[Funland] Nền kinh tế Việtnam đã vượt qua Singapore, Malaysia lên thứ 4 Asean.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Đọc xong cuốn này cụ sẽ hình dung được nền kinh tế thị trường, hiểu được các thành phần cấu thành GDP một quốc gia, các nhân tố ảnh hưởng đến tăng trưởng GDP....vân vân....

Còn định hướng xã hội chủ nghĩa thì chắc cụ phải đọc thêm cuốn sách khác nữa.
Vấn đề là định nghĩa GDP năm ngoái và năm nay vẫn như vậy.
Thế mà uỵch phát tăng thêm 1 phần tư, không ai ý kiến ý cò gì cả?

Thằng nọ thằng chai tính lại thì kệ cmn, mình tính lại thì chắc phải có ông bà nào săm soi mổ xẻ cái việc tính lại này chứ?
Và mấy chục năm nay cũng phải có ông bà nào săm soi cách tính cũ chứ?

Con số quan trọng bậc nhất của một quốc gia mà giới chuyên môn cứ coi như việc của người khác ý nhỉ.

trungthu2020

Xe tăng
Cần chi nhìn đâu như khẩu trang lên giá cao quá thì bị chính quyền gõ đầu , cho vay 80 triệu hộ nghèo kinh doanh như cho không, lãi xuất thấp , nếu ko trả được ngân hàng nhà nước cũng ko tịch thu nhà để bán .
Chư ko như miếng kinh chống dịch 10 euro nó lên giá 100 euro , khẩu trang một hộp 10 euro ,nó bán 1 cái 1,5 euro , ko có thì chính quyền nó phạt thấy mẹ , bắt buột phải mua miếng kính 100 euro .
Còn ko thôi VD cho cụ dễ hiểu , nếu ko kinh tế thị trường định hướng xã hội chủ nghĩa , thì mấy tỉnh đóng ngân sách cứ giũ mà phát triển kệ mấy tỉnh nghèo , nghèo bỏ mẹ luôn cũng ko cần đầu tư làm gì . Ko cần nhìn đâu xa đau cụ nhìn qua mấy nước Đông Nam Á là biết .
Ko phải tự dưng hộ nghèo VN giảm bây giờ còn 1,5% thì phải .
- Ở các nước tư bản, theo nền kinh tế thị trường họ cũng có luật chống bán phá giá, cá nhân, tổ chức, thậm chí cả 1 quốc gia có nghi ngờ bán phá giá họ đều điều tra.
Chứ không thể nói chỉ có mình theo kinh tế thị trường định hướng xã hội chủ nghĩa nên chính quyền mới gõ đầu kiểu như vụ Bạch Mai nâng giá tbyt từ 7 tỷ lên 39 tỷ
- Có phải vì kttt đhxhcn mà mới có kiểu ngân hàng chính sách xã hội? lãi suất ngoài thì huy động 8, 9% trong khi ông ý cho vay có 3, 4%. Như vậy có phải theo quy luật cung - cầu không?
- Việc cụ lấy ví dụ các tỉnh đóng ngân sách cao với tỉnh đóng ngân sách thấp theo e là điều hành kinh tế của các nước, tư bản họ theo kttt không đhxhcn cũng làm như vậy

Vodka_Putinka

Xe điện
Đó là mong muốn cả bộ máy, có bắc, có nam, có cả trung.
Nói bóp cũng không đúng, mà tạm dừng lại để dành lực cho vùng cần ưu tiên. Những năm trước ưu đãi đầu tư đã dành cho miền nam thì giờ giành cho miền bắc, tiếp đến là miền tây.
Cụ nói ưu tiên dành cho miền Nam là ko đúng . Năm 95 khi mở cửa đầu tư thì các nhà đầu tư nước ngoài họ ưu tiên chọn miền Nam vì có csht tốt từ thời trước 75 . Có cảng biển và hàng ko thuận tiện nên những năm đó hầu hết các kcn mở ra đều nhanh chóng lấp đầy . Những năm đó csht miền Bắc lạc hậu thì nhà đầu tư nào muốn vào . Sau này nhà nước tập trung đầu tư csht ngoài đó để thu hút đầu tư thì mới có csht như ngày hôm nay . Bởi vậy bây giờ nhiều cụ ở ngoài đó chê , chửi trong này kém phát triển :))

Gianthuong123

Xe tải
Đấy là cụ không thấy, chứ em thấy đầy thằng chả làm gì mà vẫn giàu (nhưng bố mẹ nó đang đi tù rồi). Tài nguyên như dầu khí, than đá, gỗ rừng...nếu không trôi vào túi riêng một số thằng thì em là chủ đất nước cũng phải được tí phần chứ. Rồi mấy trăm ngàn tỉ không bị đốt thì có phải em được đi tàu điện nổi, ngầm từ cả chục năm nay rồi không.
Thì cái giá bố mẹ nó trả , nó sướng .
Chẳng lẽ bây giờ cụ trách bố mẹ cụ ko tích lũy , hay phạm tội vao tu được gì cho cụ sướng à .
Tàu thì từ từ cũng có nhiều bất cập nhưng làm lần đầu em có thể thông cảm , như lần đầu đạp mái thôi .

Freeman Bodhany

Xe tăng

Thằng nọ thằng chai tính lại thì kệ cmn, mình tính lại thì chắc phải có ông bà nào săm soi mổ xẻ cái việc tính lại này chứ?

Con số quan trọng bậc nhất của một quốc gia mà giới chuyên môn cứ coi như việc của người khác ý nhỉ.
Đã có nhiều cụ giải thích cho cụ về việc điều chỉnh lại GDP rồi còn gì ....Các chuyên gia từ WB và IMF đã đến VN để tư vấn và hướng dẫn việc tính lại này....
IMF họ chắc cũng không đưa thông tin sai đâu, còn uy tín của họ nữa chứ....

Cụ không tin, không bằng lòng thì cụ cứ phản bác, cụ có thể viết thư phản đối gửi Tổng cục thống kê, gửi Bộ Tài chính VN, và/hoặc gửi IMF Việt Nam ( IMF có VP đại diện tại Việt Nam đấy ). Cụ cứ trình bày quan điểm của cụ, nếu cụ đúng các cơ quan nói trên phải nghe cụ.

Cá nhân em và nhiều người VN khác thì không thấy có gì bất bình thường ở cái việc điều chỉnh GDP này cả.

congchi

Xe điện

Cụ cứ thích lèo lái vụ này nhỉ.
Đúng là GDP năm ngoái và năm nay vẫn như vậy, không có chuyện GDP thực tăng 25%.
Cái tăng đây là do xưa đếm thiếu, giờ đếm lại cho đúng (mà chả biết đã đúng chưa hay vẫn thiếu).
Cái này khi công bố người ta giải thích rất rõ rồi.
Dân mà đúng chuyên môn thì khi làm họ không bô bô lên báo để làm showbiz đâu.

alansaint

Xe buýt
Nếu bình thường tốc độ tăng trưởng của Mã là 3-4%, sau khi giảm 7% thì trong quá trình hồi phục tốc độ tăng trưởng của nó sẽ là 8-9-10 thậm chí 11-12%. Căn nguyên của nó thì em đã lý giải trong comment trước rồi. Các cụ cũng nên tìm hiểu về phục hồi V-shaped sau suy thoái, cũng như có thể tìm hiểu thêm các hình thái khác như U-shaped, L-shaped.

Kinh tế không chỉ là toán học trên tờ giấy. Năm nay tăng 3% thì giai đoạn hồi phục sau suy thoái nó cũng phải là 3%.
Nếu như cụ để ý, thì ngay trong báo cáo của IMF, cũng đã dự báo GDP của Mã năm 2021 sẽ là 381 tỷ đô, như những gì em nói.
Cụ cũng có thể theo dõi các dự đoán, tốc độ tăng trưởng của Việt Nam năm 2021 sẽ là xếp thứ 5 hay thứ 6 ASEAN, sau nhóm 8-10% như Mã, THái, Phi,..
Cụ không thể lấy lý luận này để giải thích cho còm trước của cụ được. Như thế là hoàn toàn sai, cách trả lời của cụ là lập lờ đánh lận con đen.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói ưu tiên dành cho miền Nam là ko đúng . Năm 95 khi mở cửa đầu tư thì các nhà đầu tư nước ngoài họ ưu tiên chọn miền Nam vì có csht tốt từ thời trước 75 . Có cảng biển và hàng ko thuận tiện nên những năm đó hầu hết các kcn mở ra đều nhanh chóng lấp đầy . Những năm đó csht miền Bắc lạc hậu thì nhà đầu tư nào muốn vào . Sau này nhà nước tập trung đầu tư csht ngoài đó để thu hút đầu tư thì mới có csht như ngày hôm nay . Bởi vậy bây giờ nhiều cụ ở ngoài đó chê , chửi trong này kém phát triển :))
Cũng đúng, nhưng chưa hoàn toàn. Ngoài cơ sở hạ tầng sẵn thì các chính sách thu hút đầu tư trước đây cũng ưu ái miền nam để có cơ hội phát triển trước. Kiểu nhà mặt đường thì được bố mẹ ưu tiên cho dùng mặt tiền mà kinh doanh kiến sống, sau lại lấy tiền ấy lo cho các em sau mua thêm cái máy may ngồi trong ngõ mà đạp máy may vá thuê. Khấm khá hơn thì lại bắc cái cầu cho thằng út nhà trong cùng lấy chỗ đi lại mà ghính phân gio giồng tí khoai sắn rồi mang ra vỉa hè bày bán cho người qua lại.
Nếu không có chính sách ưu đãi thì ngay ngoài bắc thôi nếu Samsung vào nó sẽ chọn Hải Phòng, hay cùng lắm là Hải Dương vì gần cảng, đường xá lại tiện lợi, chứ làm quái có chuyện nó lên tận Thái Nguyên đầu tư?

Dunga_otf

Xe buýt

Cụ search google Việt Nam tính lại GDP xem kết quả thế nào, chứ ở đây ai rảnh đi tìm hộ cụ đâu.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra là có nhiều người phản biện cách tính GDP của VN trong nhiều năm qua rồi, nhưng thường bị chụp mũ là 3 sọc, dân chủ cuội, *********... Ví dụ như ông Nguyễn Quang A.
Vì cái đội này nó nói là GDP của Vn phải thâp hơn cái số mà VN công bố mới đúng, VN thành tích ảo khai vống đi. Méo hiểu đội này kiếm số liệu ở đâu mà khẳng định chắc nịch vậy???
Còn đội IMF thì lại nói VN cố tình dấu để được hưởng ưu đãi. Thế thôi.

giang.nguyen

Xe điện
Cụ không thể lấy lý luận này để giải thích cho còm trước của cụ được. Như thế là hoàn toàn sai, cách trả lời của cụ là lập lờ đánh lận con đen.

Bằng chứng của em đây. Cụ nói em lập lờ đánh lận con đen thì mời cụ giải thích về báo cáo của IMF?

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là GDP năm ngoái và năm nay vẫn như vậy, không có chuyện GDP thực tăng 25%.
Cái tăng đây là do xưa đếm thiếu, giờ đếm lại cho đúng (mà chả biết đã đúng chưa hay vẫn thiếu).
Thì em đang hỏi là cái vụ tính lại như này ra sao, cách tính cũ ra sao.
Tìm mãi không thấy.
Thường thì chuyện này các ông kinh tế học sẽ mang ra bàn luận như mổ bò, vì tự nhiên con số mà họ sử dụng (có lẽ là trong mọi công trình nghiên cứu của họ) bị thay đổi lớn.

Ngoài ra, em lèo lái cái gì, cụ chỉ cho em với?

Freeman Bodhany

Xe tăng
View attachment 5556946
Bằng chứng của em đây. Cụ nói em lập lờ đánh lận con đen thì mời cụ giải thích về báo cáo của IMF?
Thế nghĩa là IMF dự báo kinh tế Mã phục hồi hình chữ V, tăng trưởng 12% năm 2021. Dự báo thế đó, sang năm IMF lại dự báo lại.
Hàng năm các tổ chức tài chính quốc tế tung ra các dự báo khoảng 3-4 lần, có khi nhiều hơn... về tăng trưởng kinh tế toàn cầu, tăng trưởng kinh tế từng quốc gia....Chuyện bình thường....
IMF dự báo GDP VN cuối 2021 đạt 369 tỷ USD thế là nó dự đoán VN tăng trưởng hơn 10% năm 2021 rồi, hơi cao đó.

Chỉnh sửa cuối:

Xe MAZ

Đi bộ
Ví dụ năm 2019 GDP cụ ở mức A, giả sử bình thường nếu không có dịch thì cụ phát triển ở mức 4% --> A là nền tảng kinh tế. Năm nay có dịch cụ sản xuất ít lại thì GDP giảm 7%. Sang năm hết dịch phục hồi kinh tế thì tỷ lệ tăng trưởng sẽ là A + 3-4%. Bởi một đợt suy thoái ngắn như Covid thì chưa đủ ảnh hưởng đến nền tảng kinh tế. Nếu so với năm 2020 thì tỷ lệ tăng trưởng sẽ là: A x (1+3%) / (1-7%) = 10%. Cụ để ý thấy là nguoeif ta dự báo những nước năm nay âm mạnh, thì sang năm dương mạnh. Đó là do trò chơi của những con số thôi.

Ví dụ như Mã, năm 2019 GDP là 370 tỷ đô. Năm 2020 giảm 7% --->> 340 thấp hơn VN. Năm 2021 phục hồi thì GDP lại là 370 +3% -->>> 380 tỷ đô.

Trong khi con số của VN là 340 năm 2020, sáng 2021 có tăng 7% đi chăng nữa thì cũng chỉ đạt 363 tỷ.

Năm nay VN vượt Mã ko phải là do nền tảng kinh tế Việt cao hơn Mã, mà chủ yếu là do Mã tăng trưởng âm. Cụ coi như nó phục hồi sau mình vài tháng, thì phần sản xuất không ở 2020 nó sẽ cộng vào 2021.
Không phải 2020 tăng trưởng âm cái là nền tảng kinh tế tụt vĩnh viễn 7% đâu.
Cái này em học kinh tế ra. Nhưng thú thực em cũng chưa hiểu lắm. Mong bác khai sáng thêm

giang.nguyen

Xe điện
Thế nghĩa là IMF dự báo kinh tế Mã phục hồi hình chữ V, tăng trưởng 12% năm 2021. Dự báo thế đó, sang năm IMF lại dự báo lại.
Hàng năm các tổ chức tài chính quốc tế tung ra các dự báo khoảng 3-4 lần, có khi nhiều hơn... về tăng trưởng kinh tế toàn cầu, tăng trưởng kinh tế từng quốc gia....Chuyện bình thường....
IMF dự báo GDP VN cuối 2021 đạt 369 tỷ USD thế là nó dự đoán VN tăng trưởng gần 10% năm 2021 rồi, hơi cao đó.
Cụ lấy báo cáo của IMF về Việt Nam để tự sướng, trong khi đó chính cụ lại phản bác chính cái báo cáo ấy cho những dự báo khác? Cụ có mâu thuẫn quá không?
Dù là dự báo nào, nó đều tuân theo các nguyên tắc kinh tế nhất định, đã trải qua tính toán và đánh giá, không phải tự ý điền vào một con số cho có.
Dự báo chỉ là dự báo, nó không biết về những sự kiện khó lường như đại dịch, nhưng trong các tình huống bình thường, các dự đoán có sai số rất thấp.
Dự báo này dựa trên phỏng đoán là đại dịch kết thúc trong năm nay, nếu đại dịch không kết thúc, tất cả dự đoán về tăng trưởng của VN trong tương lai đều không chính xác.

cocsku

Xe cút kít
Không sợ đếm thiếu, chỉ sợ đếm thừa thôi. Thống kê ở vn thì các cụ biết rồi. Tỉnh nào cũng thấy tăng cao, nhưng cộng lại thì cả nước lại tăng thấp. Khi hỏi vì sao thì cứ đổ loanh quanh.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Thì em đang hỏi là cái vụ tính lại như này ra sao, cách tính cũ ra sao.
Tìm mãi không thấy.
Thường thì chuyện này các ông kinh tế học sẽ mang ra bàn luận như mổ bò, vì tự nhiên con số mà họ sử dụng (có lẽ là trong mọi công trình nghiên cứu của họ) bị thay đổi lớn.

Ngoài ra, em lèo lái cái gì, cụ chỉ cho em với?
Có bàn luận mổ bò nó cũng mổ ở lò mổ chứ ai mang lên truyền thông mổ??? Mà đem lên cũng toàn dân đen không biết mẹ gì mà bàn??
Chả nhẽ những vụ cãi nhau về cách tính GDP cũng đem.lên truyền thông hay truyền hình trực tiếp.
Ngay cả khi IMF và WB qua bảo Vn tính lại GDP cũng cãi nhau như mổ bò ấy thôi nhưng mấy ai biết??
Chỉ sau khi 2 bên thống nhất rồi mới đưa thêm thống kê GDP của 76000 doanh nghiệp trước đây chưa đưa vào.
Vn cũng đã giải thích rõ tại sao trước đây chưa đưa những doanh nghiệp đó vào?
Chả nhẽ lên truyền thông nói là sau rata nhiều lần vật nhau như mổ bò với IMF , Vn đưa thêm GDP của 76000 doanh nghiệp chưa thống kê được để tính vào GDP???

secrets

Xe tăng
Ví dụ năm 2019 GDP cụ ở mức A, giả sử bình thường nếu không có dịch thì cụ phát triển ở mức 4% --> A là nền tảng kinh tế. Năm nay có dịch cụ sản xuất ít lại thì GDP giảm 7%. Sang năm hết dịch phục hồi kinh tế thì tỷ lệ tăng trưởng sẽ là A + 3-4%. Bởi một đợt suy thoái ngắn như Covid thì chưa đủ ảnh hưởng đến nền tảng kinh tế. Nếu so với năm 2020 thì tỷ lệ tăng trưởng sẽ là: A x (1+3%) / (1-7%) = 10%. Cụ để ý thấy là nguoeif ta dự báo những nước năm nay âm mạnh, thì sang năm dương mạnh. Đó là do trò chơi của những con số thôi.

Ví dụ như Mã, năm 2019 GDP là 370 tỷ đô. Năm 2020 giảm 7% --->> 340 thấp hơn VN. Năm 2021 phục hồi thì GDP lại là 370 +3% -->>> 380 tỷ đô.

Trong khi con số của VN là 340 năm 2020, sáng 2021 có tăng 7% đi chăng nữa thì cũng chỉ đạt 363 tỷ.

Năm nay VN vượt Mã ko phải là do nền tảng kinh tế Việt cao hơn Mã, mà chủ yếu là do Mã tăng trưởng âm. Cụ coi như nó phục hồi sau mình vài tháng, thì phần sản xuất không ở 2020 nó sẽ cộng vào 2021.
Không phải 2020 tăng trưởng âm cái là nền tảng kinh tế tụt vĩnh viễn 7% đâu.
Cụ quá chuẩn, mô hình phục hồi đó được kiểm chứng ở rất nhiều cuộc suy thoái, e định còm nhưng thấy niềm vui đang hân hoan quá nên e cũng không nỡ.

alansaint

Xe buýt

Gianthuong123

Xe tải
- Ở các nước tư bản, theo nền kinh tế thị trường họ cũng có luật chống bán phá giá, cá nhân, tổ chức, thậm chí cả 1 quốc gia có nghi ngờ bán phá giá họ đều điều tra.
Chứ không thể nói chỉ có mình theo kinh tế thị trường định hướng xã hội chủ nghĩa nên chính quyền mới gõ đầu kiểu như vụ Bạch Mai nâng giá tbyt từ 7 tỷ lên 39 tỷ
- Có phải vì kttt đhxhcn mà mới có kiểu ngân hàng chính sách xã hội? lãi suất ngoài thì huy động 8, 9% trong khi ông ý cho vay có 3, 4%. Như vậy có phải theo quy luật cung - cầu không?
- Việc cụ lấy ví dụ các tỉnh đóng ngân sách cao với tỉnh đóng ngân sách thấp theo e là điều hành kinh tế của các nước, tư bản họ theo kttt không đhxhcn cũng làm như vậy
Luật chống bán phá giá nó cũng chỉ tương đối thôi , cái gì có lợi cho nó , nó làm vì lợi ích nước nó chứ quan tâm gì thằng khác .
Còn vụ Bạch Mai kê giá khống tham nhũng nói gì nữa .
Hình như cụ chưa bao giờ tiếp xúc NHPTNT thì phải , nhiệm vụ của nó là cho hộ nghèo vay làm ăn hoặc xây nhà lãi xuất như là cho không , tất nhiên thường sẽ ko cao khoảng 100 triệu trở xuống . Đó là hình thái XHCN đó cụ ,Cụ đi cả thế giới có mấy nước như vậy .
Cụ nhìn mấy thằng kinh tế nhà giàu nó cũng có hình thái XHCN trong đó qua phúc lợi và an sinh xã hội .
Còn nói với cụ nhìn Thái Lan và PHilipin nè cụ hiểu vấn đề rồi chứ , nó quá tập trung vào thủ đô nên nó phát triển trước VN 50 nhưng tầng lớp trung lưu mình cao hơn nó và hộ nghèo ít hơn tụi nó .