[Funland] Nên mổ thay dây chằng đầu gối ở đâu?

Human234

Đi bộ
Các cụ cho e hỏi, e ở tuyến huyện muốn chuyển ra mổ bv thể thao nhưng tuyến tỉnh ko cho đi thì đc hưởng bao nhiêu % bh ạ.

Doctor.K

Đi bộ
Viện thể thao nhé cụ.Em cũng làm trong ngành y và tập thể thao lâu năm nên chia sẻ với cụ mấy điều. Các vận động viên cấp quốc gia đều điều trị tại đây hết. So với việt đức thì viện thể thao có ưu thế sau:
1.ít đông hơn: việt đức một bác sĩ trăm bệnh nhân,đủ thể loại từ tai nạn giao thông đến đâm chém nhau. Cụ chấn thương nhẹ thì họ không để ý quan tâm chăm sóc mấy đâu.Mà ít quan tâm theo dõi thì hiệu quả điều trị, phục hồi sẽ kém đi
2.sự chuyên sâu :
Một người chủ chuyên làm một việc và một người phải làm mười việc thì người làm một việc sự chuyên môn hóa , kinh nghiệm về lĩnh vực đó sẽ cao hơn. Việt đức mổ nhiều nhưng đủ thể loại ,thể thao thì chỉ chuyên điều trị vấn đề liên quan thể thao thôi.
3.phục hồi:
Yêu cầu phục hồi của bệnh nhân việt đức và viện thể thao cũng khác nhau.
Việt Đức đa số dân thường, sau chấn thương chỉ cần đi lại,sinh hoạt bình thường là ok.
Viện thể thao điều trị cho vận động viên cấp quốc gia. Yêu cầu không chỉ phục hồi vận động mà còn phải chơi lại được thể thao với phong độ tốt nhất.Để làm được điều đó cần có những trang thiết bị và chương trình tập dành riêng cho phục hồi sau chấn thương thể thao.Nếu không phải viện chuyên về ngành này thì hầu như đều không chú trọng.

Chỉnh sửa cuối:

BMV_HN

Xe điện
103 cũng ok rồi. Khoa trấn thương gặp a Thắng 78 ok như bvtt

Martin 108

Xe tải
HN em ko rõ, trong SG thì em mổ ở khoa Y học thể thao, bv Nguyễn Tri Phương, bác sĩ Nam Anh mổ. Em bị nặng, đứt dây chằng chéo sau, vỡ sụn mâm chày và xương lồi cầu nên phải bó bột 3 tháng rồi mới mổ. Mổ xong thì tập trị liệu. Tròn 1 năm sau thì em đá bóng lại dc.

Nên thôi cụ ạ. E năm nay 34. Có tuổi rồi chơi môn nào nhẹ hơn tý. Đội e có gần 20 ông thì đứt dây chằng 4 ông, gãy quai xanh 1 ông, còn đau khác thì ko đếm đc. Đá bóng vui nhưng cũng là đối kháng. Va chạm nhiều
Cụ bằng tuổi em. Em mê bóng banh, tứ chi gãy cả rồi. Đận 2014, mổ dây chằng xong thì em cũng nghĩ như cụ, em tập và chơi bóng bàn khá tốt. Nhưng 1 thời gian, thấy bạn bè đá bóng thì lại nghiện, và quay lại đá tiếp. Em chẳng mê dc môn nào ngoài bóng banh.

hoanptp

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
E bị đứt dây chằng chéo trước đầu gối. Nhưng do tổn thương nhiều năm nên đứt. Vẫn đi lại đc. Nhưng hnay khám bác si yêu cầu thay ngay vì để lâu sẽ hỏng khớp. Có cụ nào đã từng thay bị như e, cho e hỏi nên mổ ở việt đức hay viện thể dục thể thao mỹ đình ạ?
Mọi ng đều khuyên e nên mổ ở việt đức, nhưng bà chị e làm ở viện TDTT bảo mổ ở đây tốt hơn, các vận động viên quốc gia toàn điều trị ở đây.
E hỏi qua chi phí tầm 80tr. Nếu mổ ở việt đức có thể 100tr. E đang phân vân quá. Nhờ các cụ tư vấn ạ?
Âu 1 phần cũng chỉ vì đam mê đá bóng
Đứt mà vẫn đi lại bình thường được hả cụ??? Lúc đi lại có thấy bị đau hay có hiện tượng gì bất thường ko, em bị mà chưa đi khám kỹ lại xem sao

Traubotube

Xe điện
Đứt mà vẫn đi lại bình thường được hả cụ??? Lúc đi lại có thấy bị đau hay có hiện tượng gì bất thường ko, em bị mà chưa đi khám kỹ lại xem sao
Món này em dính. Trên mạng thì mn bảo k có kiểu đứt bán phần,đã đứt là đứt. Cơ mà như em đi mấy viện,trong đó chốt ở bvtt. Bs bảo gối vẫn vững lắm k sao cả,chỉ đứt 1 phần nhỏ. Hạn chế vận động đạp xe thì được.
Giờ e chơi mạnh là mạn trái của đầu gối đau.

Shadow381

Xe điện
Món này em dính. Trên mạng thì mn bảo k có kiểu đứt bán phần,đã đứt là đứt. Cơ mà như em đi mấy viện,trong đó chốt ở bvtt. Bs bảo gối vẫn vững lắm k sao cả,chỉ đứt 1 phần nhỏ. Hạn chế vận động đạp xe thì được.
Giờ e chơi mạnh là mạn trái của đầu gối đau.
Trước em nghỉ tập 3 tháng, tập lại 1 tuần lúc nằm đạp tạ, em đã hạ mức tạ xuống mỗi bên 40kg (còn 300kg) đạp 12 cái thấy còn dư sức cố thêm 2 cái dồn lực vào chân phải, sau đó đau, lên xuống thang đau lắm. Khám chụp cộng huởng từ cũng ko sao, mà em lên xuống cầu thang phải bám tường, vỗ đầu gối phải đau; bác sỹ cho thuốc uống chứ ko bị dây chằng hay vấn đề gì về khớp.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
HN em ko rõ, trong SG thì em mổ ở khoa Y học thể thao, bv Nguyễn Tri Phương, bác sĩ Nam Anh mổ. Em bị nặng, đứt dây chằng chéo sau, vỡ sụn mâm chày và xương lồi cầu nên phải bó bột 3 tháng rồi mới mổ. Mổ xong thì tập trị liệu. Tròn 1 năm sau thì em đá bóng lại dc.

Cụ bằng tuổi em. Em mê bóng banh, tứ chi gãy cả rồi. Đận 2014, mổ dây chằng xong thì em cũng nghĩ như cụ, em tập và chơi bóng bàn khá tốt. Nhưng 1 thời gian, thấy bạn bè đá bóng thì lại nghiện, và quay lại đá tiếp. Em chẳng mê dc môn nào ngoài bóng banh.
Chúc mừng bác.
Tôi dãn dây chằng, cả 2 gối, mức độ khá nặng, và sau 8-9 năm nay, không thể đá bóng được nữa.
Hiện tại tập gym mãi thì đi bộ tốt, chạy chậm cỡ 7-7.5kmh thì được, không chạy nhanh được (chạy là có cảm giác rờn rợn - không dám thử).

Martin 108

Xe tải
Chúc mừng bác.
Tôi dãn dây chằng, cả 2 gối, mức độ khá nặng, và sau 8-9 năm nay, không thể đá bóng được nữa.
Hiện tại tập gym mãi thì đi bộ tốt, chạy chậm cỡ 7-7.5kmh thì được, không chạy nhanh được (chạy là có cảm giác rờn rợn - không dám thử).
Dạ em cảm ơn cụ. Cái món dây chằng, nếu bị giãn hay đứt bán phần thì ko mổ cũng dc, chứ đứt hoàn toàn là phải mổ.

Cụ tập gym cho cơ dày lên thì hỗ trợ vận động nhẹ thì tốt, chứ chạy nhanh thì khó rồi. Kiểu như đi xe máy, chở nặng mà ko có đủ dây thun cột nên xe bị chòng chành. Hồi em bị đứt, chân vẫn lết đi dc, nhưng cảm giác ko phải là chân của mình, nhất là khi xuống cầu thang.

Khả năng hồi phục sau mổ cũng tuỳ cơ địa mỗi người. Hồi sau mổ em tập trị liệu cùng một chị hơn em vài tuổi, lau nhà bị trượt té và đứt chéo trước, 2 năm tập trị liệu vẫn ko đi lại được. Trong khi đó có thằng ku kia đua xe đứt cả chéo trc và sau, gãy xương chân nữa mà chỉ vài tháng sau là nó đi lại ào ào.

Bạch_Mã

Xe máy
E bị đứt dây chằng chéo trước đầu gối. Nhưng do tổn thương nhiều năm nên đứt. Vẫn đi lại đc. Nhưng hnay khám bác si yêu cầu thay ngay vì để lâu sẽ hỏng khớp. Có cụ nào đã từng thay bị như e, cho e hỏi nên mổ ở việt đức hay viện thể dục thể thao mỹ đình ạ?
Mọi ng đều khuyên e nên mổ ở việt đức, nhưng bà chị e làm ở viện TDTT bảo mổ ở đây tốt hơn, các vận động viên quốc gia toàn điều trị ở đây.
E hỏi qua chi phí tầm 80tr. Nếu mổ ở việt đức có thể 100tr. E đang phân vân quá. Nhờ các cụ tư vấn ạ?
Âu 1 phần cũng chỉ vì đam mê đá bóng
Mổ cái này cũng đơn giản mà cụ. E mới mổ năm ngoái ở bệnh viện bãi cháy.
Mổ ở TDTT hay Việt Đức đều đc mà.

Chỉnh sửa cuối: