[Funland] Nền kinh tế Việtnam đã vượt qua Singapore, Malaysia lên thứ 4 Asean.

tuanthi

Đi bộ
Google mãi cái source của bác Cao Bảo mà không thấy, tìm trong cái IMF World Economic Outlook cũng không ra!

Các bác ai có link cho xin với ạ ?

Đa tạ!

A98

Xe container
Nó hăm rồi, chả đợi sang năm.
Nên mấy cụ thích bầu cho Trump để đánh TQ, không biết rằng sau TQ sẽ là Việt Nam. Từ từ sẽ đến phiên.
Thằng nào chả thế hả cụ? Bài bắt các nước xuất hàng nhiều vào Mỹ tăng giá nội tệ nó dùng mấy chục năm nay rồi.
VN mình vẫn còn không gian để tăng nhập khẩu từ Mỹ, nên vẫn lách được.

HI_CLASS

Xe điện
Sáng giờ không được cuốc khách grap nào, không có gì vào bụng đói quá. Em lại lôi cái bánh ra ngắm cho qua cơn đói giấc trưa. Cố nhịn thêm 10 năm nữa mỗi người sẽ có thu nhập 14 nghìn chum, sẽ không phải nhịn ăn chạy grap nữa :))
Hiện thu nhập bquan ng dân Hà Nội tầm 5400$/năm và với tốc độ tăng trưởng 8_10%/năm thì đến 2030 ngưỡng thu nhập 12-14000$/ năm thì có gì sai?

Dân Đông Lào

[Tịch thu bằng lái]
Hiện thu nhập bquan ng dân Hà Nội tầm 5400$/năm và với tốc độ tăng trưởng 8_10%/năm thì đến 2030 ngưỡng thu nhập 12-14000$/ năm thì có gì sai?
Vầng, em đói quá nên cũng hy vọng được tí chút tiền rơi vãi, chứ nhìn các con số chóng hết cả mặt, chắc những người kiếm được từng ấy tiền ở đâu đâu hết cả. Mấy đứa cháu thì công ty đóng cửa về quê đang nằm dài ông bà nuôi, mấy hôm trước ông bà gọi lên hỏi xem trên này có việc gì cho bọn nó làm không, than vãn não hết cả mề.

Cartoner

Xe điện
Google mãi cái source của bác Cao Bảo mà không thấy, tìm trong cái IMF World Economic Outlook cũng không ra!

Các bác ai có link cho xin với ạ ?

Đa tạ!
Cụ không biết cách check thôi. Nó không phải ra cái bảng sẵn như mấy cụ post trong này. Cụ phải chọn quốc gia, chọn mục số liệu cần biết, chọn năm cần biết và xuất ra dữ liệu. Sau đó mới so sánh. Để ra bảng dữ liệu thì cụ phải copy về máy và dán vào word hoặc excel. Đại khái là không ăn sẵn được. Link thì cụ lội trang nhất chắc có. Em đã check của IMF hôm qua rồi. Chuẩn như các bảng mà các cụ đã đưa lên.

AnNV2304

Xe hơi
Vầng, em đói quá nên cũng hy vọng được tí chút tiền rơi vãi, chứ nhìn các con số chóng hết cả mặt, chắc những người kiếm được từng ấy tiền ở đâu đâu hết cả. Mấy đứa cháu thì công ty đóng cửa về quê đang nằm dài ông bà nuôi, mấy hôm trước ông bà gọi lên hỏi xem trên này có việc gì cho bọn nó làm không, than vãn não hết cả mề.
Họ nhà cụ kém đâu phải họ người khác cũng vậy.
Công ty em vẫn mở rộng, vẫn tăng lương bình thường mà?

A98

Xe container
Xin chúc mừng Việt Nam.
Có gì thay đổi đâu mà chúc mừng hả cụ? Đây là kết quả của việc bổ sung 76000 doanh nghiệp vào thống kê kinh tế, dẫn đến GDP tăng gần 25%. Chứ kinh tế vẫn vậy mà.

ubisapro

Xe trâu
Sắp hoá rồng đến nơi rồi :D

Dân Đông Lào

[Tịch thu bằng lái]
Họ nhà cụ kém đâu phải họ người khác cũng vậy.
Công ty em vẫn mở rộng, vẫn tăng lương bình thường mà?
Vầng, công ty cụ tên là gì thế ạ, em mách mấy đứa cháu đâm đơn vào làm, công nhân bảo vệ gì cũng được, bọn nó cũng bằng cấp, ngoại ngữ đủ cả. Làng em đợt vừa rồi có cty xuất khẩu lđ gì ấy nó về tuyển, mấy nhà cố gom góp tiền đóng cho được xuất đi lao động rồi bị cty nớ nó giật mất, lại nợ nần thêm mớ, có mấy sào ruộng rao bán nhưng giờ cũng chẳng ai mua.

AnNV2304

Xe hơi
Vầng, công ty cụ tên là gì thế ạ, em mách mấy đứa cháu đâm đơn vào làm, công nhân bảo vệ gì cũng được, bọn nó cũng bằng cấp, ngoại ngữ đủ cả. Làng em đợt vừa rồi có cty xuất khẩu lđ gì ấy nó về tuyển, mấy nhà cố gom góp tiền đóng cho được xuất đi lao động rồi bị cty nớ nó giật mất, lại nợ nần thêm mớ, có mấy sào ruộng rao bán nhưng giờ cũng chẳng ai mua.
Vào chém 1 câu cho đỡ nhạt mồm thôi, chứ em ignore cụ rồi, họ nhà cụ mà như cụ thì em cũng xin tránh. Xin phép cụ em lượn :D

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Thôi vái, sang năm anh Trump bắt VN định giá lại tiền VND thì cả nước ăn cám!
Ủ uôi, thế thì cái miếng đất chó ỉ.a vùng sâu vùng xa của nhà cháu lại có giá ngang mí kinh đô ánh sáng Paris hay kinh đô tài chính London òi.
Từ sáng ngồi vêu mõm chả được cuốc nào, đói cồn cào vì chửa có tí nào vào bụng - mờ đọc tin ở thớt cảm thấy sướng quá. Ôi hoá da mình sắp làm tỉ phú!

Chỉnh sửa cuối:

MAYa

Xe hơi
Với tính linh hoạt trong hoạt động kinh tế của người Việt khắp nước nói chung, thì thu nhập thực tế của cả nền kinh tế khả năng sẽ cao hơn thu nhập thống kê.
Chẳng hạn các cụ đều có bố mẹ, người nhà ở quê, nhiều hoạt động kinh tế tạo ra thu nhập đều mua bán trao tay, không có hóa đơn, không kê khai thu nhập. Ví dụ: hàng xóm nhà em ven đường cho thuê cửa hàng + phòng trọ, người thuê bán hàng ăn sáng, nuôi con ăn học, tất cả thu nhập từ cửa hàng cho thuê, từ kinh doanh mặt bằng... đó đều không có trong số liệu thống kê, nhưng thực tế là thu nhập so với dân làm công sở cũng không thua kém.

Anhhungjp

Xe tăng
Kinh tế mình vượt Mã Lai, thế sao vẫn nhiều người đi xkld Mã Lai thế nhỉ? Riêng về độ phát triển thì ở Asean Mã Lai chỉ đứng sau mỗi Sing (Sing thực ra cũng là phần ngon nhất của Mã Lai tách ra).

Ant man

Xe buýt
Em nhớ hồi năm 2004 đi công tác KL- Malaysia lần đầu tiên, từ HN bay sang KL thấy choáng ngợp vì đường nó to quá, hồi đó đường từ trung tâm HN đi sân bay Nội Bài có mỗi đường duy nhất Thăng Long-Nội Bài, (hồi đó gọi là cao tốc Thăng Long-Nội Bài nhưng bây giờ không gọi thế nữa ), đường có 2 làn ô tô mỗi bên, còn có 1 làn xe 2 bánh....:))
Đường từ sân bay Kuala Lumpur về trung tâm TP của nó to đùng, 4 làn mỗi bên.....
Sau này đi công tác bên đó nhiều, và VN phát triển dần lên, giờ em thấy ngang nhau rồi, đi đường từ HN - sân bay Nội Bài qua cầu Nhật Tân- đường Võ Nguyên Giáp....chả kém tẹo nào đường đi sân bay bên Mã lai....:))

Sau này, vài năm nữa, VN xây dựng xong hệ thống đường bộ cao tốc Bắc - Nam, lúc đó hạ tầng GT VN chắc chả khác gì Mã lai nữa.....
Cụ chém hơi quá, chưa ngang được đâu :)
Quy hoạch tổng thể mình hơi kém. Các khu mới của HN tắc bụp và còn nhếch nhác.
Malay nó xây sân bay mới và khu hành chính phút mốt. Em thấy quy hoạch tp của nó ổn hơn mình

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Cháu thấy Sing hình như nó chẳng vay, còn vay là còn nhục
Mỹ giàu thế nó còn vay khắp nơi có sao đâu cụ, cũng chả thấy nó nhục.
Vay ODA ngoài việc thiếu vốn thì còn là trong lĩnh vực chưa làm chủ được công nghệ buộc phải vay để làm hạ tầng thôi. Vay xong nó bắt mua hàng của nó( không cho sự lựa chọn khác) với giá cắt cổ chứ báu gì đâu cụ.

alansaint

Xe buýt
Kinh tế mình vượt Mã Lai, thế sao vẫn nhiều người đi xkld Mã Lai thế nhỉ? Riêng về độ phát triển thì ở Asean Mã Lai chỉ đứng sau mỗi Sing (Sing thực ra cũng là phần ngon nhất của Mã Lai tách ra).
Quy mô kinh tế hơn chứ không phải là thịnh vượng hơn. Nhưng mỗi lần đạt được dấu mốc nào đó chúng ta phải vui mừng chứ? Tiến lên 1 bước vẫn hơn là đứng lại.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Với tính linh hoạt trong hoạt động kinh tế của người Việt khắp nước nói chung, thì thu nhập thực tế của cả nền kinh tế khả năng sẽ cao hơn thu nhập thống kê.
Chẳng hạn các cụ đều có bố mẹ, người nhà ở quê, nhiều hoạt động kinh tế tạo ra thu nhập đều mua bán trao tay, không có hóa đơn, không kê khai thu nhập. Ví dụ: hàng xóm nhà em ven đường cho thuê cửa hàng + phòng trọ, người thuê bán hàng ăn sáng, nuôi con ăn học, tất cả thu nhập từ cửa hàng cho thuê, từ kinh doanh mặt bằng... đó đều không có trong số liệu thống kê, nhưng thực tế là thu nhập so với dân làm công sở cũng không thua kém.
70 % dân số VN ở nông thôn có thu nhập có làm ra sản phẩm, bán mồm với nhau không hoá đơn chứng từ.. nhưng không thể thống kê được vì chả có giấy tờ gì chứng minh được cả nên coi như bỏ trống. Thêm nữa nông thông có kinh tế tự cung tự cấp và còn cấp cho con em ở thành phố nữa. Cụ nào từng mua sản phẩm sạch thấy nó giá cao không??? Nhưng ở quê hầu như miễn phí.
Như em mỗi tuần bà già gửi đều đều cho vài con gà( nếu quy ra tiền mua ở phố tầm 300k/con) chưa kể rau , gạo thực phẩm các loại... hầu như là miễn phí hết. Đố ai thống kê được cái này để tính vào GDP.

rachfan

Xe container
Bây giờ ai còn đi XKLD Mã lai hả cụ? Tôi không biết thật đấy.