[Funland] Nền kinh tế Việtnam đã vượt qua Singapore, Malaysia lên thứ 4 Asean.

trungthu2020

Xe tăng
Dự báo, nhưng phải nói 99,99% là đúng.....nên dùng từ "ĐÃ" cũng được cụ ạ....Cụ cứ chờ hết tháng 12/2020 mà xem.
à, vâng, quan điểm em lại khác cụ
Dự báo mà 99,99% đúng là cụ tự nghĩ ra hay có căn cứ nào không vậy?
may quá, cụ vừa quất còm, em trích dẫn lại cái dự báo 99,99% đúng của cụ luôn, cũng từ nguồn IMF phỏng cụ?
Em đọc lại bài báo này :

www.tienphong.vn

197 năm nữa Việt Nam mới đuổi kịp Singapore, nếu...
TP - Ông IL Houng Lee, Trưởng Đại diện IMF tại Việt Nam (VN) nhận đinh, VN có thể mất 18 năm để đuổi kịp Indonesia, 34 năm với Thái Lan và 197 năm với Singapore.
www.tienphong.vn
www.tienphong.vn

Thật tình, hồi đó, 14 năm trước .... chính IMF đã nhận định tiêu cực về kinh tế Việt Nam...

Ông IL Houng Lee, Trưởng Đại diện IMF tại Việt Nam (VN) nhận đinh, VN có thể mất 18 năm để đuổi kịp Indonesia, 34 năm với Thái Lan và 197 năm với Singapore.

Không ngờ, năm 2020, kinh tế Việt Nam vượt cmn Singapore về GDP....haha...sướng quá....:))

A98

Xe container
Thấy nước khác học nhiều không chỉ Việt Nam rồi lại lái sang vấn đề khác rồi à cụ?
Lại còn bôi nhọ giáo viên vô căn cứ
Đúng là giáo dục ngày xưa thất bại toàn tập
Giáo viên không giảng trên lớp mà giảng ở lớp học thêm là có cụ ạ. Đây là vấn đề lớn, nhưng nó không phải là vấn đề xuất phát từ định hướng của ngành giáo dục, mà do quản lý chưa đủ sát sao, để giáo viên lợi dụng. Ở đâu, nghề gì cũng có người ngay, kẻ gian.

muoibaconcho

Xe điện
Thấy nước khác học nhiều không chỉ Việt Nam rồi lại lái sang vấn đề khác rồi à cụ?
Lại còn bôi nhọ giáo viên vô căn cứ
Đúng là giáo dục ngày xưa thất bại toàn tập
Muốn con học giỏi, ra trung tâm học. Các nước họ đang làm như vậy.
Còn ở VN thì cấp 1 dĩ nhiên sẽ học cô chủ nhiệm. Đến mức mà bộ còn phải ra quy định cấm dạy thêm trái phép. Song cũng chỉ được 1 hôm. Đâu lại vào đấy.

Gianthuong123

Xe tải
Hàn và TQ nó học trung tâm hay học tại nhà cô giáo đứng lớp cụ nhỉ?
Học ở trung tâm là bản thân cha mẹ muốn con học giỏi
Học tại nhà cô là cha mẹ không muốn con bị cô đì
Sao lại nghèo ạ, mình top 4 asean như tiêu đề thớt rồi mà. Ngoài ra hình như cuốc tế nó thu mất sổ nghèo của mình rồi. Mà theo các cụ luận trong này thì mình sắp nhất rồi chứ còn gì nữa
Nó là vấn đề xã hội , ko phải ai ko đi học thêm thì bị cô đì , thế cụ có kể thêm vì ko muốn học sinh đi học thầy cô giáo bỏ tiền ra luôn ko , rồi tụi nó quậy phá nghỉ học thầy cô phải năn nỉ cha mẹ nó ko .
Thời em đi học tỉ lệ 2 cái đó xêm xêm nhau đó .
, ai cũng biết VN mình thế nào , đạt được mục tiêu nhỏ rồi tiến thêm , chả ai nói VN mình nhất cả chỉ có mấy cụ tự nhục như cụ vào xàm lên thôi .

A98

Xe container
Em đọc lại bài báo này :

www.tienphong.vn

TP - Ông IL Houng Lee, Trưởng Đại diện IMF tại Việt Nam (VN) nhận đinh, VN có thể mất 18 năm để đuổi kịp Indonesia, 34 năm với Thái Lan và 197 năm với Singapore.
www.tienphong.vn
www.tienphong.vn

Thật tình, hồi đó, 14 năm trước .... chính IMF đã nhận định tiêu cực về kinh tế Việt Nam...

Ông IL Houng Lee, Trưởng Đại diện IMF tại Việt Nam (VN) nhận đinh, VN có thể mất 18 năm để đuổi kịp Indonesia, 34 năm với Thái Lan và 197 năm với Singapore.

Không ngờ, năm 2020, kinh tế Việt Nam vượt cmn Singapore về GDP....haha...sướng quá....:))
Bài báo nói về GDP theo đầu người mà? Cụ định bẫy ai đấy à?

shiluo

Xe container
Muốn con học giỏi, ra trung tâm học. Các nước họ đang làm như vậy.
Còn ở VN thì cấp 1 dĩ nhiên sẽ học cô chủ nhiệm. Đến mức mà bộ còn phải ra quy định cấm dạy thêm trái phép. Song cũng chỉ được 1 hôm. Đâu lại vào đấy.
Lúc đầu thì cụ bảo ở Việt Nam phải học thêm sớm nên là thất bại của giáo dục, thời cụ lớp 12 mới học thêm
Giờ thấy các nước cũng học thêm sớm lại quay sang cách học thêm
Đấy là biểu hiện của sự lươn lẹo - Trích Vlog 1977

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Ta dân số thứ nhì Đông Nam Á mà,
Lấy cái thứ nhì để thủ dâm sướng hơn thứ 4 chứ nhỉ
Đấy là cái chúng ta rất nên tự hào.
Dân ta giao kấu nhiều hơn hàng xóm.
Không cần thủ dâm chuyện này.

• Vodka
Reactions: A98

Freeman Bodhany

Xe tăng
Em đọc lại bài báo này :

www.tienphong.vn

www.tienphong.vn
www.tienphong.vn

Hồi xưa báo chí bi quan quá, 197 năm mới đuổi kịp Singapore thì lâu quá....:))

muoibaconcho

Xe điện
Lúc đầu thì cụ bảo ở Việt Nam phải học thêm sớm nên là thất bại của giáo dục, thời cụ lớp 12 mới học thêm
Giờ thấy các nước cũng học thêm sớm lại quay sang cách học thêm
Đấy là biểu hiện của sự lươn lẹo - Trích Vlog 1977
VN học thêm sớm là thất bại của giáo dục. Tôi vẫn khẳng định điều này.
Phiền cụ cho biết giúp 1 nước nào trẻ em học thêm từ mẫu giáo?
Còm trước bảo tôi bôi nhọ giáo viên vô căn cứ
Đến khi thấy cái cấm day thêm trái phép của bộ thì lờ tịt đi là biểu hiện gì?

shiluo

Xe container
VN học thêm sớm là thất bại của giáo dục. Tôi vẫn khẳng định điều này.
Phiền cụ cho biết giúp 1 nước nào trẻ em học thêm từ mẫu giáo?
Còm trước bảo tôi bôi nhọ giáo viên vô căn cứ
Đến khi thấy cái cấm day thêm trái phép của bộ thì lờ tịt đi là biểu hiện gì?
  • 60% học sinh trung học và 80% học sinh tiểu học có học thêm
  • 40% học sinh mầm non có học thêm
  • Học sinh mầm non bình quân học thêm 2 giờ một tuần, trong khi học sinh tiểu học học thêm ít nhất ba giờ một tuần
Cụ đòi hỏi nhiều thông tin mà cụ lười đi tim thì em tìm hộ cụ thông tin của Singapore đây
Cụ không chịu tìm, em đã tìm mà cụ còn không thèm đọc nữa thì em cũng nản
Còn cụ chụp mũ là phải cho con đi học thêm nếu không thì bị đì, trong khi em lấy luôn ví dụ cho cụ con em đang học lớp 16/44 bạn trong lớp đi học thêm. Bất cứ ngành nào cũng có những người không tốt, nhưng cụ lấy thiểu số ra để chụp mũ cho đa số thì không phải là bôi nhọ thì là gì?
Mà em hỏi thật là cụ có con đang đi học ở trường công không vậy?

vo nho

Xe điện
Học thêm không sai. Muốn giỏi thì phải học thêm. Đến tận tuổi tôi bây giờ vẫn đang phải học thêm.
Song, học thêm từ cấp 1, thậm chí học thêm từ mẫu giáo thì là phản khoa học.

Cũng 2 câu hỏi cũ:
Nhật Hàn có học thêm từ lớp 5 hay không?
Có nước nào học thêm từ mẫu giáo hay không?
Và thêm 1 câu mới
Có nước nào HS học thêm từ chính cô, thầy dạy chính khoá không?
Em chỉ biết ở hàn có cuộc thi quốc gia CSAT khốc liệt. Mà phụ huynh được nghỉ, máy bay phải ngừng bay để cho các em học sinh thì.
Nếu ở VN thì chắc các cụ nhảy dựng lên ấy chứ

bubu08

Xe tăng
Hồi xưa báo chí bi quan quá, 197 năm mới đuổi kịp Singapore thì lâu quá....:))
Chắc để đuổi kịp là per capita của Sing thì mình cũng phải cần 80 năm nữa đó cụ.
Tay IMF phát biểu 14 năm trước là nói GDP per capita, e nghĩ vậy.

muoibaconcho

Xe điện
Cụ không chịu tìm, em đã tìm mà cụ còn không thèm đọc nữa thì em cũng nản
Còn cụ chụp mũ là phải cho con đi học thêm nếu không thì bị đì, trong khi em lấy luôn ví dụ cho cụ con em đang học lớp 16/44 bạn trong lớp đi học thêm. Bất cứ ngành nào cũng có những người không tốt, nhưng cụ lấy thiểu số ra để chụp mũ cho đa số thì không phải là bôi nhọ thì là gì?
Mà em hỏi thật là cụ có con đang đi học ở trường công không vậy?
Vẫn câu cũ cho cụ không có biểu hiện lươn lẹo
Có nước nào học thêm từ mẫu giáo không?
Có nước nào học thêm từ chính cô giáo đứng lớp không?
Dĩ nhiên không tính các môn như âm nhạc, hội hoạ, thể thao, kỹ năng sống nhé...

Về vấn đề cấm dạy trái phép.
Nếu là số ít thì việc gì phải ra đến quy định như vậy. Lúc triển khai cái quy định ấy thầy cô nháo nhác như chim vỡ tổ. Có người tạm ngưng, có người thuê mặt bằng dạy chui, hs vào là đóng chặt cửa. Đó là sự thực chứ không phải tôi bôi nhọ.

Về ví dụ 16/44 của cụ. Tại sao cụ biết chính xác con số này? Có phải đây là 16 cháu học thêm của cô/thầy đứng lớp? Vì vì vậy mà phụ huynh mới biết chính xác con số đó, chứ nếu tụi nó học trung tâm thì mỗi đứa một chỗ, sao biết có bao nhiêu đứa học thêm được?

Homo Deus

Xe Cứu Trợ
Bác bi quan quá, em cũng đóng thuế đều. Nhưng lấy một hai vụ việc mà khái quát thành hiện tượng như thế thì hơi quá. Hay tại do em là người lạc quan, yêu đời nhỉ ? Em từng tự đi làm thủ tục đất đai cho gia đình, em toàn đi sớm xong về đi làm, 7h30 bộ phận tiếp dân mở cửa là em có mặt, có bạn nhân viên chi cục thuế 7h20 đến thấy em, hỏi làm gì rồi gọi em vào làm luôn cho em dù bạn ý bầu to tướng, xôi sáng mang theo chưa kịp ăn ( em cũng ngại, bảo chờ nhưng bạn ý bảo làm luôn cho em về đi làm ) , sang bộ phận phòng tài nguyên môi trường hướng dẫn cũng nhiệt tình lắm.

Chắc bác cũng ở tây nên cái gì cũng gọi cảnh sát. Ở VN, như ở HN nhờ đội này mà an ninh tốt hơn hẳn bác ạ. Còn hàng xóm nhà bác hát karaoke thì bác góp ý, không được thì báo tổ trưởng, vẫn không được thì làm cái đơn lên phường, vẫn không được nữa thì thu thập chứng cứ, thuê luật sư rồi gửi đơn ra toà án nhân dân thôi bác.

Đành rằng vẫn có “tham nhũng vặt”, cũng có người này người kia nhưng cũng phải thừa nhận những gì mà chính phủ và đội ngũ nhân lực của họ đã làm cho người dân chứ bác. Ví dụ đơn giản nhất là thủ tục hành chính ở cấp quận là em thấy đơn giản và nhanh chóng này.

Mình là nước đang phát triển mà bác, có những thứ phải chờ đợi và tạm chấp nhận ví dụ như hạ tầng công cộng chưa đáp ứng được này. Cũng phải để cho đất nước có thời gian chứ ạ, chứ nhiều bác ở đây cái gì cũng muốn phải tốt như nước này nước kia, phải “ngay ngày mai” thì e là hơi quá
Còm này em ưng nhất. Tuy nhiên phải thừa nhận 1 thực tế là để nhờ được công quyền can thiệp việc em bôi đậm ở trên là rất khó, còn ra tòa thì em nói thật là xác định quên đi. Nên em sẽ chọn ở chung cư hoặc tránh khu dân cư mà dân trí thấp đi thôi. À cái nữa là cải cách hành chính ở HN nói riêng là tốt trong mấy năm qua, ko biết có phải nhờ công anh Chung C ko (nói ra lại bị 1 đám vào ném cho xem)

shiluo

Xe container
Vẫn câu cũ cho cụ không có biểu hiện lươn lẹo
Có nước nào học thêm từ mẫu giáo không?
Có nước nào học thêm từ chính cô giáo đứng lớp không?
Dĩ nhiên không tính các môn như âm nhạc, hội hoạ, thể thao, kỹ năng sống nhé...

Về vấn đề cấm dạy trái phép.
Nếu là số ít thì việc gì phải ra đến quy định như vậy. Lúc triển khai cái quy định ấy thầy cô nháo nhác như chim vỡ tổ. Có người tạm ngưng, có người thuê mặt bằng dạy chui, hs vào là đóng chặt cửa. Đó là sự thực chứ không phải tôi bôi nhọ.

Về ví dụ 16/44 của cụ. Tại sao cụ biết chính xác con số này? Có phải đây là 16 cháu học thêm của cô/thầy đứng lớp? Vì vì vậy mà phụ huynh mới biết chính xác con số đó, chứ nếu tụi nó học trung tâm thì mỗi đứa một chỗ, sao biết có bao nhiêu đứa học thêm được?
Cụ bảo ở Việt Nam học thêm quá nhiều, em tìm cho cụ rồi cụ còn không thèm đọc. Em đưa ví dụ là Singapore họ học thêm từ mẫu giáo cụ còn hỏi, còn sau đó thì em cũng không rảnh cho những câu hỏi tiếp theo của cụ, cụ muốn tìm hiểu thì tự đi tìm
Còn 16/44 là để cụ thấy không phải như cụ nói học sinh không đi học cô thì bị đì, còn chuyện những cháu kia có ra trung tâm không thì em không quan tâm, vì quan điểm của em họ muốn con học tốt là việc của họ
Em chỉ xoáy vào những cái đầu tiên cụ nói: Việt Nam học thêm nhiều, học thêm sớm, và phải đi học vì sợ cô giáo đì. Thế thôi nhé, còn sau đấy cụ lôi thêm những cái khác nữa thì em không rảnh