[Funland] Nền kinh tế VN qua góc nhìn từ kim ngạch XNK

Accent3590

Xe tải
Thực ra không nên coi xuất siêu là mục tiêu. Bán được hàng hóa dịch vụ đi thì cũng phải nhập hàng hóa về tiêu dùng, để tái sản xuất ......v.v... chứ.
Có điều xuất khẩu nhiều nhưng hiệu quả GDP đạt được lại thấp. Hay nói cách khác xuất khẩu nhiều nhưng vẫn nghèo
Em thấy xã hội mình bọn đi buôn có thằng nào nghèo đâu. Coi nước mình xuất nhập nhiều thì như thằng đi buôn, nôm na vậy, thì chắc cũng phải cá kiếm được gì chứ

badman1

Xe tải
làm nhà nước bao năm nay lương không tăng muốn kiếm thêm thì chỉ có tham nhũng thôi cụ.
E thấy đang có xu hướng các cụ thực sự giỏi, muốn đi thẳng , ko muốn...của dân, của doanh nghiệp đã ra ngoài có nhiều cụ thành công rồi cụ ạ. Nên giờ: 1. Thực sự giỏi, muốn lv, cống hiến vì dân vì nước thì ở lại đó làm vì đường dài, 2. Cũng giỏi mà cần chăm lo gia đình, con cái, xây dựng sự nghiệp riêng thì ra ngoài đi ạ; 3. Phần còn lại (nhiều, cực nhiều...) bám lại sáng cắp ô đi, chiều cắp ô về.. để bóc của dân của doanh nghiệp...thì chắc sớm muộn cũng bị đào thải..

T0.0T

Xe đạp
E thấy đang có xu hướng các cụ thực sự giỏi, muốn đi thẳng , ko muốn...của dân, của doanh nghiệp đã ra ngoài có nhiều cụ thành công rồi cụ ạ. Nên giờ: 1. Thực sự giỏi, muốn lv, cống hiến vì dân vì nước thì ở lại đó làm vì đường dài, 2. Cũng giỏi mà cần chăm lo gia đình, con cái, xây dựng sự nghiệp riêng thì ra ngoài đi ạ; 3. Phần còn lại (nhiều, cực nhiều...) bám lại sáng cắp ô đi, chiều cắp ô về.. để bóc của dân của doanh nghiệp...thì chắc sớm muộn cũng bị đào thải..
cụ ơi một số ngành đặc thù có giỏi cũng không ra ngoài được như ca, qđ giỏi nhảy ra ngoài coi như vứt bằng cấp từ đại học trở lên đi à.

Smile1102

Xe container
513 tr là doanh thu, bao gồm cả trong nước cụ ạ, trong nước thì hình như các anh ý tính cả phần cứng đi kèm, chứ ko nhiều vậy đâu
.
Em nói Fsoft chiếm 1/10 là cũng kinh rồi. Chứ như số liệu về mấy ông kia ko có, số liệu về nhân sự cũng chỉ loanh quanh hơn 1000 người.
Vậy cụ đọc ko kỹ rồi, 100tr usd là lợi nhuận xuất khẩu, không phải doanh thu nhé. Cụ đọc lại đi ạ.
Mảng buôn bán thì có 2 cty: 1. Cty phân phối FPT chuyên phân phối phần cứng, mềm của các hãng. 2 cty tích hợp giải pháp FPT (FIS) chuyên làm các dự án trong nước cung cấp cả phần cứng và mềm.
FPT software trc đây chỉ làm thị trường nc ngoài, vài ba năm gần đây mới đc làm trong nc, nhưng chỉ làm software, em cho là do FIS hơi yếu về software mà thiên về dự án phần cứng nhiều hơn, triển khai hơi yếu nên mới phải để software join thị trường.
Cụ nói chung muốn bình luận hay ý kiến gì thì nên tìm hiểu chút.
Em chả liên quan gì FPT mà thấy cụ nói sai quá thể nên đành phải nhảy vào đính chính :(
Với quy mô nhân sự gấp 10 lần CMC thì doanh thu gấp 10 cũng là hợp nhẽ. Vì rate làm outsourcing nó cũng na ná nhau.

Chỉnh sửa cuối:

hoangtuananh69

Xe tăng
Em thấy tự hào quá ạ..Cơ đồ đất nước ta đã bao giờ được như bây giờ...tổ sư có cái trạm thu phí bóp d..đồng bào HN bao năm mà cả htct còn chả làm được ...cứ ngồi đấy mà tự hào...

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Tuy nhìn vào số liệu kim ngạch XNK thì như vậy, nhưng chúng ta cũng chớ vội mừng. Vì để VN tiến lên thành nước Công nghiệp hóa thì nền SX Cơ khí chế tạo phải đủ mạnh, đáng buồn là "xương sống của nền Công nghiệp VN" vẫn đang vật lộn để tồn tại.
Nền sx cơ khí chế tạo VN hầu như chưa đáp ứng được nhu cầu nội địa...

View attachment 7191143
View attachment 7191144

View attachment 7191145

Nguồn:
Ở cạnh 1 công xưởng cực lớn như TQ thì người ta phải tắt ngay hi vọng thành đại bàng mấy món này chứ. Là 1 mắt xích ổn định và mong an toàn trong các cuộc chiến thương mại thôi :D đời người có 70 năm mà công xưởng này cũng mất mấy chục năm mới dịch chuyển được phần nào từ TQ sang VN thì làm sao mà cạnh tranh được.

Damhie.u

[Tịch thu bằng lái]
Cụ này lại điển hình cho những thành phần bị lều báo nó dắt mũi r, cái vụ này là lều báo cố tình lập lờ sai sự thật nhé cụ

Được gửi từ iPhone - Otofun
Ok thế b hạ cố giải thích rõ hơn đi, nếu ko b còn không bằng lều báo.

banmotnucuoi

Xe lăn
Em thấy tự hào quá ạ..Cơ đồ đất nước ta đã bao giờ được như bây giờ...tổ sư có cái trạm thu phí bóp d..đồng bào HN bao năm mà cả htct còn chả làm được ...cứ ngồi đấy mà tự hào...
Thế cụ muốn làm gì cái trạm thu phí đấy?.
Vì theo lịch sử là cái trạm thu phí đấy nó có trước, và chính phủ đã bán quyền thu phí có thời hạn cho doanh nghiệp để lấy tiền BOT đường tránh vĩnh yên. Giờ doanh nghiệp chưa thu đủ số năm và số tiền họ bỏ ra mà đòi phá không thì khác gì các chế độ đồng tài đòi quốc hữu hoá tài sản.
Còn nếu không chỉ có 3 cách:
1. Nhà nước bỏ tiền mua lại quyền thu phí của doanh nghiệp và phó bỏ trạm bằng tiền ngân sách.
2. Nhà nước xây trạm mới ở tuyến tránh vĩnh yên, và bán quyền thu phí cho tư nhân khác để bồi thường cho doanh nghiệp bỏ tiền ra mua trạm thu phí Bắc thăng long.
3. Tiếp tục để trạm thu phí như hiện nay, cho tăng thêm giá để rút ngắn thời gian lại, đằng nào cũng bị dân chửi thì chửi 1 lầm rồi thôi

cocsku

Xe cút kít
Em thấy xã hội mình bọn đi buôn có thằng nào nghèo đâu. Coi nước mình xuất nhập nhiều thì như thằng đi buôn, nôm na vậy, thì chắc cũng phải cá kiếm được gì chứ
Sao cụ lại hằn học với người đi buôn thế? Gọi họ là "bọn" với "thằng" thì làm sao giàu được.

banmotnucuoi

Xe lăn
Nhìn số liệu này thấy ông Bắc Ninh khá thật nhỉ. Đúng là 1 tỉnh công nghiệp.
:D
Mở cửa đón đại bàng mà, samsung góp phần đưa bắc ninh và thái nguyên bốc đầu. Vành đai 3-4 xong thì Hà nội, Sài gòn, mới cạnh tranh đc với các tỉnh vùng ven

evil.love198

Xe đạp
513 tr là doanh thu, bao gồm cả trong nước cụ ạ, trong nước thì hình như các anh ý tính cả phần cứng đi kèm, chứ ko nhiều vậy đâu
.
Em nói Fsoft chiếm 1/10 là cũng kinh rồi. Chứ như số liệu về mấy ông kia ko có, số liệu về nhân sự cũng chỉ loanh quanh hơn 1000 người.
Vậy cụ đọc ko kỹ rồi, 100tr usd là lợi nhuận xuất khẩu, không phải doanh thu nhé. Cụ đọc lại đi ạ.
Mảng buôn bán thì có 2 cty: 1. Cty phân phối FPT chuyên phân phối phần cứng, mềm của các hãng. 2 cty tích hợp giải pháp FPT (FIS) chuyên làm các dự án trong nước cung cấp cả phần cứng và mềm.
FPT software trc đây chỉ làm thị trường nc ngoài, vài ba năm gần đây mới đc làm trong nc, nhưng chỉ làm software, em cho là do FIS hơi yếu về software mà thiên về dự án phần cứng nhiều hơn, triển khai hơi yếu nên mới phải để software join thị trường.
Cụ nói chung muốn bình luận hay ý kiến gì thì nên tìm hiểu chút.
Em chả liên quan gì FPT mà thấy cụ nói sai quá thể nên đành phải nhảy vào đính chính :(
Với quy mô nhân sự gấp 10 lần CMC thì doanh thu gấp 10 cũng là hợp nhẽ. Vì rate làm outsourcing nó cũng na ná nhau.
CMC Global mới đặt mục tiêu 2025 đạt 300tr doanh thu thôi bác. Năm 2020 doanh thu FSoft đã qua mốc 500tr rồi. Vậy CMC Global làm gì có cửa so với FSoft???

Còn danh sách bác kia k thấy FPT đơn giản vì nhiều khi họ k tham gia vào danh sách đấy để mà xếp hạng

https://doanhnhansaigon.vn/it/cmc-global-dat-doanh-so-hon-1-300-ty-sau-5-nam-thanh-lap-1110284.html

https://tgs.vn/doanh-nghiep/thang-nhieu-hop-dong-tren-100-trieu-usd-fpt-software-khong-con-thoi-tu-do-da-qua-song/

banmotnucuoi

Xe lăn
CMC Global mới đặt mục tiêu 2025 đạt 300tr doanh thu thôi bác. Năm 2020 doanh thu FSoft đã qua mốc 500tr rồi. Vậy CMC Global làm gì có cửa so với FSoft???

Còn danh sách bác kia k thấy FPT đơn giản vì nhiều khi họ k tham gia vào danh sách đấy để mà xếp hạng

https://doanhnhansaigon.vn/it/cmc-global-dat-doanh-so-hon-1-300-ty-sau-5-nam-thanh-lap-1110284.html

https://tgs.vn/doanh-nghiep/thang-nhieu-hop-dong-tren-100-trieu-usd-fpt-software-khong-con-thoi-tu-do-da-qua-song/
Thế thì tự hào quá rồi cụ nhỉ? 500tr mà lãi 100tr, góp phần tạo công ăn việc làm cho 20000 người đa phần là các kỹ sư cạnh tranh sòng phảng với thế giới.
Nếu VN có tầm đôi chục công ty như Fsoft, CMC Global này thì làm gì phải làm ốc vít với mấy cái máy cơ khí doanh thu 2-3 tỷ đô lãi chưa đến 100tr đô

Smile1102

Xe container

Sau 5 năm thì CMC Global được 50tr usd doanh thu. Lên đc 300tr năm 2025 là mục tiêu cực cực kỳ khó, vì vấn đề nhân sự, quản lý và tuyển dụng, rồi cân đối chi phí... FPT sở dĩ tuyển đc nhiều, nhân công chi phí hợp lý vì có trường FPT cung cấp nguồn lực rất tốt.
CMC Global thì có lợi thế vì là đối tác chiến lược của Samsung R&D nên hi vọng có thể bứt phá đc ở thị trường Hàn quốc, cũng là 1 thị trường rất lớn cho outsourcing. Tuy nhiên mục tiêu 300tr năm 2025 tương đối khó thực hiện.

Captcha

Xe tải
Chả có số liệu nào khớp với chủ đề