[Funland] Nền kinh tế Việtnam đã vượt qua Singapore, Malaysia lên thứ 4 Asean.

blackbox

Xe tăng
Nhìn con số 1.088 tỷ USD của Indonesia mà phấn đấu. Cũng mướt mồ hôi, nhưng cứ lấy thằng lớn nhất làm mục tiêu đã.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là nền kinh tế nhà mềnh lớn hơn Singapore nhưng hiệu quả kinh tế và mức sống người dân còn lâu mới đuổi kịp. Cụ so sánh thế khác nào nền kinh tế Trung quốc lớn hơn nền kinh tế Thụy điển- Nhưng công dân 2 nước thế nào thì mọi người đều biết.
Ta cứ phấn đấu bao giờ bằng được Thụy điển là được. Em hoàn toàn tin tưởng vào sự lãnh đạo của các tủ lạnh. Các tủ lạnh sẽ tìm ra cách, em đi chơi đây!

Freeman Bodhany

Xe tăng
Có cụ gì cụ ấy ví dụ nên cháu mới hỏi.
Ví dụ cái gì ?
Chính cụ "bỉ bôi" nói VN "ngửa tay đi vay nợ".....thì tôi mới giải thích cho cụ hiểu là việc vay nợ là việc bình thường, nếu có cơ hội vay thì sao lại không vay để phát triển đất nước ?
Tôi giải thích cho cụ hiểu là : việc không vay nợ không tốt hơn việc vay nợ nhiều nhưng trả đúng hẹn và đầy đủ. Nó thể hiện ở mức "tín nhiệm tín dụng " quốc gia mà các tổ chức như Fitch, Standard&Poors....đánh giá các quốc gia hàng năm....
Tôi có nói gì nó liên quan đến GDP quốc gia đâu ?

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Ví dụ cái gì ?
Chính cụ "bỉ bôi" nói VN "ngửa tay đi vay nợ".....thì tôi mới giải thích cho cụ hiểu là việc vay nợ là việc bình thường, nếu có cơ hội vay thì sao lại không vay để phát triển đất nước ?
Tôi giải thích cho cụ hiểu là : việc không vay nợ không tốt hơn việc vay nợ nhiều nhưng trả đúng hẹn và đầy đủ. Nó thể hiện ở mức "tín nhiệm tín dụng " quốc gia mà các tổ chức như Fitch, Standard&Poors....đánh giá các quốc gia hàng năm....
Tôi có nói gì nó liên quan đến GDP quốc gia đâu ?
Vấn đề là mình dại, còn bọn cho vay toàn bọn tinh quái. Nó toàn cho vay làm những cái không đâu vào đâu hoặc mua giá cực đắt hàng của nó. Điển hình là ông Nhật bản.

giang.nguyen

Xe điện
Lãi suất thấp, nhiều ưu đãi, ngu gì không vay.
VN đang bị tố cố tình dìm GDP để có sổ hộ nghèo đó bác.
Em tin nếu GDP VN tính đúng, tính đủ như thiên hạ thì phải gấp đôi con số hiện tại.
Lãi suất thấp nhưng không rẻ đâu cụ.
Vay vốn ODA dĩ nhiên sẽ đi kèm với điều khoản sử dụng công nghệ + chuyên gia ở nước cho vay.
Mà chỉ định thầu thì đắt lòi kèn + phí tư vấn, quản lí và chuyên gia cao ngất ngưởng.
Điển hình như thằng Nhật đòi phí chuyên gia 900 triệu/ tháng cho thằng chuyên gia quèn 30 tuổi.
Chỉ đc cái điều kiện cho vay dễ hơn thôi chứ đủ điều kiện vay ngoài lợi hơn gấp bội.

A98

Xe container
Vấn đề là mình dại, còn bọn cho vay toàn bọn tinh quái. Nó toàn cho vay làm những cái không đâu vào đâu hoặc mua giá cực đắt hàng của nó. Điển hình là ông Nhật bản.
Nói mình dại thì cũng không ổn. Nó phức tạp hơn thế cụ ơi:
- Minh không có vốn để làm
- Mình không có năng lực kỹ thuật để làm
Như vậy phía bán có độc quyền về công nghệ và vốn, nó có thế để ép mình. Mà tất cả bọn đi cấp ODA là môt ruộc cả. Gọi thằng nào vào cũng thế thôi.

Chỉnh sửa cuối:

redflame

Xe tăng
nghe lời cụ, em muốn tìm hiểu thêm về thông tin cẩn thận, chính xác vì như cụ nói thông tin không đúng sự thật để bôi nhọ VN nhiều lắm. Nhưng mà nguồn chính thống em tìm mãi không ra
Chứ đọc như nội dung cụ nói trên, em có đọc, tìm hiểu và có nhận định cho riêng mình rồi!
Cụ muốn chính thống đến mức nào, tài liệu đóng dấu "chính thống" của BCT à? Tin bài đầy rẫy trên các trang chính thống, cụ muốn tìm hiểu đâu khó

Ô tô điên

Xe tăng
Lại mắc bệnh thành tích rồi, cái từ " đã vượt qua" nghe mà nó cao sang quá thể đáng.

thamvuky

Xe tăng
Mỗi lần tôi vào topic như thế này tôi sẽ ngồi đếm xem có bao nhiêu người trong đội tự nhục.
có vẻ cũng giảm dần và sự phản biện cũng yếu đuối.
Số liệu của ta thì bảo bịa, của nước ngoài thì không tin...y như sự tiến bộ của bóng đá VN năm vừa qua cũng như covid 19 vừa rồi
lạ thật.
đặc điểm chung của đội này là : nói rất hay mà làm không gia gì. Ghét Vin, ghét B phôn, thỏa mãn với việc Qua bị vợ kiện phân tích mọi sự điều hành kinh tế, chỉ ra các điểm yếu cả các sản phẩm của các tập đoàn công ty dù chỉ nghe qua...sở thích là cực thích nghe bolero và chủ yếu là làm thuê nên ghét mọi ông chủ.
về xe cộ chắc ghét Toy về túi khí dù dây an toàn không đeo chửi ngẹo khinh lú chê abc đủ kiểu. nhưng thự sự không rõ thuộc tính cách nào ...
Luôn nhìn mặt trái của vấn đề đề chứng minh mặt phải cũng như vậy.
lạ thật
bác nói ko trượt từ nào luôn

trungthu2020

Xe tăng
Đồng hồ tây có khi nào sai
Nhìn mới thấy, chỉ cần quản lý kinh tế tốt trong 5 năm, bộ mặt kinh tế xã hội Việt Nam sẽ khác
Thăng 3x sẽ bị nguyền rủa, nhưng bọn đưa 3x lên cũng xứng đáng lên máy chém
Cụ nói hơi quá, không có 3x sẽ có 4s 5y
Mà xét cho cùng, được như ngày hôm nay cũng nhờ những người đi trước cả đấy
Bộ máy thì quá nửa thì nhiệm kỳ trước

trungthu2020

Xe tăng
Cụ muốn chính thống đến mức nào, tài liệu đóng dấu "chính thống" của BCT à? Tin bài đầy rẫy trên các trang chính thống, cụ muốn tìm hiểu đâu khó
cày ko trọn còm nó khổ thế
Còm gốc của em đây cụ ạ

Cụ cho e nguồn thông tin chính thống về hiệp ước kết thúc chiến tranh với TQ tại Thành Đô
Thkss cụ

A98

Xe container
Lãi suất thấp, nhiều ưu đãi, ngu gì không vay.
VN đang bị tố cố tình dìm GDP để có sổ hộ nghèo đó bác.
Em tin nếu GDP VN tính đúng, tính đủ như thiên hạ thì phải gấp đôi con số hiện tại.
Thôi vái, sang năm anh Trump bắt VN định giá lại tiền VND thì cả nước ăn cám!

TsarPutin

Xe tăng
Đồng hồ tây có khi nào sai
Nhìn mới thấy, chỉ cần quản lý kinh tế tốt trong 5 năm, bộ mặt kinh tế xã hội Việt Nam sẽ khác
Thăng 3x sẽ bị nguyền rủa, nhưng bọn đưa 3x lên cũng xứng đáng lên máy chém
a # nói được làm dc của các cư dân mạng ném đi có vài tỷ đô chứ mấy cụ :)) giờ còn chả tìm thấy ts nào
a X thì khỏi nói với 2 cái rõ nhất là anh Xin và anh Lai cũng nhiêu tỷ đô ra đi
5 năm nhiệm kỳ này, làm dc quá nhiều chứ k phải nhiều
Cháu tiếc 10 năm của a X quá, giá như cứ như giờ tuy nhiều bất cập, thì VN gần bằng CMN Thái về GDP rồi

flashxenon

Đi bộ
e ko tin cho lắm, vượt mạnh mà thấy làm ăn vẫn khó khăn, hic hic

redflame

Xe tăng
cày ko trọn còm nó khổ thế
Còm gốc của em đây cụ ạ
Chiến tranh chống tàu thì hạn chế công bố mà bắt dân tụi em phải nhớ năm kết thúc chống tàu.
Em không muốn sa đà vào chuyện đó, nhưng cụ mở mang cho e, chốt lại kết thúc chiến tranh với tàu vào năm nào
cụ thì nói 79, cụ thì nói sau 10 năm (89) cụ thì nói sau thành đô (mà thành đô là cái gì)
Cảm ơn cụ!
Cụ có nhiều còm gốc phết, cố nhớ cho đủ :D

congchi

Xe điện
Thôi vái, sang năm anh Trump bắt VN định giá lại tiền VND thì cả nước ăn cám!
Nó hăm rồi, chả đợi sang năm.
Nên mấy cụ thích bầu cho Trump để đánh TQ, không biết rằng sau TQ sẽ là Việt Nam. Từ từ sẽ đến phiên.

Dân Đông Lào

[Tịch thu bằng lái]
Sáng giờ không được cuốc khách grap nào, không có gì vào bụng đói quá. Em lại lôi cái bánh ra ngắm cho qua cơn đói giấc trưa. Cố nhịn thêm 10 năm nữa mỗi người sẽ có thu nhập 14 nghìn chum, sẽ không phải nhịn ăn chạy grap nữa :))