[Funland] Nên mua chung cư gần công ty hay mua nhà đất gần nhà, đi làm 40KM

bo kent

Xe tăng
1. Phương án mua nhà thì cần nhiều $ hơn nữa mới đủ mua gần cty.
- Mua chung cư các quận nội thành HN giờ cần ít nhất là 2 tỷ mới ngon được. Cụ mà mua sẽ phải dính vào con đường vay mượn quá sớm sẽ không tốt.
- Vợ tuần nào cũng 3 ngày xuống HN quả thật rất vất vả, trong 3 ngày đó ai chăm các cháu ăn uống, học bài, làm bài tập? Nếu mang theo con đi lại thì rất lỉnh kỉnh.
Thuê nhà gần chỗ làm + Bắt xe về quê thăm nhà cuối tuần có vẻ là giải pháp phù hợp hơn ở giai đoạn này.
2. Phương án mua xe thì cụ cần cân nhắc chi phí gửi xe, thuê nhà (vì cụ 2 ngày về quê/lần).
- Đi lại: Mỗi lần về quê cụ mất 01tr tiền xăng, tuần 3 lần, tháng 12 lần = 12 triệu/tháng.
- Thuê nhà 3-4 triệu/tháng.
- Gửi xe gần nơi thuê nhà theo tháng = 1,2 - 1,5 triệu/tháng.
- Chi phí bảo dưỡng xe ô tô coi như chưa tính.
Tổng chi là 16-17 triệu/tháng cho phương án này. Vì vậy nếu thu nhập của cụ chỉ lớn hơn mức này 5-10 triệu thì nên cân nhắc vì còn chi phí sinh hoạt và tiền đóng thuế cho vợ nữa.
Kết luận: Tốt nhất là cụ kiếm công việc ở quê, làm gần nhà là thoải mái nhất. Việc đi lại nhiều và xa vợ con không phải là giải pháp phù hợp. Tuy nhiên cụ phải đánh đổi bằng việc giảm thu nhập, chọn lối sống an nhàn, quây quần bên vợ con.

21fo

Xe buýt
Nên mua nhà trước. Vc cụ đang trẻ mà tổng thu nhập 30 củ là khá hơn rất nhiều người rồi. An cư mới lập nghiệp, câu này trải qua rồi mới thấy thấm, đúng!
trường hợp của cụ ấy phần nào nói lên hệ lụy của cơn sốt đất trong tgian vừa rồi, khoảng chục năm nữa người trẻ ra trường sẽ ko dám lấy vợ sinh con hoặc chấp nhận sống chung nhiều thế hệ, vì giá nhà đất nó quá cao đối với đa phần ng lao động bt

agrimeco

Xe lăn
trường hợp của cụ ấy phần nào nói lên hệ lụy của cơn sốt đất trong tgian vừa rồi, khoảng chục năm nữa người trẻ ra trường sẽ ko dám lấy vợ sinh con hoặc chấp nhận sống chung nhiều thế hệ, vì giá nhà đất nó quá cao đối với đa phần ng lao động bt
Thời quái nào chả thế hả cụ, đâu phải thời bây giờ hay tương lai mới vậy:D

21fo

Xe buýt
Thời quái nào chả thế hả cụ, đâu phải thời bây giờ hay tương lai mới vậy:D
cụ nói câu thời quái nào thì chứng tỏ cụ chẳng biết gì, giờ cầm vài trăm triệu mua đất ở quê ng ta còn cười cho, chứ đừng nói thủ đô

agrimeco

Xe lăn
cụ nói câu thời quái nào thì chứng tỏ cụ chẳng biết gì, giờ cầm vài trăm triệu mua đất ở quê ng ta còn cười cho, chứ đừng nói thủ đô
Chứ thu nhập lđbt như cụ nói ngày xưa móc đâu ra vài trăm triệu để mua nhà đất ợ ;))

21fo

Xe buýt
Chứ thu nhập lđbt như cụ nói ngày xưa móc đâu ra vài trăm triệu để mua nhà đất ợ ;))
à đất ngày xưa ko đến giá đó, như nhà e mặt đường ngày xưa đc đền bù 3tr/m cả khu vẫn vui vẻ nhận, giờ gấp 3 ng ta chửi cho bỏ mẹ, lương tăng vài % mà giá lên gấp 3, gấp 4 thì thời xưa nó khác thời nay nhiều rồi

dpbd90

Xe tải
Xưa khác nay nhé cụ.

Đất phú cường phú minh nhà thớt 20-30 rồi thì mua kiểu gì đất quê nữa nếu làm công nhân kcn

agrimeco

Xe lăn
à đất ngày xưa ko đến giá đó, như nhà e mặt đường ngày xưa đc đền bù 3tr/m cả khu vẫn vui vẻ nhận, giờ gấp 3 ng ta chửi cho bỏ mẹ, lương tăng vài % mà giá lên gấp 3, gấp 4 thì thời xưa nó khác thời nay nhiều rồi
Ý của các cụ là ss giá đất xưa nay hay nói tới thu nhập của người lđbt? Thu nhập của người lđbt thì xưa nay muốn mua nhà đất đều khó như nhau cả, ý em là vậy.
Xưa khác nay nhé cụ.

Đất phú cường phú minh nhà thớt 20-30 rồi thì mua kiểu gì đất quê nữa nếu làm công nhân kcn

Tony_Le

Xe container
Thời nào cũng giống thời nào thôi. Cụ cứ ngày xưa với ngày nay, ngày xưa làm gì có chứng khoán, có "kê giá cao ngất" như thời nay. Ví dụ trong sạch thì Cô giáo dạy thêm thời nay kiếm trăm củ 1 tháng có không? Em có anh bạn ở quê, bán thịt chó, nhà 4 người cùng làm tháng kiếm trăm củ bỏ lọ, hắn cười cười không phản đối (vì thế em nghĩ thu nhập cao hơn). Lâu lâu lại đẻ ra lô đất, giờ về so chắc em đi sau hắn mấy chục năm.

21fo

Xe buýt
Thời nào cũng giống thời nào thôi. Cụ cứ ngày xưa với ngày nay, ngày xưa làm gì có chứng khoán, có kê giá như thời nay. Ví dụ trong sạch thì Cô giáo dạy thêm thời nay kiếm trăm củ 1 tháng có không? Em có anh bạn ở quê, bán thịt chó, nhà 4 người cùng làm tháng kiếm trăm củ bỏ lọ, hắn cười cười không phản đối (vì thế em nghĩ thu nhập cao hơn). Lâu lâu lại đẻ ra lô đất, giờ về so chắc em sau hắn mấy chục năm.
thời nào cũng giống thời nào thì hàn, trung đã ko có cuộc khủng hoảng nhân khẩu học, cụ đừng lấy vài ví dụ nhỏ lẻ để quy nạp cho cả xã hội :)

21fo

Xe buýt
Ý của các cụ là ss giá đất xưa nay hay nói tới thu nhập của người lđbt? Thu nhập của người lđbt thì xưa nay muốn mua nhà đất đều khó như nhau cả, ý em là vậy.
cùng là khó nhưng mức độ khó khác nhau nhiều, vd như các cụ sống ở chung cư nhà có 2 đứa con trai đi, nhà 2 phòng ngủ khoảng 67m, thì nếu bọn nó trưởng thành lấy vợ mà ko có ít nhất cho mỗi đứa 1 tỉ mua ra ở riêng thì vợ chồng con cái ô bà sẽ phải chui trong cái chung cư 67m đó :)

Tony_Le

Xe container
thời nào cũng giống thời nào thì hàn, trung đã ko có cuộc khủng hoảng nhân khẩu học, cụ đừng lấy vài ví dụ nhỏ lẻ để quy nạp cho cả xã hội :)
Cụ nói rõ về cái khủng hoảng nhân khẩu học đi, em không hiểu cái này có liên quan gì đến cái ta đang tranh luận không?

Còn mấy cái nho nhỏ kia cơ bản vẫn là đại diện cho xã hội ta đấy, ít nhất là tại thời điểm bây giờ. Ngày xưa đất đi xin được, bây giờ đất bố mẹ vẫn còn có để cắt ra chia cho con cái được. Xã hội nó vẫn tự vận hành theo cách của nó. Sau vài chục năm nữa nó phân hóa rõ rệt, lúc đó tính tiếp, yếu thế thì tèo thôi.

herotran8

Xe tăng
Về sau sẽ là dạng thuê hoặc trả góp đến hết đời thôi cụ. Xu hướng là thế!

21fo

Xe buýt
Cụ nói rõ về cái khủng hoảng nhân khẩu học đi, em không hiểu cái này có liên quan gì đến cái ta đang tranh luận không?

Còn mấy cái nho nhỏ kia cơ bản vẫn là đại diện cho xã hội ta đấy, ít nhất là tại thời điểm bây giờ. Ngày xưa đất đi xin được, bây giờ đất bố mẹ vẫn còn cắt ra cho con cái được. Xã hội nó vẫn tự vận hành theo cách của nó. Sau vài chục năm nữa nó phân hóa rõ rệt, lúc đó tính tiếp, yếu thế thì tèo thôi.
khủng hoảng nhân khẩu học là do giá bđs quá cao, ng trẻ ko đủ tuổi mua nhà nên chọn sống độc thân, đẻ ít đấy cụ, ở vn trong sài gòn giá nhà cao hơn so với cả nước nhiều nên tỉ lệ sinh của sg thấp nhất cả nước, cụ cứ nhìn vào ô a, ô bạn cụ rồi quy nó cho xã hội thì hơi đáng buồn :)

Tony_Le

Xe container
cùng là khó nhưng mức độ khó khác nhau nhiều, vd như các cụ sống ở chung cư nhà có 2 đứa con trai đi, nhà 2 phòng ngủ khoảng 67m, thì nếu bọn nó trưởng thành lấy vợ mà ko có ít nhất cho mỗi đứa 1 tỉ mua ra ở riêng thì vợ chồng con cái ô bà sẽ phải chui trong cái chung cư 67m đó :)
Nuôi học đến 18 mà không học tiếp được thì tự làm thuê, thuê nhà trọ mà sống, xã hội phải thế mới đúng nghĩa. Lại vẫn chui vào cái xó bé tý ăn bám hay cào 1 tỏi của hai cụ già (nếu các cụ có) thì tiến đến văn minh còn xa lắm.

21fo

Xe buýt
Nuôi học đến 18 mà không học tiếp được thì tự làm thuê, thuê nhà trọ mà sống, xã hội phải thế mới đúng nghĩa. Lại vẫn chui vào cái xó bé tý ăn bám hay cào 1 tỏi của hai cụ già (nếu các cụ có) thì tiến đến văn minh còn xa lắm.
chừng nào cụ tuyên bố với con cụ chúng mày đủ 18 tuổi thì tự lo lấy, tao *** care thì e tin cụ, còn như e thấy đa số thanh niên dưới 30 tuổi mua nhà hn thì ô bà phải cho (ít nhiều) hết, chứ đừng nói 18 nghe buồn cười :)

nhtho

Xe buýt
Dạ vâng cụ, em ko ngại vất đâu cụ. Do vợ em cứ lo em vất. 2 là em chưa biết tiền xăng xe, khấu hao mìn có chịu đc ko. Lương em 15tr. Vợ em 5 tr
Lương 2 vc như vậy mà phải đánh đổi đi xa như thế thì không xứng đáng.
Cháu nghĩ cụ chủ nên xin việc gần nhà, lương thấp hoặc ngang bằng hơn 1 chút cũng hợp lý hơn.

Tony_Le

Xe container
khủng hoảng nhân khẩu học là do giá bđs quá cao, ng trẻ ko đủ tuổi mua nhà nên chọn sống độc thân, đẻ ít đấy cụ, ở vn trong sài gòn giá nhà cao hơn so với cả nước nhiều nên tỉ lệ sinh của sg thấp nhất cả nước, cụ cứ nhìn vào ô a, ô bạn cụ rồi quy nó cho xã hội thì hơi đáng buồn :)
Em nói xã hội vận hành theo cách của nó, mọi người đều có cơ hội như nhau, xưa và nay vẫn thế thôi, khác chăng là bây giờ đã khó hơn với người kém cỏi, lười biếng nhưng lại dễ hơn với người giỏi hoặc những người rất bình thường nhưng biết tận dụng cơ hội/chăm chỉ. Các ví dụ của em nói về điều đó.

Tony_Le

Xe container
chừng nào cụ tuyên bố với con cụ chúng mày đủ 18 tuổi thì tự lo lấy, tao *** care thì e tin cụ, còn như e thấy đa số thanh niên dưới 30 tuổi mua nhà hn thì ô bà phải cho (ít nhiều) hết, chứ đừng nói 18 nghe buồn cười :)
Chả có j buồn cười, tư duy mua nhà phải xin nghe nó nhục. Con em nó tạm thời "độc lập" luôn rồi cụ nhưng vì nó học đại học nên ở ký túc xá và bố mẹ bơm tiền đủ để tồn tại (nhà em cách trường nó 6km thôi) . Việc làm thêm em chả cấm và sau khi 22/23t ra trường thì tự bươn thôi. Nó cũng hiểu luôn tiêu tiền của bố mẹ thì phải trình bày. Còn đương nhiên, bố mẹ thừa tiền mà để con khổ là chuyện khác, tự lập kiếm tiền, thuê nhà trải nghiệm là chuyện khác, nó có chí mua nhà, thừa tiền thì hỗ trợ thôi, không có thì kệ mày chứ! Hay bán nhà cho nó tiền rồi mua cái bé hơn xa hơn?