[Funland] Nếu không khó khăn Cụ Mợ có nhận gạo cứu trợ không ?

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Cố tình giết xã hội dân sự, chặt chân, chặt tay các tổ chức tôn giáo.... thì nó thế. Hội, đoàn thể quốc doanh chỉ phù hợp khi vỗ tay, băng rôn khẩu hiệu, cử tri chuyên trách...
Các tổ chức xã hội dân sự kiểu như Tiên Lux với Linh 14 thì là nhất rồi.

TrumpVietnam

Xe tăng
Đợt cụ nhà em nằm ở viện K2, đội từ thiện đúng là có lòng nhưng thực hiện chả đâu vào đâu cả, cứ vào bừa một phòng rồi phát phiếu loạn lên. Em thấy mấy người nhận đồ xong về lựa đồ ăn ngon còn đâu vất đi, những người thực sự cần thì ko đến tay được, chỉ cần vào phòng bác sĩ, hỏi những bệnh nhân nào khó khăn, thì thay vè phát 1 thì phát cho cả người bệnh và người chăm thì nó ý nghĩa hơn rất nhiều.
Bệnh hình thức, hời hợt nó ăn sâu bám dễ - làm cho nó có hoặc xong việc. Em mới nghe có vụ xã cần rà soát để test tìm F0, thay vì tìm nhóm ngu cơ cao để test sàng lọc thì bê luôn danh sách giáo viên của trường ra để test. Kịp danh sách gửi đi và GV bảo đi phải đi, mấy bà bán thịt, rau đầu ngõ còn bận bán hàng k có ra trạm y tế lấy ghỉ mũi đc

Dungha

Xe điện
Kể có bia cứu trợ thì em cũng nhận. Nhà em hết bia rồi. Gạo thì thôi.

Dungha

Xe điện
Kể ra làm cứu trợ như Hòa Thân ngày xưa lại chuẩn. Không đủ gạo nấu cháo cứu trợ lũ lụt vì nhiều người ko thật sự khó khăn vẫn xếp hàng lấy. Hòa Thân chơi bài trộn cát vào cháo. Vậy là chỉ người thật sự đói mới nhận. Với họ có ít cát chả sao miễn no bụng.

Vua Nui

Xe buýt
Đợt cụ nhà em nằm ở viện K2, đội từ thiện đúng là có lòng nhưng thực hiện chả đâu vào đâu cả, cứ vào bừa một phòng rồi phát phiếu loạn lên. Em thấy mấy người nhận đồ xong về lựa đồ ăn ngon còn đâu vất đi, những người thực sự cần thì ko đến tay được, chỉ cần vào phòng bác sĩ, hỏi những bệnh nhân nào khó khăn, thì thay vè phát 1 thì phát cho cả người bệnh và người chăm thì nó ý nghĩa hơn rất nhiều.
Suất ăn từ thiện chỉ béo đội chăm bệnh nhân dịch vụ thôi cụ ạ
Người nhà bệnh nhân thì phần lớn ko biết, đội chăm người thuê thì lại rất để ý nên phần lớn là đỡ tiền ăn cho họ.

Nam Đà Nẵng

Xe tăng
Khi nào cả tổ dân phố có 100 hộ mà chỉ có 50 xuất hỗ trợ , và những người khá giả hơn nhận phần hỗ trợ thì chê trách cũng phải . Nhưng có 100 xuất hỗ trợ chia đều cho 100 hộ thì đừng chê trách ai hết , ông có quyền không nhận và ông cũng không có quyền phán xét người khác .

Suất ăn từ thiện chỉ béo đội chăm bệnh nhân dịch vụ thôi cụ ạ
Người nhà bệnh nhân thì phần lớn ko biết, đội chăm người thuê thì lại rất để ý nên phần lớn là đỡ tiền ăn cho họ.
Đội làm từ thiện biết chuyện đó, nhưng cũng ko thay đổi cách làm để nó có ý nghĩa hơn

VCHDHN

Xe container
Người phàm làm sao nhìn thấu được ng nhân sâu xa việc người ta nhận cứu trợ mà phán xét :)).

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Hôm qua bà tổ trưởng đt nói chuẩn bị qua nhà phát gạo cứu trợ, em nói bác hãy phát cho những người thực sự khó khăn, nhà cháu vẫn ổn tự lo được cháu cảm ơn và không nhận. Đến chiều xem trong nhóm của khu dân cư thấy bà TT và vài người đi phát chụp ảnh, nhìn ảnh chụp đang ăn cơm mà em tý ói phun ra, ảnh chụp khoảng 3 gia đình trong khu nhận gạo thì 3 nhà ấy họ còn khá hơn em gấp chục lần, các nhà còn lại sàn sàn như nhà em, nói chung cả ngõ toàn nhà khá giả chứ không đến nỗi nào, bao gạo chẳng đáng bao nhiêu nhưng em nghĩ nó đến được với người khó khăn thì tốt biết bao. Có hay không thực trạng làm cho có, và có hay không giao cho các ông bà tổ dân phố chính họ cũng không nhận thức được việc phát gạo và họ làm theo cảm tính ?, thi đua ?, thành tích ?, và theo sự quen biết và có phần nói hơi quá thì là tham lam ?
Thế mới biết tại sao vẫn còn ngoài kia những người không có đồ ăn😤 Người nhận đã không chấp nhận đc rồi, nhưng người phát còn đáng trách hơn nhiều.
Em nói khối cụ động chạm, nhưng kiểu như chọn những nhà khá giả cho thơm tho sạch sẽ, ngại xuống gặp mấy nhà nghèo khổ có khi sợ bẩn thỉu lây bệnh đấy các cụ. Vẫn là cái thói hình thức thành tích lắm.

Honghen2008

Xe container
Em nói khối cụ động chạm, nhưng kiểu như chọn những nhà khá giả cho thơm tho sạch sẽ, ngại xuống gặp mấy nhà nghèo khổ có khi sợ bẩn thỉu lây bệnh đấy các cụ. Vẫn là cái thói hình thức thành tích lắm.
Em nghĩ không đến thế đâu Cụ, chỉ là không sâu sát và lười thôi. Nhiều khi còn là quen biết nữa, cái này ko ngoại trừ đâu ạ.

Dtht.laixe

Tháo bánh
Cái này theo em do lỗi của Tổ DP, nhẽ ra họ phải nói rõ chủ trương như cụ chủ, còn chả nói gì cứ gọi xuống phát thì e nghĩ họ cứ lấy chả thèm comment. Nếu chủ trương thế và đã dc tuyên truyền mà vẫn nhận mới đánh trách.
Hôm qua nhà e dc nhân rau, nghe nói từ HY lên.
Họ cũng chỉ bảo xuống nhận rau, mỗi CH 1 bó.

muoibaconcho

Xe điện
Hiện nay là lúc hạn chế ra đường. Mấy ông bà tổ trưởng làm gì có đồ bảo hộ mà dám lang thang. Mà đa phần tổ trưởng là người già, dính phát + khả năng tèo rất cao nên họ sợ là đúng thôi.

Mon 29V

Xe điện
Em tham gia nhóm Hỗ trợ khó khăn mùa dịch mới thấy HN nhiều người khổ lắm. Có bạn cô giáo mầm non ko lương nửa năm nay kể là đến chỗ siêu thị 0 đồng ở Tây hồ xin phiếu thì người ta bảo là phải có đóng góp quỹ VX thì mới phát (ô đệch nếu có mà đóng góp thì del ai đi xin). Trog khi bà tổ trưởng thì phát cho họ hàng hết!

Ben BMS

Xe buýt
Cố tình giết xã hội dân sự, chặt chân, chặt tay các tổ chức tôn giáo.... thì nó thế. Hội, đoàn thể quốc doanh chỉ phù hợp khi vỗ tay, băng rôn khẩu hiệu, cử tri chuyên trách...
Kiểu như Linh 14 hả.

paprika

Xe tải
Vậy mà em xem tivi thấy cứ sang sảng, nghe thấm vào tận đến lòng đất

thanhlich

[Tịch thu bằng lái]
Website
kinhmat.com.vn
Kiểu như Linh 14 hả.
Thế kỷ 21 rồi mà nghe xhds cứ như sợ ma ấy :D giống như cách đây mấy chục năm sợ kinh tế tư nhân lũng đoạn, :P giờ vẫn gọi là thương lái, tư thương :D khổ cái não trạng. Ít nhất trước khi sợ ma thì thử gúc xem ở các nước các hội đoàn, quỹ họ hoạt động ra sao? Hoặc ít nhất xem trẻ em lên 7 đã tham gia các nhóm hướng đạo sinh để giải quyết 1 vấn đề gì đó.
Các hội đoàn quốc doanh từ xưa đến nay vốn ì ạch, nặng thủ tục hành chính, hình thức.
Cấp phép, tạo điều kiện cho các hội nhóm của những người có thiên hướng hoạt động xã hội (người ta sinh ra đã có cái khiếu đó, có nhu cầu tự thân để làm những việc đó)
Tôn giáo cũng là nơi tụ hội những người có cái cái thiên hướng đó.
Nên nhớ hàng nghìn năm nay, chiến tranh, thiên tai, dịch họa....
thì chùa chiền luôn là nơi cưu mang.

• Vodka
Reactions: UFA

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Hôm qua bà tổ trưởng đt nói chuẩn bị qua nhà phát gạo cứu trợ, em nói bác hãy phát cho những người thực sự khó khăn, nhà cháu vẫn ổn tự lo được cháu cảm ơn và không nhận. Đến chiều xem trong nhóm của khu dân cư thấy bà TT và vài người đi phát chụp ảnh, nhìn ảnh chụp đang ăn cơm mà em tý ói phun ra, ảnh chụp khoảng 3 gia đình trong khu nhận gạo thì 3 nhà ấy họ còn khá hơn em gấp chục lần, các nhà còn lại sàn sàn như nhà em, nói chung cả ngõ toàn nhà khá giả chứ không đến nỗi nào, bao gạo chẳng đáng bao nhiêu nhưng em nghĩ nó đến được với người khó khăn thì tốt biết bao. Có hay không thực trạng làm cho có, và có hay không giao cho các ông bà tổ dân phố chính họ cũng không nhận thức được việc phát gạo và họ làm theo cảm tính ?, thi đua ?, thành tích ?, và theo sự quen biết và có phần nói hơi quá thì là tham lam ?
dân mình đa số là tham ah, bất kể có tiền hay ko!

Ben BMS

Xe buýt
Thế kỷ 21 rồi mà nghe xhds cứ như sợ ma ấy :D giống như cách đây mấy chục năm sợ kinh tế tư nhân lũng đoạn, :P giờ vẫn gọi là thương lái, tư thương :D khổ cái não trạng. Ít nhất trước khi sợ ma thì thử gúc xem ở các nước các hội đoàn, quỹ họ hoạt động ra sao? Hoặc ít nhất xem trẻ em lên 7 đã tham gia các nhóm hướng đạo sinh để giải quyết 1 vấn đề gì đó.
Các hội đoàn quốc doanh từ xưa đến nay vốn ì ạch, nặng thủ tục hành chính, hình thức.
Cấp phép, tạo điều kiện cho các hội nhóm của những người có thiên hướng hoạt động xã hội (người ta sinh ra đã có cái khiếu đó, có nhu cầu tự thân để làm những việc đó)
Tôn giáo cũng là nơi tụ hội những người có cái cái thiên hướng đó.
Nên nhớ hàng nghìn năm nay, chiến tranh, thiên tai, dịch họa....
thì chùa chiền luôn là nơi cưu mang.
Mấy cái tự phát này hoạt động ra sao, phần lớn đều dính phốt.
Muốn vận hành đc việc này phải chuyên nghiệp, được tổ chức bài bản, có đủ ban bệ, phải tuân thủ và có tâm. Chưa đạt đc thì đừng làm.
bổ sung thêm là nhà nước cho phép lập các Quỹ thiện nguyện nhưng phải tuân thủ đúng quy trình,nhưng đáng buồn là những tổ chức kiểu ngẫu hứng thì chưa ai làm đúng quy định cả.

Chỉnh sửa cuối:

Giaito123

Xe tăng
Cũng kiểu như chỗ em, đầy gia đình khá giả vẫn trong diện hộ nghèo.
Những người nghèo hơn thì lại ko có trong danh sách.
Quê em hộ nghèo là hai vợ chồng công chức, mua được mỗi cái SH cho con vừa ra trường đi làm^:)^