Nếu mua xe hạng phổ thông ở VN, mua FORD là đúng nhất.

Sonbh

Xe tăng
@sonbh: đề nghị cụ không tiết lộ bí mật công tác nhá! Hì hì hì! Em thì ghét gì Ford đâu, tán phét với các cụ vui thế cơ mà.

Năm kia (2009) chứ không phải năm ngoái nhé cụ. Focus ra bản 2.0 diesel đó, hàng 1.8 AT thì thiếu hàng nhưng 2.0 thì lại thừa thãi (nếu sai các cụ Ford cứ sửa). Ra đại lý Ford TL, HN thì không có xe đi thử chỉ có một cụ ở Ford Ando dưới PVĐ PM mời lái thử xe ở chỗ cụ ấy thôi.
Ah, láng hạ Ford đúng ko, ở đó có mấy chú sâu chuối, nó còn trẻ nên lìu tìu, chính tôi nó cũng lưỡng lự nhưng tôi gặp sếp nó bảo cho anh thử xe rồi cũng vui vẻ đưa chìa khóa, năm 2009 đợt cuối năm chạy thuế đúng ko cụ.

GAT

Xe điện
Ồ, như vậy là em nhầm ở cái lẫy mở nắp ca pô với cả nắp bình xăng. Em xin lỗi các cụ Ford nhé. Tại xe Ford thì mỗi loại một kiểu mở nắp ca pô - ông Focus thì lại phải xoay cái lô gô ra để ngoái chìa khoá để mở ca pô nên em cứ nghĩ lái lẫy đấy là mở bình xăng, hì.;)

Năm kia em cũng định mua xe Focus cho gấu thì qua đại lý ở Ngô Thì Nhậm để xem xe. Rút kinh nghiệm mua cái xe Civic nó ồn mà mình mua luôn không thử xe để biết độ ồn, em hỏi bạn sales Ford là có cho đi thử không? Bạn ý nói là Ford không có xe cho đi thử (tất cả các đại lý và tất cả các kiểu xe luôn), tuy nhiên nếu có đợt Ford mời lái thử xe ở Mỹ Đình thì sẽ a lô cho em - Như vậy thì làm gì có chính sách Ford cho đi thử xe đâu nhỉ? Có chăng là mới đây Ford mới có đấy chứ. Em lại không có nhu cầu mua xe hiện tại nên không update cái này của Ford - lại xin lỗi các bác Ford lần nữa.

Kiểu dáng bên ngoài của Mondeo thì mỗi người một ý thích; chả ai nói mình có gu hơn người khác được. Nhưng nội thất của Mondeo đời này thì chán quá. Thật đấy, các bác ạ.
Vâng, gu mỗi người 1 khác.
Nội thất cũng vậy bác ờ. Mon mới ló là theo form nội thất châu âu, nó đơn giản nhưng em thấy không xấu (vì theo em đơn giản với xấu ló khác nhau ợ).
Ví dụ: bác xem nội thất Cam nhập Mẽo 2.5 ló đơn sơ hơn Cam LD 2.4. Đúng là Cam LD 2.4 nó hợp mắt phần lớn người VN mềnh.

Sonbh

Xe tăng
Vâng, gu mỗi người 1 khác.
Nội thất cũng vậy bác ờ. Mon mới ló là theo form nội thất châu âu, nó đơn giản nhưng em thấy không xấu (vì theo em đơn giản với xấu ló khác nhau ợ).
Ví dụ: bác xem nội thất Cam nhập Mẽo 2.5 ló đơn sơ hơn Cam LD 2.4. Đúng là Cam LD 2.4 nó hợp mắt phần lớn người VN mềnh.
Cụ cố giải thích làm gì, mấy cụ Toy Idol biết thừa con Cam nhập LE nó ntn mà, cố tình lờ đi thôi mà =)) .

Porsche 911

Xe container
Sáng nay em thấy một con CAMRY nhập, biển 30N mà lại không phải là la răng đúc bác ạ, mà la răng sắt ốp nhựa hẳn 04 bánh hẳn hoi nhé, chứ không phải mỗi một bánh đâu. Hơ hơ! L-)

CR-Vic

Xe container
@sonbh: cụ vẫn quan tâm đến cái Mondeo em nói đấy chứ? Hôm nào em cà phê với cậu bạn đó thì mời bác qua nhé!

fuxe

Xe container
Cụ có nhầm không ? :-??chạy đến 22vạn mới thay 1 đời lốp thì cụ phải chỉ ngay cho em chỗ bán lốp để em mua về dùng =))
fo các dòng khác em ko bít nhưng cty em có con EV đời 06 nhưng chạy tận 22 vạn mới thay có 1 đời lốp,

bongo

Xe đạp
quả này chắc cãi nhau to đây!
he he... em đặt gạch ngồi hóng! chả ý kiến giề!
em thích em thích bim nhưng giấc mơ còn xa, nên giờ đi toy ạ

Sonbh

Xe tăng
@sonbh: cụ vẫn quan tâm đến cái Mondeo em nói đấy chứ? Hôm nào em cà phê với cậu bạn đó thì mời bác qua nhé!
Cụ PM giúp lại cái số phone, có thằng bạn chuyện nhập Ford cũ, vấn đề là giá thôi .

Vinh Nguyễn

Xe điện
em thích em thích bim nhưng giấc mơ còn xa, nên giờ đi toy ạ
Đúng rồi Cụ ạ. chuyện thế mà nhịn đc, tài thật

Isu_zu

Tháo bánh
Vãi è với các ông chuyên gia "nghe nói" rồi xào lại như thật. Thôi các cụ chủ nhà sân Ford nhường cho đội bạn 1 hiệp đi, khách gì mà cay cú cứ thích ăn trên sân nhà người khác là sao :P.
E đồng ý với cụ, có cụ còn cho rằng Mondeo hơn cả Cam LE, em cũng không có ý kiến, mời các cụ tiếp tục ghi bàn ạ.:))

SmallRiver

Xe điện
em thích em thích bim nhưng giấc mơ còn xa, nên giờ đi toy
Cụ lại khoe cái không sáng suốt, không đúng nhất của mình rồi!

nguyenducduy

Xe điện
Cháu thấy nhà cụ so sánh có vẻ khập khễnh quá àh, mỗi thương hiêu xe khác nhau có ưu điểm khác nhau, nhà cháu không có điều kiện đổi xe nhưng nhà cháu thấy có một số ý kiến khác cụ ah
1, Xe nhập đắt hợn xe liện doanh nhà cháu thấy có mấy lý do sau:
+ chất lương sản phẩm được kiểm tra theo một tiêu chuẩn chất lượng nghiêm ngặt, đề cao quyền lợi của người tiêu dùng cái này ở VN hơi hiếm cụ ah, có làm thi cũng chỉ la lấy lệ thôi ( VD: Các sản phẩm lỗi ở nước ngoài thường được thu hồi nhưng ở mình thì kệ người tiêu dùng ợ)
+ Với xe SX trong nước thì những chi tiết do VN sx thường không đạt được độ bền nhất định ( cái này thì do công nghệ của chúng ta qua lạc hậu chảng nói thì các cụ cũng biết, còn khi liên doanh thi đối tác nước ngoài cũng chảng dại ji đàu tư toàn bộ dây truyền SX hiện đại ợ)
+ Các SX lắp giáp trong nước thi hầu như toàn lắp giáp thủ công cụ ah, nên sau vài ba năm vận hành cụ sẽ thấy giá trị của xe nhập ah
+ Chất lượng vật tư của xe nhập bao giờ cũng tôt hơn xe lắp giáp ah ( thể hiện ở các dòng xe mec cụ nhá, xe nhập bao giờ cõng có khối lượng lớn hơn)

tạm thời nhà cháu mới nghĩ được có thế ợ các cụ xem rồi cho ý kiến
Em thấy ý cụ này chuẩn đấy ạ, Mỗi thị trường đầu có tiêu chuẩn kỹ thuật, chất lượng khác nhau: mà xế hộp được ra đời từ Châu âu, mỹ thì đương nhiên xe đó tốt là chắc rồi, Còn VN thì tiêu chuẩn chỉ là điều kiện cần và có thôi

bob07

Xe tải
Em nghĩ dịp chạy thuế, tháng 11 và 12-2009, bản 2.0 cũng thiếu và chậm giao hàng loạn cả lên. Em chỉ nhớ dịp đó em nhờ trên Ford tổng mới có suất và giảm chút ít ở Ford An Đô. Chả hiểu saleman bên đó có biết chuyện tỷ giá không nhưng lại nói với em là nếu sẵn tiền thanhtoán hết đi. Y rằng vài ngày sau, đô lên 18,5K, em lời ra gần 30 củ tiền Việt, thưởng cho saleman 3 củ ... Các bên đều hài lòng.

Về ý kiến của cụ chủ thớt, em cũng tán đồng vì giữa mấy con xe tham khảo trực tiếp tại các salon xe (dịp cuối năm 2009), cụ thể cho dòng xe hạng C Mazda 3 2.0S (nhập Đài Loan), Altis 2.0V (VAMA), Civic 2.0 (VAMA) và Focus 2.0 TDCi (VAMA).
- Giá mua : cùng tầm tiền (chênh lệch trong phạm vi 5%),
- Công suất : gần như nhau,
- Kích thước : gần như nhau
- Nội thất : toàn da
- Chi phí vận hành (tiền nhiên liệu) : gần như nhau, tuy máy dầu của Focus có ưu thế
- Thời gian giao hàng : gần như nhau, tuy xe nhập có thể lấy ngay về và chạy ngoài đường với dòng chữ XE ĐI ĐĂNG KÝ trong vòng khoảng 2-4 tuần.
- Hệ thống bảo dưỡng : gần như nhau về số lượng các điểm sửa chữa, bảo dưỡng tại Hà Nội cũng tại như các thành phố lớn. Riêng Mazda 3 có phần yếu thế hơn.

Em quyết định nghiêng về Ford Focus vì nó có những cái khác biệt:
- Xe có nhiều giải thưởng, dòng xe bình dân cực thịnh ở châu Âu, chỉ sau Golf của VW, có xét đến yếu tố xác suất ở VN quy trình chất lượng phải đáp ứng yếu tố "địa phương" ; nhập gia phải tuỳ tục mà.
- Vận hành của máy dầu : bền bỉ, được cải thiện nhiều, và hiệu năng không thua kém quá nhiều động cơ xăng,
- Xe đầm hơn, trọng lượng không tải gần 1450 kg, hơn mấy xe kia đến 200 kg
- Trang bị an toàn cũng tốt hơn vì có thêm ESP
- Độ vọt nhanh hơn, cho dù là máy dầu, theo thông số cung cấp là tăng tốc từ 0-100km/h mất khoảng 9,3s. Thực tế em không đo, nhưng đề pa lút ga, có cảm giác lưng dán vào ghế !
- Bộ hộp số tân tiến ly hợp kép 6 cấp, êm ái và góp phần tối ưu về nhiên liệu.
- Thiết kế nội thất đơn giản, chất liệu đẹp hơn và tinh tế hơn các dòng xe kia. Tuy nhiên thích nhất em chọn Civic 2.0 vì sự hài hoà các đường nét.
- Dòng xe hatchback ko cho em cảm giác là xe dịch vụ, mà là xe của mình. Cùng cảm giác khi ngồi Mazda3.
- Sự thoái mái và tiện nghi của ghế lái và ghế phụ bên tài.

Và nếu phải chọn xe bình dân cho dòng xe hạng D, em vẫn chọn Ford, và nhất là Mondeo vì Ford bắt em phải mua giá rẻ hơn so với Teana, Camry 2.4G, Accord nhập Đài Loan hay Sonata.

Chỉnh sửa cuối:

lmtuan

Xe tăng
Ôi em chả thấy anh nào là nhất cả. Mỗi hãng có các danh mục sản phẩm phong phú cho NTD lựa chọn. Mua xe thì cứ hợp nhãn, ngồi sướng mông là ok thôi kụ ạ :))
Em khoái cụ này! Em bổ sung thêm ý vừa túi xèng nữa \:D/

nguyenducduy

Xe điện
Đề nghị cụ nào không phải fan ford hay đang đi Ford về Chuồng nhà mềnh cho em nhờ, em nói trước mem bờ ford nhà em nhiều vô số kể đấy...:))

theph

Xe điện
Hô hô, 1 kẻ đào tẩu đang được các Anti Ford mớm cung để đưa ra các điểm "tốn kém và không an toàn" khi chơi Phò nhưng em thề cụ ấy mà chỉ ra được em chết liền =)). Có chăng chỉ là những câu chê của miệng lưỡi thế gian chứ đếch phải bỏ ra đồng nào thay đồ hỏng đâu :)

Đây ợ, bài nhà cháu chưa kịp "ráo mực" thì cụ bên kia đưa ra dẫn chứng về cái sự tốn của cụ ấy đây

focus của em đồng hồ báo xăng lúc nào ít nhất cung 10l/-13l/100km.check 3lan làm em hết hồn,em chuyến sang dùng xăng a95 rồi mà vẫn khó nổ máy.em dẫn chứng như vậy đã đủ chưa bac?

Chỉnh sửa cuối:

gl1600

Xe điện
Bác Gấu với bác Bes đâu rồi về box dọn bớt đi để em mở thớt của em nào. "Em mới giành dụm được ít tiền, đang lăn tăn Yaris nhập và Fiesta. Mặc dù Yaris đắt hơn nhưng nhiều người nói chắc chắn nó phải tốt hơn thì mới đắt hơn. Em lăn tăn quá các cụ ạ. Cho em tư vấn với nhé. Thanks các cụ"

now_what

Xe điện
Hô hô, 1 kẻ đào tẩu đang được các Anti Ford mớm cung để đưa ra các điểm "tốn kém và không an toàn" khi chơi Phò nhưng em thề cụ ấy mà chỉ ra được em chết liền =)). Có chăng chỉ là những câu chê của miệng lưỡi thế gian chứ đếch phải bỏ ra đồng nào thay đồ hỏng đâu :)

Đây ợ, bài nhà cháu chưa kịp "ráo mực" thì cụ bên kia đưa ra dẫn chứng về cái sự tốn của cụ ấy đây
Trừ dân chơi xe hay buôn xe, chứ chả ai lại xuống đời từ Ếch sang Laser, mà sao lúc chạy Ếch không thấy cụ ấy kêu tốn xăng nhỉ? Nghi vụ này có uẩn khúc. (Em dự là cụ này chưa chạy Ếch cũng chưa Chạy Laser.)

nguyenducduy

Xe điện
Trừ dân chơi xe hay buôn xe, chứ chả ai lại xuống đời từ Ếch sang Laser, mà sao lúc chạy Ếch không thấy cụ ấy kêu tốn xăng nhỉ? Nghi vụ này có uẩn khúc. (Em dự là cụ này chưa chạy Ếch cũng chưa Chạy Laser.)
Em dự cụ ấy còn chẳng hiểu gì về Ford, lại bảo Focus tốn xăng, nếu cụ ấy sử dụng thì cụ ấy phải hiểu về focus nữa chứ