ kinh thế ? Em thấy nó gỉ quá nhanh, quá nhiều cụ ạ,

Rickyman

Xe điện
Hôm nay mưa quá, định làm một bộ sưu tập gầm các chủng loại xe nhưng không được rồi
Vậy em post tạm mấy hình vừa chụp lén được để các cụ nghía nha:
Đầu tiên là ống bô của cụ Ford AT Ford Fiesta đi được khoảng 1 tháng (chắc dưới 1.000 km)

Đây là xe em Ford Fiesta đi được gần 6 tháng, 5.500 km

Đây là Toyota Altis 2.0 liên doanh mới kính coong, vừa chạy được 150km (chưa đeo biển luôn)

Đây là Camy liên doanh 2.4, chắc chạy được hơn 1 vạn (em đồ thế)

Đây là Toyota Prius mới kính coong chụp ở Mỹ (em lấy trên mạng)

Trông cái giá đỡ bô của TOY yên tâm hơn (không phải em đi TOY mà bênh TOY đâu nhá)

TDCi

Xe máy
Chỗ mà phanh thì bình thường nhưng đoạn hàn ở bô là có vấn đề thật....

Thần Tài

Xe điện
Xe cụ thế là hịn rồi, cứ yên tâm mà đi thôi. Em e là cụ mà lại mua được cái xe nào không thế (trừ xe hạng sang em không biết ) ở cái Việt Nam này thì đúng là gặp hàng giả.

mr.ken_no1

Xe container
Em thì hem hiểu lém về kỹ thuật, dưng xe mới mà đã bị rỉ thế thì em thấy cũng ko vui ạ!

Hai Quang

Xe tải
Thế này thì hơi quá đáng rồi cụ ợ. Cho dù để ngoài trời nhưng với 1 tháng mà đã như thế thì có vấn đề. Và chắc chắn theo tiêu chuẩn mọi chi tiết hàn, sắt nối phải được đánh bóng và sơn

hiengia

Xe tải
Chỗ hàn cổ xả và thanh đỡ ống pô không bình thường chút nào, kể cả cái " mẹt" của cụ. Chắc chỉ xe lắp ráp ở Việt nam mới có tình trạng như vây.

Mazspeed

Xe container
Quá bình thường, nhất là cái ảnh cuối, cái đó nó rỉ từ lúc để ở showroom kia.
Ngay cái đĩa phanh đang sáng loáng, cụ cứ để sau 1 trận mưa khoảng 3-4 tiếng là thấy ngay nó rỉ vàng cỡ nào.
Nó là Ford nên quá bình thường, nhưng chả may nó mà là Toy thì sẽ được nhận xét ngược lại ngay: hàng lởm số 1 :)) :)) :)). Sao Ford không thuê bác Tạch về nhỉ? Có bác ấy thì đã chả có mấy cái "bình thường" này :D.

Hôm nay mưa quá, định làm một bộ sưu tập gầm các chủng loại xe nhưng không được rồi
Vậy em post tạm mấy hình vừa chụp lén được để các cụ nghía nha:
Đầu tiên là ống bô của cụ Ford AT Ford Fiesta đi được khoảng 1 tháng (chắc dưới 1.000 km)

Đây là xe em Ford Fiesta đi được gần 6 tháng, 5.500 km

Đây là Toyota Altis 2.0 liên doanh mới kính coong, vừa chạy được 150km (chưa đeo biển luôn)

Đây là Camy liên doanh 2.4, chắc chạy được hơn 1 vạn (em đồ thế)

Đây là Toyota Prius mới kính coong chụp ở Mỹ (em lấy trên mạng)

Tạm kết luận là hàng Toy ngon hơn hẳn ạ, ít ra là bằng cảm quan.