[Funland] Nền kinh tế Việtnam đã vượt qua Singapore, Malaysia lên thứ 4 Asean.

tranminh83

Xe tải
Vào mắt ah, ngoài cái bất động sản ra Vin đã làm được cái gì đủ sức cạnh tranh sòng phẳng ngay ở thị trường trong nước? Từ sản xuất ô tô, điện thoại, bán hàng online, siêu thị, bệnh viện, trường học, hàng không. Ngoài việc mua đất giá rẻ bán nhà giá cao Vin có làm được cái gì khác không?
Tóm lại, Vin cug chưa làm dc gì ... trong con mắt của sự ngu dốt.
- Chưa làm dc gì, nhưng có thằng nào dám nhẩy ra làm ko??
- Cũng vẫn chưa làm dc gì nhưng nó tạo ra thị trường cạnh tranh hơn, giúp người tiêu dùng dc lợi.
- Vin là thằng khốn nạn, cướp đất... nhưng thằng nào cướp dc mà ko cướp??? Bọn nước ngoài cug cướp kha khá, sao ko nói?

cocsku

Xe cút kít
1 vấn đề khác của kinh tế Việt nam là quá lệ thuộc vào xuất khẩu. Tỷ lệ xuất khẩu / GDP đã hơn 1. Các động lực cho ngành sản xuất gia công xuất khẩu ngày càng ít dần..
Mà lại xuất khẩu những mặt hàng giá trị thấp nhiều người làm được. Cụ thấy xuất nông sản sang tàu bọn nó hắt hủi vẫn phải cố bán kiếm ăn. Trong khi sản xuất cái khẩu trang cũng phải sang van lạy nó bán cho nguyên phụ liệu và máy móc.

vo nho

Xe điện
- Cũng vẫn chưa làm dc gì nhưng nó tạo ra thị trường cạnh tranh hơn, giúp người tiêu dùng dc lợi.
- Vin là thằng khốn nạn, cướp đất... nhưng thằng nào cướp dc mà ko cướp??? Bọn nước ngoài cug cướp kha khá, sao ko nói?
Em thấy Mấy cái điện Khí Mỹ...mấy anh yêu Mỹ sao không chửi nhỉ.
Ép mua giá cắt cổ...giá điện lên lại chửi EVN và CQ vặt lông vịt phỏng cụ. :)) :)) :)) :))

Hay lại ca ngợi là xanh là ít ôi nhiễm. :-?:-?:-?:-?

cocsku

Xe cút kít
Nay e về quê ngoại, 1 vùng quê bên con sông Cầu nc chảy lững lờ, giáp đất Thái Nguyên cách Hn 1h xe chạy sau 1 năm ko về. Đường làng cao ráo, sạch sẽ và đã bê tông hóa hết. Các cống thoát nước hở luôn hôi hám do nc thải hữu cơ đã đc đậy kín, phân trâu bò ko còn vương vãi có lẽ do chăn nuôi và cày đã ít dùng do kcn ngày 1 tiến gần. Cảm giác ái ngại về sự ko sạch sẽ đã ko còn.

Ấn tượng nhất là đến nhà của ông (e của ngoại) đã ngoài 80 là nhà xây mới rộng tớ 140m2 mặt bằng x2 tầng với kiểu dáng hiện đại, thiết kế đâu ra đấy với chi phí gần 2 tỉ. Ông về hưu lâu rồi và con cái ko trợ giúp đc j. Quả là căn nhà đẹp giữa vùng quê. Sang nhà chú, dì thì căn nhà cũ đã đc v/c chú e đang kd ngay Đền Đô xây lại 110m2x2 tầng đẹp và hiện đại ko kém. Chi phí xây hơn 2 tỉ. Nhà chúng xây cho bố mẹ chứ bọn chúng đang ở Việt Hưng.
Mới có 1 năm mà đổi khác đến ngỡ ngàng. Tất nhiên đó là sự tích lũy lâu dài nhưng đc xd ngay trong năm nên baat ngờ quá.
Xh giàu mạnh lên thấy rõ qua từng ca cụ thể.
Em thì thấy ngược lại. Giờ về quê đất chật như thành phố mà ô nhiễm khủng khiếp. Chắc quê cụ khá hơn quê em.

tantran2020

[Tịch thu bằng lái]
Cái ý này tôi thấy nhiều người rêu rao.. Thế Vin nó cướp như nào? Nó dí súng vào cướp? Thế không phải nó bỏ tiền ra mua à?
Không có Vin thì lấy méo đâu ra khu đô thị Như Royal, Times, hay đại đô thị như VOCP, VGP, SmartCity được xây lên chỉ trong vòng 3-5 năm ... Méo có Vin thì hàng loạt các CDT cỏn con sẽ cướp đất rồi mỗi CDT 1 vài tòa xây dọc các trục đường như kiểu Tố Hữu, LVL - vậy là hay hơn hả?

A98

Xe container
Ép mua giá cắt cổ...giá điện lên lại chửi EVN và CQ vặt lông vịt phỏng cụ. :)) :)) :)) :))

Mỹ cấm vận Nga, làm cho dự án điện Nga làm tại Việt Nam bị đình trệ, họ còn đi chửi Nga, chửi VN kia kìa.

Mingthu

Xe hơi
Nói không khâc đại gia
Tài khoản đủ trăm củ nuôi đàn em không mà húng thế :(
Chưa đủ tuổi trích dẫn Thủy hử hay God Father ra đâu. Chỉ là con tép trên mép con mèo thôi, đừng húng.
Tôi chỉ là con tép thôi
Nhưng tôi không buông lời húng ch.ó như bọn ch.ó, và cũng cố gắng nói lời nhân nghĩa, học cả đời

Mingthu

Xe hơi

Nếu evn không đốt 125.000.000.000.000 vnđ thì thừa tiền đầu tư làm điện khí, chả phải mời bố con thằng nào

jonn222

Xe đạp
Đất nước càng phát triển em càng nhận thấy sự phân hóa giàu nghèo trong xã hội các cụ ạ!
Nhiều người ở VN có khối tài sản rất giá trị mà người phương Tây cũng phải nể,

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Xem một số thành phần trên diễn đàn này "thảo luận" thì thấy có lẽ dân trí Việt Nam tương đương châu Âu thời Trung Cổ.

bubu08

Xe tăng
Sing nó có 5tr dân mà nó ngang vs Việt Nam! 100tr dân, quả thật vn có vấn đề
Nếu cụ biết năm 1990, chính thức hết chiến tranh, ta chỉ làm ra 9 tỷ đô và 30 năm sau chúng làm ra 350 tỷ đô (thực ra con số thật cao hơn rất nhiều), tương đương 3800% trong 30 năm thì cụ sẽ thấy nước mình cũng không quá tệ đâu. Gần hơn nữa năm 2005 chúng ta cũng chỉ mới làm ra có hơn 50 tỷ thôi, trong 15 năm chúng ta tăng được gần 700%. Mình nhìn tốc độ đi của mình thì cũng không quá tệ đâu cụ.
So sánh tiếp Myamar khi chuyển sang dân chủ năm 2014 họ có 60 tỷ. 6 năm sau họ cũng chỉ lên được có 68 tỷ thôi. Không có chiến tranh gì sất ở Myanmar suốt mấy chục năm nhé + thể chế dân chủ nhé.

G811

[Tịch thu bằng lái]
Xem một số thành phần trên diễn đàn này "thảo luận" thì thấy có lẽ dân trí Việt Nam tương đương châu Âu thời Trung Cổ.

Châu Âu thời trung cổ đã có cơ chế nghị viện & cách tính toán kinh tế/tiền tệ khá tốt, nên e rằng dân trí còn dưới thời trung cổ ý.

Có lẽ là tối cổ thôi, nếu không đã chẳng đến nỗi. :))

Smile1102

Xe container
Tương lai về quy mô kinh tế chắc mình thua thằng Indo thôi. Vì dân số Indo quá lớn, gấp 2,5-3 lần Việt Nam.
Em thấy trong Asean thì Indo là tiềm năng phát triển nhanh, và lớn nhất cụ ạ. Và các cty của em (cty toàn cầu) đều oánh giá như vậy.

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy trong Asean thì Indo là tiềm năng phát triển nhanh, và lớn nhất cụ ạ. Và các cty của em (cty toàn cầu) đều oánh giá như vậy.
Thái, Malay đến tầm này giậm chân tại chỗ là chủ yếu, không có đột phá để lên tầm như Sing, Hồng Kông, Hàn, Nhật được.
Đông Nam Á xét trong tương lại thì quy mô dân số Việt Nam là số 2, sau Indo thôi.

Cartoner

Xe điện
Indo em thấy cũng bình thường. Địa lý của Indo là trở ngại rất lớn cho sự phát triển đồng đều. Cái GDP của Indo khá ảo, nguyên nhân là do chi phí logistic chiếm khoảng hơn 40% GDP. Ví dụ nhỏ: như thành phố Surabaya trông kém rất xa Hà Nội nhưng GDP của 2 thành phố này bằng nhau. Xem qua google streetviews thì thấy các thị trấn trên hòn đảo Java, là đảo phát triển nhất, đông nhất, chiếm hơn 70% kinh tế Indo thì thấy nhà cửa và hạ tầng rất bình thường, kém xa vùng đồng bằng sông Hồng.

tantran2020

[Tịch thu bằng lái]
Thái, Malay đến tầm này giậm chân tại chỗ là chủ yếu, không có đột phá để lên tầm như Sing, Hồng Kông, Hàn, Nhật được.
Đông Nam Á xét trong tương lại thì quy mô dân số Việt Nam là số 2, sau Indo thôi.
Tại sao Malay lại dậm chân tại chỗ nhỉ. Malay dân số còn rất trẻ (trẻ hơn VNam), còn nhiều tiềm năng chứ.