[Funland] Nếu được chọn cụ mợ bầu ai? Trump hay Biden?

Nếu được bầu, cụ mợ chọn ai?

• Donald Trump

Lượt chọn: 424 86.0%
  • Joe Biden

Lượt chọn: 69 14.0%

• Tổng bình chọn
    493
  • Thời gian đóng: .
Trạng thái
Thớt đang đóng

ThinhVNM

Xe tăng
Nhiều người Việt thấy Trump chống TQ thì thích Trump, nhưng thật ra đảng DC của Biden kể từ sau khi Trump lên cũng tỏ rõ thái độ chống TQ, thậm chí có bài bản hơn, khéo léo hơn và có thể sẽ hiệu quả hơn hơn cả Trump.
Chống TQ bằng cách ứng viên phó tổng thống lấy 1 cái tên TQ để hút cử tri Tàu hả cụ?

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Đúng Trump chưa là gì để các vị hành pháp Toà Liên bang phải quan tâm. Nhưng vấn đề ở đây là mỗi đảng có cách chọn lựa cách bỏ phiếu riêng theo từng thời kỳ. Năm nay DC chọn gửi email box với lý do tránh dịch. Nếu không có quy định chặt chẽ và cụ thể về thời điểm chốt phiếu bầu để thống nhất toàn liên bang thì mỗi bang nó vin dịch, vin lý do nọ kia ... đến cuối năm phiếu bầu của tôi mới gửi đến có mà loạn hả cụ ?
Vi phạm các luật do Liên bang đề ra mà Toà liên bang không xử lý thì sẽ là sự sỉ nhục đối với các nhà làm luật và thi hành luật Liên bang. Sẽ tạo tiền lệ cho các phe chọn phương thức lách luật quy định và coi thường luật Liên bang
Ngáo à, email box là cái j? Bầu wua thư nó có tùe trăm năm nay rồi. Năm nay chỉ là nhiều hơn do covid thôi. Gà còn nói lắm.

ThinhVNM

Xe tăng
Mới chỉ là quảng cáo, phải chờ thực tế mới kết luận dc cụ ơi.
Nhưng thời cụ Obama-Biden TQ trỗi dậy mạnh, thậm chí làm nhục Obama. Nên niềm tin không cao. Vụ Hunter cũng là một nghi vấn lớn TQ thao túng bố con nhà Biden
Nguyên cái vụ Kamala Harris lấy tên “Hạ Cẩm Ly” là em biết chống kiểu gì rồi

Burke

Xe tăng
Một chú Tổng thống, quyền lực đầy mình, mà ngu đến nỗi như chú đó nói là cả hệ thống chính trị lừa đảo, phiếu bầu gian lận, thì chú tổng thống ngu đó nên tự từ chức đi. Mà không từ chức, dân nó cũng vote cho xuống.

Loitran

Xe tăng
Em cũng như cụ, thực ra ai trúng Tổng thống Mỹ cũng được. Nhưng Trump hơn cụ Biden ở chỗ:

+ Trump tự ý rút nhiều thoả thuận Quốc tế trước kia là vì Trump thấy quá ít lợi ích cho nước Mỹ trong khi Mỹ phải trả quá nhiều chi phí. Trump cần dùng nguồn chi phí đó để phục vụ những vấn đề cấp thiết hơn như đối phó TQ, là kẻ thù nguy hiểm nhất tới các lợi ích của Mỹ hiện nay ...
Và cuối cùng em thích cách oánh TQ của Trump
Nếu là em thì em cũng sẽ làm như Trump ở phần bôi đậm, nhưng sẽ là giơ cao đánh khẽ, nhẹ tay chút về sau để dễ bảo đàn em mà vẫn đảm bảo các thỏa thuận lại có lợi cho Mỹ, vì dù sao họ cũng khó từ bỏ Mỹ cũng như lại cùng bang cùng hội, có như vậy thì mục tiêu trói Tập béo mới hoàn hảo, vì không trói ngay sau này sẽ trễ là chắc

av78

Xe tải
Nhiều người Việt thấy Trump chống TQ thì thích Trump, nhưng thật ra đảng DC của Biden kể từ sau khi Trump lên cũng tỏ rõ thái độ chống TQ, thậm chí có bài bản hơn, khéo léo hơn và có thể sẽ hiệu quả hơn hơn cả Trump.
Không hiểu được các cụ. TPP để kéo đầu tư từ TQ sang VN và khối Thái Bình Dương sẽ đã ko hiệu quả hơn Trump đưa cháu gái hát tiếng Trung cho Tập để TQ mua thêm nông sản Mỹ? 20+ nước hợp lực đối phó với Belt & Road TQ không hiệu quả bằng MAGA chống lại toàn thế giới (hiện tại đang điều tra VN thao túng tiền tệ)? Obama/Biden hòa hoãn với Iran để xoay trục quân sự sang Biển Đông ko bằng Trump quậy thối um ở Vùng Vịnh để kềm chân quân lực Mỹ? Trump là người TQ cầu được ước thấy!

av78

Xe tải
Đọc xong bài này, thấy hàng loạt sai sót đều theo hướng có lợi cho Biden, nếu là mình mình cũng nghĩ có gian lận
Một số tiểu bang cho phép register, đăng ký, và bầu cùng lúc cùng ngày, nên danh sách thống kê số người đăng ký (chưa cập nhật) có khả năng thấp hơn số phiếu. Tuy nhiên thông tin về việc số phiếu cao hơn số người đằng ký đã được cơ quan chức năng chỉ ra là số liệu hoàn toàn không chính xác / tin vịt.

Có một số nơi phải đăng đàn cải chính. Như bà thư ký thành phố Rochester Hills phải nhấn mạnh bả là Cộng Hòa.

Sunrise96

Xe buýt
Ngáo à, email box là cái j? Bầu wua thư nó có tùe trăm năm nay rồi. Năm nay chỉ là nhiều hơn do covid thôi. Gà còn nói lắm.
À vâng em ngáo ghi vội nhầm mail box thành emai box :)
Còn việc bầu qua thư lâu hay không lâu cũng không được vin vào lý do này nọ để gian lận quy định của luật liên bang. Vi phạm thì phải xử.
Mà ý cụ bảo Garungrobi hay gà nào nói lắm ???

Alex.N

Xe buýt
Thẩm phán về lý thuyết không đặt nặng tính đảng phái mà phải theo quy định pháp luật. Tuy nhiên do tổng thống đương nhiệm giới thiệu và thượng viện chấp thuận. Vì vậy kiểu gì phán quyết vẫn ảnh hưởng bởi đảng phái. Dân nào thì cũng uống nước nhớ nguồn, ăn quả nhớ kẻ trồng cây :))
Ồ, em vẫn còn niềm tin ở đội 9 anh chị này, nên dù họ phán quyết ra sao em vẫn tin là sẽ Có căn cứ, nên ta cứ đợi kết quả của toà thôi.

Đúng Trump chưa là gì để các vị hành pháp Toà Liên bang phải quan tâm. Nhưng vấn đề ở đây là mỗi đảng có cách chọn lựa cách bỏ phiếu riêng theo từng thời kỳ. Năm nay DC chọn gửi email box với lý do tránh dịch. Nếu không có quy định chặt chẽ và cụ thể về thời điểm chốt phiếu bầu để thống nhất toàn liên bang thì mỗi bang nó vin dịch, vin lý do nọ kia ... đến cuối năm phiếu bầu của tôi mới gửi đến có mà loạn hả cụ ?
Vi phạm các luật do Liên bang đề ra mà Toà liên bang không xử lý thì sẽ là sự sỉ nhục đối với các nhà làm luật và thi hành luật Liên bang. Sẽ tạo tiền lệ cho các phe chọn phương thức lách luật quy định và coi thường luật Liên bang
Văn bản luật đúng là đc in ra giấy ai cũng tiếp cận được, nhưng đọc hiểu và phân tích luật lại là một kỹ năng khá cao, đó là lý do các ông luật sư, công tố thường xuyên cãi nhau như mổ bò, là lý do người ta cần thuê dân chuyên nghiệp bảo vệ khi đi tranh chấp ở toà thay vì tự in văn bản luật ra đọc và tự cãi, và cũng là lý do thẩm phán toà tối cao Mỹ chỉ chọn trong 300 triệu dân có 9 ông bà làm trọn đời chứ k phải vơ đại một bạn biết chữ vào ngồi :D
Quay lại câu chuyện, đúng là em k rõ liên quan vấn đề này luật liên bang của Mỹ cấm hay k cấm, quy định chết hay tuỳ nghi cho mỗi bang tự quyết nên em k dám Khẳng định gì cả.
Em đang nói 2 vấn đề:
1. Trump kiện và thắng chỗ này, nghĩa là thành công loại bỏ các phiếu nhóm 3 k đưa vào tính, thì khả năng cao vẫn thua, vì nhóm 1 theo các báo ước tính tầm 110-120 triệu phiếu, Trum dẫn ở mức 100tr, sau đó khoảng 120tr phiếu thì Biden lật kèo, suy ra chỉ kiểm nhóm 2 và 1 thì Biden đã thắng rồi ạ. Nhóm 3 bỏ ra cũng k ảnh hưởng đến kết quả.
Chỗ này là em suy luận, nếu sai thì bác cứ chỉnh nhé.

2. Quan điểm của cá nhân em là ngay khả năng thắng để loại nhóm 3 cũng k cao, vì chuyện bưu điện quá tải mùa dịch là có thật, k phụ thuộc ý chí của cử tri, do đó, Hoàn toàn có thể áp dụng quy định bất khả kháng để kéo dài mọi thời hạn thời hiệu nếu có, đương nhiên k thể như bác nói kéo dài mãi mãi, nhưng thêm 1 hoặc 2 ngày là hoàn toàn có thể, hợp lý và hoàn toàn hợp pháp.
Thực tế 1 số thẩm phán bang đã cho phép kéo dài thời gian nhận phiếu thêm 1-3 ngày gì đó, chính là áp dụng nguyên tắc này, k rõ 9 bác tối cao sẽ lập luận ra sao để giữ chết thời gian hay kéo dài như vị cấp bang đã áp dụng, chúng ta chờ xem vậy.
Dù sao thì theo em cái mũ coi thường luật liên bang, sỉ nhục abc gì đó bác chụp cho case này e là to quá so với thực tế. Nếu được nhờ Bác trích ra điều luật liên bang cụ thể giấy trắng mực đen Về vấn đề này được k, nguyên văn tiếng anh của luật chứ k p bản dịch tiếng việt hay diễn giải tiếng anh để em có thêm tư liệu phục vụ sự nghiệp hóng ạ :D
Cảm ơn bác trước.

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Chống TQ bằng cách ứng viên phó tổng thống lấy 1 cái tên TQ để hút cử tri Tàu hả cụ?
Luật của Mỹ yêu cầu tên các ứng viên phải được phiên âm sang tiếng Trung trên lá phiếu ở những khu vực có đông người gốc Hoa sinh sống. Cách bà Amala Harris phiên âm tên mình sang tiếng Trung cho người Mỹ gốc Hoa dễ đọc thì có gì để căn cứ vào đấy đánh giá đường lối của cả một đảng được.
Không nên tìm hiểu đường lối của một đảng bằng cách đó.

Chỉnh sửa cuối:

nhuataiche

Xe container
Một chú Tổng thống, quyền lực đầy mình, mà ngu đến nỗi như chú đó nói là cả hệ thống chính trị lừa đảo, phiếu bầu gian lận, thì chú tổng thống ngu đó nên tự từ chức đi. Mà không từ chức, dân nó cũng vote cho xuống.
Quả thật là Trump bị một cái điểm trừ lớn chỗ này !

Dream 100

Xe trâu
Người OF
Vài thông tin về số lượng cử tri của bầu cử năm nay ở Mỹ (Nguồn NBC News, số liệu làm tròn)

Do dịch covid nên số phiếu bầu qua thư (mail in ballots) và bầu cửa sớm (trực tiếp) năm nay tăng gấp đôi (103%) so với 2016

Hiện giờ các bên chỉ quan tâm tới các phiếu chưa kiểm ở 5 bang chiến địa: Pennsylvania, North Carolina, Georgia, Nevada, Arizona. Số phiếu chưa kiểm của 5 bang này còn khoảng vài trăm ngàn.

Các bang còn lại tuy chưa kiểm xong 100% nhưng kết quả dường như đã ngã ngũ.

Chỉnh sửa cuối:

RauCanTay

Xe buýt
Em cũng như cụ, thực ra ai trúng Tổng thống Mỹ cũng được. Nhưng Trump hơn cụ Biden ở chỗ:

+ Trump đã có kinh nghiệm thực tế một nhiệm kỳ làm Tổng thống rồi
+ Tiềm lực tài chính của gia đình Trump mạnh sẽ ít bận tâm nhiều phải tham nhũng
+ Trump không bi ảnh hưởng, chi phối bởi bất kỳ thế lực nước ngoài nào (TQ, Ukraine ...) như gia đình cụ Biden .
+ Các đời tổng thống trước chỉ tính oánh thuế thật nhiều vào dân để thu ngân sách. Nhưng Trump tính khác: giảm thuế và tập trung cải tạo đời sống dân sinh cho tốt hơn. Đời sống dân sinh tốt hơn về lâu dài chính phủ Mỹ sẽ đỡ phải lo chi phí trợ cấp nhiều
+ Trump tự ý rút nhiều thoả thuận Quốc tế trước kia là vì Trump thấy quá ít lợi ích cho nước Mỹ trong khi Mỹ phải trả quá nhiều chi phí. Trump cần dùng nguồn chi phí đó để phục vụ những vấn đề cấp thiết hơn như đối phó TQ, là kẻ thù nguy hiểm nhất tới các lợi ích của Mỹ hiện nay ...
Và cuối cùng em thích cách oánh TQ của Trump
Biden có kinh nghiệm chính trị nhiều hơn Trump, từng giữ phó tổng thống thời Obama

RauCanTay

Xe buýt
Đọc xong bài này, thấy hàng loạt sai sót đều theo hướng có lợi cho Biden, nếu là mình mình cũng nghĩ có gian lận
fake news thôi cụ

oldhand

[Tịch thu bằng lái]
Các nguyên thủ quốc gia đã bắt đầu lên tiếng chúc mưng tân toing thống mới thắng cử Joe Biden.
Đã đến lúc Đảng cộng hoà “throw Trump out of the bus”, rũ bỏ khỏi những rách rối và hậu quả do dính líu tới Trump để hi vọng tiếp cuộc chiến giữ kiểm soát ở Thượng viện.

kvboto

Xe container
Xong rồi nhá,... giải tán chưa,...

Sunrise96

Xe buýt
Gian lận, vi phạm luật nào của liên bang vậy cụ?
Một trong những gian lận vi phạm luật liên bang là chốt phiếu bầu chậm nhất ngày 3/11 đấy cụ. Nhưng DC và một số bang vin dịch ... họ sửa nhiều bưu kiện thư phiếu bầu gửi sau ngày 3/11 thành trước

Trạng thái
Thớt đang đóng