[Funland] Nên mua chung cư gần công ty hay mua nhà đất gần nhà, đi làm 40KM

xmanvn

Xe buýt
Tiếp tục thuê nhà gần cty, dồn vào đón trend con BTC cụ nhé

DurexXL

Xe lăn
Trong trường hợp bần cùng không thể thì mới nhờ ông bà trông cháu (ko phân biệt nội ngoại)
Tốt nhất là 2VC xác định chi tiết việc tự lập
Nhà trẻ ko thiếu, không phải gia đình nào cũng có ông có bà

Ở chung nhờ ông bà nó làm cho con người nó ỷ lại, hệ lụy có thể không đơn giản

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Chào các cụ ạ.
Em lên bài muốn xin ý kiến của các cụ về vấn đề em đang phân vân.
Em quê ở Sóc Sơn, vợ chồng em làm cùng cơ quan (giờ hành chính) ở Cầu Giấy cách nhà bố mẹ khoảng 25km. Hiện tại em đang thuê nhà gần cơ quan để đi làm cho tiện. Cuối năm vợ chồng em dự định có em bé. Vợ chồng em thu nhập tổng 20-30tr, để giành được khoảng 500 triệu. Hiện chúng em đang băn khoăn giữa 2 phương án.
1. Mua trả góp chung cư ở HN để đi làm cho tiện, vợ chồng trẻ nên muốn có không gian tự do.
2. Mua xe và đi đi về về hàng ngày, ở cùng với ông bà nên nhiều khi sẽ không tự do nhưng sẽ không phải lo việc chăm con hay chuẩn bị cơm nước hàng ngày.
Em chưa có nhiều kinh nghiệm, kính mong các cụ tư vấn giúp em ạ.
Năm mới chúc các cụ nhiều sức khoẻ, an khang thịnh vượng ạ.
Phương án vẫn thuê nhà và dành tiền mua mảnh đất ở quê, lúc nào đất được giá bán đi mua CC. Còn không thì mua cái xe đi đi về về, vợ cụ sau sinh cũng cần sự hỗ trợ của mẹ. Đừng nghĩ mua xe là tiêu sản , mua CC là tài sản. CC rồi cũng là hình thức khấu hao dần thôi cụ ạ.

vihali

Xe container
Chào các cụ ạ.
Em quê ở Sóc Sơn, vợ chồng em làm cùng cơ quan (giờ hành chính) ở Cầu Giấy cách nhà bố mẹ khoảng 25km. Hiện tại em đang thuê nhà gần cơ quan để đi làm cho tiện. Cuối năm vợ chồng em dự định có em bé. Vợ chồng em thu nhập tổng 20-30tr, để giành được khoảng 500 triệu. Hiện chúng em đang băn khoăn giữa 2 phương án.
1. Mua trả góp chung cư ở HN để đi làm cho tiện, vợ chồng trẻ nên muốn có không gian tự do.
2. Mua xe và đi đi về về hàng ngày, ở cùng với ông bà nên nhiều khi sẽ không tự do nhưng sẽ không phải lo việc chăm con hay chuẩn bị cơm nước hàng ngày.
500tr mà mua cc thì cũng phải gồng hơi sớm, đến khi trả xong thì hết thanh xuân, ăn uống đi đâu cũng suy nghĩ mình mắc nợ, sẽ kiệt quệ. Chi bằng mua xe rồi chịu khó đi về, dưỡng sức rồi chục năm sau dồn tiền mua cho con lên HN học.

Duc Sang

Xe container
Ở quê có nhà riêng thì nên mua ô tô. Ở chung với bố mẹ ở quê thì nên mua nhà cụ ạ.
500 triệu thì mua nhà ở quê gần nhà ông bà cũng được, không nhất thiết phải chen chúc trên HN.

hieukon

Xe container
lúc đầu e cũng định khuyên cụ mua nhà đi làm cho tiện, đỡ mất thời gian ngồi trên xe di chuyển mỗi ngày.

Nhưng phương án mua oto e thấy lợi hơn, như các cụ trên phân tích.
- Công ty em, có mấy anh nhà cách cty 50km vẫn đi làm về trong ngày = oto. Nên với 25km của cụ không khó, mà trục đường cụ đi k tắc mấy.
- Mua nhà mà cụ trả góp thì áp lực lắm, mà chưa biết đến bh mới có tiền mua oto, chả nhẽ mua nhà xog, thi thoảng về nội về ngoại đi taxi, hay xe máy??? (đi taxi mùa này thì cũng hơi sợ dịch)
- Rồi cụ sinh e bé, ai phụ vợ chăm con? Con đi học mẫu giáo? ai phụ giúp cụ đưa đón nếu cần....
- Ở riêng thì thoải mái thật, thi thoảng đồng nghiệp đến nhà nhậu cũng vui, nhưng năm đc vài lần. Nếu muốn mời nhau, ra quán vừa ngon, vợ đỡ phải nấu nướng dọn dẹp...
- Cụ mua oto, công việc thuận lợi, lại tích góp đc, con lớn lớn, mua nhà HN cũng chưa muộn cụ ak.

Tuấnbk

Xe buýt
Mua xe xong về nhờ ông, bà Cụ nhé; mua chung cư là Cụ ốm nặng đấy.

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Cứ trung tâm mà mua đầy đủ tiện ích, con cái học hành thuận tiện, muốn ăn muốn uống 1 bước là có.cạnh nhà e có đại gia mua bt j đó bên long biên cuối cùng cũng chỉ trụ đc vài tháng giãn cách 😂 lại mò về nấu phở tự pha cà phê đc vài 3 lần éo nuốt nổi. Piza mỳ ý phải ăn tại chỗ ms ngon🤣. Những khu phố trung tâm sầm uất đắt đỏ đều có lí do. Ko dưng Q1 cc mà còn 1-200 củ 1m2.
Tư duy của cụ là ngược với phương châm quy hoạch " đa trung tâm" mà VN đang làm để có sự phân bố đồng đều hài hòa, cứ dồn hết vào trung tâm nhỏ bé cũ kỹ thì tắc ngay. Ngày trước cứ phải mạn Hoàn Kiếm mới là trung tâm chứ bây giờ dân sống quận Cầu Giấy, Nam Từ Liêm, Thanh Xuân đều có các dịch vụ ngang và hơn với quận Hoàn Kiếm. Các vùng mới phát triển dần dà cũng sẽ có đủ dịch vụ hết.

agrimeco

Xe lăn
Theo em tiếp tục thuê nhà gần cơ quan đi làm cho tiện, đẻ sau 6th vk đi làm thì thuê osin, tranh thủ giờ nghỉ mà chạy về chăm con. Số tiền 500tr mua lấy mảnh đất nho nhỏ ở quê, đợi ss lên tp bán đi kiểu gì cũng mua đc căn cc to đẹp:D

21fo

Xe buýt
Chào các cụ ạ.
e vote cụ mua chung cư, nhưng 500 tr thì mua chung cư hn hơi khoai, thu nhập 2 vc đc 20-30 tr thì quá thấp để vừa nuôi con, sinh hoạt, trả nợ bank vay mua nhà :D

Tony_Le

Xe container
Nhiều cụ phê phán việc nhờ ông bà trông giúp con. Cháu thiết nghĩ nhà mình có điều kiện thì chẳng nói làm gì. Hoặc ông bà mà ốm đau bệnh tật không trông được thì đành chịu. Chứ nhà không có điều kiện mà ông bà còn giúp được thì coi như bố mẹ giúp con cái, có làm sao đâu. Chứ rồng rắn cả nhà trên HN vật vạ nheo nhóc lắm. Thu nhập và tích lũy của cụ mà mua chung cư thì xác định phải mua xa Cầu Giấy, đi làm cũng cực lắm. Rồi tiền thuê giúp việc, rồi tiền con học trên này cũng tốn hơn hẳn ở quê, rồi tiền trả lãi gốc ngân hàng. Áp lực lắm cụ ạ. Nhà cháu có 2 đứa còn đang mẫu giáo mà tháng cũng bay cỡ 25 củ đây, mà còn được bà ngoại dạy mầm non và bà bác trông cho đấy ạ. 25km đi ô tô đơn giản mà. Hai vợ chồng cụ lại cùng cơ quan thì càng tiện. Chứ làm ra đồng nào tiêu sạch đồng đó nó tù người lắm cụ ạ.
Vẫn phản đối, cá nhân em thấy vậy là kém, bóc lột tuổi già của các cụ. Nghèo thì phải cày nhiều hơn.
Trong trường hợp bần cùng không thể thì mới nhờ ông bà trông cháu (ko phân biệt nội ngoại)
Tốt nhất là 2VC xác định chi tiết việc tự lập
Nhà trẻ ko thiếu, không phải gia đình nào cũng có ông có bà

Ở chung nhờ ông bà nó làm cho con người nó ỷ lại, hệ lụy có thể không đơn giản
Vấn đề thứ hai là chuyện chăm và dạy con, vợ chồng lại cãi như mổ bò nếu ông bà hơi lạc hậu, chiều cháu +, bất hòa tổng thể cũng từ đây mà ra.

Dogmatix

Xe tăng
Chào các cụ ạ.
Mua nhà mà ở riêng. Mới đầu sẽ chịu nhiều áp lực về tài chính vì lượng tiền dành cho nhà hơi ít, nhưng sau này sẽ sướng hơn. 25km đi lại hàng ngày mất khá nhiều thời gian, để thời gian đấy mà chơi với con.

lovecm

Xe hơi
Website
Housee.vn
Đi thuê nhà cụ ơi. Xe đi thuê nốt. Tiền đầu tư mảnh nào rẻ rẻ xa xa chờ 5 năm nữa nó tăng giá

Chào các cụ ạ.
Chọn phương án 2 đầu tư tiếp cho phương án 1

Davidlead

Xe tải
Đường xá thuận tiện thì mua xe, còn không thì nên mua chung cư gần chỗ làm.

Em nghĩ nên mua nhà. An cư mới lạc nghiệp. Mua xe không phải chỉ mỗi tiền xăng, nó còn là nhiều thứ phải suy nghĩ đấy. Mua cái chung cư trả góp, nếu quá tải thì vẫn có thể bán lại không lo xuống giá. Ô tô thì cụ chỉ nên tính mua khi thu nhập 2 vợ chồng 50tr trở lên. Ngoài ra, đi lại 25km * 2 mỗi ngày cũng không phải lúc nào cũng thoải mái đâu cụ. Giờ đi làm, đi về thường đông thì cũng mất 1 đến 1,5 tiếng lang thang ngoài đường rồi.
Cụ lo con cái thì cũng chỉ lo trong khoảng 2 năm đầu thôi. Thường 6 tháng đầu vợ ở nhà chăm con, sau đó có thể gửi con ở quê cho ông bà rồi cuối tuần về thăm. Hết 2 năm thì đón lên cho đi học. Cụ mua xe trước, đến khi con đi học sẽ lại tiếc đấy. Có cái nhà riêng thì nỗi lo xin đi học cũng đỡ đi nhiều cụ ạ.

Mũi tên bạc

Xe container
Chưa có nhà thì mua nhà là số 1, nhưng cố mua 2 phòng ngủ được thì tốt!

xemoi21

Xe hơi
Kính cẩn nhờ các cụ, mợ tư vấn.
Cháu mới đi làm 2 năm, 2 vc phấn đấu cuối năm nay mua nhà, cháu phân vân muốn nhờ các cụ tư vấn, cụ thể như sau.
Hoàn cảnh gia đình:
- Cháu làm ở Hà Nội, thường thì 8h sáng đến 7h tối. 6 ngày 1 tuần. Công việc khá áp lực.
- vợ cháu làm thì ở quê (nội ngoại gần nhau), giáo viên, 1 tuần dạy 4 buổi, cách công ty cháu 40KM.
2 vợ chồng cháu phân vân giữa 2 phương án:
1. Mua đất, nhà ở quê. Vay thêm tiền mua con xe để cháu đi làm. 2 ngày về nhà 1 lần. Ưu điểm: Gần gia đình, họ hàng. Nhược điểm: cháu đi lại hơi vất, chi phí đi lại cao ( Nhờ các cụ tư vấn tiền xăng xe, bảo dưỡng- accent 1.4AT)
2. Mua chung cư gần Công ty, vợ cháu làm 4 ngày ở quê, 3 ngày xuống Hà Nội. Ưu điểm: cháu đi làm gần gựa, công việc thuận lợi. Nhược điểm: Vất vợ cháu, Không gần gia đình, con cái sau này ông bà khó chăm sóc, chi phí sinh hoat đắt.
Nếu rơi vào hoàn cảnh của em thì các cụ/mợ tính ntn ạ.
Nếu bác có 500 triệu thì bác lên ở quê thì hơn chứ tầm tiền đó mua chung cư sao hơi căng, con cái gần nội ngoại cũng an tâm hơn khi đi làm bác ah?

herotran8

Xe tăng
Nên mua nhà trước. Vc cụ đang trẻ mà tổng thu nhập 30 củ là khá hơn rất nhiều người rồi. An cư mới lập nghiệp, câu này trải qua rồi mới thấy thấm, đúng!