Nếu biết trước 10 ngày nữa sẽ bị cho thôi việc.Các cụ sẽ làm gì?

Liz

Xe buýt
Em không dám đứng trên lập trường của kinh nghiệm để nói gì với kụ chủ thớt vì em chưa có kinh nghiệm gì cả về vấn đề này. Có điều kụ hãy tự tin lạc quan lên ah, cánh cửa này đóng lại là cơ hội để mình tìm đến một cánh cửa khác mà.
Gấu nhà kụ đã như vậy thì kụ cứ yên tâm phấn đâu thôi, hậu phương đã vững thế rồi mà.
Chúc kụ may mắn và nhiều vui vẻ kụ nhá! :D

BigC

Xe tăng
Nếu biết trước có tên mình trong danh sách đen...
theo em Cụ nên xin nghỉ trước khi người ta có thông báo...như vậy tâm lý sẽ thoải mái hơn.
Không ạ! Công ty cho mình nghỉ thì mình sẽ được đền bù ạ :))

CR-Vic

Xe container
Cụ chủ thớt hãy coi đây như là một cơ hội cho những công ty khác được tiếp cận với mình và cũng là một cơ hội cho mình tự đánh giá được năng lực bản thân: đi làm thuê hay rẽ sang một con đường khác là làm cho chính bản thân và gia đình mình.

Cách đây gần 5 năm, khi đó em đang đi làm cho một LD với mức lương cơ bản là 35tr VND chưa kể các kiểu bonus, incentive và allowance cũng loanh quanh thêm 20tr nữa. Lúc đó có một công ty kia offer em sang với vị trí PTGD Phụ trách KD và Mktg với mức lương cơ bản là 59 tr VND chưa bao gồm các khoản khác như trên. Em đã đồng ý và bên công ty mới đã làm mọi việc để chuẩn bị đón em về làm với một welcome party thật hoành tráng (chưa nói đến là văn phòng làm việc mới tinh, xe ô tô mới tinh, thư ký và tài xế do mình đề nghị).
Em đã gặp TGD của công ty lúc đó đang làm để xin nghỉ việc theo đúng quy định 45 ngày nhưng em đã không thể nghỉ được vì TGD lúc đó mới sang VN và thiết tha mời em ở lại - gấu nhà em lúc đó cũng động viên em ở lại. Em lại sang công ty kia để nói lời xin lỗi không thể nhận offer của họ mặc dù họ đã chuẩn bị rất chu đáo cho mình. Chuyện đến đây không có gì để nói nhưng sau đó một tháng thì thằng TGD kia gọi em vào phòng và sa thải ngay lập tức (chấp nhận trả 3 tháng lương luôn). Cụ có hình dung cảm xúc lúc đó của em thế nào không? Em tưởng mình bị rơi vào tình trạng không trọng lượng và tai ù đi chả nghe được gì. Em đã khóc vì quá hận mình ngu tin vào lời thuyết phục của thằng chó đấy. Em không muốn kiện công ty ra tòa lao động mặc dù biết chắc là mình sẽ thắng vì em vừa nhận thưởng đặc biệt của tập đoàn vì hoạt động kinh doanh vượt chỉ tiêu liên tục trong 3 năm, đánh giá năng lực hàng năm đều xuất sắc. Nhưng em chỉ nghĩ là nếu mang ra tòa thì sau này mình có đi làm thuê ở chỗ khác sẽ rất khó và không hay - em chấp nhận việc công ty đó cho em nghỉ việc. Em nói cho gấu biết tình hình và chuyện mình có thể phải thất nghiệp một thời gian - cũng hay là gấu nhà em nó động viên, an ủi em nhiều.

Ấy thế mà sau đấy em lại thấy mình được thấy những khả năng khác hay hơn, thú vị hơn của chính bản thân mình.

Chỉnh sửa cuối:

Taihoatu

Xe lăn
Em cảm ơn các cụ đã chia sẻ cùng em, Hôm qua em đã về nhà tâm sự với Gấu, tâm tư cũng nhẹ nhàng đi phần nào. và trưa nay em sẽ nói chuyên riêng với trưởng phòng tổ chức hành chính xem cụ thể như thế nào. dù thế nào đi nữa em cũng sẽ chấp hành nghiêm chỉnh đến giờ phút cuối cùng. Rồi sẽ tính tiếp

vietran

Xe ba gác
Bé thì bố mẹ nuôi, lấy vợ rồi thì vợ nó nuôi, già thì con nó nuôi, sao phải xoắn, hí hí

lyna81

Xe tăng
Website
www.pantino.vn
:), em cứ nghĩ cụ làm TP này nọ, lương phải hậu hĩnh lắm thì cụ mới thế, chứ gần 4 sọi, lương tầm 15mil thì em thấy với mức lương đấy, kinh nghiệm đấy, cụ tìm việc không khó mà.
Vứn đề là bản lĩnh con người thui cụ à, cs tất nhiên sẽ có nốt trầm, nhưng trấn tĩnh lại thì biết đâu sau này nghĩ lại thì đó lại là cơ may. Nên thôi, cứ vui vẻ lạc quan, tự tin vào bản thân cụ sẽ sớm tìm được việc.

Tdthang1234

Xe buýt
Cụ ạ. Theo e mình ko nên chán nản. Gấu và F1 sẽ là động lực hỗ trợ cho cụ nhiều lắm đó. Biết đâu khi rời công việc đó cụ sẽ tìm lại đc chính mình trong các cv khác thì sao. Tái ông mất ngựa mà

wall

Xe tăng
Cụ chủ thớt hãy coi đây như là một cơ hội cho những công ty khác được tiếp cận với mình và cũng là một cơ hội cho mình tự đánh giá được năng lực bản thân: đi làm thuê hay rẽ sang một con đường khác là làm cho chính bản thân và gia đình mình.

Cách đây gần 5 năm, khi đó em đang đi làm cho một LD với mức lương cơ bản là 35tr VND chưa kể các kiểu bonus, incentive và allowance cũng loanh quanh thêm 20tr nữa. Lúc đó có một công ty kia offer em sang với vị trí PTGD Phụ trách KD và Mktg với mức lương cơ bản là 59 tr VND chưa bao gồm các khoản khác như trên. Em đã đồng ý và bên công ty mới đã làm mọi việc để chuẩn bị đón em về làm với một welcome party thật hoành tráng (chưa nói đến là văn phòng làm việc mới tinh, xe ô tô mới tinh, thư ký và tài xế do mình đề nghị).
Em đã gặp TGD của công ty lúc đó đang làm để xin nghỉ việc theo đúng quy định 45 ngày nhưng em đã không thể nghỉ được vì TGD lúc đó mới sang VN và thiết tha mời em ở lại - gấu nhà em lúc đó cũng động viên em ở lại. Em lại sang công ty kia để nói lời xin lỗi không thể nhận offer của họ mặc dù họ đã chuẩn bị rất chu đáo cho mình. Chuyện đến đây không có gì để nói nhưng sau đó một tháng thì thằng TGD kia gọi em vào phòng và sa thải ngay lập tức (chấp nhận trả 3 tháng lương luôn). Cụ có hình dung cảm xúc lúc đó của em thế nào không? Em tưởng mình bị rơi vào tình trạng không trọng lượng và tai ù đi chả nghe được gì. Em đã khóc vì quá hận mình ngu tin vào lời thuyết phục của thằng chó đấy. Em không muốn kiện công ty ra tòa lao động mặc dù biết chắc là mình sẽ thắng vì em vừa nhận thưởng đặc biệt của tập đoàn vì hoạt động kinh doanh vượt chỉ tiêu liên tục trong 3 năm, đánh giá năng lực hàng năm đều xuất sắc. Nhưng em chỉ nghĩ là nếu mang ra tòa thì sau này mình có đi làm thuê ở chỗ khác sẽ rất khó và không hay - em chấp nhận việc công ty đó cho em nghỉ việc. Em nói cho gấu biết tình hình và chuyện mình có thể phải thất nghiệp một thời gian - cũng hay là gấu nhà em nó động viên, an ủi em nhiều.

Ấy thế mà sau đấy em lại thấy mình được thấy những khả năng khác hay hơn, thú vị hơn của chính bản thân mình.
Cách đây 5 năm mà lương cụ cao ngất 59tr là 3500K nhỉ. Hồi đấy nhìn CEO em lương 500K $/năm mà em tý ngất.

Giờ cụ có chân nào thừa cho em xin 1 chân đi cụ :D

tehuyen1996

Xe tăng
Cụ làm cái bếp than tổ ong, 1 bộ bàn ghế nhựa, 1 bộ ấm chén, ra đầu ngõ mở quán bán nước chè, kiểu gì ngày cũng kiếm được cân gạo mớ rau nuôi được gấu và F1, ủ mưu rồi tính tiếp.

CR-Vic

Xe container
Cách đây 5 năm mà lương cụ cao ngất 59tr là 3500K nhỉ. Hồi đấy nhìn CEO em lương 500K $/năm mà em tý ngất.

Giờ cụ có chân nào thừa cho em xin 1 chân đi cụ :D
Em mà đi làm lương 3,500$/tháng thì làm sao chém gió OF dư lày được hả cụ? :)

Cụ nghĩ xem lúc đấy thế nào khi mình vừa từ chối một công việc với thu nhập tương đối trong lĩnh vực ngành mình làm thuê để tiếp tục làm việc cho công ty cũ vì một chữ trung (loyalty trong core values của công ty) thế mà thằng tây bẩn đấy nó đuổi mình trong tik tak không cho thu xếp thời gian chia tay nhân viên và các khách hàng chủ chốt - vì nó sợ em copy các dữ liệu quan trọng về sxkd của công ty và có thời gian sang đối thủ cạnh tranh).

Từ đấy về sau em có vài lần đi bar hoặc đi hóng golf với mấy người bạn mà gặp thằng tây đấy em toàn chửi thẳng vào mặt nó. Nó xấu hổ và sợ em lắm :))

Có một chi tiết mà em nhớ nhất là sau khi thằng tây nó sa thải em thì nó không cho em dùng xe ô tô để đi về nữa (cụ thấy nó có bựa không?) và bảo em đợi đi về với nó. Em thấy cũng chả có gì phải lăn tăn nên đồng ý luôn. Lúc trên xe về nó bảo em là tao có thể mời mày đi uống rượu và hút cigar với tao được không? - nó biết em khoái cái món này vì thỉnh thoảng trước em hay đi với TGD cũ lên Xuân Diệu khề khà cuối tuần.

Em trả lời nó là tao d'i bờ vào đi uống rượu với mày vì tao chỉ uống rượu với những người BẠN, mà mày thì chưa bao giờ tao coi là bạn. Nó ức lắm vì trên xe lúc đấy ngoài lái xe còn có một thằng tây gđ sản xuất. :))

Chỉnh sửa cuối:

qkace

Xe điện
Em thấy các bác đều khuyên bác chủ thớt chấp nhận việc có thể bị cho thôi việc và ra đi tìm cơ hội mới**==

Nói gì thì nói chứ như em làm đâu quen đấy, ổn định rồi thì ngại thay đổi lắm:bz Phấn đấu gì thì cứ làm lúc còn trẻ chứ 37 phát rồi thì nên sáng đến văn phòng cafe cà pháo chém gió với hội văn phòng rồi tiếp tục truy sát chém lên tận OF tới chiều ra quán bia chém tiếp đến tối. Hàng tháng lĩnh lương nộp vợ sau khi đã trích quỹ đen để bình ổn thị trường nước giải khảt và tài trợ cho sinh viên nghèo vượt khó(*) Chứ bây giờ lại bắt đầu cầm đơn đi xin việc đã là ngại rồi, có việc làm lại phải thức khuya dậy sớm lao lực để chứng tỏ bản thân nữa thì hao tổn nguyên khí lắm:-& Mà chắc gì đã chắc chắn sẽ tìm được việc tốt hơn:-? Thế nên bác chủ thớt cứ cân nhắc kỹ nhé.

Hồi xưa hình như là bác Tháo nói" Ta thà phụ người chứ không để người phụ mình". Nếu là em thì việc đầu tiên là xem lại quan hệ với xếp có vấn đề gì không mà sao làm với nhau bao nhiêu năm giờ lại trở chứng đâm sau lưng mình như vậy:( Nếu xếp bị thôi việc thì mình bị thôi theo là không vấn đề gì nhưng xếp phụ mình thì là việc nguy hiểm:-/ Tìm hiểu nguyên nhân xong thì mình phải tìm cách níu kéo tí chứ - bao nhiêu công sức cày cuốc giờ có thằng nó không thích nó phủ nhận hết thế thì còn ra gìX_X Thông thường thì khi xếp sa thải nhân viên không hẳn là vì năng lực mà vì "ghét cái thái độ" thôi:o) Bác chủ thớt khom lưng tí, hoặc đến thăm gấu của xếp, đầu tư đôi ba tháng lương mua quà tặng cho gấu và F1 của xếp, chăm sóc thăm hỏi quyết liệt vào thì chắc là việc trụ hạng không quá khó khăn[-O< Hoặc nếu biết xếp có nhược điểm gì thì phải khiếu nại tố cáo loạn sới lên để cho "trạng chết chúa cngx băng hà" chứ cứ âm thầm lặng lẽ quay đầu ra đi mặc hai hàng nước mắt lã chã thì chán chết:((

Sau khi trụ hạng rồi thì bác có thể cân nhắc, tiếp tục làm hoặc xin việc khác thì mình tính sau chứ nhất quyết không nên chấp nhận để người phụ mình[..]

Thời gian gấp rồi, bác khẩn trương cho em nhờ:-t

DUONGLAM

Xe điện
Dù cụ có 60 tuổi thì vẫn còn có việc để cụ làm, ví dụ về nhà trông cháu

wall

Xe tăng
Em mà đi làm lương 3,500$/tháng thì làm sao chém gió OF dư lày được hả cụ? :)

Cụ nghĩ xem lúc đấy thế nào khi mình vừa từ chối một công việc với thu nhập tương đối trong lĩnh vực ngành mình làm thuê để tiếp tục làm việc cho công ty cũ vì một chữ trung (loyalty trong core values của công ty) thế mà thằng tây bẩn đấy nó đuổi mình trong tik tak không cho thu xếp thời gian chia tay nhân viên và các khách hàng chủ chốt - vì nó sợ em copy các dữ liệu quan trọng về sxkd của công ty và có thời gian sang đối thủ cạnh tranh).

Từ đấy về sau em có vài lần đi bar hoặc đi hóng golf với mấy người bạn mà gặp thằng tây đấy em toàn chửi thẳng vào mặt nó. Nó xấu hổ và sợ em lắm :))

Có một chi tiết mà em nhớ nhất là sau khi thằng tây nó sa thải em thì nó không cho em dùng xe ô tô để đi về nữa (cụ thấy nó có bựa không?) và bảo em đợi đi về với nó. Em thấy cũng chả có gì phải lăn tăn nên đồng ý luôn. Lúc trên xe về nó bảo em là tao có thể mời mày đi uống rượu và hút cigar với tao được không? - nó biết em khoái cái món này vì thỉnh thoảng trước em hay đi với TGD cũ lên Xuân Diệu khề khà cuối tuần.

Em trả lời nó là tao d'i bờ vào đi uống rượu với mày vì tao chỉ uống rượu với những người BẠN, mà mày thì chưa bao giờ tao coi là bạn. Nó ức lắm vì trên xe lúc đấy ngoài lái xe còn có một thằng tây gđ sản xuất. :))
Bác kể cũng giống em, hồi trước em giúp mở vpdd cho công ty nước ngoài, mọi thủ tục giấy tờ tuyển dụng nhân sự rồi đạo tạo em làm hết, sau 4 năm khi VP đã OK mọi thứ nhân viên làm việc ngon lành có 1 thằng chính quốc nó sang thấy làm ăn ngon ở NV thì nó lập cty riêng của nó và lão chủ tịch rồi gạt em ra, em cũng cảm giác giống cụ rồi, giờ chai lỳ rồi

(Hồi đấy đáng ra bắt nó lập cty có bắt nó cho mình cổ phần ngay từ đầu thì ko bị thế, bao công sức đào tạo nhân viên đi toi)

CR-Vic

Xe container
Bác kể cũng giống em, hồi trước em giúp mở vpdd cho công ty nước ngoài, mọi thủ tục giấy tờ tuyển dụng nhân sự rồi đạo tạo em làm hết, sau 4 năm khi VP đã OK mọi thứ nhân viên làm việc ngon lành có 1 thằng chính quốc nó sang thấy làm ăn ngon ở NV thì nó lập cty riêng của nó và lão chủ tịch rồi gạt em ra, em cũng cảm giác giống cụ rồi, giờ chai lỳ rồi

(Hồi đấy đáng ra bắt nó lập cty có bắt nó cho mình cổ phần ngay từ đầu thì ko bị thế, bao công sức đào tạo nhân viên đi toi)
Chính vì vậy em muốn giúp cụ chủ thớt có cái nhìn lạc quan hơn để tiếp tục bước trên con đường công việc của cụ ý.

TungNguyenMD

Xe container
Kinh nghiệm của em là: Làm bất cứ việc gì cho ta hay cho tây đều phải có vũ khí đề phòng (vũ khí đây có nghĩa là phải nắm được điểm yếu của nó) mặc dù chẳng bao giờ em phải dùng đến vũ khí ấy. Chứ bọn nó chẳng tử tế gì đâu, khi mình mà chẳng còn giá trị gì nó sẵn sàng vứt mình ra đường như vứt một vỏ chanh đã vắt hết nước.

Taihoatu

Xe lăn
Chính vì vậy em muốn giúp cụ chủ thớt có cái nhìn lạc quan hơn để tiếp tục bước trên con đường công việc của cụ ý.
Em cảm ơn cụ CR-Vic nhiều nhiều, em đang chờ cụ trưởng phòng TC-HC để hỏi riêng thế nào mà cụ ấy đi họp từ sáng. Sau khi được các cụ chia sẻ và Gấu động viên thì em thấy cũng nhẹ nhàng nhiều, không "xoắn' như hôm qua nữa. Ở cũng được mà không ở cũng chẳng sao. Chúc các cụ sức khỏe và thành đạt

avid_liquid

Xe buýt
Website
promedia.vn
Bác ra xin nghỉ trước - oách hơn là bị cho thôi việc :) trước nhà cháu toàn làm thế