[Funland] Nền kinh tế Việtnam đã vượt qua Singapore, Malaysia lên thứ 4 Asean.

cocsku

Xe cút kít
Thái, Malay đến tầm này giậm chân tại chỗ là chủ yếu, không có đột phá để lên tầm như Sing, Hồng Kông, Hàn, Nhật được.
Đông Nam Á xét trong tương lại thì quy mô dân số Việt Nam là số 2, sau Indo thôi.
Mã lai cũng ghê gớm đấy. Bọn nó còn có dầu nữa. Vn mình chắc xách dép cho chúng còn lâu.

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Tại sao Malay lại dậm chân tại chỗ nhỉ. Malay dân số còn rất trẻ (trẻ hơn VNam), còn nhiều tiềm năng chứ.
Nhìn vào các con số thì e rằng Malay không bứt lên thành nước phát triển được.

banmotnucuoi

Xe lăn
Xin hầu anh chút về đội vốn đầu tư xây dựng cơ bản

Chính vì đội vốn và thất thoát tài sản của nhà nước trong đầu tư xây dựng cơ bản quá cao, nên chỉ số icor giai đoạn 2015-20 lên đến 6.14
Trong khi đó chỉ số icor các giai đoạn tăng trưởng vàng của Hàn Quốc và Trung Quốc chỉ bằng 1 nửa
Vì thất thoát trong đầu tư quá cao mà Việt Nam đang phải đầu tư gấp đôi các quốc gia khác để lấy 1% tăng trưởng
Cái này icor này khó nói lắm, vì mình bao năm phụ thuộc vào vốn oda và viện trợ ko hoàn lại Giá thành của các dự án oda thì có cam kết dùng nhà thầu của nước cho vay với giá cắt cổ, viện trợ thì cho các vùng kém phát triển nên dự án ko đặt chỉ tiêu nội hoàn...
Mã lai cũng ghê gớm đấy. Bọn nó còn có dầu nữa. Vn mình chắc xách dép cho chúng còn lâu.
Ko lâu đâu khi Mã quá phụ thuộc vào hoa kiều, mà đội hoa kiều này thì ko gắn kết với mã, họ sẽ tìm nơi thiên đường thuế để thành lập các công ty mới, thậm trí có thể chuyển phát thành công ty của Việt nếu mình ưu đãi đầu tư cho họ. Cp việt nam, hay bia sài gòn là ví dụ.

C0c0

Xe tải
Kinh tế VN sẽ phát triển vượt bậc trong những năm tới.

nissantiida

Xe điện
Lớn nhanh thật, mà cũng già nhanh thật.

Em nghĩ 1 cách thoát bẫy thu nhập trung bình là phải phát triển được công nghệ của mình mà thế giới người ta phải mua sản phẩm của mình mới có. Dân số già nhanh thì sẽ khiến ta sớm bị các nhà máy rời đi, mất nguồn tiền để đầu tư cho công nghệ công nghiệp chứ không phải yếu tố quyết định việc mình đã rơi vào bẫy.
Kể cả Thái Mã nếu chính phủ chúng nó dám độc đoán dồn lực vào vài công ty có nhân lực tốt nhất để phát triển công nghệ riêng thì cũng có thể "thoát bẫy" thôi, dù muộn.

Chỉnh sửa cuối:

nissantiida

Xe điện
Đất nước càng phát triển em càng nhận thấy sự phân hóa giàu nghèo trong xã hội các cụ ạ!
Nhiều người ở VN có khối tài sản rất giá trị mà người phương Tây cũng phải nể,
Cụ nên quan tâm đến việc tầng lớp lao động và nông thôn có đk để tiếp xúc với giáo dục 12/12, y tế, bảo hiểm không... Còn người giàu thì vẫn phải giàu vì người ta còn làm nhiều thứ khác ngoài học 12/12. Bắc Âu nổi tiếng là gần = XHCN nó cũng chỉ cần mọi người dân đều được tiếp xúc với dịch vụ cơ bản.

cocsku

Xe cút kít
Em nghĩ 1 cách thoát bẫy thu nhập trung bình là phải phát triển được công nghệ của mình mà thế giới người ta phải mua sản phẩm của mình mới có. Dân số già nhanh thì sẽ khiến ta sớm bị các nhà máy rời đi, mất nguồn tiền để đầu tư cho công nghệ công nghiệp chứ không phải yếu tố quyết định việc mình đã rơi vào bẫy.
Kể cả Thái Mã nếu chính phủ chúng nó dám độc đoán dồn lực vào vài công ty có nhân lực tốt nhất để phát triển công nghệ riêng thì cũng có thể "thoát bẫy" thôi, dù muộn.
Ở bình diện rộng thì phải có dân trí cao, thì mới có công nghệ của riêng mình được. Kinh tế phải đi đôi với giáo dục, xã hội thì mới mong giàu có bền vững.

a_cheng

Xe điện
Nghe vẻ một số cụ hải ngoại ở đây lâu rồi không về VN, mang hệ quy chiếu của phương tây ra phán xét đồng bào trong này hơi nhiều ;;).
Xin thưa với các cụ là em đang sinh sống ở HN mà nhiều khi một vài tháng không quay lại một quận nào đó ở HN ( Hà Đông chẳng hạn ) mà nhiều khi em còn ngỡ ngàng. Một năm em về quê vài lần cũng giật mình vì tốc độ phát triển cơ sở hạ tầng ở quê. Ngay hôm trước em về ăn tết dương thôi, vỉa hè làm lại, thế là bà con mang hết ô tô để sang bên kia đường mới thấy ô sao cái xóm nhỏ nhà mình giờ lắm ô tô thế :)). Giờ cái ô tô nó cũng bình dân lắm rồi.
Vậy nên em có thể tự tin nói với mấy cụ rằng, nếu các cụ chỉ ngồi đọc báo mà phán thôi thì cái nhìn của các cụ lạc hậu lắm lắm. Nếu có thể thì hãy xem đánh giá và dự báo của các tổ chức quốc tế về VN để hiểu mờ mờ phần nào ;). Em tin rằng với tố chất của người VN, cùng nền văn hoá nho học, nằm cạnh anh Tàu bao đời mà không bị nuốt chửng thì cũng không phải dạng vừa, không thua kém Nhật Hàn đâu. Các cụ cứ chịu khó ngồi đợi 5-10 năm nữa thôi ;).

DAEWOORACER

[Tịch thu bằng lái]
Nghe vẻ một số cụ hải ngoại ở đây lâu rồi không về VN, mang hệ quy chiếu của phương tây ra phán xét đồng bào trong này hơi nhiều ;;).
Xin thưa với các cụ là em đang sinh sống ở HN mà nhiều khi một vài tháng không quay lại một quận nào đó ở HN ( Hà Đông chẳng hạn ) mà nhiều khi em còn ngỡ ngàng. Một năm em về quê vài lần cũng giật mình vì tốc độ phát triển cơ sở hạ tầng ở quê. Ngay hôm trước em về ăn tết dương thôi, vỉa hè làm lại, thế là bà con mang hết ô tô để sang bên kia đường mới thấy ô sao cái xóm nhỏ nhà mình giờ lắm ô tô thế :)). Giờ cái ô tô nó cũng bình dân lắm rồi.
Vậy nên em có thể tự tin nói với mấy cụ rằng, nếu các cụ chỉ ngồi đọc báo mà phán thôi thì cái nhìn của các cụ lạc hậu lắm lắm. Nếu có thể thì hãy xem đánh giá và dự báo của các tổ chức quốc tế về VN để hiểu mờ mờ phần nào ;). Em tin rằng với tố chất của người VN, cùng nền văn hoá nho học, nằm cạnh anh Tàu bao đời mà không bị nuốt chửng thì cũng không phải dạng vừa, không thua kém Nhật Hàn đâu. Các cụ cứ chịu khó ngồi đợi 5-10 năm nữa thôi ;).
Với điều kiện không có thằng nào quê miền Tây , trai nhậu nhẹt gái đĩ diem , lên điều hành đất nước nữa.

a_cheng

Xe điện
Với điều kiện không có thằng nào quê miền Tây , trai nhậu nhẹt gái đĩ diem , lên điều hành đất nước nữa.
các cụ nhà ta rút kinh nghiệm nhanh lắm. Với lại nhân sự khoá sau thì các cụ cao niên trong otofun này đoán ra hết rồi ấy chứ ;;)

banmotnucuoi

Xe lăn
Dồn tiền cho DN là sai lầm và cũng ko dồn được khi mình hội nhập sâu, sẽ bị kiện vì bảo hộ ngay, hoặc thằng chủ mờ mắt bán lại cổ phiếu cho bọn nước ngoài. Các nước như Nhật Hàn, Sin và gần đây nhất là Tàu đều dồn tiền cho giáo dục đặc biệt là giáo dục đại học, để sinh viên trong nước có thể cạnh tranh đc với các sinh viên nước ngoài và dần thay thế nhân sự bậc trung ở các công ty FDI thì các DN nước ngoài nó biến thành DN Việt ngay.

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Tại sao Malay lại dậm chân tại chỗ nhỉ. Malay dân số còn rất trẻ (trẻ hơn VNam), còn nhiều tiềm năng chứ.
Do chính sách dân tộc chủ nghĩa phân biệt đối xử.

Bọn bản địa dù ngulol vẫn được ưu tiên. Gốc Hoa và Ấn bị chèn ép.

Trên các diễn đàn bọn ML gốc Hoa và Ấn chửi nhiều lắm.

• Vodka
Reactions: dpl

rachfan

Xe container
Như tôi đã nói nhiều lần trong đây: công nghệ cụ ợ. Tất cả các nước ASEAN (kể cả Singapore) đều không có công nghệ cơ bản.

Mã lai có 2 khối dân cư rõ rệt: Gốc Hoa/Ấn và bản địa. Người Hoa/Ấn là trụ cột kinh tế nhưng bị đồi xử gần như con ghẻ, tự nhiên họ không dại gì đầu tư vào công nghệ.

Người bản địa thì IQ kém xa người gốc Hoa/Ấn, không có khả năng kinh tế và công nghệ.

tantran2020

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng hình như hộ cũng có hãng ô tô của mình mà tôi thấy dân IT việt sang đó làm thuê cũng nhiều lắm. GDP per capita của họ giờ cũng hơn 10K rồi. Để lên 12K chắc cũng ko còn lâu nữa.

nissantiida

Xe điện
Dồn tiền cho DN là sai lầm và cũng ko dồn được khi mình hội nhập sâu, sẽ bị kiện vì bảo hộ ngay, hoặc thằng chủ mờ mắt bán lại cổ phiếu cho bọn nước ngoài. Các nước như Nhật Hàn, Sin và gần đây nhất là Tàu đều dồn tiền cho giáo dục đặc biệt là giáo dục đại học, để sinh viên trong nước có thể cạnh tranh đc với các sinh viên nước ngoài và dần thay thế nhân sự bậc trung ở các công ty FDI thì các DN nước ngoài nó biến thành DN Việt ngay.
Dồn tiền thì không, nhưng phải có các biện pháp ngầm ưu đãi cụ ạ. Chơi sòng phẳng thì không có cửa chen chân vào chuỗi cung ứng đã định hình mấy chục năm. Những cái trên nền 2.0 và 3.0 phát triển lên thì phải trials and errors với tiền tấn chứ lý thuyết hay nghiên cứu khoa học giỏi cũng không ăn thua.

nissantiida

Xe điện
Ăn nhau ở khai phóng giáo dục đại học thì mới có bứt phá được
Các đại học hàng đầu của Singapore, Hàn Quốc đóng vai trò cực kì quan trọng cho nguồn nhân lực lãnh đạo trung và cao cấp trong các doanh nghiệp lớn
Nhưng nhìn đại học Tôn Đức Thắng thì biết
Đều có chiến lược cả đấy
Bọn nó không bao giờ muốn đất nước trở thành g7-g10 đâu, vì khi đó dân trí cao, "bướng" lắm
Nếu làm tốt thì cứ kiên trì làm thôi, không có thay đổi hay cuộc cách mạng nào là dễ dàng cả. Đừng đổ lỗi cho "bọn nó". Bọn nó ngu mà thắng mình thì là mình ngu hơn rồi.
Thực ra gom nhân lực cấp cao về giờ cũng không thiếu.

Thực Can

Xe đạp
Như tôi đã nói nhiều lần trong đây: công nghệ cụ ợ. Tất cả các nước ASEAN (kể cả Singapore) đều không có công nghệ cơ bản.

Mã lai có 2 khối dân cư rõ rệt: Gốc Hoa/Ấn và bản địa. Người Hoa/Ấn là trụ cột kinh tế nhưng bị đồi xử gần như con ghẻ, tự nhiên họ không dại gì đầu tư vào công nghệ.

Người bản địa thì IQ kém xa người gốc Hoa/Ấn, không có khả năng kinh tế và công nghệ.
Cụ có nghĩ hồi loạn ly Euromaidan các cụ nhóm Đông Âu sơ múi được gì bên U cà không? Theo em biết U cà thời Liên Xô khoa học cơ bản rất khủng, nhất là luyện kim.
Sau đợt đấy 2017 cụ Vova làm VF, 2018 cụ Long làm Dung Quất.

nissantiida

Xe điện
Chả đổ lỗi anh ạ
Nhưng chỉ tởm cái kiểu, nói 1 đàng làm một nẻo rồi lên mặt đạo đức văn minh
XH bây giờ mở, nhiều người đi ra nước ngoài rồi. Cái gì đúng người ta sẽ lên tiếng bảo vệ thôi. ĐH Tôn Đức Thắng vẫn sẽ tiếp tục tự chủ thôi.
Em biết trong bộ máy còn nhiều người kiểu giữ ghế, ngồi mát ăn bát vàng. Nhưng không tự nhiên mà những dây dợ đó tồn tại được nếu như chúng ta không có thói quen "quà cáp cho nhanh". Mỗi chúng ta phải thay đổi, nhưng cũng k kỳ vọng trong 1 sớm 1 chiều được, con người mà!

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]

Hoa thôi cụ ei. Ấn ở ML toàn bọn Nam Ấn đen xì nhìn còn nghèo đói bô nhếch hơn bọn bản địa.

Em đã từng làm việc với cả 3 loại.