Nên thay dầu cho KIA MORNING ở đâu ?

totorauxom

Xe điện
Thôi em cứ mua dầu rồi ra gara đổ cho lành các cụ nhỉ

Ken_girl

[Tịch thu bằng lái]
Bác nào chỉ tỉ mỉ cách thay dầu đi em nghịch tí mấy!
Thỉnh thoảng lúc rảnh rang em cũng hay nghịch ngợm 1 tí. Bẩn như 1 con mèo chơi với đống gio bếp
Nhưng mà có cái hay của nó. Em mà!

Các bác giai liệt kê trình tự các bước chỉ dẫn đi.
B1: Mua dầu ở đâu. Bao nhiu lít. Loại dầu nào xịn nhất cho oto?
B2: Que thăm dầu nó nằm ở đâu nhỉ? Có phải nó gài cạnh bình oil hok? Cách thăm dầu như nào?
B3: Đổ như nào để biết ước lượng đầy. Nhờ vào cảm giác hay đổ 1 tí lại ghé mắt vào soi soi trong đó như kiểu bật lửa xem xăng?
B4: Sau khi đổ xong cảm giác như nào? Có sướng vì đã tự làm hay là không? E chắc sẽ rất sung sướng vì đây là lần đầu tiên mình làm được 1 việc tốt for my car ( hy vọng là lúc đó đừng sướng quá đến mức tít mắt đổ nhằm can dầu vô cái nút nước làm mát...)Tuy nhiên, như em mà lỡ tay dây bẩn ra cái váy đẹp đang mặc thì kiểu gì em cũng thấy chán. Lần sau quyết đem ra thợ làm. Kiểu vậy. Đấy chỉ là example thôi héng

Now, come on... các bác
Thanks everybody but no comments, no thanks (y)

totorauxom

Xe điện
Bác nào chỉ tỉ mỉ cách thay dầu đi em nghịch tí mấy!
Thỉnh thoảng lúc rảnh rang em cũng hay nghịch ngợm 1 tí. Bẩn như 1 con mèo chơi với đống gio bếp
Nhưng mà có cái hay của nó. Em mà!

Các bác giai liệt kê trình tự các bước chỉ dẫn đi.
B1: Mua dầu ở đâu. Bao nhiu lít. Loại dầu nào xịn nhất cho oto?
B2: Que thăm dầu nó nằm ở đâu nhỉ? Có phải nó gài cạnh bình oil hok? Cách thăm dầu như nào?
B3: Đổ như nào để biết ước lượng đầy. Nhờ vào cảm giác hay đổ 1 tí lại ghé mắt vào soi soi trong đó như kiểu bật lửa xem xăng?
B4: Sau khi đổ xong cảm giác như nào? Có sướng vì đã tự làm hay là không? E chắc sẽ rất sung sướng vì đây là lần đầu tiên mình làm được 1 việc tốt for my car ( hy vọng là lúc đó đừng sướng quá đến mức tít mắt đổ nhằm can dầu vô cái nút nước làm mát...)Tuy nhiên, như em mà lỡ tay dây bẩn ra cái váy đẹp đang mặc thì kiểu gì em cũng thấy chán. Lần sau quyết đem ra thợ làm. Kiểu vậy. Đấy chỉ là example thôi héng

Now, come on... các bác
Thanks everybody but no comments, no thanks (y)
mợ mang em thay cho, để chị em nhúng tay vào vụ này khônghay không hay, váy là phải sạch đẹp.
Theo chủ quan của em:
1. Dầu mua ở các cây xăng là dễ nhất, mua dầu Racer là tốt nhất, loại can 4 lít.
2. Que thăm dầu dài nhất to nhất, có cái móc ngoắc tay vào kéo lên.Thăm dầu như thăm dàu xe máy, rút ra lau sạch rồi cắm lại rút ra, xem mức dầu trên que thăm dầu đến chữ F (full) trên que thăm là chuẩn, thấp hơn thì bổ xung, nhiều quá phải tháo bớt.
3. Đổ dầu theo định mức quy định trong catalog của từng loại xe, không nhìn thấy vì lỗ quá nhỏ.
4. Nói chung đổ xong cái gì cũng thấy sướng tê tái cả mợ ạ, hihi.
5. Đổ vào thì dễ làm, nhưng tháo con ốc ở đít các te mới khó,mà đổ làm bẩn váy thì hậu đậu quá:)):)):))

Ken_girl

[Tịch thu bằng lái]
mợ mang em thay cho, để chị em nhúng tay vào vụ này khônghay không hay, váy là phải sạch đẹp.
Theo chủ quan của em:
.... bla bla bla
5. Đổ vào thì dễ làm, nhưng tháo con ốc ở đít các te mới khó,mà đổ làm bẩn váy thì hậu đậu quá:)):)):))
Là cái con ốc gì vậy. Hướng dẫn chuẩn nhen kẻo em tháo ốc ở chỗ khác xong đang lái nó long cái gì ra là có người phải ân hận đó

totorauxom

Xe điện
thế em mới bẩu mợ là khó, thợ còn vặn nhầm huống hồ chị em mà chui xuống mặc váy thì nghĩa lộ hết:redface::redface::redface:
nó là con ốc giống cái ốc mà thợ thay dầu xe máy tháo ở dưới máy ra để xả dầu cũ đi đó,:21::21::21:

morning76

Xe đạp
Tóm lại các bác cho em xin cái địa chỉ thay dầu lần đầu cho xe em với ạ, càng gần nhà em càng tốt, nhà em ở mạn Ô Chợ Dừa thì thay ở chỗ nào bây giờ ạ?
Theo thiển ý của Tôi, ta cứ nên vào hãng thay cho nó xịn. Họ có thiết bị nâng gầm xe lên cao hơn đầu người rồi mới thay. (xem anh 1) Xe tôi là xe nhập, không phải mua của Trường Hải vẫn vào hãng thay ngon lành thôi.
Sáng nay tôi đã đến Kia - Long Biên để thay dầu sau khi đã đi được 1700 KM đầu tiên. Anh thợ thay dầu bảo rằng sau này cứ 5000 kM lại vào thay và cũng không quên "khuyến mại" đổ cho xe ít nước làm mát và nước lau kính.
Giá cả công và dầu là 209 k.
Loại dầu dùng để thay là HAVOLINE của hãng Caltex, loại 4 lít (xm ảnh 2).
[/IMG]

Vị trí của Gara xem link sau đây:
http://maps.google.com/maps?f=q&q=21.056412,105.889618 (Kia Long Bien - Ngô Gia Tự, Hanoi, Vietnam)

Chỉnh sửa cuối:

longphamhoai

Xe tăng
Chắc cuối tuần tới cũng phải mang xe đi thay dầu, xe em mới chạy được 800 Km thôi. Chỗ Long Biên - Trường Hải có phân biệt chủng tốc không các bác, mà vụ bảo dưỡng xe thì thế nào các bác nhi???? Vợ đầu nên cái gì cũng phải hỏi các bác thông cảm nhé.

z1234

Xe đạp
em mới thay 1 lần ở Long Vũ Gara vì chỗ đấy gần nhà. Thấy cũng được, nhưng mà hơi đắt. Bác nào biết chỉ em vụ nước rửa kính với: khi nào phải đổ thêm, kiểm tra mực nước ntn, giá rổ... Đa tạ các bác.

TheQueen

Xe điện
ôi e hoang mang quá.nhà e ở tây hồ.không biết có chỗ nào thay dầu không ạ.e đi con KM 2012.Là gái đi nên e chả biết gì về những thứ này.Mong mọi người giúp

bizviet

Xe điện
ôi e hoang mang quá.nhà e ở tây hồ.không biết có chỗ nào thay dầu không ạ.e đi con KM 2012.Là gái đi nên e chả biết gì về những thứ này.Mong mọi người giúp
Mợ sang Trường Hải Long biên mà thay. Tính ra không đắt hơn bao nhiêu (thậm chí rẻ), nhưng có những cái lợi sau:
+ Họ đổ đúng lượng dầu cần thiết(họ có máy bơm dầu, đại để là đong đếm được như bơm xăng ấy). Cái này rất quan trọng vì KM là xe nhỏ nếu mợ vào gara bình thường, mấy chú thợ nhẹ tay phát là quá lượng dầu cần thiết lúc đó xe đi rất ì, mà lâu là hỏng nhiều thứ. (nếu không thay lọc dầu thì KM chỉ hết 2.5 lít thôi, còn thay lọc dầu thì hết 2.7 lít)

+ Vì đổ đúng lượng dầu nên 1 là Trường Hải lợi, 2 là mợ lợi đều là mang lại lợi ích cho xã hội - Họ chỉ tính tiền đúng lượng dầu bơm vào xe thôi nhá (vì nếu ở gara ngoài, nếu họ đổ quá mợ là gái cũng chẳng biết mà nếu biết mà bắt họ tháo bớt ra thì .....).

+ Trường Hải là chuyên xe Kia đặc biệt là KM nên có gì họ kiểm tra cho thì cũng chuẩn (trăm hay không bằng tay quen). Thường khi thay dầu thì họ kiểm tra luôn gầm, nước làm mát, dầu các loại, nước rửa kính, làm sạch lọc gió, lọc gió điều hòa (mợ không nhắc họ cũng làm).

Ngoài ra, TH là công ty lớn, nên thường chỉ định 1 nhà cung cấp dầu, nêu mợ thay ở đó thì không sợ là lần này thay 1 loại dầu, lần sau loại khác (ví dụ lần này Castrol, lần sau BP chẳng hạn)

Chỉnh sửa cuối:

TheQueen

Xe điện
Mợ sang Trường Hải Long biên mà thay. Tính ra không đắt hơn bao nhiêu (thậm chí rẻ), nhưng có những cái lợi sau:
+ Họ đổ đúng lượng dầu cần thiết(họ có máy bơm dầu, đại để là đong đếm được như bơm xăng ấy). Cái này rất quan trọng vì KM là xe nhỏ nếu mợ vào gara bình thường, mấy chú thợ nhẹ tay phát là quá lượng dầu cần thiết lúc đó xe đi rất ì, mà lâu là hỏng nhiều thứ. (nếu không thay lọc dầu thì KM chỉ hết 2.5 lít thôi, còn thay lọc dầu thì hết 2.7 lít)

+ Vì đổ đúng lượng dầu nên 1 là Trường Hải lợi, 2 là mợ lợi đều là mang lại lợi ích cho xã hội - Họ chỉ tính tiền đúng lượng dầu bơm vào xe thôi nhá (vì nếu ở gara ngoài, nếu họ đổ quá mợ là gái cũng chẳng biết mà nếu biết mà bắt họ tháo bớt ra thì .....).

+ Trường Hải là chuyên xe Kia đặc biệt là KM nên có gì họ kiểm tra cho thì cũng chuẩn (trăm hay không bằng tay quen). Thường khi thay dầu thì họ kiểm tra luôn gầm, nước làm mát, dầu các loại, nước rửa kính, làm sạch lọc gió, lọc gió điều hòa (mợ không nhắc họ cũng làm).

Ngoài ra, TH là công ty lớn, nên thường chỉ định 1 nhà cung cấp dầu, nêu mợ thay ở đó thì không sợ là lần này thay 1 loại dầu, lần sau loại khác (ví dụ lần này Castrol, lần sau BP chẳng hạn)
dạ e cám ơn bác

Hindu

Xe tải
Haizzz, các cụ các mợ đi xe Kia thì cứ sang bác Vòi hoặc vào Hyundai mà ...thay dầu :D Tránh xa anh Hải ra ợ ^^
Mặc dù em đang đi xe bác Hải, nhưng ngay từ những ngày đầu tiên em đã bảo dưỡng và thay dầu ở Hyundai Ngọc Khánh vì chán cung cách dịch vụ sau bán hàng của bác Hải quá rùi. Cụ chủ cứ sang bác Vòi hoặc Hyundai là OK đới.

Xe cu_Lai moi

Xe buýt
Phường Mai Dịch, Quận Cầu Giấy, TP Hà Nội

Chắc bác là nhân viên Marketinh của anh Hải rùi, Quảng cáo ghê quá. T5 tuần trước, 28\04\2011, em vào KiaMoring ở Cầu Chui-Gia Lâm định thay dầu. Dầu của em mang từ nhà đi nên chỉ hỏi công thay và giá cái lọc dầu thôi. 80 ngàn công thay dầu + 220 ngàn tiền cái lọc = 300 ngàn chẵn Hỏang quá, em mang ra gara ở ngoài chỉ hết có 30 ngàn tiền công thay dầu + 60 ngàn tiền cái lọc dầu = 90 ngàn. Xin nói, Thay dầu là công việc đơn giản nhất, có gì ghê gớm đâu mà cứ phải phức tạp hóa vấn đề lên như vậy.

quyetthang

Xe tăng
A Hải làm lởm lắm, một lần em xem họ kiểm tra 1 xe, xe đang quay tít trên cầu xe, thợ về P mà chưa phanh hẳn lại,nghe tiếng kêu rẹt rẹt mà xót ruột, bơm lốp thì chả nhìn j, bơm hẳn lên 3,5 kg. Đúng là thợ sửa xe tải chuyển nghề các cụ ợ. E xe kia mà em chuyển sang hyundai GP rồi.

Caterpillar

Xe tăng
Em đọc cái thớt này phát hiện ra 1 điều : rất ít cụ đọc quyển sách theo xe dù chỉ là xem tranh.
1, Dầu động cơ của KM có độ nhớt từ 20 đến 50 tùy nhiệt độ môi trường hoạt động, em đổ dầu Mobil1 5W40 mặc dù sách ghi rằng dầu 20 hay 30 có tiêu hao nhiên liệu tốt hơn. Thay cả lọc dầu thì 3 lít dầu là đủ.
2, Về loại dầu thì cứ thương hiệu nào lớn thì mình dùng, yên tâm về chất lượng đi nó cũng như nhau cả thôi. Lọc dầu thì dưới 80k là hợp lý, em mua cả mớ lọc các loại vứt trong xe khi nào cần thì thay, cái lọc gió điều hòa nên để ý thường xuyên vì nhiều người ko biết.
3, Nên trang bị 1 số kiến thức cơ bản về sửa chữa bảo dưỡng để khi đi vào xưởng còn biết đường kiểm tra xem thợ làm thế nào, anh bạn em thay dầu ở Toy Hoàn Kiếm khi chạy đến Hòa Bình bị bị tuột con ốc xả dầu ra do thợ vặn ko chặt, tý toi cái động cơ đấy.
4, Em đang tính làm 1 thớt chủ đề sử dụng KM, cụ nào hứng thú PM cho em đi chúng mình cùng tìm hiểu.

TheQueen

Xe điện
Em đọc cái thớt này phát hiện ra 1 điều : rất ít cụ đọc quyển sách theo xe dù chỉ là xem tranh.
1, Dầu động cơ của KM có độ nhớt từ 20 đến 50 tùy nhiệt độ môi trường hoạt động, em đổ dầu Mobil1 5W40 mặc dù sách ghi rằng dầu 20 hay 30 có tiêu hao nhiên liệu tốt hơn. Thay cả lọc dầu thì 3 lít dầu là đủ.
2, Về loại dầu thì cứ thương hiệu nào lớn thì mình dùng, yên tâm về chất lượng đi nó cũng như nhau cả thôi. Lọc dầu thì dưới 80k là hợp lý, em mua cả mớ lọc các loại vứt trong xe khi nào cần thì thay, cái lọc gió điều hòa nên để ý thường xuyên vì nhiều người ko biết.
3, Nên trang bị 1 số kiến thức cơ bản về sửa chữa bảo dưỡng để khi đi vào xưởng còn biết đường kiểm tra xem thợ làm thế nào, anh bạn em thay dầu ở Toy Hoàn Kiếm khi chạy đến Hòa Bình bị bị tuột con ốc xả dầu ra do thợ vặn ko chặt, tý toi cái động cơ đấy.
4, Em đang tính làm 1 thớt chủ đề sử dụng KM, cụ nào hứng thú PM cho em đi chúng mình cùng tìm hiểu.
hay quá.bác làm đi.e thấy rối tinh hết cả lên rồi

psbachelor

Xe buýt
Website
www.idk.vn
Em ủng hộ :D, rồi tập hợp offline thực hành các thao tác bảo dưỡng cơ bản nữa thì quá ổn ;)
Em cũng đang lọ mọ muốn tìm hiểu kỹ hơn về kỹ thuật xe, có gì PM nhé,

gia doi

Xe điện
Cụ ra huyndai giải phóng thay dầu em tuyền thay ở đấy

Caterpillar

Xe tăng
Cụ ra huyndai giải phóng thay dầu em tuyền thay ở đấy
Hyundai GP em bị 1 phát : chỉnh xuppap xong bị ghì máy, đêm qua em vừa lọ mọ chỉnh lại xong, có chụp ảnh để hầu các cụ dưng chưa post được.