[Funland] Nếu không khó khăn Cụ Mợ có nhận gạo cứu trợ không ?

hung_hkh

Xe tải
Website
www.sonnam.vn
thì trợ cấp cấp về phường, phường rà soát các hộ trong Phuờng mà quên đi lạo động tự do thuê trọ, chủ cửa hàng nhỏ lẻ thuê cửa hàng , ưu tiên hộ trong phường có nhà có đất mà quên đi tạm trú tạm vắng ở đó, bà đối diện cửa hàng em có nhà trọ cho thuê, đất mới bán khoe mấy tỷ mới gửi ngân hàng , mà trợ cấp lọ mắm chai dầu bao gạo vẫn lĩnh đủ , những người cần là sinh viên thuê trọ, người lao động thuê trọ mất việc phải đóng cửa ở nhà trong cái phòng trọ 10-15m2 thì không có trong danh sách phường được vì phường cùng không biết họ là ai , phường chỉ biết khi cần phạt không đk tạm trú hay phạt già đó mà thu được tiền còn lúc phát cưáu trợ mày không phải là người phường tao nên không có... nên cụ ạ, cụ có lòng tốt thì em khuyên cụ nên nhận , nhận xong thì xem khu nhà trọ sinh viên, lao động nào cụ cho luôn , chứ mong công bằng ở thời điểm này xa xỉ lắm... mình tự cứu mình là trên hết mong cứu trợ đến tay thì trên tivi trên báo lấy thôi, 100 người dc 1 người lên báo lên ti vi ngút trời

Vasa

Xe buýt
Khu phố nhà e phong toả, 1 vài tổ chức mang ít gạo và rau đến, lúc đầu e không nhận, nhường cho mấy công nhân trọ gần nhà. Nhưng có hôm em ra thấy mấy nhà cnahj nhà em giàu tổ bố, cũng nhận đồ. Thế là em nhận hết, vứt nhà, nấu cơm cho mọi người, hoặc cho nhà khó khăn hai phần. Còn hơn để nhà điều kiện nhận

Thèm khát

Xì hơi lốp
Hôm qua bà tổ trưởng đt nói chuẩn bị qua nhà phát gạo cứu trợ, em nói bác hãy phát cho những người thực sự khó khăn, nhà cháu vẫn ổn tự lo được cháu cảm ơn và không nhận. Đến chiều xem trong nhóm của khu dân cư thấy bà TT và vài người đi phát chụp ảnh, nhìn ảnh chụp đang ăn cơm mà em tý ói phun ra, ảnh chụp khoảng 3 gia đình trong khu nhận gạo thì 3 nhà ấy họ còn khá hơn em gấp chục lần, các nhà còn lại sàn sàn như nhà em, nói chung cả ngõ toàn nhà khá giả chứ không đến nỗi nào, bao gạo chẳng đáng bao nhiêu nhưng em nghĩ nó đến được với người khó khăn thì tốt biết bao. Có hay không thực trạng làm cho có, và có hay không giao cho các ông bà tổ dân phố chính họ cũng không nhận thức được việc phát gạo và họ làm theo cảm tính ?, thi đua ?, thành tích ?, và theo sự quen biết và có phần nói hơi quá thì là tham lam ?
Không ạ.
Lòng tự trọng là cái cần phải gìn giữ.

DidiLe

Xe container
Ngoài này khác SG nhiều, mà dịch dã cứ nên tuân thủ quy định của CP, ở nhà. Nhận xong mang đi đâu ?, ra khỏi nhà không đúng CT của CP là sai, ra đường trình bày với các chốt như thế nào ?. Chỉ có nhận hay không tuỳ lương tâm nhu cầu, còn việc phát cứu trợ là việc của CP.
ồ, HN khác SG hả cụ.
Hay đấy.

Hieumos

Xe container
Làm kiểu ngẫu hứng tuỳ tiện chứ có tiêu chuẩn gì đâu cụ, có hỏi có thăm dò gì đâu. Có nhóm của tổ dân phố đấy, sao không đăng hỏi có gia đình nào khó khăn cần gạo cứu trợ không ?, cho mọi nhà tự thấy nhu cầu đk có thiết thực hơn không, đây đùng một cái gọi đt nói qua phát gạo, rồi đi phát linh tinh chụp hình đưa lên kiểu báo cáo là tổ có làm có phát theo chỉ đạo của TP, nói chung họ làm cho có chứ không đúng mục tiêu của đợt phát gạo được gọi là Cứu Trợ cụ ạ.
Tổ em đăng lên zalo của tổ, thông báo có đồ tiếp tế từ phường, nhà nào khó khăn thì đăng ký.

Gần 50 hộ dân không ai đăng ký cả.

• Vodka
Reactions: ITI

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
thì trợ cấp cấp về phường, phường rà soát các hộ trong Phuờng mà quên đi lạo động tự do thuê trọ, chủ cửa hàng nhỏ lẻ thuê cửa hàng , ưu tiên hộ trong phường có nhà có đất mà quên đi tạm trú tạm vắng ở đó, bà đối diện cửa hàng em có nhà trọ cho thuê, đất mới bán khoe mấy tỷ mới gửi ngân hàng , mà trợ cấp lọ mắm chai dầu bao gạo vẫn lĩnh đủ , những người cần là sinh viên thuê trọ, người lao động thuê trọ mất việc phải đóng cửa ở nhà trong cái phòng trọ 10-15m2 thì không có trong danh sách phường được vì phường cùng không biết họ là ai , phường chỉ biết khi cần phạt không đk tạm trú hay phạt già đó mà thu được tiền còn lúc phát cưáu trợ mày không phải là người phường tao nên không có... nên cụ ạ, cụ có lòng tốt thì em khuyên cụ nên nhận , nhận xong thì xem khu nhà trọ sinh viên, lao động nào cụ cho luôn , chứ mong công bằng ở thời điểm này xa xỉ lắm... mình tự cứu mình là trên hết mong cứu trợ đến tay thì trên tivi trên báo lấy thôi, 100 người dc 1 người lên báo lên ti vi ngút trời
Dân ngụ cư nhất là ở thuê trọ thì chắc khó đòi quyền lợi.

thanhtra3vi

Xe tăng
Website
3aetsco.com.vn
Hôm qua bà tổ trưởng đt nói chuẩn bị qua nhà phát gạo cứu trợ, em nói bác hãy phát cho những người thực sự khó khăn, nhà cháu vẫn ổn tự lo được cháu cảm ơn và không nhận. Đến chiều xem trong nhóm của khu dân cư thấy bà TT và vài người đi phát chụp ảnh, nhìn ảnh chụp đang ăn cơm mà em tý ói phun ra, ảnh chụp khoảng 3 gia đình trong khu nhận gạo thì 3 nhà ấy họ còn khá hơn em gấp chục lần, các nhà còn lại sàn sàn như nhà em, nói chung cả ngõ toàn nhà khá giả chứ không đến nỗi nào, bao gạo chẳng đáng bao nhiêu nhưng em nghĩ nó đến được với người khó khăn thì tốt biết bao. Có hay không thực trạng làm cho có, và có hay không giao cho các ông bà tổ dân phố chính họ cũng không nhận thức được việc phát gạo và họ làm theo cảm tính ?, thi đua ?, thành tích ?, và theo sự quen biết và có phần nói hơi quá thì là tham lam ?
Buồn thật cụ ạ, bà tổ trưởng trường hợp này là vô trách nhiệm, người nhận hỗ trợ cũng thuộc thành phần trơ.
Bữa trước chỗ em có 2 xe biển đỏ, tập trung rất nhiều ca phường + dân quân, tưởng làm gì hoá ra đến khai trương cái cửa hàng 0 đồng.
Có đứa bạn nó khó khăn vì công ty nó giảm biên chế, cho 2 vc nó nghỉ nhà không lương, 2 vợ chồng thì ở trọ, khó khăn thực sự, em bảo nó ra chỗ 0 đồng thử xem thế nào. Chiều về thấy nó kể không được đâu, người ta bắt phải có phiếu, rồi đi xác nhận các kiểu từ tổ dân phố ra đến phường, đến công ty đang cho nghỉ việc, mà giãn cách thế, đi không có giấy đi đường lại bị phạt cho, quá tội.

Giãn thêm tháng nữa thì vấn đề không phải chỉ là dịch nữa, mà là vấn đề về ... đói.

Audi fan

Xe tải
Khu em hôm trước cũng phát mỗi nhà một thùng mì tôm, nhưng nhà em không nhận, và một số nhà cũng không nhận, nói là để nhường cho các hộ khó khăn hơn. Quan điểm của em là nếu mình vẫn đủ ăn thì nên nhường người khác, hoặc nhận về nhưng tặng cho người khó khăn mà mình biết (ví dụ như chị lao công, bác bảo vệ ở khu...). Như thế món quà sẽ giá trị hơn rất nhiều.

Caychuoihot

Xe tải
Nếu chủ trọ có tâm thì xin trợ cấp cho các phòng trọ khó khăn

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Khu em hôm trước cũng phát mỗi nhà một thùng mì tôm, nhưng nhà em không nhận, và một số nhà cũng không nhận, nói là để nhường cho các hộ khó khăn hơn. Quan điểm của em là nếu mình vẫn đủ ăn thì nên nhường người khác, hoặc nhận về nhưng tặng cho người khó khăn mà mình biết (ví dụ như chị lao công, bác bảo vệ ở khu...). Như thế món quà sẽ giá trị hơn rất nhiều.
Dừng ở mức độ như cụ là quá đẹp. Mình không nhận nhưng đứa khác nhận (không cần biết nhận làm gì hay hoàn cảnh nó như thế nào 1 cách chính xác) mà đã phê phán nó tham thì hơi ... vội :))

Tiện đây cũng nói đến những người tứ xứ ở SG chạy dịch vì lý do sợ đói. Họ nói đúng đấy vì họ có sĩ diện nên không muốn nhận cứu trợ để sống do đó muốn dùng nỗ lực bản thân để thoát bằng tất cả năng lực có thể của mình chứ đến mức đói thật ở XH đầy tình người này khó lắm (hiển nhiên có xấu nhưng vẫn đầy tốt :)) )

Dodge Ram

Xe điện
Tổ trưởng, bí thư họ có barem rồi, những trường hợp nào trong diện, ngoài diện nên họ cứ thế thực hiện thôi, làm sai chả bõ kiện cáo.
Nhà em trong diện bị ảnh hưởng, từ chối vài lần rồi, nhưng lần này cũng vẫn phải nhận. Nhận rồi thêm vào đưa đi cho người khác khó khăn hơn, có sao đâu?!

f1_hn

Xe container
Thực sự cần thì ko ngại gì lấy

Khọm

Xe tải
Năm ngoái ATM gạo, nhiều chị đèo nhau đi xe ga chạy khắp các điểm phát như con thoi, chị xế thả người xuống từ cách điểm phát gạo 1 quãng. Còn cháo từ thiện bệnh viện thì chia hết phiếu cho cả người nhà, nhiều người ko khó khăn gì vẫn đi ăn đồ bố thí khỏi tốn bữa cơm. Cho và nhận đều ào ào, cốt lấy số lượng thôi các cụ ạ

Nha Trang@

Xe điện
Ông bạn mới đi phát gạo cho các hộ khó khăn trong phường, gặp trường hợp này rớt nước mắt luôn...

Năm ngoái ATM gạo, nhiều chị đèo nhau đi xe ga chạy khắp các điểm phát như con thoi, chị xế thả người xuống từ cách điểm phát gạo 1 quãng. Còn cháo từ thiện bệnh viện thì chia hết phiếu cho cả người nhà, nhiều người ko khó khăn gì vẫn đi ăn đồ bố thí khỏi tốn bữa cơm. Cho và nhận đều ào ào, cốt lấy số lượng thôi các cụ ạ
Đợt cụ nhà em nằm ở viện K2, đội từ thiện đúng là có lòng nhưng thực hiện chả đâu vào đâu cả, cứ vào bừa một phòng rồi phát phiếu loạn lên. Em thấy mấy người nhận đồ xong về lựa đồ ăn ngon còn đâu vất đi, những người thực sự cần thì ko đến tay được, chỉ cần vào phòng bác sĩ, hỏi những bệnh nhân nào khó khăn, thì thay vè phát 1 thì phát cho cả người bệnh và người chăm thì nó ý nghĩa hơn rất nhiều.

OldManChild

Xe hơi
Nhà em vẫn còn tự lo được. Để nhường cho người khác nhất là dân ngụ cư rất cần cứu trợ.

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Họ thiếu lòng tự trọng và liêm sỉ thôi cụ...
Như nhà em thì cũng có đi hỏi nhưng dứt khoát không.

Audi fan

Xe tải
Thực sự cần thì ko ngại gì lấy
Vầng, thực sự cần thì cũng đừng ngại lấy ạ. Vì một miếng khi đói bằng một gói khi no, ai cũng có lúc gặp khó khăn trắc trở, đừng vì sĩ diện mà từ chối lòng tốt của người khác.