Nên mua Piaggio Medley hay Honda SH ?

utorrent

Xe đạp
Ưu thì nó đã quảng cáo tè le trên báo chí rồi, tốt khoe xấu che mà :D
Nên mình chỉ đề cập đến nhược điểm thôi.

Cập nhật thêm nhược điểm của xe này như sau:

1- Đèn trước vuốt ngược lên như người bị hói, khi đi sẽ bị ánh sáng hắt lên làm người lái mất tập trung. Cái này khá nguy hiểm!
2- Bán kính vòng cua tối thiểu RẤT RẤT lớn. Lớn hơn nhiều tất cả loại xe mình từng đi. Điều này gây khó khăn khi cần quay đầu ở những cung đường hẹp hay trên vỉa hè.
3- Khoá cổ chỉ có thể khoá được khi quay tay lái về bên trái. Không như xe khác quay về bên nào cũng khoá cổ được. Khá là bất tiện.
4- Gác chân sau nói chung nếu ko dùng tay thì phải loay hoay mất khá thời gian may ra mới mở ra được.
5- Xe thì to mà tiếng còi thì bé tí, bé hơn còi xe Wave nữa. Hơi bất hợp lý, mặc dù mình đi xe cũng hiếm khi dùng còi.

Đáng lưu ý là tất cả những nhược điểm trên đều liên quan đến thiết kế chứ chưa nói đến động cơ.
Sẽ tiếp tục cập nhật để các bác tham khảo.
1. Không hề hắt ngược lên người lái.
2. Tuy hạn chế về góc quay nhưng ít bị ngã.
3. Hầu như Yamaha và Suzuki đều chỉ khóa cổ dc bên trái, Honda mới 2 bên.
4. Không khắt khe thì cũng chả ảnh hưởng gì mấy.
5. Người ngồi điều khiển xe thì cần gì nghe còi to, còi nó hướng ra phía trc để phía trc nghe to dc rồi.

100k.vnd

Xe máy
Em ko thịc con này. Em thích liberty abs màu xám titan ấy. Trông đẹp lắm

mariotau

Xe hơi
Đồ của Ý nó có đẳng cấp riêng đấy ạ. E đi véspa thấy nó chi phí đắt hơn nhưng đúng là ngon hơn các dòng khác.
Tuy nhiên con Medley j đó mới ra thì e nghĩ khó cạnh tranh đc SH. Vđề nằm ở chỗ là SH đc mọi ng chuộng vì kiểu dáng, đua chơi, chứ ko phải nằm ở vđê máy móc hay chất lượng

Isu_zu

Tháo bánh
Đồ của Ý nó có đẳng cấp riêng đấy ạ. E đi véspa thấy nó chi phí đắt hơn nhưng đúng là ngon hơn các dòng khác.
Tuy nhiên con Medley j đó mới ra thì e nghĩ khó cạnh tranh đc SH. Vđề nằm ở chỗ là SH đc mọi ng chuộng vì kiểu dáng, đua chơi, chứ ko phải nằm ở vđê máy móc hay chất lượng
Đẳng cấp về thiết kế ngoại thất thôi cụ. Máy ko bằng honda đâu :).

Vespalx8888

Xe tải
Em vote Medley. Review của em như sau để cụ cân nhắc
1. Đi thử thấy ổn. Tiếng động cơ êm khi đề và di chuyển. Hơn hẳn các dòng xe trước của Pi
2. Sh giờ nhiều quá rồi. Xe máy thì cũng chỉ đi vài năm rồi có khi lại đổi chứ có đi mãi được đâu
3. Xe tương đối an toàn khi có hệ thống abs trước sau và còn nhiều tiện ích ích khác như cốp rộng, hệ thống start stop dừng đèn đỏ
4. Em chưa thấy có cụ nào nói là xe có khóa từ rất an toàn ạ. Khó mà mất được :))

CuiBapLoai1

Xe đạp
Em vote Medley. Review của em như sau để cụ cân nhắc
1. Đi thử thấy ổn. Tiếng động cơ êm khi đề và di chuyển. Hơn hẳn các dòng xe trước của Pi
2. Sh giờ nhiều quá rồi. Xe máy thì cũng chỉ đi vài năm rồi có khi lại đổi chứ có đi mãi được đâu
3. Xe tương đối an toàn khi có hệ thống abs trước sau và còn nhiều tiện ích ích khác như cốp rộng, hệ thống start stop dừng đèn đỏ
4. Em chưa thấy có cụ nào nói là xe có khóa từ rất an toàn ạ. Khó mà mất được :))
cái số 4 là sao ạ, ý bác là vẫn không an toàn cơ á :|:-ss

Vespalx8888

Xe tải
cái số 4 là sao ạ, ý bác là vẫn không an toàn cơ á :|:-ss
Hiện tại Piaggio Vespa áp dụng công nghệ khóa từ chống mất trộm xe cho tất các các dòng( zip ko có) cụ ạ. Bộ chìa khóa từ này rất an toàn. Em chưa nghe thấy cụ nào báo mất xe cả :(

mariotau

Xe hơi
Khóa từ của Piagio có cả chìa chính vs chìa phụ. Có chip bên trong, ko trộm đc thì phải các cụ ợ

CuiBapLoai1

Xe đạp
Hiện tại Piaggio Vespa áp dụng công nghệ khóa từ chống mất trộm xe cho tất các các dòng( zip ko có) cụ ạ. Bộ chìa khóa từ này rất an toàn. Em chưa nghe thấy cụ nào báo mất xe cả :(
vâng, bác mà nói "em chưa nghe cụ nào nói khóa từ là không an toàn cả" thì dễ hiểu hơn ạ, hihi >:D<

xenaocungthich

[Tịch thu bằng lái]
Có nhiều người ghét xe của hãng piaggio một cách vô lí, toàn nghe nói xe này abc xyz mà éo có xe để đi. Nhà em cũng có vài người mua LX từ nhập đến VN tính ra cũng 4-5 năm chẳng làm sao. Nhược điểm của mấy anh Châu Âu là hệ thống điện đóm và dây rợ không phù hợp với khí hậu VN nên hay trục trặc. Cũng như ô tô vậy các hãng xe Châu Âu ngày xưa đều dính phần điện đóm và một chi tiết rất quan trọng nữa là nhiên liệu tại VN bẩn và không đạt chuẩn. Cứ bảo dưỡng đầy đủ và chăm vệ sinh kim phun là xe ngon. Một bộ phận không nhỏ là đú đởn méo có tiền, mua xe xong nhưng vào bảo dưỡng thấy chi phí hãi quá ra làm ngoài, gặp phải thằng thợ giỏi ko sao vớ phải thằng ngu lại hay bốc phét thì nát mẹ nó xe. Mùng 9 này em cũng đi chạy thử xe để xem xét mua cho mụ vợ :D

liuyifeivn

Xe máy
Có nhiều người ghét xe của hãng piaggio một cách vô lí, toàn nghe nói xe này abc xyz mà éo có xe để đi. Nhà em cũng có vài người mua LX từ nhập đến VN tính ra cũng 4-5 năm chẳng làm sao. Nhược điểm của mấy anh Châu Âu là hệ thống điện đóm và dây rợ không phù hợp với khí hậu VN nên hay trục trặc. Cũng như ô tô vậy các hãng xe Châu Âu ngày xưa đều dính phần điện đóm và một chi tiết rất quan trọng nữa là nhiên liệu tại VN bẩn và không đạt chuẩn. Cứ bảo dưỡng đầy đủ và chăm vệ sinh kim phun là xe ngon. Một bộ phận không nhỏ là đú đởn méo có tiền, mua xe xong nhưng vào bảo dưỡng thấy chi phí hãi quá ra làm ngoài, gặp phải thằng thợ giỏi ko sao vớ phải thằng ngu lại hay bốc phét thì nát mẹ nó xe. Mùng 9 này em cũng đi chạy thử xe để xem xét mua cho mụ vợ :D
Ko phải là vô lý đâu bạn. Bạn cũng kiểu "nhà em có vài người" chứ bạn có đi đâu mà đòi đánh giá. Mình có con LX 2010, máy kêu như máy cày, sửa chỉ thì giá cao, bệnh tật thì liên tục, lúc đầu tưởng do xe mình xui, hỏi nhiều người khác đều bị y chang. Bạn nói chuyện cũng nên bớt bớt chút chứ đây toàn lớn tuổi, cứ éo méo mất lịch sự quá.
Bạn ngược dòng dư luận thì chưa hẳn bạn đúng, rất nhiều người từng đi và đánh giá rồi chứ ko phải 1 vài người nghe nói như bạn nghĩ.

Đừng đêm tiêu chuẩn châu Âu gì ra lòe bạn ơi, ở đây là VN, xe hỏng thì người ta nói hỏng, chứ chỉ vì tiêu chuẩn châu Âu mà chạy ở VN nó được phép hỏng liên tục sao? Xăng thì xe nào cũng như xe nào, ko phải ra cây xăng thì ngta thấy xe LX người ta mới đổ xăng bẩn đâu, xe hãng khác thì người ta đổ xăng xịn???. Còn bảo dưỡng thì xe nào chả bảo dưỡng, nói chung 1 cái xe mà bạn hầu quá, đòi quá nhiều điều kiện để đi tốt (mà chưa chắc tốt). Thế nên mỗi người 1 ý, ko có gì là vô lý cả đâu.

magehunter1

Xe đạp
Ko phải là vô lý đâu bạn. Bạn cũng kiểu "nhà em có vài người" chứ bạn có đi đâu mà đòi đánh giá. Mình có con LX 2010, máy kêu như máy cày, sửa chỉ thì giá cao, bệnh tật thì liên tục, lúc đầu tưởng do xe mình xui, hỏi nhiều người khác đều bị y chang. Bạn nói chuyện cũng nên bớt bớt chút chứ đây toàn lớn tuổi, cứ éo méo mất lịch sự quá.
Bạn ngược dòng dư luận thì chưa hẳn bạn đúng, rất nhiều người từng đi và đánh giá rồi chứ ko phải 1 vài người nghe nói như bạn nghĩ.

Đừng đêm tiêu chuẩn châu Âu gì ra lòe bạn ơi, ở đây là VN, xe hỏng thì người ta nói hỏng, chứ chỉ vì tiêu chuẩn châu Âu mà chạy ở VN nó được phép hỏng liên tục sao? Xăng thì xe nào cũng như xe nào, ko phải ra cây xăng thì ngta thấy xe LX người ta mới đổ xăng bẩn đâu, xe hãng khác thì người ta đổ xăng xịn???. Còn bảo dưỡng thì xe nào chả bảo dưỡng, nói chung 1 cái xe mà bạn hầu quá, đòi quá nhiều điều kiện để đi tốt (mà chưa chắc tốt). Thế nên mỗi người 1 ý, ko có gì là vô lý cả đâu.
cụ nói chuẩn, con LX 3v ie em mua 2014 bị lỗi bộ côn, sửa mãi không hết, đi rung bần bật như máy cày, côn không bám được nên đi giật. Hai nữa, sale có nói với em do dòng Vespa giữ nguyên khung sườn từ đời cổ để giữ form nên k thể nào triệt tiêu dao động như các xe đời mới được.
Về Medley dùng động cơ mới iGet thì em đi thử thấy rất khá, êm và mượt, không biết về lâu dài thì sẽ như nào.
Hy vọng các đời Vespa mới dùng iGet sẽ mượt mà hơn.

Vespalx8888

Xe tải
Nếu cụ quan tâm em mời cụ qua em chạy thử đi ạ 0975789596

mr_gon

Đi bộ

Bạn có nhầm ko? Xăng theo mình thấy thì khá ít hao (Sh smk). Lỗi thì ko biết bạn nói lỗi kĩ thuật hay lỗi gì. Trộm thì lại càng không. Mình chưa nghe 1 trường hợp nào SH đời 2015 smk bị mất cả.
Sh chỉ có 1 nhược điểm là tiếng hú to khi đi chậm và ko có abs.
Còn medley chỉ mới thấy trên clip nên cũng k đánh giá dc.
Theo mình thấy người nhỏ và thấp hơn 1m65 thì nên chọn medley. Vì sh 1m75 đi vẫn nhón chân. Đi thì vẫn dc thôi nhưng hơi bất tiện.
Dạ, mạn phép hỏi cụ, cụ ngồi lên Medley chưa ah. Theo thông số của nhà sx là yên Medley cao hơn SH 13mm ợ. Nhà cháu cao 1.7m, mà phát đầu ngồi lên tưởng ngã. Bực quá lấy con Su Hào 125 Việt của thằng bạn ra ngồi thì k phải kiễng đến như Medley ợ. Bonus các bác cái ảnh lúc cháu đi đk, gặp bẹn SH 2015

mr_gon

Đi bộ
Nhiều lắm bác . mũ mão áo mưa rồi thảm áo các kiểu bác ạ . em nhận đầy cốp xe của medley luôn ấy
Bác gửi cho nhà cháu xem cái thảm thế nào, để nhà cháu ra đòi, chứ hm nhà cháu mua k có. Bị bất tiện là Medley nó làm cái gờ ở giữa nên khi đèo trẻ con dẫm lên sẽ xước hết phần gờ đó. Nhưng bù lại khoảng cách từ mỏm yên đến đầu xe lớn tạo cảm giác ngồi thoải mái hơn.

Spike

Xe tăng
Em cũng đang băn khoăn không biết nên mua SH hay Medley, chứ cưỡi con siêu xe Nouvo LX tốn xăng chán quá òi (kém CRV của em tí he he)

thangngo

Xe tăng

Dạ, mạn phép hỏi cụ, cụ ngồi lên Medley chưa ah. Theo thông số của nhà sx là yên Medley cao hơn SH 13mm ợ. Nhà cháu cao 1.7m, mà phát đầu ngồi lên tưởng ngã. Bực quá lấy con Su Hào 125 Việt của thằng bạn ra ngồi thì k phải kiễng đến như Medley ợ. Bonus các bác cái ảnh lúc cháu đi đk, gặp bẹn SH 2015
thông số cháu tưởng đều 799mm nhỉ, mấy em này ai tầm 1m8 mới gọi là đẹp, tầm 1m7 như cụ với cháu vẫn thiếu thiếu

liuyifeivn

Xe máy

Cao vậy à, thì mình có nói mới xem trên clip cũng ko đánh giá dc, chỉ là chủ quan thôi. Xem trên clip mình ko nghĩ là Medly cao hơn. Cảm ơn thông tin của bạn.

nautical

Xe hơi
Xe mới ra được 1 tháng cụ nào cũng khen xe đi sướng. Xe mới ko sướng thì ko bằng anh giấc mơ trung hoa à?:))