[Funland] Nền kinh tế Việtnam đã vượt qua Singapore, Malaysia lên thứ 4 Asean.

congchi

Xe điện
Chả hiểu sao nhiều cụ lại không tin thông tin này, nói là fake nhỉ ?

Thu nhập bình quân đầu người dân VN 3300 USD / năm , tính ra là khoảng 70 tr Đ / năm, mức này là thật chứ fake cái gì ?!
Các cụ nhân thử 3300 USD với tổng số dân VN 100 tr người thì ra GDP toàn quốc gia ngay chứ gì.....khoảng 330 tỷ USD là thật và trung thực chứ có gì mà fake....?! :D
Mà cái GDP này của VN còn tăng nữa, chứ 330 tỷ là cái quái gì mà phải ngạc nhiên. Em nghĩ vài năm nữa con số GDP của VN tăng gấp đôi số này ý chứ....:D
GDP nó khác với thu nhập bác ạ.
Mà bình quân đầu người nó chia cho cả con nít với các cụ bô lão, chứ không phải nhân dân lao động.
Thu nhập bình quân đầu người năm 2019 là 4.2tr/tháng, tương đương 50.4tr/năm. Trong khi GDP bình quân đầu người năm 2019 là 3400$ sau điều chỉnh (2800$ trước điều chỉnh), giao động khoảng 65tr đến 79tr.

A98

Xe container
Cụ cho e nguồn thông tin chính thống về hiệp ước kết thúc chiến tranh với TQ tại Thành Đô
Thkss cụ
Với phía VN, VN không thua nhưng cũng không thắng. VN cuối cùng cũng có độc lập và hoà bình, chấm dứt đe doạ an ninh từ phía K. Với phía TQ, TQ đã thành công trong việc cô lập VN hơn 10 năm, nhưng nó làm lộ rõ bộ mặt của TQ với toàn thế giới. Cả hai phía đều không muốn nhắc lại cuộc chiến này. Cụ cần có cái nhìn toàn diện, đọc nhiều nguồn, đối chiếu với nhau, và hiểu biết về địa chính trị, bối cảnh chiến tranh lạnh, ván cờ giữa Xô-Mỹ-Trung và vị trí của VN trong ván cờ này để hiểu về giai đoạn đó.

Freeman Bodhany

Xe tăng
Thế mức của ta thế nào, của Sing, Mã Lai thế nào cụ mở mang cho cháu
Đây, cụ tham khảo cho vui:

Tiếp tục giữ vững mức xếp hạng tín nhiệm quốc gia

Trong 6 tháng đầu năm 2020, Bộ Tài chính đã chủ động phối hợp với các cơ quan liên quan thuộc Chính phủ cung cấp đầy đủ thông tin, số liệu phục vụ công tác đánh giá hệ số tín nhiệm quốc gia.

Kết quả cho thấy, ngày 8/4/2020, tổ chức Fitch đã thông báo quyết định giữ nguyên hệ số tín nhiệm quốc gia của Việt Nam ở mức BB, và điều chỉnh triển vọng từ Tích cực sang Ổn định; ngày 21/5/2020 tổ chức Standard & Poor’s đã ra Thông cáo báo chí khẳng định xếp hạng tín nhiệm của Việt Nam tiếp tục duy trì ở mức BB, triển vọng Ổn định; tổ chức Moody’s trong tháng 5/2020 cũng cho biết giữ nguyên định mức tín nhiệm của Việt Nam sau đợt làm việc với các cơ quan của Việt Nam trong tháng 4/2020...

Còn đây là bảng xếp hạng tín nhiệm tín dụng các quốc gia năm 2020 :

Theo bảng này, Mã Lai bị hạ bậc xuống mức A-, Việt Nam vẫn giữ mức ổn định BB ( dĩ nhiên Mã Lai vẫn xếp cao hơn Việt Nam dù bị hạ bậc ).

Ý em là: cụ nên hiểu: việc không vay nợ tý nào không có gì tốt hơn việc vay nợ thường xuyên nhưng trả nợ đúng hẹn và đầy đủ. Đời nó thế đấy. :))

congchi

Xe điện
Thế đã thôi không phải vay ODA chưa? Hay vẫn ngửa tay?
Lãi suất thấp, nhiều ưu đãi, ngu gì không vay.
VN đang bị tố cố tình dìm GDP để có sổ hộ nghèo đó bác.
Em tin nếu GDP VN tính đúng, tính đủ như thiên hạ thì phải gấp đôi con số hiện tại.

Fan_Nadal

Xe buýt
Ta bảo thì nói số liệu chế biến.
Tây nó bảo thì cũng bảo nghi.
Đúng là ko biết chiều kiểu gì
Năm tài chính của bọn tây mỗi thằng lấy mốc 1 kiểu chứ có phải như mình đâu cái đó còn lôi ra hỏi chính tỏ chả biết gì về năm tài chính.

trungthu2020

Xe tăng
Với phía VN, VN không thua nhưng cũng không thắng. VN cuối cùng cũng có độc lập và hoà bình, chấm dứt đe doạ an ninh từ phía K. Với phía TQ, TQ đã thành công trong việc cô lập VN hơn 10 năm, nhưng nó làm lộ rõ bộ mặt của TQ với toàn thế giới. Cả hai phía đều không muốn nhắc lại cuộc chiến này. Cụ cần có cái nhìn toàn diện, đọc nhiều nguồn, đối chiếu với nhau, và hiểu biết về địa chính trị, bối cảnh chiến tranh lạnh, ván cờ giữa Xô-Mỹ-Trung và vị trí của VN trong ván cờ này để hiểu về giai đoạn đó.
nghe lời cụ, em muốn tìm hiểu thêm về thông tin cẩn thận, chính xác vì như cụ nói thông tin không đúng sự thật để bôi nhọ VN nhiều lắm. Nhưng mà nguồn chính thống em tìm mãi không ra
Chứ đọc như nội dung cụ nói trên, em có đọc, tìm hiểu và có nhận định cho riêng mình rồi!

A98

Xe container
nghe lời cụ, em muốn tìm hiểu thêm về thông tin cẩn thận, chính xác vì như cụ nói thông tin không đúng sự thật để bôi nhọ VN nhiều lắm. Nhưng mà nguồn chính thống em tìm mãi không ra
Chứ đọc như nội dung cụ nói trên, em có đọc, tìm hiểu và có nhận định cho riêng mình rồi!
Vâng. Cùng một sự kiện mỗi người nghĩ một kiểu, tuỳ theo thế giới quan và định kiến trong lòng mình.
Nhưng có một điểm chắc chắn: Hoà bình chỉ đến với VN từ 1991, và hội nhập bắt đầu từ 1995. Ai nói hoà bình từ 1975 là người thiếu hiểu biết.

congchi

Xe điện
Mã Lai hiện tại đang có chiến lược tập trung vào các ngành chế tạo công nghệ cao. Cụ thể là thiết bị y tế, hàng không, tàu hỏa, ô tô.... Đại khái mục tiêu là tạo ra một số doanh nghiệp có số má. Nhưng người Mã Lai tố chất không tốt, để đội người Hoa lũng đoạn kinh tế, mà người Hoa thì hên xui, thích thì nó đầu tư, không thích thì nó nghỉ chơi. Đầu tư cho sản xuất công nghệ cao cực kỳ tốn kém và rủi ro, nên nhiều nhà tư bản không thích.
Nhưng phải công nhận là hạ tầng của Mã Lai thiết kế theo kiểu tây, rất thông thoáng và thoải mái. Sự phát triển 40 năm qua ở Mã Lai có thể tóm gọn: Giai đoạn đầu kêu gọi FDI đầu tư nhiều nhất có thể, giai đoạn sau đầu tư xây dựng cơ sở hạ tầng. Giờ hạ tầng đã sắp hoàn thiện thì phải tìm động lực mới, nhưng có vẻ động lực mới (sản xuất hàng công nghệ cao) chưa thành công lắm.
Dân Mã gốc lười, vô tổ chức. Em làm bên đấy khốn khổ khốn nạn vì hội này.
Dân gốc Hoa toàn làm chủ, nhưng bị ràng buộc và phân biệt nặng, đặc biệt mảng chính trị. Hội người Hoa này khinh hội Mã gốc ra mặt.
Còn dân gốc ấn thì chán chả buồn nói.

t_t_7love

Xe tải
Thực ra dịch kéo dài có lợi cho VN, bọn kia nó thiệt hại nặng hơn nhưng dịch sớm kết thúc nó sẽ bình phục nhanh còn dịch kéo dài có những thứ sẽ chết hẳn ko bình phục được nữa.
Dịch kéo dài sắp chết đói hết cả lũ cụ lại bảo có lợi cho Việt Nam là lợi vấn đề gì thế cụ? Hay ý cụ là giống câu chuyện so sánh với thằng hàng xóm, vì dịch nên cả 2 thằng công ty đều cho nghỉ việc ở nhà.. Thằng hàng xóm lương nó 50tr/ tháng nên nó mất nhiều hơn, còn mình lương có 3tr/ tháng nên mất ít có nghỉ nữa cũng chẳng sao :D

Patriots

Xe lăn
Lãi suất thấp, nhiều ưu đãi, ngu gì không vay.
VN đang bị tố cố tình dìm GDP để có sổ hộ nghèo đó bác.
Em tin nếu GDP VN tính đúng, tính đủ như thiên hạ thì phải gấp đôi con số hiện tại.
Vậy ODA nếu biết sử dụng hợp lý thì rất tốt, còn vay kiểu ta là thế hệ sau mệt đấy cụ ạ

Patriots

Xe lăn
Đây, cụ tham khảo cho vui:

Tiếp tục giữ vững mức xếp hạng tín nhiệm quốc gia

Trong 6 tháng đầu năm 2020, Bộ Tài chính đã chủ động phối hợp với các cơ quan liên quan thuộc Chính phủ cung cấp đầy đủ thông tin, số liệu phục vụ công tác đánh giá hệ số tín nhiệm quốc gia.

Kết quả cho thấy, ngày 8/4/2020, tổ chức Fitch đã thông báo quyết định giữ nguyên hệ số tín nhiệm quốc gia của Việt Nam ở mức BB, và điều chỉnh triển vọng từ Tích cực sang Ổn định; ngày 21/5/2020 tổ chức Standard & Poor’s đã ra Thông cáo báo chí khẳng định xếp hạng tín nhiệm của Việt Nam tiếp tục duy trì ở mức BB, triển vọng Ổn định; tổ chức Moody’s trong tháng 5/2020 cũng cho biết giữ nguyên định mức tín nhiệm của Việt Nam sau đợt làm việc với các cơ quan của Việt Nam trong tháng 4/2020...

Còn đây là bảng xếp hạng tín nhiệm tín dụng các quốc gia năm 2020 :

Theo bảng này, Mã Lai bị hạ bậc xuống mức A-, Việt Nam vẫn giữ mức ổn định BB ( dĩ nhiên Mã Lai vẫn xếp cao hơn Việt Nam dù bị hạ bậc ).

Ý em là: cụ nên hiểu: việc không vay nợ tý nào không có gì tốt hơn việc vay nợ thường xuyên nhưng trả nợ đúng hẹn và đầy đủ. Đời nó thế đấy. :))
Tức là ta vượt Mã Lai về GDP nhưng họ vẫn xếp hạng tín dụng trên ta

A98

Xe container
Vậy ODA nếu biết sử dụng hợp lý thì rất tốt, còn vay kiểu ta là thế hệ sau mệt đấy cụ ạ
ODA là tool, có năng lực tương ứng mới dùng được tool tốt cụ nhỉ. Làm ăn thì đôi bên cùng có lợi, lợi đến đâu trông vào năng lực và vốn liếng của từng bên.

itgp

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra dịch kéo dài có lợi cho VN, bọn kia nó thiệt hại nặng hơn nhưng dịch sớm kết thúc nó sẽ bình phục nhanh còn dịch kéo dài có những thứ sẽ chết hẳn ko bình phục được nữa.
Dịch bệnh thế này em chỉ thương bọn trẻ con ở những nước nghèo đói. Đã nghèo lại càng nghèo ấy. Còn bọn giàu như Mỹ, Sing, châu Âu thì nên dừng lại chờ mấy anh đang phát triển đuổi kịp

Ac080

Xe tăng
Đúng là nền kinh tế nhà mềnh lớn hơn Singapore nhưng hiệu quả kinh tế và mức sống người dân còn lâu mới đuổi kịp. Cụ so sánh thế khác nào nền kinh tế Trung quốc lớn hơn nền kinh tế Thụy điển- Nhưng công dân 2 nước thế nào thì mọi người đều biết.

itgp

[Tịch thu bằng lái]
Mong muốn của cụ tốt thôi nhưng có kết quả này là do dịch đấy, mong chúng nó lùi để mình tiến là bình thường vì chúng nó chẳng tốt đẹp gì và các nước cạnh tranh quyết liệt với nhau.
Mình chỉ mong bọn giàu như Mỹ, Sing, châu Âu nó nghèo bớt đi thôi, để mình còn bắt kịp. Bọn đấy có nghèo bớt đi thì chúng nó chỉ bớt ăn tiêu hưởng lạc hơn thôi chứ không chết đói được.
Chỉ thương trẻ em ở những nước nghèo đói châu Á, châu Phi. Mong các nước đó cùng VN phát triển mạnh hơn,

Vũ Điệp

Xe điện
Ôi trời sáng rồi à em lại cứ nghĩ mình đang mơ.

Sent from iPhone via OTOFUN