[Funland] Nền kinh tế VN qua góc nhìn từ kim ngạch XNK

Moriarty

Xe container
Sao cụ không kể tên các tập đoàn như Samsung, Huyndai, tập đoàn dầu khí Total, tập đoàn công nghệ Alibaba, Huawei...:))

Em thấy ở TQ có khoảng hơn 500 tỷ phú usd, chỉ đứng sau Mỹ, dĩ nhiên họ là chủ của các DN tư nhân rồi... điều đó chứng tỏ ở TQ kinh tế tư nhân rất phát triển.
Các nước phát triên G7 cũng rất nhiều tỷ phú usd, họ là chủ các DN tư nhân, điều đó đã đủ cho các cụ suy diễn chưa ? :))
So sánh điều lệ tiệc thôi là hiểu tại sao tư nhân của TQ phát triển khủng như vây. Nhưng bàn kỹ quá dễ tháo bánh xì lốp lắm.

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
đến lúc ko còn thuế để giảm nữa mà xăng nó vẫn tiếp tục tăng thì lấy gì chửi đây :D, chửi bọn opec à :D
TẤT NHIÊN. Giảm thuế là việc nhà nước làm được, ngay và luôn.
Ở nhà con cái cụ khó khăn, thì ông hàng xóm giúp hay cụ giúp trước thế? ;))

Beleta

[Tịch thu bằng lái]
chuẩn rồi, a nghèo ko có tiền đổ xăng, ko có tiền mua ô tô, đi du lịch có phải lỗi NN ko :D
tại sao ng ta vẫn kiếm ra tiền mà mình nghèo?
thậm chí ở nc như anh mẽo vẫn có ng đói, phải nhận trợ cấp thất nghiệp
theo cụ là tại sao, nhà nước anh mẽo kém chăng hay anh mẽo là nước nghèo?
A nói nghèo mới kêu, ngu thì sang mỹ vẫn kêu, tôi mới chỉ ra bọn giàu mỹ cũng kêu
Dĩ nhiên là tôi oto lượn suốt ngày, nhà ở có vườn, vài chục mét mặt tiền kinh doanh, dù ở tỉnh lẻ chắc chả thua anh

Beleta

[Tịch thu bằng lái]
So sánh điều lệ tiệc thôi là hiểu tại sao tư nhân của TQ phát triển khủng như vây. Nhưng bàn kỹ quá dễ tháo bánh xì lốp lắm.
Bàn kỹ thì nhiều bọn trở thành hoàng đế cởi truồng nên bọn nó kay lắm

thientudolong

Xe container
A nói nghèo mới kêu, ngu thì sang mỹ vẫn kêu, tôi mới chỉ ra bọn giàu mỹ cũng kêu
Dĩ nhiên là tôi oto lượn suốt ngày, nhà ở có vườn, vài chục mét mặt tiền kinh doanh, dù ở tỉnh lẻ chắc chả thua anh
thì kêu đc gì khi mà lạm phát do bất khả kháng :D
kêu thì opec nó có giảm giá dầu cho ko, tsmc nó có tăng sản lượng chip, giảm giá bán ko :D

thientudolong

Xe container
TẤT NHIÊN. Giảm thuế là việc nhà nước làm được, ngay và luôn.
Ở nhà con cái cụ khó khăn, thì ông hàng xóm giúp hay cụ giúp trước thế? ;))
rồi tiền đầu đâu trả lương cb, trả nợ quốc gia, xây đường cao tốc :D
ơ thế ko thu lấy gì mà chi
cụ ko đc trả lương thì lấy gì mua đổ vào mồm lên mạng chém gió
động não rồi hẵng còm chứ lại :D

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Ô vừa kêu kinh tế mạnh lắm, thu kỷ lục, mà lúc dân cần giúp lại kêu nghèo lắm, không có à? Mõm thế? =))
1 đất nước nghèo thì tất nhiên người nghèo phải chiếm số đông, đâu chỉ toàn mấy thằng nói phét như cụ dc, phải không nào? ;))

Beleta

[Tịch thu bằng lái]
thì kêu đc gì khi mà lạm phát do bất khả kháng :D
kêu thì opec nó có giảm giá dầu cho ko, tsmc nó có tăng sản lượng chip, giảm giá bán ko :D
Thì đổ thừa dễ mà, dù vị trí nào đi nữa
Tôi chỉ không thích cái cách các anh vu vạ, chụp mũ người khác nên mới ngồi biên vài chữ, chứ tầm 3 củ ngoài đời tôi chả bõ nhìn, 3 củ đủ cho 1 đứa nhỏ nhà tôi đi bơi 1 tháng hè hoặc nguyên tiền điện nhà tôi sinh hoạt 2 tháng

thientudolong

Xe container
Ô vừa kêu kinh tế mạnh lắm, thu kỷ lục, mà lúc dân cần giúp lại kêu nghèo lắm, không có à? Mõm thế? =))
1 đất nước nghèo thì tất nhiên người nghèo phải chiếm số đông, đâu chỉ toàn mấy thằng nói phét như cụ dc, phải không nào? ;))
giầu nghèo gì thì cũng phải thu trước rồi mới nói đến chuyện chi :D
còn e chưa nói là nước giầu bao giờ, cụ ở nước ngoài là e kiện cụ tội vu khống đấy :D

thientudolong

Xe container
Thì đổ thừa dễ mà, dù vị trí nào đi nữa
Tôi chỉ không thích cái cách các anh vu vạ, chụp mũ người khác nên mới ngồi biên vài chữ, chứ tầm 3 củ ngoài đời tôi chả bõ nhìn, 3 củ đủ cho 1 đứa nhỏ nhà tôi đi bơi 1 tháng hè hoặc nguyên tiền điện nhà tôi sinh hoạt 2 tháng
đấy cụ rảnh có tgian lên of chém gió với ng hèn kém như e mà vẫn đủng đỉnh nhà xe tiền điện tháng hết mấy củ thì dân mình có nghèo ko :D
vậy giầu nghèo là do mình chứ đâu phải do ai đó, đúng ko nhỉ :D

Beleta

[Tịch thu bằng lái]
Lại nói về xây đường cao tốc

Beleta

[Tịch thu bằng lái]
đấy cụ rảnh có tgian lên of chém gió với ng hèn kém như e mà vẫn đủng đỉnh nhà xe tiền điện tháng hết mấy củ thì dân mình có nghèo ko :D
vậy giầu nghèo là do mình chứ đâu phải do ai đó, đúng ko nhỉ :D

Tôi biết anh sẽ đưa câu chuyện đến đây
Anh show tiền điện ra đi, nhà tôi 1.2tr, cửa hàng 700k (dùng 3 pha) và Mặt Trời áp mái

thientudolong

Xe container

Tôi biết anh sẽ đưa câu chuyện đến đây
Anh show tiền điện ra đi, nhà tôi 1.2tr, cửa hàng 700k (dùng 3 pha)
ủa cụ hiểu nhầm ý e
ý là giữa thời buổi xăng tăng lạm phát phi mã mà cụ vẫn đủng đỉnh lên đây nc với e, điện nước dùng tẹt thì nghĩa là cụ đang quá ung dung bất chấp lạm phát còn gì
nghĩa là giầu nghèo nó là do mình, do cụ giỏi con cụ được hưởng chứ đổ lỗi cho ai, chửi ai bây giờ :D

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
giầu nghèo gì thì cũng phải thu trước rồi mới nói đến chuyện chi :D
còn e chưa nói là nước giầu bao giờ, cụ ở nước ngoài là e kiện cụ tội vu khống đấy :D
Cụ càng nói càng tấu hài ghê =))
Dân khó khăn là do "lười, ngu". Vậy nước thu nhiều mà không đủ chi là do gì vậy? ;))

Còn mấy triệu cán bộ, giáo viên, công nhân... thấy 2 năm nay lương không tăng, chắc do "lười" + gì-đó... rồi cụ nhỉ? ;))

Beleta

[Tịch thu bằng lái]
ủa cụ hiểu nhầm ý e
ý là giữa thời buổi xăng tăng lạm phát phi mã mà cụ vẫn đủng đỉnh lên đây nc với e, điện nước dùng tẹt thì nghĩa là cụ đang quá ung dung bất chấp lạm phát còn gì
nghĩa là giầu nghèo nó là do mình, do cụ giỏi con cụ được hưởng chứ đổ lỗi cho ai, chửi ai bây giờ :D
Tôi chả đổ lỗi cho ai cả, chỉ là các anh đừng quen kiểu chửi bới chụp mũ người ta thôi
Còn tôi thì đủng đỉnh thật, vì vất vả chiến đấu 15 năm nay rồi, bây giờ chả phấn đấu gì nữa
P/s: Việt Nam nắng ngày 1 nhiều, lắp điện Mặt Trời đi thưa anh, giảm điện năng tiêu thụ rất nhiều

thientudolong

Xe container
Cụ càng nói càng tấu hài ghê =))
Dân khó khăn là do "lười, ngu". Vậy nước thu nhiều mà không đủ chi là do gì vậy? ;))

Còn mấy triệu cán bộ, giáo viên, công nhân... thấy 2 năm nay lương không tăng, chắc do "lười" + gì-đó... rồi cụ nhỉ? ;))
như thế nào và bao nhiêu là thu nhiều ?
và ai nói thu nhiều, e lại kiện cụ thêm tội vu khống giờ :D

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
như thế nào và bao nhiêu là thu nhiều ?
và ai nói thu nhiều, e lại kiện cụ thêm tội vu khống giờ :D
Ủa không thu ngân sách vượt kế hoạch, thế hoá ra thu ít đi à? =))
Xuất nhập khẩu tăng vọt, doanh nghiệp mạnh, dân giàu mua oto, du lịch ầm ầm mà thu lại ít hơn là thế nào ta? :))

thientudolong

Xe container
Ủa không thu ngân sách vượt kế hoạch, thế hoá ra thu ít đi à? =))
Xuất nhập khẩu tăng vọt, doanh nghiệp mạnh, dân giàu mua oto, du lịch ầm ầm mà thu lại ít hơn là thế nào ta? :))
thu tăng nhưng chi cũng tăng, lạm phát tăng thì NN cũng phải đổ xăng cho xe công chạy, phải tăng lương tối thiểu, đầu tư công cũng phải điều chỉnh mức đầu tư....
hay theo hiểu biết của cụ thì nhà nước mua hàng theo giá riêng, ko tính trượt giá :D

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
thu tăng nhưng chi cũng tăng, lạm phát tăng thì NN cũng phải đổ xăng cho xe công chạy, phải tăng lương tối thiểu, đầu tư công cũng phải điều chỉnh mức đầu tư....
hay theo hiểu biết của cụ thì nhà nước mua hàng theo giá riêng, ko tính trượt giá :D
Ô thế cụ giờ mới nhận ra chân lý à? =))
Dân cũng thế thôi, CHI tăng nhiều hơn so với THU chứ do 'lười, ngu' chắc? ;))

Cụ phải cảm ơn công nhân, nông dân kêu nhiều nên nhà nước mới cân nhắc giảm thuế đấy, còn dám chửi họ "lười, ngu" nữa? ;))