[Funland] Nền kinh tế VN qua góc nhìn từ kim ngạch XNK

ekuoi

Xe buýt
Chúng ta làm gia công thuê là chủ yếu nên tổng kim ngạch XNK cao là đúng rồi. Cái buồn là cái được từ XNK lại ko nhiều cũng chỉ vì làm gia công

arc_vn

Xe đạp
Bài toán phát triển ngành cơ khí, chế tạo rất là khó.
1 "con đại bàng" trong ngành tự khắc nó sẽ kéo được hàng trăm con chim sẻ. Nhưng phải là đại bàng thật.
Ví dụ đơn giản thôi: 1 cty xe đạp sản lượng 1 triệu chiếc/năm sẽ kéo theo các cty sản xuất khung, lốp, tăm xe, xích, vòng bi.... Nếu có 1 ngành xe đạp mạnh thì sẽ có đội phụ trợ mạnh và có nhiều việc cho cơ khí. Tương tự là các sản phẩm khác.
VN có nhiều đại bàng nhưng là cty nhà nước, lãnh đạo vừa muốn an toàn, vừa muốn đục khoét nên không có chiến lược gì về nội địa hóa cả, cứ muốn ăn sẵn, ép giá nhà thầu và ăn hoa hồng cho nhanh thôi.
Cái chính là xe đạp thì chỉ phục vụ trong nước, còn mua công nghệ cần ngoại tệ, vàng tài nguyên, vin đang được buf để thành tập đoàn xương sống kích thích phụ trợ phát triển, 5 năm nữa tich luỹ tư bản đủ nho nhan cong gia re sẽ xây dựng thêm tập đoàn xương sống, vin mới chỉ là thí điểm ạ

maple_leaf

Xe điện
Sao không ai thống kê thương mại VN-Nga?

banmotnucuoi

Xe lăn
Hồi có chủ trương hỗ trợ ngành cơ khí em đã đề xuất là cần có cơ chế chỉ định thầu cho cơ khí , chứ cứ thẳng băng về giá thì cơ khí chỉ có ngồi nhìn, nhưng chả ai dám, giai đoạn nó còn non yếu mà không cho ăn cho bú để nó lớn mà bắt phải cạnh tranh ngay với hàng g7 hàng tàu thì thua .. vay tiền đầu tư máy móc rồi không có việc thì ngân hàng cũng chẳng dám cho vay
Mình cạnh cái thằng nó làm cơ khí lớn nhất thế giới nên khó cạnh tranh lắm, lương thợ hàn 6G của mình khoảng 6-700k/công. Lương bên a Tàu khoảng 800-1tr/công. Phải nói thợ Tàu làm ko câu giờ như thợ mình nên mình khó cạnh tranh với Tàu lắm vì chi phí logictic nó đang bằng 1/2 mình. Trừ khi tàu nó hết nhân lực hay ảnh hưởng môi trường nó hạn chế sx thì cơ khí của mình mới phát triển được thôi

His0ka

Xe buýt
Chúng ta làm gia công thuê là chủ yếu nên tổng kim ngạch XNK cao là đúng rồi. Cái buồn là cái được từ XNK lại ko nhiều cũng chỉ vì làm gia công
Nó là vấn đề ổn định... nên thành ra VN sẽ như 1 con nghiện ko dứt cơn đc. Ở tầm vĩ mô là rất đáng lo ngại chứ nó ko có màu hồng như ở topic này đâu.

Smile1102

Xe container
CMC và Tinh vân ko ít hơn đâu cụ ạ. Nhưng doanh thu cũng chỉ tầm 100$ thôi. Xuất khẩu phần mềm của mình chỉ hơn 1 tỷ. Anh Fsoft chiếm 1/10 là kinh rồi
Cụ có làm IT ko ạ? Chứ em đưa thông tin chính thống có nguồn hẳn hoi mà cụ vẫn cứ bảo CMC với Tinh Vân so đc với Fsoft về gia công phần mềm thì em cũng chịu. Rõ ràng doanh thu của Fsoft là 513tr usd mà chả hiểu cụ lấy đâu ra 100tr?
Em làm về lĩnh vực IT, đã làm với cả CMC, FPT và rất nhiều cty cụ ạ.
Đây năm 2021, CMC Global khoảng 2k người, doanh thu 1300 tỷ. Mà nói thật là do bên Samsung đã đầu tư vào nên mới lên đc ở thị trường Hàn Quốc.
Vậy nên về outsourcing thì riêng Fsoft en nghĩ phải chiếm hơn 50% tổng giá trị. Mấy cty kia rất bé.

Nevermind_1102

Xe máy
Còn về món xuất nhập, riêng 1 mình Samsung chiếm 1/5 tổng giá trị xuất khẩu của VN!
Thế nên dân V vẫn chưa giàu đc đâu còn lâu lắm.
Cụ này lại điển hình cho những thành phần bị lều báo nó dắt mũi r, cái vụ này là lều báo cố tình lập lờ sai sự thật nhé cụ

Được gửi từ iPhone - Otofun

Nevermind_1102

Xe máy
cái này e là cụ hơi lạc quan quá rồi :D
đài thống trị ngành chip, máy tính, tàu thì ô tô, tv, tủ lạnh, tàu ngầm, tàu sân bay tàu vũ trụ họ có đủ cả...., hàn thì bán dẫn, màn hình..
ta có gì mà đòi cạnh tranh với họ :D
e làm IT, thấy IT VN khá bá đấy cụ. Mà tiện mấy cụ đừng nói cái câu IT VN giỏi mà VN chả có cái sp việt nào ra hồn đi. Mấy thằng giỏi nó có thèm làm cho doanh nghiệp Việt éo đâu, mà doanh nghiệp Việt làm gì có vốn to để buff phần mềm của mình lên cao thế đc

Nevermind_1102

Xe máy
Em cũng ko làm món này nhưng hay đọc về cái này để định hướng cho con cháu, nhìn các công nhân gõ code bên nước ngoài lương cao mà vẫn thiếu thì tiếc cho Việt nam thật sự, đến 20% các bạn tốt nghiệp xong lớp 12 đào tạo thêm vài năm là lương có thể đc hàng ngàn đô chứ ko phải phọt phẹt xuất khẩu sang làm công nhân may mặc hay xây dựng.
Thôi bác ạ, đừng nghe bọn ăn tục nói phét. Thời e ra trường (7 năm trc) 10 thằng học thì 2 thằng khó quá nên nghỉ từ năm 1 2, 3 thằng làm trái ngành, 3 thằng làm tester/Ba/ita, số thằng sau thành thợ code đc có 20%. Sau đó trong đám đấy lại có khoảng vài ông code ngu nên mấy năm lương k tăng nên cũng bỏ. Mà giờ ng ta Viết IT cứ như cái nghề cho phụ hồ, học hết lớp 7 tự học rồi đi làm đổi đời ý. Mà lương IT cũng thượng vàng hạ cám, lương 2-3k thì nhiều, nhưng đám lay lắt 12 13m cũng nhiều lắm cụ

toyennha

Xe lăn
Sáng nay xem VTV thấy abf con nuôi cá tra, hải sản ko có mà bán, giá lại được...thôi mừng cho Bà Con. Hi vọng cái món hoa quả cũng sẽ thông
Cá kèo cũng lên giá cụ ơi. Mà nhắc cá kèo mới mới nhớ từ lúc chưa dịch đến khi "mắc dịch" như giờ em vẫn chưa ăn lại

cocsku

Xe cút kít
Cái chính là xe đạp thì chỉ phục vụ trong nước, còn mua công nghệ cần ngoại tệ, vàng tài nguyên, vin đang được buf để thành tập đoàn xương sống kích thích phụ trợ phát triển, 5 năm nữa tich luỹ tư bản đủ nho nhan cong gia re sẽ xây dựng thêm tập đoàn xương sống, vin mới chỉ là thí điểm ạ
Cụ xem có văn bản, giấy tờ, chủ trương nào xây dựng Vin thành tập đoàn xương sống ¿

Đại tướng Alo

Xe điện
VinFast bị các cụ OF yêu nước ném đá tơi bời trên quán còn gì. May không sao. :D

Spencie

Xe tăng
Nền kinh tế phát triển là cần thiết cho 1 đất nước để phát triển.
Nhưng để thành 1 nước phát triển nhất định VN phải trở thành nước Công nghiệp hóa.
Mà nước công nghiệp hóa thì ngành công nghiệp xương sống và cốt lõi phải là ngành Cơ khí chế tạo.

Nhìn lại nước Anh, Pháp, Đức, Mỹ hồi thế kỷ 19, họ đã làm cuộc cách mạng công nghiệp thành công, ngành Cơ khí chế tạo của họ hồi đó đã cực phát triển và có những thành tựu rực rỡ.

DIT

Xe điện
Vin nó tiền như nước mà làm cái này còn khốn đốn. Phải cắt hết mảng lỗ. Giờ cả tập đoàn làm để nuôi vinfast. Tình hình khủng hoảng kinh tế, chip thế này ko biết mtn

Tv1912

Xe buýt
Chiến lược của VN là dùng FDI ấp trứng, người Việt có tích lũy sẽ nở thành một bầy cá nhỏ, trong số cá nhỏ sẽ có vài con xuất chúng thành cá mập nhỏ như Vin chẳng hạn :D Nói chung VN vẫn là nước đang phát triển theo đúng nghĩa đang phát triển thật!

banmotnucuoi

Xe lăn
Cụ có làm IT ko ạ? Chứ em đưa thông tin chính thống có nguồn hẳn hoi mà cụ vẫn cứ bảo CMC với Tinh Vân so đc với Fsoft về gia công phần mềm thì em cũng chịu. Rõ ràng doanh thu của Fsoft là 513tr usd mà chả hiểu cụ lấy đâu ra 100tr?
Em làm về lĩnh vực IT, đã làm với cả CMC, FPT và rất nhiều cty cụ ạ.
Đây năm 2021, CMC Global khoảng 2k người, doanh thu 1300 tỷ. Mà nói thật là do bên Samsung đã đầu tư vào nên mới lên đc ở thị trường Hàn Quốc.
Vậy nên về outsourcing thì riêng Fsoft en nghĩ phải chiếm hơn 50% tổng giá trị. Mấy cty kia rất bé.
513 tr là doanh thu, bao gồm cả trong nước cụ ạ, trong nước thì hình như các anh ý tính cả phần cứng đi kèm, chứ ko nhiều vậy đâu
.
Em nói Fsoft chiếm 1/10 là cũng kinh rồi. Chứ như số liệu về mấy ông kia ko có, số liệu về nhân sự cũng chỉ loanh quanh hơn 1000 người.

T0.0T

Xe đạp
sao cụ ko nghĩ làm cách nào kiếm đc nhiều tiền hơn mà cứ đòi bát phở 20k nhỉ
nền kinh tế ko có lạm phát là nền kinh tế ko có tăng trưởng
nếu cả đời bát phở chỉ có 20k thì cụ có thích bán phở ko?
làm nhà nước bao năm nay lương không tăng muốn kiếm thêm thì chỉ có tham nhũng thôi cụ.