[Funland] Nếu không khó khăn Cụ Mợ có nhận gạo cứu trợ không ?

vjtcon

Xe điện
Hôm qua bà tổ trưởng đt nói chuẩn bị qua nhà phát gạo cứu trợ, em nói bác hãy phát cho những người thực sự khó khăn, nhà cháu vẫn ổn tự lo được cháu cảm ơn và không nhận. Đến chiều xem trong nhóm của khu dân cư thấy bà TT và vài người đi phát chụp ảnh, nhìn ảnh chụp đang ăn cơm mà em tý ói phun ra, ảnh chụp khoảng 3 gia đình trong khu nhận gạo thì 3 nhà ấy họ còn khá hơn em gấp chục lần, các nhà còn lại sàn sàn như nhà em, nói chung cả ngõ toàn nhà khá giả chứ không đến nỗi nào, bao gạo chẳng đáng bao nhiêu nhưng em nghĩ nó đến được với người khó khăn thì tốt biết bao. Có hay không thực trạng làm cho có, và có hay không giao cho các ông bà tổ dân phố chính họ cũng không nhận thức được việc phát gạo và họ làm theo cảm tính ?, thi đua ?, thành tích ?, và theo sự quen biết và có phần nói hơi quá thì là tham lam ?
Thj cụ cứ up lên cho mn xem clip thj hiệu quả hơn

Cường Ni

Xe hơi
Cố tình giết xã hội dân sự, chặt chân, chặt tay các tổ chức tôn giáo.... thì nó thế. Hội, đoàn thể quốc doanh chỉ phù hợp khi vỗ tay, băng rôn khẩu hiệu, cử tri chuyên trách...
Xã hội dân sự là gì thế ? lại nghe mấy thằng rửa chén cọ toilet cạo nail ở xứ ơ kìa chém về nói như thật ? Tổ chức tôn giáo nao bị chặt tay thế ? Cái tổ chức vatican fake nước 2 suốt ngày lên chửi nhà nước chống chế độ phản lại lời răn của chúa thì có gì tốt đẹp?

Trích kinh roma 13 https://www.bible.com/vi/bible/151/ROM.13.VIE2010

RÔ-MA 13
Đối với chính quyền
1Mọi người phải phục tùng nhà cầm quyền; vì chẳng có thẩm quyền nào mà không đến từ Đức Chúa Trời; các nhà cầm quyền hiện có đều do Đức Chúa Trời chỉ định. 2Cho nên ai chống đối nhà cầm quyền là chống lại mệnh lệnh Đức Chúa Trời đã lập; và những người làm vậy sẽ chuốc lấy sự phán xét cho mình. 3Vì nhà chức trách không phải để cho người lương thiện sợ, mà để cho người gian ác sợ. Bạn muốn khỏi phải sợ nhà cầm quyền chăng? Hãy làm điều tốt đẹp, và bạn sẽ được khen thưởng; 4vì họ là đầy tớ của Đức Chúa Trời để làm ích lợi cho bạn. Nhưng nếu bạn làm điều gian ác thì hãy lo sợ, vì họ mang gươm không phải là vô cớ đâu; họ là đầy tớ của Đức Chúa Trời để thi hành sự trừng phạt đối với kẻ làm điều gian ác. 5Cho nên phải phục tùng nhà cầm quyền, không những vì sợ bị trừng phạt nhưng cũng vì lương tâm nữa. 6Cũng vì lý do đó mà anh em nộp thuế, vì nhà cầm quyền là đầy tớ của Đức Chúa Trời để lo công việc nầy. 7Hãy trả cho mọi người điều mình mắc nợ: nộp thuế cho kẻ mình phải nộp; đóng lợi tức cho người mình phải đóng; sợ kẻ mình đáng sợ; tôn trọng người đáng tôn trọng.

Đoàn thể quốc doanh và doanh nghiệp tư nhân vỗ tay hay không thì cũng đóng góp cho đất nước này lúc thành bình cũng như lúc hoạn nạn phòng dịch xét nghiệm ,tiêm chủng, đảm bảo an ninh giao thông lương thực ? còn mấy cái thằng đầu đất suốt ngày nghe mấy thằng rẻ rách ở caliphot với thằng lớp 7 ăn cắp gà nó dạy khôn thì chịu rồi .Mấy loại Mỹ màu với Âu màu nó giúp được gì cho đất nước này ? hay chỉ ăng ẳng chửi rủa xuyên tạc về quê hương đất nước gây hoang mang khó khăn thêm ? Làm người ko thích lại thích làm bọn vong nô bẩn thỉu để giày xéo lên mả tổ à ?

Nhị_Lạng_Đinh

[Tịch thu bằng lái]
Hôm qua bà tổ trưởng đt nói chuẩn bị qua nhà phát gạo cứu trợ, em nói bác hãy phát cho những người thực sự khó khăn, nhà cháu vẫn ổn tự lo được cháu cảm ơn và không nhận. Đến chiều xem trong nhóm của khu dân cư thấy bà TT và vài người đi phát chụp ảnh, nhìn ảnh chụp đang ăn cơm mà em tý ói phun ra, ảnh chụp khoảng 3 gia đình trong khu nhận gạo thì 3 nhà ấy họ còn khá hơn em gấp chục lần, các nhà còn lại sàn sàn như nhà em, nói chung cả ngõ toàn nhà khá giả chứ không đến nỗi nào, bao gạo chẳng đáng bao nhiêu nhưng em nghĩ nó đến được với người khó khăn thì tốt biết bao. Có hay không thực trạng làm cho có, và có hay không giao cho các ông bà tổ dân phố chính họ cũng không nhận thức được việc phát gạo và họ làm theo cảm tính ?, thi đua ?, thành tích ?, và theo sự quen biết và có phần nói hơi quá thì là tham lam ?
cái cụ này thật là vị kỷ.
Cụ chỉ muốn thỏa mãn Ý của cụ mà lại không muốn diễn tí cho đẹp mặt các ban ngành đoàn thể :P

otothanglong

Xe điện
Em ủng hộ việc nếu có đủ thì không nhận, nhưng không thể đánh đồng mình với những gia đình khác, họ nhận để đưa đến các hộ khác khó khăn hơn ngoài khu vực cụ ở.

Cụ ơi, vài cá nhân chứ không phải là tất cả, đừng dừng việc ủng hộ lại nhé. hãy tiếp tục.
Ngoài này khác SG nhiều, mà dịch dã cứ nên tuân thủ quy định của CP, ở nhà. Nhận xong mang đi đâu ?, ra khỏi nhà không đúng CT của CP là sai, ra đường trình bày với các chốt như thế nào ?. Chỉ có nhận hay không tuỳ lương tâm nhu cầu, còn việc phát cứu trợ là việc của CP.

tqt77

Xe điện
em nhận phần của mình rồi mang cho hàng xóm, họ vất vả hơn mình

Zinger 2008

Xe buýt
Có phát cho nhà em thì 2 vợ chồng em cũng ko lấy, để dành cho người yếu thế và khó khăn hơn. Như vừa rồi 2 vợ chồng đi hiến máu, thấy phát cho 100k, vợ em bảo bỏ thêm tiền mình vào rồi đi làm từ thiện. Em nghe vợ nói vậy tự nhiên thấy vui vui!

MiTa

Xe lăn
Từ đầu mùa dịch đến giờ khu e hình như dc cho 2 lần. Lần 1 là để ở cửa nhà e khoảng 1 kg trái chanh & mấy cây xả. Lần 2 thì tổ trưởng đi quanh xóm gọi ra lấy rau củ quả, nhà e ko ra lấy thì mấy chị hàng xóm gọi có lấy bầu bí thì ra nhưng gấu e nó bảo nhà e vẫn còn. 2 lần đó NN hay dân tự đi cho thì e ko biết, vì đầu khu e có chốt chặn ko cho người lạ vào. Nói chung nhà e vẫn gồng dc, nên ko lấy.

Toietmoi

Xe điện
Chổ em có phát nhưng em không nhận, 1 phần do đang tự lo được, 1 phần muốn hạn chế tiếp xúc cho an toàn.

Tam thất xịn

Xe điện
Từ đầu mùa dịch đến giờ khu e hình như dc cho 2 lần. Lần 1 là để ở cửa nhà e khoảng 1 kg trái chanh & mấy cây xả. Lần 2 thì tổ trưởng đi quanh xóm gọi ra lấy rau củ quả, nhà e ko ra lấy thì mấy chị hàng xóm gọi có lấy bầu bí thì ra nhưng gấu e nó bảo nhà e vẫn còn. 2 lần đó NN hay dân tự đi cho thì e ko biết, vì đầu khu e có chốt chặn ko cho người lạ vào. Nói chung nhà e vẫn gồng dc, nên ko lấy.
Ý họ bảo cụ nên mua thịt chó về mà dùng đấy. :D

LongLH

Xe điện
Bây giờ em không nhận, 10 năm nữa vẫn thế này thì lúc đó em hết tiền rồi em sẽ nhận.

MEC V6

Xe điện
E ko ợ xóm em đang hô hào nhận 1,5 củ e cũng xin nhường cho người nghèo

Raptorblack

[Tịch thu bằng lái]
HN vẫn có nhiều nhà khó khăn vì dịch đấy cụ. Khu e ở e biết. Có nhiều nhà nhận đc quà cứu trợ đều dồn cho nhà đó. Nói chung về tổ dân phố nó cũng có cái dở, nhiều nhà thuê trọ khó khăn thật sự thì lại ko tạm trú, kiểu ko liên quan đến tổ dân phố nên họ bị bỏ sót.
Những lúc ntn mới thấy những người thuê nhà thiệt. Âu cũng là tự họ thôi...chả mấy người đăng ký tạm trú cả.

Raptorblack

[Tịch thu bằng lái]
E ko ợ xóm em đang hô hào nhận 1,5 củ e cũng xin nhường cho người nghèo
Nên nhận rồi đem cho hộ nghèo còn thiết thực hơn từ chối lão ạ. Nhưng cũng nên nói với họ.

Raptorblack

[Tịch thu bằng lái]
E cũng muốn làm thế mà hàng xóm nhà em nó độc mồm độc miệng lắm thế nên em từ chối luôn cho lành
Mình làm đúng lương tâm là đc. Kệ cm bọn hàng xóm. Cá nhân em nghĩ vậy. Nhiều hoàn cảnh khó thật sự.

ate1987

Xe tăng
Tổ dân phố chỗ em rất buồn cười.
Đợt bão lũ miền trung năm ngoái, em ủng hộ tư cách cá nhân, tập thể cũng không ít tại tổ chức, hiệp hội nghề,... ở nơi em làm.
Thế mà có hôm đi làm về đúng lúc tổ dân phố đến thu, em mệt & bực vì nói dai quá nên em bảo là nhà cháu không đóng, ủng hộ tùy tâm chứ có phải là ép buộc đâu. Thế là vào black list của mấy cụ tổ dân phố luôn, hehe.
Từ đận ấy đến giờ nhà em luôn ở cuối cùng của mọi loại danh sách, thông tin, kể cả tiêm phòng vaccine, thôi thì kệ chứ biết làm sao. Thế nên việc phát quà / nhận quà như cụ kể bên trên cũng là bthg thôi, xã hội muôn vàn suy nghĩ, tính cách, chiều làm sao cho hết được.
nơi cụ ở cụ lại mệt với bực thì các cụ làm tổ dân phố hok ưa là đúng rồi :))
Mỗi nơi ủng hộ 1 ít , chứ các cụ ý đi thu ủng hộ cũng có lấy cho cá nhân đâu .

Lasvegas83

Xe tải
Lại nhớ hồi năm 91-92 gì đấy e còn nhỏ, gần tết bố công tác ở hà đông chưa về, ô khu trưởng đến nhà nói với mẹ ký nhận vào danh sách hộ nghèo nhận 1 hộp mứt, 1 chai rượu chanh và mấy cân gạo nếp. Mẹ e từ chối. Ông ấy đi rồi e vẫn khoái hộp mứt, mẹ bảo tự đi mua nhận nghèo vào thân là nhận cái nhục vào người, những người khó khổ thật thì hãy nhận. Những năm tháng ăn học cho tận đên những năm đầu đi làm e vẫn đc mẹ tảo tần chu cấp. Nhiều lúc nghĩ mình xấu hổ với bản lĩnh của mẹ. Nên nếu chưa đến lúc thực sự nguy cấp đến gia đình e sẽ không nhận cứu trợ :)

lx125_black

Xe container
nơi cụ ở cụ lại mệt với bực thì các cụ làm tổ dân phố hok ưa là đúng rồi :))
Mỗi nơi ủng hộ 1 ít , chứ các cụ ý đi thu ủng hộ cũng có lấy cho cá nhân đâu .
Uh thì cảm xúc cá nhân + thái độ thì thành ra là hỏng việc rồi.
Chứ cái gì cũng thuận buồm xuôi gió tốt đẹp cả thì đã chả có chuyện để nói, mình lại thành người tử tế, sống tốt đẹp với tất cả mất.

UFA

Xe điện
-Nhiều nhà, nhiều ng có thiếu thốn gì đâu nhưng vẫn giơ cái mặt đi nhận đồ cứu trợ đc, đúng là toàn loại mặt dày vô liêm sỉ?:@)
khu nhà em hôm qua có xe pick up chở rau qua phát hỗ trợ nè cụ, bỏ trước cửa, ko nhận cũng ko được :D, còn nếu nhận cứu trợ thì nhà em chắc ko bao giờ nhận, để dành những người khác khó khăn hơn

Chỉnh sửa cuối:

vnptvinaphone

Xe buýt
Em thì sẽ nhận và tìm cho lại đúng người nghèo khó thực sự ở khu mình hay một cậu bé đánh giày, bà đồng nát nào đó ngang qua nhà. Còn mình tự lo được mà nhận để dùng thì thực sự không nỡ & không nuốt được.