[Funland] Nên mổ thay dây chằng đầu gối ở đâu?

kfc1981

Xe điện
Bố em (60t)năm ngoái ngã xe máy bị y như bệnh của cụ chủ , lúc đầu sưng to tràn dịch chân cứng đơ tây y bảo mổ để nối , xong em tham khảo thì cho ông theo thầy lang đắp thuốc lá hơn 1 tháng xong thôi , giờ ông đi lại lao động bt và ko có biểu hiện biến chứng gì . Thầy lang ở hà nội ( ông gì ở chùa láng cũng chữa thì pải , cụ thử sớt xem , còn bố em là chữa ở thầy lang quê ạ !chúc cụ mau khỏi

Jamebonds

Xe container
Nguy hiểm quá! Em hay chạy độ 5k 10k, về thường bị đau đầu gối. Mới chụp x-quang bảo hiểm thì chớm thoái hoá rồi. Như vậy thì phải chụp gì mới biết chính xác bị làm sao và phương hướng điều trị hả cụ?
Chạy chậm ngày 30p thôi, hăng quá sau bs cấm chạy hoá ra chẳng tập TD đc nữa

ars3nal

Xe buýt
Em đứt dây chằng trước, tổn thương dây chằng sau từ năm 2010. Đi khám mấy nơi(108, Việt Đức, Bv Thể thao). Sau quyết mổ ở bv thể thao (bs Tùng mổ) vì mấy lí do bác sĩ chuyên môn tốt, nhiệt tình, bệnh viện sạch sẽ yên tĩnh. Mổ xong 3 tháng sau quay lại bv Thể thao tập luyện. 6 tháng đá bóng lại đc (nhưng phải dùng bó gối và đá giữ chân). Sau 1 năm thì bỏ bó gối, phục hồi được khoảng 95%. Tuy nhiên nhiều lúc trở trời hơi mỏi chân tí. Và đá lâu thì mỏi chân. Sau này có chuyển qua tennis, nhưng đánh liên tục vài trận là chân có hiện tượng mỏi gối. Và thi thoảng chạy nhảy cảm giác chân hơi trật trật 1 tí rồi lại thôi.
Nói chung mổ ở VN cũng đc, và quan trọng là sau mổ phải có chương trình tập luyện. Và vẫn có thể chơi thể thao, tuy nhiên ko nên ham hố quá. Còn muốn chơi thể thao đỉnh cao thì phải ra nước ngoài
(Đợt em tập luyện sau mổ ở bv thể thao có gặp Công vinh qua đó tập, cv cũng bảo quan trọng nhất là phương pháp tập luyện sau mổ, điều mà các bv ở VN ko có)

OldManChild

Xe hơi
Theo tôi biết các bệnh lý về dây chằng mổ xong chưa phải là đã xong. Mổ xong chỉ cơ bản là giải quyết được bệnh lúc ban đầu. Sau đó phải có cả một quá trình dài để tập phục hồi chức năng đầu gối mà phải tập đúng phương pháp và phác đồ điều trị. Cụ cứ xác định luôn thời gian 3 tháng của cụ có thể còn không đủ cho tập luyện phục hồi sau mổ cơ mà đầu gối sức khoẻ là quan trọng theo mình cả đời, làm ăn thì còn có thể có cơ hội khác để làm.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
E
E bị dãn từ 2004 rồi cụ ơi. Lâu lâu đá bóng bị lệch khớp ra, đá nhẹ duỗi chân mấy cái mới về khớp cụ, rồi sưng to lên. Bây giờ thì nhức, trụ mạnh là đau cụ ạ
Bác có thể tham khảo ở 108: Bác sĩ Đức, hỗn danh Đức Canada, vì được học chính khoản Khớp gối ở Canada về.
Có vẻ, đấy ;à 1 trong các tay dao cứng nhất của 108.

Đỉnh cao thế giới là Dr. Steadman, Florida, nếu tôi nhớ không nhầm.
Ca khó, ông Dr. Mueller-Wohlfahrt của Bayern cũng gửi cho Dr. Steadman.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Mình mổ BV TT 10 năm nay rồi, bs Moos & bs Tùng. Giờ chơi Tennis bình thường.

sondaicajqk

Xe tăng
E cũng đang nghi đứt mà chưa đi chụp chiếu lại đây. Em em mới mổ ở đức giang có bảo hiểm hết 15 củ total.

Bankho

Xe tăng
Nguy hiểm quá! Em hay chạy độ 5k 10k, về thường bị đau đầu gối. Mới chụp x-quang bảo hiểm thì chớm thoái hoá rồi. Như vậy thì phải chụp gì mới biết chính xác bị làm sao và phương hướng điều trị hả cụ?
Xụ ra mấy viện lớn hỏi chụp ci ti vắt lớp ý. Trc e chụp hết 1tr8 1 phát, chụp mất tầm 40 phút

Bankho

Xe tăng
Em không biết nhưng cầu thủ bóng đá toàn phải sang " Sing " ...Cụ cứ thử làm một vòng tham quan BVTT thì sẽ biết ngay tại sao ...
Thực ra sang sing là tốt nhất, nhưng ít nhất cung hết 400tr, quá khả năng của e cụ ạ

Bankho

Xe tăng
Em đứt dây chằng trước, tổn thương dây chằng sau từ năm 2010. Đi khám mấy nơi(108, Việt Đức, Bv Thể thao). Sau quyết mổ ở bv thể thao (bs Tùng mổ) vì mấy lí do bác sĩ chuyên môn tốt, nhiệt tình, bệnh viện sạch sẽ yên tĩnh. Mổ xong 3 tháng sau quay lại bv Thể thao tập luyện. 6 tháng đá bóng lại đc (nhưng phải dùng bó gối và đá giữ chân). Sau 1 năm thì bỏ bó gối, phục hồi được khoảng 95%. Tuy nhiên nhiều lúc trở trời hơi mỏi chân tí. Và đá lâu thì mỏi chân. Sau này có chuyển qua tennis, nhưng đánh liên tục vài trận là chân có hiện tượng mỏi gối. Và thi thoảng chạy nhảy cảm giác chân hơi trật trật 1 tí rồi lại thôi.
Nói chung mổ ở VN cũng đc, và quan trọng là sau mổ phải có chương trình tập luyện. Và vẫn có thể chơi thể thao, tuy nhiên ko nên ham hố quá. Còn muốn chơi thể thao đỉnh cao thì phải ra nước ngoài
(Đợt em tập luyện sau mổ ở bv thể thao có gặp Công vinh qua đó tập, cv cũng bảo quan trọng nhất là phương pháp tập luyện sau mổ, điều mà các bv ở VN ko có)
Vâng. Cảm ơn kinh nghiệm của cụ, nhưng chơi lại đc thể thao như cụ là sướng lắm rồi ạ

Bankho

Xe tăng
Theo tôi biết các bệnh lý về dây chằng mổ xong chưa phải là đã xong. Mổ xong chỉ cơ bản là giải quyết được bệnh lúc ban đầu. Sau đó phải có cả một quá trình dài để tập phục hồi chức năng đầu gối mà phải tập đúng phương pháp và phác đồ điều trị. Cụ cứ xác định luôn thời gian 3 tháng của cụ có thể còn không đủ cho tập luyện phục hồi sau mổ cơ mà đầu gối sức khoẻ là quan trọng theo mình cả đời, làm ăn thì còn có thể có cơ hội khác để làm.
Vâng. Qua tham khảo thì đúng là như vậy. E sẽ nghiêm túc thực hiện. Cảm ơn cụ đã nhắc ạ

Bankho

Xe tăng
Bác có thể tham khảo ở 108: Bác sĩ Đức, hỗn danh Đức Canada, vì được học chính khoản Khớp gối ở Canada về.
Có vẻ, đấy ;à 1 trong các tay dao cứng nhất của 108.

Đỉnh cao thế giới là Dr. Steadman, Florida, nếu tôi nhớ không nhầm.
Ca khó, ông Dr. Mueller-Wohlfahrt của Bayern cũng gửi cho Dr. Steadman.
Vâng cảm ơn cụ

hungmic

Xe điện
E bị đứt dây chằng chéo trước đầu gối. Nhưng do tổn thương nhiều năm nên đứt. Vẫn đi lại đc. Nhưng hnay khám bác si yêu cầu thay ngay vì để lâu sẽ hỏng khớp. Có cụ nào đã từng thay bị như e, cho e hỏi nên mổ ở việt đức hay viện thể dục thể thao mỹ đình ạ?
Mọi ng đều khuyên e nên mổ ở việt đức, nhưng bà chị e làm ở viện TDTT bảo mổ ở đây tốt hơn, các vận động viên quốc gia toàn điều trị ở đây.
E hỏi qua chi phí tầm 80tr. Nếu mổ ở việt đức có thể 100tr. E đang phân vân quá. Nhờ các cụ tư vấn ạ?
Âu 1 phần cũng chỉ vì đam mê đá bóng
Cứ bvtt và chiến

hành_khất_đêm

Xe điện
Cụ nên mổ ở Viện thể thao, và bảo em còn mong muốn chơi bóng đá, em có thằng em đá phủi nó mổ cả 2 chân ở viện thể thao, giờ vẫn đá được, còn em nghĩ ở 108 hay Việt Đức ko quan tâm đến yếu tố mong muốn chơi thể thao đâu

tuannghiagtvt

Xe buýt
E đang thoái hóa với teo cơ rồi cụ ạ, thế mới lo
Cụ tranh thủ mổ sớm, bây giờ mổ nội soi cũng nhanh và khỏe, khoảng 1 tháng là đi lại được bình thường, còn phục hồi lại hẳn thì do cụ luyện tập thôi. Chúc cụ sớm phục hồi.

Bankho

Xe tăng
Cụ nên mổ ở Viện thể thao, và bảo em còn mong muốn chơi bóng đá, em có thằng em đá phủi nó mổ cả 2 chân ở viện thể thao, giờ vẫn đá được, còn em nghĩ ở 108 hay Việt Đức ko quan tâm đến yếu tố mong muốn chơi thể thao đâu
Vâng cảm ơn cụ ạ

Bankho

Xe tăng
Cụ tranh thủ mổ sớm, bây giờ mổ nội soi cũng nhanh và khỏe, khoảng 1 tháng là đi lại được bình thường, còn phục hồi lại hẳn thì do cụ luyện tập thôi. Chúc cụ sớm phục hồi.
Vâng cảm ơn cụ ạ